เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 04:09:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เปิดร้านเกมส์ ไปขอใบอนุญาต ทำไง คับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เปิดร้านเกมส์ ไปขอใบอนุญาต ทำไง คับ  (อ่าน 7640 ครั้ง)
bird1454
-
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 16:02:04 »

คือตอนนี้ ผมเก็บตังซื้อคอมได้ครบ 10 เครื่องแล้ว
แล้วก็เปิดให้เด็กเข้ามาเล่นบางส่วน ตอนนี้เด็กก็เริ่มเข้ามาเล่นกันพอสมควร
ผมว่าจะไปขอใบประกอปกิจการ เกี่ยวกับร้านคอม ผมได้ไปขอที่ อ.บ.ต แล้ว
แต่มันยังไม่ครบ ผมอยากได้ใบ อนุญาตประกอบกิจการร้านวีดิทัศน์ ไปขอที่ไหนคับ
ในเชียงราย แล้วศูนย์วัฒนธรรม มันอยู่ตรงไหน ยังไม่รู้เลยคับ
ผมอยู่ ต.แม่กรณ์ อ.เมือง เชียงรายคับ แล้วเรื่อง ลิขสิทธ์ windows xp ไปซื้อ
รบกวน ผู้รู้ช่วยตอบทีคับ  ขอบคุณคับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 16:46:31 »

มีในกระทู้เก่าด้วยครับ หาอ่านดู

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
bird1454
-
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 21:08:40 »

มีในกระทู้เก่าด้วยครับ หาอ่านดู
กระทู้เก่าๆ มันอยู่ไหนคับ หาไม่เจอ มันเยอะจัด ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 21:21:58 »

เยะซิครับ แต่ก็ไม่น่าหายาก งั้นจะหาให้ละกัน เฮ่...อ ลังเล
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=146959.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 21:43:01 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 21:47:12 »

เจอละ หน้า3 เอง ชิวๆ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=173445.0

bblagent
ยามเจ้ามาเอาอะไรมาได้บ้าง มีทรัพย์สินต่างๆติดมาใหม ยามเจ้าไปเจ้าจะเอาอะไรไป มีสิ่งใดไปไ
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 09:43:09 »

ต้องมีใบพานิชก่อนครับเสร็จแล้ว
1.เริ่มขอใบประกอบการ
1.1 รูป 2นิ้ว
1.2 ทะเบียนบ้าน บัตรปชช.
1.3 รูปถ่ายหน้าร้าน 1ใบ ในร้าน 1ใบและทั้งร้าน 1ใบ
2.เสร็จแล้วก็ไปที่วัฒนธรรมประจำที่นั่นเช่นอยู่อำเภอก็ไปขออำเภอ (แต่บางที่ขอจังหวัดเลยครับ บางที่ขอที่อำเภอเลย)ผมอยู่ปล้องก็ขอที่จังหวัด ศาลากลางหลังใหม่จุดจอดรถเดินเข้าไปเลี้ยวซ้ายเกือบสุดมีป้ายเล็กๆ ศูนย์วัฒนธรรมจะใด้ใบแทนมาก่อนนะครับยังไม่ได้ใบจริงรอจนกว่าตรวจร้านเสร้จเขาถึงจะเรียกเราไปรับกับสตัง 1000 บาทไม่เกิน 20เครื่องอยู่ใด้ 5ปี ส่วนใบพานิชทำง่าย 50บาทอยู่เขตไหนก็ไปที่นั่นเช่นเขต อบต.ก็ไปอบต อยู่เทศบาลก็ไปเทศบาล เป็นต้นครับที่แน่ๆใด้ใบจริงแน่นอนครับอ้ออย่าลืมอีกอย่างหลังครบ 1ปีจะมีใบภาษีมาด้วยนะครับบบเจ้านายย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"มนุษย์มักพยายามจะหลอกตัวเองอยู่เสมอในสิ่งที่ไม่เที่ยงแท้ว่าเที่ยงแท้และหลงวนอยู่กับสิ่งที่เป็นทุกข์ว่าเป็นสุข" (ว.วชิรเมธี)
JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 03:21:51 »

เรื่องมันมากเนอะ เปิดเถือนไปเลย 555+ ถ้าลอด1ปีได้ค่อยทะยอยทำ

bird1454
-
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 09:57:35 »

เรื่องมันมากเนอะ เปิดเถือนไปเลย 555+ ถ้าลอด1ปีได้ค่อยทะยอยทำ
ก็ว่าเหมือนกันคับ วัดดวงไปก่อน ยิงฟันยิ้ม
bblagent
ยามเจ้ามาเอาอะไรมาได้บ้าง มีทรัพย์สินต่างๆติดมาใหม ยามเจ้าไปเจ้าจะเอาอะไรไป มีสิ่งใดไปไ
มัธยม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 18:02:58 »

ทำเถอะครับไม่ยากดีกว่าโดนที 1-5 แสนตามพรบ. น่ะครับดีไม่ดีโดนฅนมีสีไถอีกโอ้ยเอยะกว่าที่เราคิดครับ

"มนุษย์มักพยายามจะหลอกตัวเองอยู่เสมอในสิ่งที่ไม่เที่ยงแท้ว่าเที่ยงแท้และหลงวนอยู่กับสิ่งที่เป็นทุกข์ว่าเป็นสุข" (ว.วชิรเมธี)
JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 02:21:23 »

ลองซัก6เดือนดูก่อน เจ้งไม่เจ้งยังไม่รู้ 555 อะไรทำง่ายก็ขอไปก่อน อันอื่นหรือที่มีการขูดรีดรายปี ไว้ที่หลัง ส่วนใครมีสี จะเอาอะไรก็บอกมันไป กูก็สีเหมือนกัน 555 มึงสีอะไร กูไม่แดงก็เหลือง ถ้าคิดว่าไม่พอ งั้นเอาสีนี่ไป แดง ขาว น้ำเงิน ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย สีเพื่อชาติ อิอิ กูจ่ายแต่ภาษาวุ่ย แต่เอาให้ลอดก่อน (แล้วว่างค่อยไปทำ คนดีควรจ่ายภาษาครับ แต่เมื่อถึงเวลาอิอิ เพราะเวลาเราเจ้งรัฐบาลไม่ได้ช่วยอะไรเราเน้อ)

NEONAZI
ชั้นประถม
*

รัก กล้วยไม้ รักษ์ ต้นไม้

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 15:08:25 »

ลองซัก6เดือนดูก่อน เจ้งไม่เจ้งยังไม่รู้ 555 อะไรทำง่ายก็ขอไปก่อน อันอื่นหรือที่มีการขูดรีดรายปี ไว้ที่หลัง ส่วนใครมีสี จะเอาอะไรก็บอกมันไป กูก็สีเหมือนกัน 555 มึงสีอะไร กูไม่แดงก็เหลือง ถ้าคิดว่าไม่พอ งั้นเอาสีนี่ไป แดง ขาว น้ำเงิน ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย สีเพื่อชาติ อิอิ กูจ่ายแต่ภาษาวุ่ย แต่เอาให้ลอดก่อน (แล้วว่างค่อยไปทำ คนดีควรจ่ายภาษาครับ แต่เมื่อถึงเวลาอิอิ เพราะเวลาเราเจ้งรัฐบาลไม่ได้ช่วยอะไรเราเน้อ)
ผมชอบกระทู้นี้จัง ถูกของเค้านะ ลองเปิดดูก่อน อะไรทำง่ายก็ทำไปก่อน ผมก็เปิดก่อนเหมือนกัน พอเข้าที่เข้าทางพยุงตัวให้รอดได้ถึงไปขอใบอนุญาต (เฉพาะตัวหนังสือสีแดงชอบเป็นพิเศษ)

อย่าทำดี เพียงเพื่อ ดีกว่าคนอื่น
Phanchick
ฅนเมืองพาน
มัธยม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 13:50:04 »

ผมว่าไม่ยากนะครับ แค่ท่านไม่รู้ว่าขั้นตอนมันมีอะไรบ้าง
1. ท่านต้องมีใบประกอบการค้าทะเบียนพานิชย์ (ขอที่ อบต.ก็ได้)
2. ท่านต้องมีบัตรประจำตัวผู้เสียภาษี (ขอที่สรรพากรอำเภอก็ได้)
3. ท่านต้องมีใบอนุญาตประกอบกิจการภาพยนต์และวิดีทัศน์ (ขอที่วัฒนธรรมอำเภอก็ได้)
4. ท่านต้องมีลิขสิทธิ์ซอฟแวร์

ผมชอบเพลงแนวเนี่ยครับ ถึงมันไม่เหมือนใคร ก็แล้วจะตามคนอื่นเขาทำไม
JAMESCOM1

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 05:03:57 »

ขอบคุณครับคุณ NEONAZI เรื่องแบบนี้รู้ๆกันอยู่ แค่ผมกล้าพูดแทนคนอื่นเท่านั้นเอง อิอิ

แต่มันก็จริงของคุณ Phanchick ทำไม่ยากครับ อุ่นใจด้วย แต่ข้อ 4 นี่ซิคิดหนัก อิอิ
ครับๆเห็นด้วยครับจะทำครับ แต่ยังไม่พร้อ.....ม อิอิ

bird1454
-
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 21:53:13 »

ผมว่าไม่ยากนะครับ แค่ท่านไม่รู้ว่าขั้นตอนมันมีอะไรบ้าง
1. ท่านต้องมีใบประกอบการค้าทะเบียนพานิชย์ (ขอที่ อบต.ก็ได้)
2. ท่านต้องมีบัตรประจำตัวผู้เสียภาษี (ขอที่สรรพากรอำเภอก็ได้)
3. ท่านต้องมีใบอนุญาตประกอบกิจการภาพยนต์และวิดีทัศน์ (ขอที่วัฒนธรรมอำเภอก็ได้)
4. ท่านต้องมีลิขสิทธิ์ซอฟแวร์
ผมก็คิดเหมือนคุณ JAMESCOM1 เหมือนกันคับ ข้อ 4 นี่ มันหนักเอาการ
ไม่รู้ว่า 3 หมื่น จะพอหรือปล่าวเนี่ย win xp ตอนนี้ก็ไม่มีขายแล้ว เหลือแต่ win 7 อะคับ
ผมลองตรวจดูราคาตามเน็ตดู ชุดละประมาณ 2 พันกว่าบาท
คิดว่า เก็บตังจากร้านเน็ตซื้อก็คงเป็นปีคับ จะซื้อเลยก็มีตังติดตัวแค่ 500 เอง 555
คงต้องรอตอไปอะคับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
xmaster777
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 23:39:41 »

ผมก็เปิดร้านเกมส์เหมือนกัน คับ
ไปทำทะเบียนพานิชแปบเดวที่ อบต. 50 บาทเอง แล้วก็ถ่ายรูปร้าน ข้างนอกร้านแล้วก็ในร้านรูปถ่าย 2นิ้ว แล้วไปทำเรื่องที่ศาลากลางหลังใหม่กำเดียวเจ้าหน้าที่จะหื้อใบแทนมา ส่วนติดต่อภาษีไม่ต้องไปเตื่อก่อได้ครับเดียวเจ้าหน้าที่เขามาเอง ภาษีไม่ต้องไปยุ่งกับมันครับ
ดีกว่าโดนจับ แล้วเสียตัง ขอใบอนุญาตแค่พันเดียวคับ ดีกว่าโดนปรับเป็นแสนเน้อ สละเวลาวันเดียวก็แล้วคับไม่เสียตังเยอะอย่างที่คิด แค่ 1050บาทเองเน้อ
jewkorean
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 01:48:24 »

ผมก็จะเปิดนะครับศึกษามาพอสมควรอย่างอื่นผมมะกลัวทำไห้ถูกหมดจะไปกลัวอะไรที่ผมกลัวอย่างเดียว
ลิขสิทธิ์วินโด้
MS-WINDOWS 7 Pro (Eng) FQC-02818 (FPP)  6,190 บาท ถ้า20เครื่องอะลูกพี่123800บาท
 ตกใจ ตกใจ :oไอ้หยาถ้าชื้อไม่ใช่get it ผมเอาเงินทำรถเข็นขายลูกชิ้นทอดหน้าราดพัดตอนดึกๆถึงเช้ากำไรงามกว่า ยิงฟันยิ้ม

Namzx10
midafXD
ระดับ ป.ตรี
*

095-5494590

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 01:54:00 »

ผมก็จะเปิดนะครับศึกษามาพอสมควรอย่างอื่นผมมะกลัวทำไห้ถูกหมดจะไปกลัวอะไรที่ผมกลัวอย่างเดียว
ลิขสิทธิ์วินโด้
MS-WINDOWS 7 Pro (Eng) FQC-02818 (FPP)  6,190 บาท ถ้า20เครื่องอะลูกพี่123800บาท
 ตกใจ ตกใจ :oไอ้หยาถ้าชื้อไม่ใช่get it ผมเอาเงินทำรถเข็นขายลูกชิ้นทอดหน้าราดพัดตอนดึกๆถึงเช้ากำไรงามกว่า ยิงฟันยิ้ม

สาหัสเอาการเหมือนกัน ลานเซ็นต์MS 2500บาท/5 ปี 20 เครื่อง ร้องไห้ ร้องไห้ คงต้องหลบๆซ่อนๆ ฟาร์มเงินกันไปก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM1

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 05:18:52 »

งั้นเปิดร้านคอมบ่อครับ ( แอบซุกคอมไว้ให้เด็กมันเล่นเกม 10 + เครื่องไปก่อน ) เป็นสาวกผม จะได้ไปช่วย ไปใจ อิอิ (ให้ร้านดูเป็นร้านคอม ไม่ใช่ร้านเกมที่ต้องซื้อเก้าอี้แพงๆมาให้เด็กนั่นเล่นเน้อ สรุปร้านเกมก็ใช้ windows ส่วนใครจะเล่นเนท เอา notebook ไปเล่น wifi ก็แหล่มดีนะ)

Mahasaykikung
เศรษฐกิจพอเพียง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 20:15:34 »

ร้านเน็ตร้านคอมมีอะไรให้ศึกษาเยอะมากครับ คนในอยากออกคนนอกอยากเข้า งิงิ

xmaster777
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 20:41:13 »

ร้านเน็ตร้านคอมมีอะไรให้ศึกษาเยอะมากครับ คนในอยากออกคนนอกอยากเข้า งิงิ

ไปไหนก็ไม่ได้ไป
จะแอ่วก็ต้องรอลูกค้า ออกหมดก่อน  5555
หน้า: [1] 2 พิมพ์