เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 06:15:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากทราบวิธีป้องกันการขโมยเมาส์นอกจากจะใช้ เคเบิ้ลไทร์มัดสายไฟ ?
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากทราบวิธีป้องกันการขโมยเมาส์นอกจากจะใช้ เคเบิ้ลไทร์มัดสายไฟ ?  (อ่าน 1096 ครั้ง)
Mazzard
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 15:51:40 »

พอดีผมต้องคุมห้องคอมพิวเตอร์  มีนักเรียนบางคนแอบขโมยเมาส์ไป ผมลองใช้เคเบิ้ลไทร์รวบมัดสายไฟข้างหลังเคส แต่จะมีวิธีอื่นอีกไหมคับ ลองมาแชร์ๆกันหน่อย
jessica1234
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 16:05:07 »

ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 07:14:23 โดย น้องนางบ้านนา » IP : บันทึกการเข้า
【กามนิตหนุ่ม】
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 16:07:01 »

ติดกล้องวงปิด  เลยครับ อิอิๆ
ทำจากกล้องเว็บแคม ธรรมดาก็ยังได้เลย
หรือใช้กล้องหลอก ...  ยิงฟันยิ้ม

หรือไม่ก็ใช่แบบเดิมดีแล้วครับ
ใช้สายเหนียวๆ มัดติดกับเคสเลย
แบบถ้าจะเอาไปต้องใช้คีมตัดลวดไรแบบนี้

แต่ถ้ายังหายก็วิธีข้างบนนั่นแหละครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Mazzard
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 16:14:30 »

ขอบคุณทุกคำตอบคับผม   ทีแรกว่าจะติดกล้อง ทำจากกล้องเว็บแคม  แต่คอมในห้องกับจุดที่จะติดกล้อง มันไกลกันนี้สิคับ ผมต้องทำยังไง
*ตอนนี้มีกล้องเว็บแคมแล้วสาย USB ธรรมดานี้แหล๊ะ  หรือว่าผมต้องซื้อสายต่อ USB เพิ่ม
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 17:22:44 »

ไม่จำเป็น ซักเรื่องเลยครับอิอิ แบบที่ท่านทำคือมัดสายดีแล้ว กล้องไม่จำเป็นครับ แต่ใช้หลักการดูแลทั่วๆไปก็พอครับ ถ้ามีคนใช้เข้าออกหลายห้องหลายชั้นเรียน มันก็ต้องมีระบบดูแลกันหน่อยครับ เรื่องแบบนี้มันต้องเป็นระเบียบการใช้ห้องคอมที่ ครู ผู้ใช้ต้องร่วมกันประติบัดิด้วย ไม่งั้นครูคนนั้นแหละต้องรับผิดชอบเอง ก็มีวิธีเช่น
1. การเข้าห้องคอมให้เซนเข้าพร้อมเบอร์เครื่องที่ใช้ครับ ถ้าคอมมีปัญหาหรืออะไรเสียในคาบต่อไป ไม่ว่าจะข้ามวันก็ตาม ก็จับมือคนดมได้ครับ ไม่ก็ให้ห้องนั้นหารค่าชดใช้ก็ง่ายดี ไม่ต้องหาคนผิดเพราะถือว่าร่วมกันรับผิดชอบในกรณีเสียนะครับ ถ้าหายต้องหาหัวขโมยเพื่อดัดนิสัยครับ อย่าลืม ครูต้องเซนด้วย พร้อมลงเวลาใช้คาบด้วย อ่อลืมบอกไปว่าเมื่อนักเรียนประจำเครื่องแล้วให้ตรวจเข็ตดูอุปกรณ์ก่อนว่าครบใหม่ มีอะไรเสีย หรือ ผิดปกติอะไรก็ให้แจ้งก่อนเรียนเลย ถ้าแจ้งหลังหมดคาบเรียนจะถือว่าความเสียหายเป็นของผู้เรียนนั้นๆเอง
2. ประกาศบทลงโทษ ติด 0 หรือ ร ในวิชาคอมทุกวิชาครับ
3. แจ้งผู้ปกครองเป็นต้น (ข้อ 2 3 ขู่ไว้ก่อนเป็นดี)
4. ข้อเสนอที่ว่ามา ลงที่ประชุมเพื่อความร่วมมือและเพิ่มเติมจากครูท่านอื่นและเพื่อความเห็นด้วยทั่วกัน หรือแจ้งเสนอ ผอ. เป็นราก

ถ้างานมันยุ่งให้ผมไปช้วยใหมครับ อิอิ ถ้าติดงงตรงใหนถามมานะครับ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 17:23:58 »

อ่อ สำหรับผม มีกฎอยู่ 2 3 ข้อการใช้คอมใน รร. ครับ เน้นว่า ใน รร. คือ
1. ห้าม ไม่ให้เล่นเกมหรือโหลดใดๆเล่นในห้องคอมครับ (ยกเว้นคอมส่วนตัวหรือกิจกรรม รร. หรือได้รับอนุญาติเพื่อการศึกษาแล้วเท่านั้น)
2. ห้ามดูหรือเปิดหรือโหลดเว็บโป้ในห้องคอม (จะติด 0 ร และหรือแจ้งผู้ปกครอง)
3. ห้ามนำหนัง คลิบ หรือภาพโป้ใดๆ เข้ามาใน รร ไม่ว่าจะอยู่ในคอมส่วนตัว หรือมือถือ แท็บเล็ด แผ่น CD ,DVD ,usb drive ถ้ารู้ว่าเพื่อเผยแผ่ เรื่องนี้ถึงครู อังคณา แน่

หนึ่งในโครงการ รร สีขาวมั่ง  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 23:43:28 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Nano_gamer
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 19:04:51 »

อ่อ สำหรับผม มีกฎอยู่ 2 ขอข้อการใช้คอมใน รร. ครับ เน้น ใน รร. คือ
1. ห้าม ไม่ให้เล่นเกมหรือโหลดใดๆเล่นในห้องคอมครับ (ยกเว้นคอมส่วนตัวหรือกิจกรรม รร. หรือได้รับอนุญาติเพื่อการศึกษาแล้วเท่านั้น)
2. ห้ามดูหรือเปิดหรือโหลดเว็บโป้ในห้องคอม (จะติด 0 ร และหรือแจ้งผู้ปกครอง)
3. ห้ามนำหนัง คลิบ หรือภาพโป้ใดๆ เข้ามาใน รร ไม่ว่าจะอยู่ในคอมส่วนตัว หรือมือถือ แท็บเล็ด แผ่น CD ,DVD ,usb drive ถ้ารู้ว่าเพื่อเผยแผ่ เรื่องนี้ถึงครู อังคณา แน่

หนึ่งในโครงการ รร สีขาวมั่ง  ยิงฟันยิ้ม
ดีมากเลยครับ
แต่สมัยผมเรียน ไม่เคยทำ  มีแต่เอาไวรัสคอมพิวเตอร์ ไปติดทีโรงเรียน ยิงฟันยิ้ม

095-6971238
Mazzard
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 20:26:18 »

ไม่จำเป็น ซักเรื่องเลยครับอิอิ แบบที่ท่านทำคือมัดสายดีแล้ว กล้องไม่จำเป็นครับ แต่ใช้หลักการดูแลทั่วๆไปก็พอครับ ถ้ามีคนใช้เข้าออกหลายห้องหลายชั้นเรียน มันก็ต้องมีระบบดูแลกันหน่อยครับ เรื่องแบบนี้มันต้องเป็นระเบียบการใช้ห้องคอมที่ ครู ผู้ใช้ต้องร่วมกันประติบัดิด้วย ไม่งั้นครูคนนั้นแหละต้องรับผิดชอบเอง ก็มีวิธีเช่น
1. การเข้าห้องคอมให้เซนเข้าพร้อมเบอร์เครื่องที่ใช้ครับ ถ้าคอมมีปัญหาหรืออะไรเสียในคาบต่อไป ไม่ว่าจะข้ามวันก็ตาม ก็จับมือคนดมได้ครับ ไม่ก็ให้ห้องนั้นหารค่าชดใช้ก็ง่ายดี ไม่ต้องหาคนผิดเพราะถือว่าร่วมกันรับผิดชอบในกรณีเสียนะครับ ถ้าหายต้องหาหัวขโมยเพื่อดัดนิสัยครับ อย่าลืม ครูต้องเซนด้วย พร้อมลงเวลาใช้คาบด้วย อ่อลืมบอกไปว่าเมื่อนักเรียนประจำเครื่องแล้วให้ตรวจเข็ตดูอุปกรณ์ก่อนว่าครบใหม่ มีอะไรเสีย หรือ ผิดปกติอะไรก็ให้แจ้งก่อนเรียนเลย ถ้าแจ้งหลังหมดคาบเรียนจะถือว่าความเสียหายเป็นของผู้เรียนนั้นๆเอง
2. ประกาศบทลงโทษ ติด 0 หรือ ร ในวิชาคอมทุกวิชาครับ
3. แจ้งผู้ปกครองเป็นต้น (ข้อ 2 3 ขู่ไว้ก่อนเป็นดี)
4. ข้อเสนอที่ว่ามา ลงที่ประชุมเพื่อความร่วมมือและเพิ่มเติมจากครูท่านอื่นและเพื่อความเห็นด้วยทั่วกัน หรือแจ้งเสนอ ผอ. เป็นราก

ถ้างานมันยุ่งให้ผมไปช้วยใหมครับ อิอิ ถ้าติดงงตรงใหนถามมานะครับ

สุดยอดมากคับท่าน เรื่องสมุดบันทึก ผมจะลองคุยๆกับทางอาจารย์ ผอ.  พอดีผมเป็นครูใหม่คับ เลยไม่ค่อยจะสันทัดเรื่องพวกนี้ พวกเรื่อง จากการสังเกตุดูๆแล้ว ส่วนมากเด็กๆจะเล่น เฟสบุ๊กซะเป็นส่วนใหญ่ รองลงมากก็พวกเกมส์บนเว็บ   ส่วนพวกหัวหมอหน่อย ก็จะลง dota มาเล่นแลนกัน (พวกนนี้ผมจะใช้โปรแกรม netsupport school จัดการ ปิดคอมมันซะ ไม่งั้นก็ lock )
JAMESCOM1

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 00:22:55 »

ขอบคุญครับ ครูมืออาชีพครับท่าน อิอิ แต่อย่าเอาหน้าไปคนเดียวละกัน ช่วยบอก ผอ. ด้วยว่า JAMESCOM แนะนำมาครับ แค่นี้ก็พอ อิอิ และเขาเสนอแนวคิด รร สีขาวด้วยนะ อิอิ (หรือจะเอาสีกระหล่ำก็ตามใจ  แลบลิ้น) แต่ถ้า รร อยากเด่น และดังกันจริงๆ ผมมีแนวคิด แจก notebook แข่งกับยิ่งรัก แท็บเล็ต ป.1 ไปเลยครับ ไม่ให้เอากลับบ้าน ใช้เฉพาะ ม.1 นำล่องกันดู แต่จะมีงบหรือเปล่าเท่านั้นแหละ อิอิ ส่วน คนสอนหาไม่ยากเลย มีแยะ จัดไป มีเขียนโปรแกรมเบื้องต้น ซ่อมบำรุงคอมเบื้องต้น ระบายสีแต่งภาพ paint , photoshop เป็นต้น เรียนทำ word และ งานนำเสนอ ต้องเป็นอยู่แล้ว เป็นต้น ส่วนพวกที่ใจรักคอม ชอบอยู่กับคอม พวกติดเกม ก็ให้พวกนี้แหละ ช่วยดูแลคอมใน รร. ให้ ใช้งานได้ยาวถึง ม.3 ม.6 เลย อิอิ อันนี้ผมฝันไว้จริงๆ ว่าอนาคตคงจะมี แต่จะเป็น รร. หารกล้าก่อนเท่านั้นเอง หาทุนและสปอนเซอร์บริจากกันเลยใหม่ครับครูใหม่ อิอิ ผลงานได้หน้าเลยนะ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์