เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 23:57:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  ...ส่งกำลังใจ...
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ...ส่งกำลังใจ...  (อ่าน 4348 ครั้ง)
little girl
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 11:14:45 »

ขอส่งแรงกำลังใจไหลมาหา
ท่านศิลาสีรุ้งผดุงฝัน
ต้องเร่งรีบเก็บของพัลวัล
ฤดูน้ำหลากหลั่นพลันเหนื่อยกาย

กำลังใจน้อยน้อยลอยไปแล้ว
เสียงเจื้อยแจวแว่วคลอรอรับสาย
โทรศัพท์กวนไปไม่เว้นวาย
ขออย่าหน่ายก้ายเบื่ออย่าเหลือทน  ยิงฟันยิ้ม

เจตนาที่ดีมีมาให้
จากคนไกลเชียงรายปลายทางหน
ส่งตรงไปยังหนุ่มใหญ่ชายเมืองนนท์
น้ำใจล้นมากเหลือเผื่อเจือจาน

เหนื่อยหรือยังชายหนุ่มทุ่มงานหนัก
เหนื่อยก็พักดื่มน้ำฉ่ำชื่นหวาน
ลมพัดเอื่อยเฉื่อยพริ้วริ้วสราญ
ค่อยทำงานให้สนุกสุขฤทัย

สาวน้อยส่งน้ำใจไปสมทบ
หวังว่าพบความหวานดั่งธารไหล
มอบส่งตรงหนุ่มเมืองนนท์คนบ้านไกล
อย่าเฉไฉแวะลงตรงข้างทาง  ยิงฟันยิ้ม

ผลไม้มากอย่างอยากส่งให้
แตงโมหวานชื่นใจไว้เคียงข้าง
สับปะรดนางแลไม่แพ้นาง
หวานมิจางเปรียบปางดังปากชาย

ฯลฯ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 20:17:37 โดย little girl » IP : บันทึกการเข้า

>_อนัตตา_<

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 11:34:42 »

มีอะไรเหรอค่ะยายต้า  ท่านเพื่อนเป็นอะไรเหรอ  ลังเล ลังเล ลังเล
little girl

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 13:25:13 »

มีอะไรเหรอค่ะยายต้า  ท่านเพื่อนเป็นอะไรเหรอ  ลังเล ลังเล ลังเล

บ้านท่านอยู่เขตน้ำท่วมซ้ำซาก
นี่ก็ใกล้ฤดูน้ำหลากแล้ว ท่านเลยต้องเตรียมพร้อมรับสถานการณ์น้ำนอง จ้า  ยิ้มกว้างๆ

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 14:04:34 »

บ้านท่านอยู่เขตน้ำท่วมซ้ำซาก
นี่ก็ใกล้ฤดูน้ำหลากแล้ว ท่านเลยต้องเตรียมพร้อมรับสถานการณ์น้ำนอง จ้า  ยิ้มกว้างๆ

เป็นกำลังใจให้ด้วยอีกคนนะครับ
>_อนัตตา_<

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 18:51:46 »

อ๋อค่ะ...เป็นห่วงท่านเพื่อนจังเลยน่ะค่ะ   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
little girl

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 19:13:17 »

ท่านศิลา'รุ้ง  บอกว่า " ลิตเติ้ลเกิร์ลจ๋า  หนูจะเศร้าอะไรนักหนา  
เปลี่ยนแนวกลอนบ้างเถิด  เดี๋ยวคนอ่านเค้าจะเบื่อ
เราต้องเขียนได้หลากหลายอารมณ์ นะจ๊ะ"

ท่านฯไม่อยู่ เลยดูต้างแซว  เต็มที่ไปเลย
ถือว่าฝึกการเขียนเปลี่ยนแนว เน๊อะ  ยิงฟันยิ้ม

เปลี่ยนวิกฤต ให้เป็นโอกาส
แต่กำลังใจ ส่งไปจริงๆ นะคะท่านศิลา'รุ้ง
เพราะบ้านหนูก็เขตน้ำท่วมเหมือนกันค่ะ
ปีนี้ยังไม่รู้ชะตาตัวเองเลย   ร้องไห้ ร้องไห้
ถ้าบ้านหนูน้ำท่วม
จะมีใครส่งกำลังใจมาให้บ้างหนอ.... ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 19:42:01 โดย little girl » IP : บันทึกการเข้า

❀●•♪.FairytaleDH﹎.εїз︷✿
ระดับ ป.ตรี

☆ (づ ̄ ³ ̄)づ~~♡

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 19:36:17 »

ยิ้มกว้างๆ ส่งกําลังใจให้ท่านศิลารุ้งด้วยอีกคนค่ะ  ตุนเสบียงไว้นะคะ สู้ สู้ !

* imagesca03zadb.jpg (4.26 KB, 167x155 - ดู 611 ครั้ง.)

(o◕‿◕)oแม่สีม่วง~ลูกสีเขียว(。◠‿◠。✿)
นายตะเข้

...แพ้ไม่เป็น...

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 21:20:06 »

ขอส่งแรงกำลังใจไหลมาหา
ท่านศิลาสีรุ้งผดุงฝัน
ต้องเร่งรีบเก็บของพัลวัล
ฤดูน้ำหลากหลั่นพลันเหนื่อยกาย

กำลังใจน้อยน้อยลอยไปแล้ว
เสียงเจื้อยแจวแว่วคลอรอรับสาย
โทรศัพท์กวนไปไม่เว้นวาย
ขออย่าหน่ายก้ายเบื่ออย่าเหลือทน  ยิงฟันยิ้ม

เจตนาที่ดีมีมาให้
จากคนไกลเชียงรายปลายทางหน
ส่งตรงไปยังหนุ่มใหญ่ชายเมืองนนท์
น้ำใจล้นมากเหลือเผื่อเจือจาน

เหนื่อยหรือยังชายหนุ่มทุ่มงานหนัก
เหนื่อยก็พักดื่มน้ำฉ่ำชื่นหวาน
ลมพัดเอื่อยเฉื่อยพริ้วริ้วสราญ
ค่อยทำงานให้สนุกสุขฤทัย

สาวน้อยส่งน้ำใจไปสมทบ
หวังว่าพบความหวานดั่งธารไหล
มอบส่งตรงหนุ่มเมืองนนท์คนบ้านไกล
อย่าเฉไฉแวะลงตรงข้างทาง  ยิงฟันยิ้ม

ผลไม้มากอย่างอยากส่งให้
แตงโมหวานชื่นใจไว้เคียงข้าง
สับปะรดนางแลไม่แพ้นาง
หวานมิจางเปรียบปางดังปากชาย

ฯลฯ

น้อยจริงๆ ยิงฟันยิ้ม

... กลัวอะไรกับโลกใบนี้ ...
little girl

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 21:25:49 »

ลุงเข้..... อีกแล้ว....

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 21:34:28 »

ผมขอกราบขอบคุณทุกๆท่าน ที่ส่งกำลังใจไปให้ผมครับ

ขออนุญาตตอบรวมๆก่อนนะครับ
เพราะจะต้องยกเครื่องคอมให้ช่างปรับตั้งระบบใหม่เพิ่มเติมจากเมื่อคืนนี้
เนื่องจากโดนไวรัสเรียบร้อยไปเมื่อ 4 วันก่อน
คนติดตั้งระบบทำได้วันละหน่อยๆครับ

ขอบคุณครับ

ศิลาสีรุ้ง
นายตะเข้

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 21:35:48 »

ลุงเข้..... อีกแล้ว....

แลบลิ้น..

นายตะเข้

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 21:40:39 »

ส่ง กำลังใจ..ตัวเท่าช้างมาให้ครับ ยิงฟันยิ้ม

little girl

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 21:43:36 »

แบบนี้เหรอคะ  ลุงเข้

นายตะเข้

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 21:50:27 »

แบบนี้เหรอคะ  ลุงเข้

โห๋วววว ตกใจ ก้านกล้วย..ลูกพ่อ แลบลิ้น

little girl

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 06:10:35 »

อ้าว! ลุงเข้ชื่อ ท่านภูผา เองหรอคะ 
งั้นภรรยาท่านก็คือ  นางแสงดา นั่นซิ
มีภรรยาแล้ว...เหรอเนี่ย  ร้องไห้

little girl

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 15:23:52 »

ยกไปตั้งกระทู้ใหม่แย้วววววว...
ผิดกระทู้เจ้าค่ะ.... แคว็กๆๆๆๆๆๆ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 20:06:01 โดย little girl » IP : บันทึกการเข้า

>_อนัตตา_<

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 15:24:49 »

ผมขอกราบขอบคุณทุกๆท่าน ที่ส่งกำลังใจไปให้ผมครับ

ขออนุญาตตอบรวมๆก่อนนะครับ
เพราะจะต้องยกเครื่องคอมให้ช่างปรับตั้งระบบใหม่เพิ่มเติมจากเมื่อคืนนี้
เนื่องจากโดนไวรัสเรียบร้อยไปเมื่อ 4 วันก่อน
คนติดตั้งระบบทำได้วันละหน่อยๆครับ

ขอบคุณครับ

ศิลาสีรุ้ง

สู้ๆๆๆ ค่ะท่านเพื่อน สู้ทั้งน้ำ และก็ไวรัสสสสสส  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

>_อนัตตา_<

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 15:28:18 »

แง้ๆๆๆ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ แต่ตอนนี้ขอส่งกำลังให้ยายต้าก่อนน่ะค่ะ สู้ๆๆๆ ค่ะยายต้า  ยิ้มกว้างๆ

ปล.หนูอินกับบทกลอนมากเลยอ่ะเจ้า แห่ะๆๆๆๆ  อายจัง อายจัง อายจัง
little girl

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 15:59:27 »

ใกล้ถึงฤดูน้ำนองแล้วนะ
โปรดหลีกเลี่ยงการปล่อยน้ำ ทุกหนทางด้วยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

>_อนัตตา_<

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 16:14:34 »

ใกล้ถึงฤดูน้ำนองแล้วนะ
โปรดหลีกเลี่ยงการปล่อยน้ำ ทุกหนทางด้วยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ยายต้าขาๆๆๆๆๆๆ ถ้าปวดเบาล่ะค่ะ ทำไงดีอ่ะ ให้อั้นเหรอค่ะ  ลังเล ลังเล ลังเล

หน้า: [1] 2 พิมพ์