เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 21:56:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ขับรถทับของที่เค้าทำหล่นกลางถนนอย่างกระทันหัน ถึงกับด่าว่าโง่เลยหรือ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขับรถทับของที่เค้าทำหล่นกลางถนนอย่างกระทันหัน ถึงกับด่าว่าโง่เลยหรือ  (อ่าน 1901 ครั้ง)
absorters
ระดับ ป.ตรี

ความมืดทั้งโลกก็ดับแสงเทียนเล่มหนึ่งไม่ได้

« เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 22:16:15 »

เมื่อวานประมาณ 10.00 น.ไปส่งของที่ไปรษณีย์ กาดหลวง ส่งเสร็จแล้ว กำลังขับรถออกจากไปรษณีย์ มีรถดีแม็กซ์ 4 ประตูขับมาทำของหล่นกลางถนนซึ่งเรามองไม่เห็นเพราะตอนที่ของหล่นเราต้องมองรถอีกทาง ถ้าใครกำลังจะออกทางไปรษณีย์จะรู้ว่ารถมันวิ่งมาได้ 2 ทาง ตอนของหล่นเรามองไม่เห็นคิดว่ารถดีแม็กซ์จอดเพราะจะถอยตูดเข้าไปรษณีย์ เราก็ขับรถหลบพอขับไปปรากฎว่าขับไปทับของที่รถดีแม็กซ์ทำหล่น ตอนทับมองอะไรไม่เห็นเลย ก็ขับเลยไปนิดนึงมองดูกระจกหลังเห็นเป็นกล่อง ก็เลยจอดรถข้างทางลงมาขอโทษพี่เค้า พร้อมช่วยเก็บของถ้าฉันตั้งใจทับคงขับหนีไปแล้ว คงไม่อยากให้ใครเดือดร้อนหรอก ที่ลงไปก็พร้อมจะชดใช้ พี่เจ้าของรถดีแม็กซ์บอกไม่เป็นไร โต๊ะโยกแค่นั้น  แต่ปรากฎว่ามีผู้หญิงที่เป็นคนเก็บเงินค่าจอดรถ มองด้วยสายตาหยาบคายมากๆ และยังมีผู้ชายคนนึงทำงานอยู่ไปรษณีย์ผมสูง ดำหน่อย ออกมาด่าว่าโง่ ขับรถมาทับทำไมไม่มองตาบอดรึไง ของเค้าตก ทับไปได้ไง  ได้ฟังแค่นี้น้ำตาไหลเลยค่ะ เสียใจ เสียความรู้สึกมากเป็นผู้ชายแท้ๆ ด่า ผู้หญิง มันเจ็บมากจริง ๆ ยังเสียใจไม่หายเลย คงจำอยู่ในใจไม่ใช่แค้นนะ แต่มันเสียความรู้สึก  บอกกันดีๆก็ได้ ไม่เห็นต้องด่าเลย และของมันอยู่กลางถนน ไม่ได้ตั้งใจเลยค่ะ ขอบคุณพี่รถดีแม็กซ์ ที่มีน้ำใจไม่คิดค่าเสียหายค่ะ คนดีๆก็จะจำอยู่ในใจค่ะ
คนยอง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 08:50:25 »

ไม่เป็นไรหรอกครับถ้าพี่ไม่ได้ตั้งใจดีแล้วที่พี่ลงมาขอโทษครับ
แต่ถ้าพี่ไม่จอดรถลงมาผมว่าน่าจะดีกว่าไหมครับ ไม่ต้องมาเสียความรู้สึกแบบนี้
ไม่ต้องคิดมากหรอกพี่เราทำดีที่สุดละ เป็นกำลังใจให้ครับ
don-inphon
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 10:01:38 »

ผมเคยมีประสบการณ์ เหมือนกัน ครับ เรื่องทับของหล่นจากรถ..

ตอนนั้นออกไฟแดง สนามกีฬา จะออกไปบ้านดู่ ผมขับรถตามรถคันหนึ่ง.

กำลังจพขับขึ้นสพานน้ำกก...ช่วงนั้น มีรถขับตามกันมาหลายคัน

จู่ๆ ก็มีกล่องโฟม ขนาดใหญ่ หล่นลงมาหน้ารถผม...ไม่รู้ทำอย่างไร

ออกซ้ายก็ไม่ได้ มีรถวิ่งปะกบ จะออกขวา ก็เกาะกลาง

ตัดสินใจ คับ ควบ...กล่อง..แต่กล่องโฟมสูงไม่พ้นรถ...

ผมขับลาก จนมาจอด หัวสะพาน อีกฝั่ง....

บางครั้งมันสุดวิสัย จริงๆ จะเบล็คก็ไม่ได้ จะหลบก็ไม่พ้น
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 10:13:43 »

ไม่เป็นไรครับ ท่านทำดีที่สุดแล้ว  คนส่วนมากก็ประมาณนี้  ชอบเอาอารมณ์  มาก่อนเหตุผลเสมอ  ทั้งๆ ที่ข้อเท็จ-จริง ก็ยังไม่ทราบ

ขอชื่นชมในมาตราฐานของ ท่านทั้ง ๒ ส่วนบุคคลที่ ๓ นั้นอย่าได้แคร์ และนำมาเป็นสาระ ให้หม่นหมองในจิตใจเลย จำไว้เสมอว่า

มาตราฐานเราสูงกว่าเค้าก็พอ  หัวใจศาสนาพุทธท่านว่า  "ทำดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้ผ่องแผ้ว" แค่นี้ท่านก็มีความสุขแล้ว...เชื่อซิ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
pawin@2c
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 10:24:58 »

ซื้อกระโปรง หรือ ผ้าซิ่น แล้วส่งพัสดุไปให้ ท่าน จนท ไปรษณีย์ ผอม ๆ ดำๆ ผู้นั้นใส่ สิครับ

lenovo
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 10:30:11 »

เราไม่ได้ตั้งใจทำเราไม่ผิดคับ คนที่โง่ก็คือคนทำของตกคับ ไม่มีปัญญารักษาของตัวเองให้ดีๆ  เราไม่ได้ขับรถตามบี้เหยีบของเขาซักหน่อย  ถ้าผมโดนด่าแบบนั้นมีสอยแน่ไม่ต้องกลัวคับเขาไม่ใช่พ่อใช่แม่เราคับ  สู้ๆ
louis
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 10:38:28 »

ด่าแบบ นี้  เรียกว่าดักดานครับ
อย่าถือสา   คิดเสียว่า  ....

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
louis
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 10:40:16 »

ดักดาน
ดักดาน
ความหมาย

ว. คงสภาพอยู่อย่างนั้นเป็นเวลานาน (มักใช้ในเรื่องที่ไม่เจริญก้าวหน้า) เช่น เป็นเสมียนอยู่ดักดาน โง่ดักดาน.

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
Maymy
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 10:52:38 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคะ เป็นผู้หญิงแล้วก็ไม่ได้เป็นคนตัวสูงด้วย สูงแค่ 154-155 เอง     ไม่รู้ว่าคุณผู้หญิงหลายท่านจะเป็นเหมือนดิฉันรึป่าวว่าเวลาขับรถ (เป็นVios) แล้วถึงเราจะยืดตัวให้สูงแค่ไหนก็ไม่มีทางเห็นฝากระโปรงรถเลย ของที่ขวางอยู่หน้ารถก็ยิ่งแล้วใหญ่  พูดแล้วก็ยังเสียความรู้สึกกับสายตาและคำของป้าที่เก็บเงินค่าที่จอดรถแถวๆ หน้าไปรษณีย์ กับผู้ชายคนสูงๆ ผอม ดำๆ ใส่เสื้อไปรษณีย์สีแดงไม่หายเลยค่ะ  ผู้ชายอะไรปากร้ายชะมัด ยิ่งต้องไปไปรษณีย์บ่อยๆ ด้วย ไม่อยากเจอเลย
~ Bullet for my Brother ~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 10:54:10 »

จขกท และเจ้าของกล่องทำได้ดีแล้วครับ อย่าไปสนใจพวกด่าเอามันส์เลย

ว่าแต่ใช้หลายไอดีนะ
คuU้าuไกa
หนุมภูธร คนบ้านนอก
เตรียมอนุบาล
*

หนุ่มภูธร คนบ้านนนอก

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 10:58:54 »

เป็นกำลังใจให้ครับ ทำความดีต่อไป อย่างน้อยเราก็ลงมาขอโทษ และช่วยเก็บของให้ (ซึ่งมีน้อยคนนักที่จะทำแบบนี้)...ขอชื่นชมในความดีของคุณครับ
a8t
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 11:01:06 »

ไม่เป็นไรครับ ท่านทำดีที่สุดแล้ว  คนส่วนมากก็ประมาณนี้  ชอบเอาอารมณ์  มาก่อนเหตุผลเสมอ  ทั้งๆ ที่ข้อเท็จ-จริง ก็ยังไม่ทราบ

ขอชื่นชมในมาตราฐานของ ท่านทั้ง ๒ ส่วนบุคคลที่ ๓ นั้นอย่าได้แคร์ และนำมาเป็นสาระ ให้หม่นหมองในจิตใจเลย จำไว้เสมอว่า

มาตราฐานเราสูงกว่าเค้าก็พอ  หัวใจศาสนาพุทธท่านว่า  "ทำดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้ผ่องแผ้ว" แค่นี้ท่านก็มีความสุขแล้ว...เชื่อซิ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

LIKE+1000000    สาธุ........
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 11:09:31 »

LIKE+1000000    สาธุ........

ขอให้กุศลจงอยู่คู่กับผู้รักษาธรรม  ขอบคุณครับ... ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 11:15:03 »

ไม่ใช่ความผิดของเรานะ ความผิดคนที่เอาของตกนั่นแหละ ไม่มัดให้แน่น ถ้าเป็นรถมอไซค์ชนแล้วล้มขาหักล่ะ ต้องเอาใจเขาใส่ใจเรา เขาไม่ระวังเองต่างหาก

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
>_อนัตตา_<

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 11:43:44 »

สงสัยคุณคนนั้นถูกว่าให้บ่อยมั้งค่ะ คำว่า "โง่" ก็เลยเอามาใช้จนติดปาก  ยิ้มกว้างๆ
นายตะเข้

...แพ้ไม่เป็น...

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 12:00:01 »

อย่าเป็นกังวล กับคนพวกนี้เลยครับ...เค้าคงบกพร่องทางจิตนะครับ แลบลิ้น....เป็นกำลังใจให้  จข.กท.   ท่านฯเป็นคนมีน้ำใจมากมาย...ขอชมเชย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

... กลัวอะไรกับโลกใบนี้ ...
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 12:59:58 »

เราไม่ได้ตั้งใจทำเราไม่ผิดคับ คนที่โง่ก็คือคนทำของตกคับ ไม่มีปัญญารักษาของตัวเองให้ดีๆ  เราไม่ได้ขับรถตามบี้เหยีบของเขาซักหน่อย  ถ้าผมโดนด่าแบบนั้นมีสอยแน่ไม่ต้องกลัวคับเขาไม่ใช่พ่อใช่แม่เราคับ  สู้ๆ

จริง ๆ แล้ว คนที่เค้าทำของตก เค้าไม่ได้ด่าว่า จขทก นะ
มันคงเป็นเหตุสุดวิสัยจริง ๆ ที่ของของเค้าหล่น
อย่าไปว่าเค้าแบบนั้นนะครับ

ส่วนคนที่กล่าวหา จขกท คือคนอื่น (ที่ชอบ ส ใส่เกือก)
ไม่ใช่คนที่ทำของหล่น

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
Maymy
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 15:06:46 »

จขกท และเจ้าของกล่องทำได้ดีแล้วครับ อย่าไปสนใจพวกด่าเอามันส์เลย

ว่าแต่ใช้หลายไอดีนะ

ไอดี Absorters เป็นของแฟนค่ะ แฟนทนไม่ไหวเลยตั้งกระทู้ระบายให้
Maymy
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 15:26:46 »

ต้องขอบคุณทุกๆ ความเห็นอีกครั้งนะคะ ขอเล่าก่อนว่าสาเหตุที่ขับตามดีแม็กซ์คันนั้นคือ  ดีแม็กซ์คันนั้นขับรถเข้ามาในไปรษณีย์ แล้วไม่มีที่จอดรถ (ซึ่งในขณะนั้นดิฉันกำลังปั๊มลูกกุญแจอยู่) แล้วดีแม็กซ์คันนั้นก็เอาของลงรถบริเวณทางออกของไปรษณีย์ ก็เลยจอดรถขวางประตูโดยเปิดไฟฉุกเฉินแล้วเอาของลง  พอเค้าเห็นรถดิฉันกำลังจะออกเค้าก็เลยเคลื่อนรถให้โดยที่ของในรถยังเอาลงไม่หมด แล้วก็ไม่ได้ปิดกระบะท้าย คิดว่าของที่ตกก็คงจะตกตอนที่รถเลี้ยวน่ะค่ะ  ซึ่งเราไม่เห็นจริงๆ ว่าของตก แต่เห็นว่ารถจอดอยู่กลางถนน ก็คิดว่าเค้าคงจะให้เราไปก่อนแล้วเค้าจะถอยรถกลับมาจอดที่ประตูทางออกที่เดิม  ดิฉันก็เลยเลี้ยวแล้วรีบหักหลบให้เค้า กลัวว่าเค้าจะรอนาน แล้วรถข้างหลังจะตามมา  

ถ้าเป็นดิฉันเป็นผู้ชายเจ้าของรถเค้าก็คงจะเรียกร้องค่าเสียหายอยู่  แต่นี่คงเป็นเพราะเห็นเป็นผู้หญิงขับก็เลยมองแบบเอือมๆ แล้วก็ถามว่าน้องไม่เห็นหรอ  เราก็บอกไปว่าไม่เห็นจริงๆ    ถ้าเห็นก็คงไม่ขับชนหรอก (ใครจะอยากให้รถตัวเองเป็นรอยจริงมั้ยคะ เป็นรอยไม่พอดีไม่ดีได้เสียเงินด้วย) พี่เค้าก็บอกว่าไปเหอะ ไม่เป็นไร ช่างมันเหอะ  เค้าก็คงโกรธอยู่ที่ทำให้ของเค้าเสียหาย  แต่ก็ต้องนับถือน้ำใจจริงๆ ค่ะ ที่ไม่คิดค่าเสียหายเรา   (ของที่เสียหายคือขาโต๊ะผิดรูปนิดหน่อยค่ะ)   ถ้าเจ้าของรถดีแม็กซ์มาอ่านเจอ ก็ต้องขอโทษและขอขอบคุณอีกครั้ง ณ ตรงนี้ด้วยค่ะ

ปล. กระทู้นี้ไม่ได้มีเจตนาว่าฝ่ายไหนถูกฝ่ายไหนผิดนะคะ มันคงเป็นความประมาทของเราเองที่ไม่มองให้ดี
หน้า: [1] พิมพ์