เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 06:29:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  หาที่เรียนพิเศษให้ลูกสาว ชั้นป.1 ที่สอนดีๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หาที่เรียนพิเศษให้ลูกสาว ชั้นป.1 ที่สอนดีๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 4215 ครั้ง)
รูปหล่อ เพียว ๆ
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 14:34:58 »

ลูกสาวตอนนี้อยู่ชั้นป.1 แต่ขณะนี้มีผลการเรียนตกต่ำมาก
เมื่อวานครูประจำชั้นบอกว่า สอบ 50 ข้อ ทำได้ 1คะแนน ครูจะให้ซ้ำชั้น
เด็กไม่ค่อนสนใจเรียน เวลาครูสอนหรือสั่งให้ทำงานก้ไม่สนใจทำงานช้าห่วงเล่นมาก
แต่เวลาอยู่ที่บ้านไม่เห็นเป็นเหมือนที่ครูบอกเลย ทำการบ้านอ่านหนังสือได้ตามปกติ
ไม่ค่อยมีปัญหา ครูประจำชั้นเลยแนะนำให้ไปหาเรียนพิเศษเพิ่มเพื่อที่เด็กจะได้เรียนเก่งและสนใจเรียนเพิ่มขึ้น
...ขอความกรุณาแนะนำด้วยค่ะ....ขอบคุณค่ะ
......................

^ รับซื้อ-ฝากให้ราคาสูง-ขาย ซ่อมโทรศัพท์ ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ..พร้อมจำหน่ายอุปกรณ์โทรศัพท์ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ
^รับทำพรบ.- ต่อภาษี โอนรถ ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ
สอบถามปรึกษา..ฟรี 0897551230 - id line : mint251029
little girl
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 15:19:52 »

กำลังเปิดเทอมไม่ใช่เหรอคะ
เด็กสอบกันแล้วเหรอ...
ตัดสินผลการเรียนของเด็กแล้วเหรอคะ  ลังเล

tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 18:02:36 »

ลูกสาวตอนนี้อยู่ชั้นป.1 แต่ขณะนี้มีผลการเรียนตกต่ำมาก
เมื่อวานครูประจำชั้นบอกว่า สอบ 50 ข้อ ทำได้ 1คะแนน ครูจะให้ซ้ำชั้น
เด็กไม่ค่อนสนใจเรียน เวลาครูสอนหรือสั่งให้ทำงานก้ไม่สนใจทำงานช้าห่วงเล่นมาก
แต่เวลาอยู่ที่บ้านไม่เห็นเป็นเหมือนที่ครูบอกเลย ทำการบ้านอ่านหนังสือได้ตามปกติ
ไม่ค่อยมีปัญหา ครูประจำชั้นเลยแนะนำให้ไปหาเรียนพิเศษเพิ่มเพื่อที่เด็กจะได้เรียนเก่งและสนใจเรียนเพิ่มขึ้น
...ขอความกรุณาแนะนำด้วยค่ะ....ขอบคุณค่ะ

งงเลย ช่วงนี้เพิ่งเปิดเทอมไม่ใช่เหรอครับ ทำไมสอบเร็วจัง

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 18:50:38 »

ครูประจำชั้นบอกว่าจะเอากลับไปเรียนอนุบาลด้วยซ้ำไปอ่ะค่ะ
แต่เขาบอกว่าตอนนี้ไม่ทันแล้วเลยปล่อยให้อยู่ป.1ไปก่อน
ทดสอบประเมินผลน้องเขาทำไม่เคยผ่านเลย ..ค่ะ
เราคนเป็นแม่ก็เลยกลุ้มใจมากเลยค่ะ

^ รับซื้อ-ฝากให้ราคาสูง-ขาย ซ่อมโทรศัพท์ ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ..พร้อมจำหน่ายอุปกรณ์โทรศัพท์ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ
^รับทำพรบ.- ต่อภาษี โอนรถ ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ
สอบถามปรึกษา..ฟรี 0897551230 - id line : mint251029
พอใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 19:19:56 »

แนะนะค่ะ อนุบาลอำไพ ป่างิ้ว

"อย่าใจร้อน มันจะร้อนใจ"
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 19:56:51 »

ครูประจำชั้นบอกว่าจะเอากลับไปเรียนอนุบาลด้วยซ้ำไปอ่ะค่ะ
แต่เขาบอกว่าตอนนี้ไม่ทันแล้วเลยปล่อยให้อยู่ป.1ไปก่อน
ทดสอบประเมินผลน้องเขาทำไม่เคยผ่านเลย ..ค่ะ
เราคนเป็นแม่ก็เลยกลุ้มใจมากเลยค่ะ

ทดลองให้เด็กทำที่บ้านดูนะครับ

หากเด็กทำผ่าน แนะนำว่า เปลี่ยนโรงเรียนครับ

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
isuzuman
ชั้นประถม
*

.............

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 22:25:35 »

คุณแม่ผมรับสอนพิเศษแถวหน้าวัดหัวฝายครับ ประสบการณ์สอนพิเศษมานานตั้งแต่ผมจำความได้อ่ะครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
psychologist
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 22:56:06 »

ในมุมมองผมจะดูก่อนว่าลูกเรามีความผิดปกติอะไรมั่งก่อน
ไม่รีบร้อนเอาไปเรียนพิเศษ
เช่น ดูว่าที่ห้องเรียนทำไมลูกมีพฤติกรรมที่ต่างจากบ้าน
จนทำให้ผลการสอบออกมาอย่างที่คาดไม่ถึง
โดยธรรมชาติเด็กอยากเล่นมากกว่าเรียน
หรือลูกเรามีวุฒิภาวะยังไม่สมกับวัย
อันนี้ต้องพาไปหาคุณหมอตรวจนะครับ

ใจผมลึกๆไม่อยากให้เด็กเล็กๆต้องไปเรียนพิเศษนะครับ
gateaux
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 23:11:52 »

ในมุมมองผมจะดูก่อนว่าลูกเรามีความผิดปกติอะไรมั่งก่อน
เช่น ดูว่าที่ห้องเรียนทำไมลูกมีพฤติกรรมที่ต่างจากบ้าน
จนทำให้ผลการสอบออกมาอย่างที่คาดไม่ถึง
โดยธรรมชาติเด็กอยากเล่นมากกว่าเรียน
หรือลูกเรามีวุฒิภาวะยังไม่สมกับวัย
อันนี้ต้องพาไปหาคุณหมอตรวจนะครับ

ใจผมลึกๆไม่อยากให้เด็กเล็กๆต้องไปเรียนพิเศษนะครับ
เห็นด้วยค่ะ +++
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 08:04:29 »

เห็นด้วยค่ะ +++

เห็นด้วยเช่นกันครับ
แล้วทางผู้ปกครอง สอนเองได้หรือเปล่าครับ
ผมว่าแค่ระดับ ป.1 ไม่น่าเกินความสามารถของผู้ปกครองไปได้นะครับ
และอีกอย่าง เราจะได้รู้พฤติกรรมของเด็กไปด้วยในตัว

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
peace
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 08:57:33 »

ปกติเรียนที่ไหนคะ....ลูกก่อเรียนชั้น ป.1 เหมือนกันคะ..เผื่อได้ปรึกษากันได้

กลัวคำตอบ....จนไม่กล้าตั้งคำถาม... idline 0819808227
jeera
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 09:00:54 »

ต้องใจเย็นๆนะครับ อย่าไปเร่งลูกมากนัก จะกลายเป็นกดดันเด็กเกินไป แถมผู้ปกครองก็เครียดตามอีก
doublePP2010
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 09:21:25 »

ตอบตามความเห็นส่วนตัว + ประสบการณ์นิดหน่อยค่ะ

คือ ตัวเองก็รับสอนพิเศษอยู่ ก่อนหน้านั้นก็เป็นครูมาก่อน

จากที่คุณแม่เล่า น่าจะเด็กไ่ม่ positive กับห้องเรียนใหม่หรือเปล่าคะ ลองแอบถามน้องดูว่ามีเพื่อนมั้ย วิชาอะไรที่หนูชอบ ครูสอนสนุกมั้ย

น้องอยู่ป.1 เพิ่งจบอนุบาลมา ยังปรับตัวไม่ได้ คุณแม่ลองสอนเองก่อนค่ะ เพิ่งเปิดเทอมด้วยคิดว่าแก้ทันนะคะ ผ่านไปสัก 2 เดือนไม่ดีขึ้นค่อยหาที่เรียนก็ได้ค่ะ จะได้ทราบปัญหาน้องค่ะ

ส่วนตัวเองแล้ว เวลาผู้ปกครองมาฝากเรียนพิเศษ (สอนที่บ้าน) จะถามก่อนเลยว่า น้องอ่อนวิชาอะไร ให้สอนอะไร แล้วน้องอยากมามั้ย ถ้าน้องไม่อยากมา ไม่อยากฝืน อยากสอนคนที่ปัญหาและเรียนอ่้อนและพร้อมเรียนมากกว่า สอนเด็กเก่ง ขอสอนแยกกลุ่มค่ะ มั่นใจเกิน ทำเอาเด็กอ่อนเสียความมั่นใจไปเลย

Me design บริการห้องหอพักใกล้สิงห์ปาร์ค วิทยาลัยเชียงราย เคเทค และหอพัก ราชมงคลเชียงราย
ปุถุชน(ทุกหยาดเหงื่อเพื่อลูกเมีย)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 09:37:46 »

ถามย้อนก่อนนะ่ครับ
1.คุณครูที่สอนเอามาตราฐานตรงไหนวัดเด็กครับ
2.ขึ้ึนป.1 คงไม่เกินสองเดือน..วัดเด็กแล้วหรือ(เป็นช่วงที่เด็กกำลังปรับตัวเข้าระบบประถม)
3.ขอโทษครับ เรียนโรงเรียนท้องถิ่นหรือปล่าว
4.ลองให้เด็กปรับต้วสักเทอมก่อนมั้ยครับ
sigpro
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 11:25:36 »

ต้องใจเย็นๆนะครับ อย่าไปเร่งลูกมากนัก จะกลายเป็นกดดันเด็กเกินไป แถมผู้ปกครองก็เครียดตามอีก
ตอบตามความเห็นส่วนตัว + ประสบการณ์นิดหน่อยค่ะ

คือ ตัวเองก็รับสอนพิเศษอยู่ ก่อนหน้านั้นก็เป็นครูมาก่อน

จากที่คุณแม่เล่า น่าจะเด็กไ่ม่ positive กับห้องเรียนใหม่หรือเปล่าคะ ลองแอบถามน้องดูว่ามีเพื่อนมั้ย วิชาอะไรที่หนูชอบ ครูสอนสนุกมั้ย

น้องอยู่ป.1 เพิ่งจบอนุบาลมา ยังปรับตัวไม่ได้ คุณแม่ลองสอนเองก่อนค่ะ เพิ่งเปิดเทอมด้วยคิดว่าแก้ทันนะคะ ผ่านไปสัก 2 เดือนไม่ดีขึ้นค่อยหาที่เรียนก็ได้ค่ะ จะได้ทราบปัญหาน้องค่ะ

ส่วนตัวเองแล้ว เวลาผู้ปกครองมาฝากเรียนพิเศษ (สอนที่บ้าน) จะถามก่อนเลยว่า น้องอ่อนวิชาอะไร ให้สอนอะไร แล้วน้องอยากมามั้ย ถ้าน้องไม่อยากมา ไม่อยากฝืน อยากสอนคนที่ปัญหาและเรียนอ่้อนและพร้อมเรียนมากกว่า สอนเด็กเก่ง ขอสอนแยกกลุ่มค่ะ มั่นใจเกิน ทำเอาเด็กอ่อนเสียความมั่นใจไปเลย

+1 ครับ
        คุณแม่ใจเย็นๆครับ คนเรามี 24 ชั่วโมงเท่าๆกัน ถ้าเป็นไปได้ลองลบเวลาที่ให้กับงานต่างๆออกไปแล้วเหลือเวลามาช่วยสอนลูกดูก่อนนะครับ ถ้าลูกทำได้ดีขึ้นอาจจะให้รางวัลปลอบใจเล็กๆน้อยตามแต่ตกลงกันครับ อยางน้อยก็รอให้ลูกโตอีกนิดดูแลตัวเองได้ดีขึ้นก่อนแล้วค่อยพาไปเรียนพิเศษครับ
ลองทำดูเป็นเบื้องต้นก่อนนะครับก่อนที่จะส่งลูกไปให้คนอื่นครับ
        ส่วนที่คุณแม่บอกมาว่าคุณครูพูดว่า จะให้กลับไปเรียนชั้นอนุบาลนั้น ผมมองว่าเป็นความโชคร้ายของเด็กทั้งชั้นเลยครับที่เจอครูแบบนี้ คุณครูคนนี้นอกจากจะไม่คิดแก้ปัญหาแล้ว
ยังลืมคิดไปว่าอายุตัวเองมากว่าเด็ก ป.1 ตั้งกี่ปี ประสบการ์ณชีวิตของการเป็นครูมากี่ปี
มันต้องมีซักวีธีที่จะทำให้ลูกของคุณแม่และเด็กๆในห้อง ดีขึ้น เก่งขึ้นซิครับ
        เป็นกำลังใจให้ครับ เพราะวันนี้ผมก็แก้ไขเรื่องเขียนตัวหนังสือไม่ดี เขียนตัวหนังสือไม่สวย ให้ลูกอยู่ครับ ถ้าเราไม่ช่วยแก้ไข ไม่ช่วยดูแล จะไปหวังฝากครูอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ ครูหนึ่งคน/นักเรียน3-40 คนนะครับ

เชียงรายคาเมร่า จำหน่ายกล้อง กล้องใหม่ มือสอง รับฝากกล้อง และอุปกรณ์ถ่ายภาพ
ชื่อบัญชี เชียงราย คาเมร่า
ธ.กรุงเทพ. บัญชีเลขที่ 262-4990-988
T. 053-715579 มือถือ 089-7594166 dtac
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 11:29:22 »

บ่าต้องซีเรียสขนาดนั้นก่อได้ครับ ป. 1 อยู่ หนตางแหมยาวไกล...ก่อยเป็นก่อยไป

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
Vet66
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 12:07:02 »

www.tiwkan.comhttp://   เรียนแบบพี่สอนน้อง ตัวต่อตัวค่ะ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 11:59:23 »

ขอบคุณมากน่ะค่ะ..ตอนนี้ลองทำหลายๆวิธีแล้ว..ทั้งสอนเองและคุยกับตัวน้องเองแล้ว รู้สึกว่าน้องจะเริ่มขยันขึ้นมาสนใจการเรียนมากขึ้น..เห็นน้องบอกว่ามีเพื่อนๆที่ร.รช่วยสอน..ครูที่ร.รเรียนก้อช่วย แต่ก็ต้องดูไปอีกสักพัก..ค่ะ
แต่อีกใจก็ยังอยากให้น้องเรียนเสริมอยู่ จะพยายามเพื่อลูกต่อไปค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

papapan
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 00:34:06 »

สู้ค่ะ น้องยังเด็กยังฝึกได้อีกเยอะค่ะ ค่อยเป็นค่อยไปนะค่ะ
krunid
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2012, 21:07:42 »

อะโห นี่ ป.1 นะเนี่ย 50 ข้อ เป็นครูมา 14 ปี ยังไม่เคยทดสอบเด็กขนาดนี้เลยค่ะ
แต่ก็สำคัญนะคะ การวางพื้นฐานของการเรียนให้น้อง แต่ อยากจะฝากถึง คุณแม่
ด้วยนะคะ ว่า
"ถ้าเรายิ่งเครียด ลูกจะยิ่งเครียดไปมากกว่าเราเป็นร้อยเท่าพันเท่า"
แต่  ในทางกลับกัน "หากเราละเลย ไม่ใส่ใจ สนใจ ลูก เค้าก็จะเป็นคน ไม่ใส่ใจ ไม่สนใจอะไรเลย เช่นกัน " 
ยังไงโทรมาปรึกษาได้ฟรีนะคะ เพราะ สอนพิเศษมา 8 กว่าปีแล้ว (โดยเฉพาะเด็ก อนุบาลป.1) เจอเด็กมาเยอะค่ะ มีหลายอาการค่ะ บางทีก็ไม่ได้มากมายอย่างที่เราคิด ไม่ได้ชวนมาเรียนพิเศษด้วยนะคะ  แต่อยากช่วยเหลือ ให้คำปรึกษา แก้ปัญหาให้คุณแม่คุ่ะ 
084-3709255 AIS ค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์