เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 10:52:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  จะรู้สึกอย่างไรถ้าทำงานใหม่แล้วได้เงินน้อยก่วาเดิม
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน จะรู้สึกอย่างไรถ้าทำงานใหม่แล้วได้เงินน้อยก่วาเดิม  (อ่าน 1179 ครั้ง)
vi mut
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 14:06:57 »

;Dเดิมทำงานเป็นเซล์วุ่นวายมากเงินเดือน 16000-25000 แต่ตอนนี้เหนื่อยเลยขอมาทำงานเอกสารธรรมดา ได้ 10000 บาท มีเพื่อนหลายคนค้านเพราะเงินน้อย แต่งานก็น้อยตามด้วยเราก็ตัดสินใจแล้วว่าไป หัวหน้าก็อนุมัติ เลยอยากขอความเห็นจากเพื่อนๆๆว่าเราคิดถูกไหมที่ย้ายแผนก  และ ก็ยากจะขอกำลังใจจากเพื่อนๆๆในนี้ด้วยค่ะ  ขอบคุณมากๆๆค่ะ ยิ้มกว้างๆ
Tuinui
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 14:15:35 »

เป็นเซลเงินดีก็จริงแต่ก็เสี่ยงอันตรายจากการเดินทาง ไม่ค่อยมีเวลาส่วนตัวสักเท่าไหร (สังเกตจากเพื่อนผมนะครับ)
แต่เป็นพนักงานเอกสารธรรมดา ความคิดผม ถ้าไม่จำเป็นเรื่องเงินมากเท่าไร เงินเดือน 10,000.- ก็โอเคนะครับ เวลาส่วนตัวมีเยอะขึ้น แต่ก็อย่างว่าครับ ชีวิตเป็นของเรา ควรเลือกเอง เลือกที่ทำให้เรามีความสุขดีที่สุดครับ ยังไงก็สู้ๆนะครับ  ยิ้มเท่ห์
vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 14:24:46 »

เป็นเซลเงินดีก็จริงแต่ก็เสี่ยงอันตรายจากการเดินทาง ไม่ค่อยมีเวลาส่วนตัวสักเท่าไหร (สังเกตจากเพื่อนผมนะครับ)
แต่เป็นพนักงานเอกสารธรรมดา ความคิดผม ถ้าไม่จำเป็นเรื่องเงินมากเท่าไร เงินเดือน 10,000.- ก็โอเคนะครับ เวลาส่วนตัวมีเยอะขึ้น แต่ก็อย่างว่าครับ ชีวิตเป็นของเรา ควรเลือกเอง เลือกที่ทำให้เรามีความสุขดีที่สุดครับ ยังไงก็สู้ๆนะครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณนะค่ะ สำหรับหนึ่งกำลังใจ
Mamae
We can't dip into the future.
มัธยม
**

อยากยิ้ม แต่ยิ้มไม่ออก

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 14:56:30 »

คุณคิดว่างานไหนที่คุณทำแล้วคุณมีความสุขล่ะคะ งานนี้มันขึ้นอยู่กับตัวของคุณเองว่า คุณมีความสุขกับงานไหนมากกว่ากัน
คิดให้ดีก่อนตัดสินใจเปลี่ยนงาน งานเซลล์ก็เป็นงานอิสระอีกงานหนึ่ง ได้ออกไปข้างนอก ไม่ต้องมานั่งอยู่กับบรรยากาศเดิม ๆ ไม่ต้องมานั่งจับผิดใคร หรือให้ใครจับผิด
แต่สำหรับงานเอกสาร คุณต้องนั่งอยู่กับบรรยากาศเดิม ๆ เจอคนหน้าเดิม ๆ บางทีเจอเพื่อนร่วมงานที่เรื่องมากอีก คุณคิดว่าคุณชอบแบบไหนมากกว่ากัน
งานที่คุณเปลี่ยนนี่ มันจากหน้ามือเป็นหลังมือเลยนะคะ เหมือนกับว่าอยู่คนขั้วโลกเลย (เว่อร์ไปมั๊ยเนี่ย) ถ้าคุณคิดว่าคุณเปลี่ยนงานแล้วคุณมีความสุข คุณรักงานตรงนี้ก็ทำเถอะค่ะ คนเราจะทำงานให้ดีต้องขึ้นอยู่กับใจรักด้วย งานทุกอย่างมีทั้งข้อดีและข้อเสีย คิดให้ดีก่อนเปลี่ยนงานนะคะ

"จงอย่าเปลี่ยนรองเท้าคู่เก่า จนกว่าเราจะพบรองเท้าคู่ใหม่อีกคู่"

เป็นกำลังใจให้คุณสู้ ๆ นะคะ

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
kooboori
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 15:12:13 »

ความเห็นส่วนตัวนะครับถ้าเป็นตัวผมผมจะยังไม่เปลี่ยนครับเพราะทุกวันนี้ที่ทำงานก็เพื่อเงินผมจะขออดทนทำงานที่ได้เงินเยอะมากกว่าถึงแม้มันจะเหนื่อยก็ตามงานทุกอย่างมันก็เหนื่อยเหมือนกันหมดไม่เหนื่อยกายก็เหนื่อยใจ ถ้ารายได้ 10000 ต่อเดือนของคุณหักลบค่าใช้จ่ายแล้วมันเหลือพอที่จะเป็นเงินเก็บเพื่ออนาคตไหม  กรณีของคุณผมว่ารายได้มันหายไปมากเกินไปนะครับ  งานใหม่ของคุณต้องทำงานถึงสองเดือนถึงจะเท่ากับงานเดิมของคุณแค่เดือนเดียวนะครับ

" นกกระจอก ย่อมไม่เข้าใจ วิถีแห่ง อินทรี "
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 15:55:33 »

อยู่ที่ความพอใจคับ
vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 16:09:24 »

คุณคิดว่างานไหนที่คุณทำแล้วคุณมีความสุขล่ะคะ งานนี้มันขึ้นอยู่กับตัวของคุณเองว่า คุณมีความสุขกับงานไหนมากกว่ากัน
คิดให้ดีก่อนตัดสินใจเปลี่ยนงาน งานเซลล์ก็เป็นงานอิสระอีกงานหนึ่ง ได้ออกไปข้างนอก ไม่ต้องมานั่งอยู่กับบรรยากาศเดิม ๆ ไม่ต้องมานั่งจับผิดใคร หรือให้ใครจับผิด
แต่สำหรับงานเอกสาร คุณต้องนั่งอยู่กับบรรยากาศเดิม ๆ เจอคนหน้าเดิม ๆ บางทีเจอเพื่อนร่วมงานที่เรื่องมากอีก คุณคิดว่าคุณชอบแบบไหนมากกว่ากัน
งานที่คุณเปลี่ยนนี่ มันจากหน้ามือเป็นหลังมือเลยนะคะ เหมือนกับว่าอยู่คนขั้วโลกเลย (เว่อร์ไปมั๊ยเนี่ย) ถ้าคุณคิดว่าคุณเปลี่ยนงานแล้วคุณมีความสุข คุณรักงานตรงนี้ก็ทำเถอะค่ะ คนเราจะทำงานให้ดีต้องขึ้นอยู่กับใจรักด้วย งานทุกอย่างมีทั้งข้อดีและข้อเสีย คิดให้ดีก่อนเปลี่ยนงานนะคะ

"จงอย่าเปลี่ยนรองเท้าคู่เก่า จนกว่าเราจะพบรองเท้าคู่ใหม่อีกคู่"

เป็นกำลังใจให้คุณสู้ ๆ นะคะ

ขอบคุณค่ะสำหรับกำลังใจ
vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 16:16:44 »

ความเห็นส่วนตัวนะครับถ้าเป็นตัวผมผมจะยังไม่เปลี่ยนครับเพราะทุกวันนี้ที่ทำงานก็เพื่อเงินผมจะขออดทนทำงานที่ได้เงินเยอะมากกว่าถึงแม้มันจะเหนื่อยก็ตามงานทุกอย่างมันก็เหนื่อยเหมือนกันหมดไม่เหนื่อยกายก็เหนื่อยใจ ถ้ารายได้ 10000 ต่อเดือนของคุณหักลบค่าใช้จ่ายแล้วมันเหลือพอที่จะเป็นเงินเก็บเพื่ออนาคตไหม  กรณีของคุณผมว่ารายได้มันหายไปมากเกินไปนะครับ  งานใหม่ของคุณต้องทำงานถึงสองเดือนถึงจะเท่ากับงานเดิมของคุณแค่เดือนเดียวนะครับ

คุณพูดได้ถูกใจมากค่ะ  แต่เซล์กดดันจริงๆๆนะค่ะ เหมือนแม่ทัพเลยทั้งต่อสู้กับศึกภายในและภายนอก โทรศัพท์ทั้งวัน นอนไม่ค่อยหลับ เพราะระแวงเรื่องงานจะมีปัญหาเงินที่ได้มาเยอะจริงแต่ค่าใช้จ่ายก็เยอะตาม ค่ากิน ค่าน้ำมันที่เบิกไม่ได้หมด เดือนหนึ่งหักค่าใช้จ่ายทุกอย่างแล้วก็คงเหลือประมาณ 5000-6000 นะค่ะ แถมยังมีเป้าหมายที่ชัดเจนต้องวิ่งชนให้ได้เพราะถ้าไม่ได้เป้า หมายความว่าเดือนนั้นต้องโดนหักตังค์ แต่สำหรับคนที่เป็นเซล์ต้องยอมรับในความเก่งค่ะสุดยอดจริงๆๆ
siriyakorn
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 16:17:25 »

ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจค่ะ
เพราะว่านี่ก็กำลังจะออกงานสิ้นเดือนนี้เหมือนกัน
งานสบาย หยุดเสารทิด เข้า 8 ออก 4  แต่ว่าเงินน้อย งานเยอะ เหนื่อยใจ
วันๆต้องรับกับสภาพอารมณ์ของคนใหญ่โต  

ลาออกมา ไม่รู้จะได้งานที่หนักใจเหนื่อยกายกว่านี้หรือเปล่า
แต่ก็ช่างเถอะค่ะ เพราะเราตัดสินใจแล้ว
เราคิดไว้แล้ว เชื่อในตัวเองค่ะ

สู้ๆๆๆๆ
vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 16:22:56 »

ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจค่ะ
เพราะว่านี่ก็กำลังจะออกงานสิ้นเดือนนี้เหมือนกัน
งานสบาย หยุดเสารทิด เข้า 8 ออก 4  แต่ว่าเงินน้อย งานเยอะ เหนื่อยใจ
วันๆต้องรับกับสภาพอารมณ์ของคนใหญ่โต  

ลาออกมา ไม่รู้จะได้งานที่หนักใจเหนื่อยกายกว่านี้หรือเปล่า
แต่ก็ช่างเถอะค่ะ เพราะเราตัดสินใจแล้ว
เราคิดไว้แล้ว เชื่อในตัวเองค่ะ

สู้ๆๆๆๆ

ก็ขอเป็นกำลังกลับคืนนะค่ะ  ไม่ต้องกังวลหรือเครียดนะค่ะ แค่ปล่อยก็ลอยตัวค่ะ บางทีคนเราก็ต้องพบกับการเปลี่ยนแปลง ทุกสิ่งในโลกนี้เป็นสิ่งไม่เที่ยงค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 16:56:39 »

...เอาสบายใจเข้าว่าครับผม...
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 17:01:00 »

ผมว่าทำงานที่ทำแล้วสบายใจทำได้นานกว่านะครับ.... ยิงฟันยิ้ม
m11
เตรียมอนุบาล
*

เกิดมาทั้งทีก็มีแต่น้ำตาตกเข่า

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 17:07:29 »

เงินน้อยเเต่สบายใจ ดีกว่าเงินเยาะเเต่ไม่สบายใจครับ
aekka
ความร่าเริงบันเทิงใจเป็นกำไรชีวิต...ถ้าวันใหนหงุดหงิดชีวิตขาดทุน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 19:07:37 »

;Dเดิมทำงานเป็นเซล์วุ่นวายมากเงินเดือน 16000-25000 แต่ตอนนี้เหนื่อยเลยขอมาทำงานเอกสารธรรมดา ได้ 10000 บาท มีเพื่อนหลายคนค้านเพราะเงินน้อย แต่งานก็น้อยตามด้วยเราก็ตัดสินใจแล้วว่าไป หัวหน้าก็อนุมัติ เลยอยากขอความเห็นจากเพื่อนๆๆว่าเราคิดถูกไหมที่ย้ายแผนก  และ ก็ยากจะขอกำลังใจจากเพื่อนๆๆในนี้ด้วยค่ะ  ขอบคุณมากๆๆค่ะ ยิ้มกว้างๆ
จงมั่นใจในสิ่งที่ตังเองกระทำ แล้วมันจะมีความสุข
ทำอะไรก็ได้ให้มีความสุข สนุกกับการทำสิ่งนั่น จะดี
แต่เมื่ออ่านข้อความแล้วเหมือนกับว่า จขกท. กำลังลังเลในการตัดสินใจของตั๋วเอง
ถามความรู้สึกอยากบอกว่าให้ทำใจ๋ แต่ก็ขอให้กำลังใจในการเดินต่อไป อย่าคิดมาก
เพราะชีวิตนี้ยังต้องเจอยังแหมนักเน้อ ขอฝากไว้สักน้อยว่า
     ความลำบากที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
     ความสบายที่ยาวนาน จะรอนรานความเป็นคน

ยิ้มเข้าไว้แม้ว่าปัญหาจะมากเพียงใดก็ตาม สู้ต่อไปนะอย่าท้อ... เอกภพ 0880911472
namem
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 20:13:14 »

ผมว่าทำงานที่ทำแล้วสบายใจทำได้นานกว่านะครับ.... ยิงฟันยิ้ม
vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 08:21:30 »

เงินน้อยเเต่สบายใจ ดีกว่าเงินเยาะเเต่ไม่สบายใจครับ
...เอาสบายใจเข้าว่าครับผม...

ขอบคุณมากค่ะสำหรับกำลังใจ
vi mut
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 08:26:46 »

จงมั่นใจในสิ่งที่ตังเองกระทำ แล้วมันจะมีความสุข
ทำอะไรก็ได้ให้มีความสุข สนุกกับการทำสิ่งนั่น จะดี
แต่เมื่ออ่านข้อความแล้วเหมือนกับว่า จขกท. กำลังลังเลในการตัดสินใจของตั๋วเอง
ถามความรู้สึกอยากบอกว่าให้ทำใจ๋ แต่ก็ขอให้กำลังใจในการเดินต่อไป อย่าคิดมาก
เพราะชีวิตนี้ยังต้องเจอยังแหมนักเน้อ ขอฝากไว้สักน้อยว่า
     ความลำบากที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
     ความสบายที่ยาวนาน จะรอนรานความเป็นคน

ใช่ค่ะลังเลในการตัดสินใจ แต่ตอนนี้ก็ตัดสินใจย้ายแล้วค่ะ ต้องเดินไปข้างหน้า งานแผนกใหม่นี้ช่วงแรกเงินน้อยก็จริงแต่เขาจะมีฝึกให้ทำกราฟฟิคไปด้วยซึ่งต้องใช้เวลา 1-2 ปีค่ะก่วาจะเป็นก็จะได้เงินเพิ่ม และ จำคำนี้ใว้นะค่ะ

ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับกำลังใจเยอะจริงๆๆ
aekka
ความร่าเริงบันเทิงใจเป็นกำไรชีวิต...ถ้าวันใหนหงุดหงิดชีวิตขาดทุน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 09:20:23 »

ใช่ค่ะลังเลในการตัดสินใจ แต่ตอนนี้ก็ตัดสินใจย้ายแล้วค่ะ ต้องเดินไปข้างหน้า งานแผนกใหม่นี้ช่วงแรกเงินน้อยก็จริงแต่เขาจะมีฝึกให้ทำกราฟฟิคไปด้วยซึ่งต้องใช้เวลา 1-2 ปีค่ะก่วาจะเป็นก็จะได้เงินเพิ่ม และ จำคำนี้ใว้นะค่ะ

ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับกำลังใจเยอะจริงๆๆ

เจ๋ง

ยิ้มเข้าไว้แม้ว่าปัญหาจะมากเพียงใดก็ตาม สู้ต่อไปนะอย่าท้อ... เอกภพ 0880911472
jazzcr
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 18:18:34 »

บางครั้งต้องดูสมดุลชีวิตด้วยนะครับ งาน เงิน เวลา สุขภาพ ครอบครัว

ท่านต้อง บวก ลบ คูณหาร เอง เพราะไม่มีใครตัดสินใจได้มากกว่าท่าน

ได้เงินมากกว่า แล้วเหลือเท่าไหร่ หมายถึงเหลือทั้งเงินและเวลาทำอย่างอื่นนะครับ

โชคดีครับ
หน้า: [1] พิมพ์