เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 22:00:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  รวมสุดยอด.....คาถากำเมือง.....
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน รวมสุดยอด.....คาถากำเมือง.....  (อ่าน 61148 ครั้ง)
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 17:41:24 »

คาถา ถูกรางวัลที่ 1 มีก่อครับ ไค่ได้ขนาดเน้อ
มีที่ไหนก็จะไปขึ้นขันตั้งจ๋นได้สักกำ
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 22:03:58 »

คาถา ถูกรางวัลที่ 1 มีก่อครับ ไค่ได้ขนาดเน้อ
มีที่ไหนก็จะไปขึ้นขันตั้งจ๋นได้สักกำ
กะว่านะครับ 5555555555555555555555

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
eaktime
บ่าวเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

เสือขาวลงเขา

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 12:50:42 »

กะว่านะครับ 5555555555555555555555
มีอยู่คนนึงคับ เปิ้นถ่องคาถานี้แล้วถูกรางวัลตี้1 หนีไปอยู่ต่างประเทศ หายแซบแล้ว
(อู้เล่นบ่ดายคับ)555
แต่อันนี้คาถา ฤษีตาไฟที่ปู่ผ๋มหื้อมาของแต้
โอม ฤษี มณี อัคขิ จักรขุ
ท่อง3 เตื้อ แล้วเอาน้ำลายป้ายต๋า
เวลาผีสางหันแล้วจะหันต๋าเฮาเป๋นไฟบ่เข้ามาไกล้คับ

คนเมือง 100 %
คนเชียงราย1000%
teetee2011
มัธยม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 06:17:50 »

กาถามนต์  สืบ จาก ป้อใหญ่จั๋น (จันทร์  แสงแก้ว) ผู้ล่วงลับ ของ ผมหนานธง

กาถามนต์เข้า(ข้าว) เกิดผญ๋าปัญญา

หื้อเอา เข้าว ปั้นมอกหัวแม่มือ หรือ นักกว่า กะได้ เอามาจาก ในกั๊วเข้าว (ถาดไม้ขนาดใหญ่ ตี่ ฮับ เข้าว เท จาก ไหนึ่ง เพื่อ เอาไอหื้อเหยไป ก่อน ลงในแอ๊บเข้าว)
โดยปกติ คนหม่าเก่า บ่ หื้อ จกกิ๋นเข้าว ใน กั๊ว ผญ๋าหยะปึก(ทึบ) บ่ ดี
แล้ว

ตั้งนะโม 3 จบ

ท่องกะถา ว่า

ตะ โต๋     โส วิ ลาโจ  ปิ๋น ลิโต๋  3 จบ

ผมสงสัย ว่า เก๊า เหง้า กะถา น่าหยะ มาจาก บาลี แล้วผ่านมาตาง กำม่าน(พม่า) กำเงี้ยว(ไตใหญ่) แล้ว ก๋ายมา เป๋น กะถาคนเมือง
ไผ แป๋ได้ มา จ่วยแป๋ เจ่มคับ

กะถา ดับปิษ(พิษ)

นะโม 3 จบ
โอม(ออกเสียงกำเมือง เป๋น อม) ดับแดง    แสง ดับปิษ    นะ โม พุท ธา ยะ    นะมะ พะทะ ( แล้วเป่า ลงแผลต่าง ๆ )
 ว่า 3 จบ

โอม เป๋นโองก๋าร แป๋ ว่า เจิญ หรือ ขอ (ขอพลัง)
ดับ แดง แสง ดับ ปิษ แป๋กั๋นเอาเองคงได้น๊อ / น่าหยะมา จาก กำผีครู หรือ กำเตวดาหื้อมา(ครู)
นะโม- ขอนอบน้อม
พุทธายะ -พระพุทธเจ้า ตึงหลาย
นะ มะ พะ ทะ-หัวใจ ธาตุ สี่  คือ ดิน น้ำ ลม ไฟ
ปกติ กำบาลี แป๋หลังไป หาตางหน้า ขอเจิญหมู่ผู้สนใจ๋ ลองมาฮ่วม แป๋ หื้อ สละสลวย บ่ ต้องยึด แป๋ตรงแบบบาลี แต้ กะได้
เอาหื้อ ฟังม่วน ได้ ความหมาย เดิม ปอละ
เป๋นกุสโลบายในก๋านยะหื้อเกิดความเชื่อมั่นในตนเอง คือตั้งใจเป็นสมาธิให้สูงให้ตั้งมั่นมีสติไม่พลั้งเผลอ  แต่คอมเมนต์นี้ที่คาดแดงน่าจะเป็น ปั๋ณฑิโต๋ เพราะดูแล้วจะทำให้เกิดปัญญาเป็นบัณฑิตนักปราชญ์ อะไรประมาณนี้ครับ  หากเป็น ปั๋นลิโต๋  แปล่ว่าอยังครับ ขอบคุณครับ จากมหาสมึ๋น
มิสเตอร์ บอย
มัธยม
**

&^_^&คนที่ไม่เคยทำผิดคือคนที่ไม่ได้ทำอะไรเลย

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2012, 13:28:11 »

โอม คะลึก ตีกตัก
เงินนัก สาวหุ้ม แม่ฮางหุ้ม ป่อเฮือนตามใจ 5555

ถ้าคุณต้องการประสบความ สำเร็จมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว จงเพิ่มความล้มเหลวเป็นสองเท่าตัว
17utd
ชั้นประถม
*

รัก เชียงราย ยูไนเต็ด

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 17:02:54 »

คาถาเป่าแป้งถาตั๋วหื้อสาวหุ๋ม

นะเมตตา โมกรุณา พุทธปราณี ทายินดี นะเอ็นดู

ถ้าใจ้บ่าได้ผลหื้อเอาคาถานี่

โอม...บ่าลึกตึ๊กตั๊ก...ถ้ามึงบ่าฮัก กูจะเม๊ก
Jampolo
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

คิดดี ทำดี ไม่มีโกง ซื่อตรง โปร่งใส

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 18 ตุลาคม 2012, 22:33:06 »

ยิงฟันยิ้ม ผมขอคาถาสาวหูม ยิงฟันยิ้ม จะได้เมียกับเขา สักคน

คาถาสาวหุมครับ!!
นะโม(3จบ)
โอม ตะลึ๊กตึ๊กตั๊ก มีตังค์นัก สาวหุม เพี้ยง!!! ยิ้มเท่ห์
โอม อะลึ๊กตึ๊กตั๊ก มีตังค์นัก สาวหุม สาวน้อยหุม สาวจี๋หุม แม่ฮ้างต๋ามใจ๋
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 ตุลาคม 2012, 07:16:42 โดย Jampolo » IP : บันทึกการเข้า

เกษม สิงห์แก้ว (Face เกษม สิงห์แก้ว)
 ต.ดงเจน อ.ภูกามยาว จ.พะเยา 56000
โทร. 086-1979660
lllll
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 12:30:58 »

ก๊ะถ้าฟาดเคราะห์ครับ

ยันทุน นิมิตตัง อะวะมังคะลัญจะ
โย จามะนาโป สะกุณัสสะ สัทโท
ปาปัคคะโห ทุสสุปินัง อะกันตัง
พุทธานุภาเวนะ วินาสะเมนตุฯ

ยันทุน นิมิตตัง อะวะมังคะลัญจะ
ธัมมานุภาเวนะ วินาสะเมนตุฯ

สังฆานุภาเวนะ วินาสะเมนตุฯ

ผมใช้ตลอด สุดยอดมาก
แมงคอลั่น
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 13:05:11 »

กาถาเสือโคร่ง"ครูบาสม"  วัดป่าแดด อ.สารปี เจียงใหม่
  "โอมอ้าลายเลียง โอมเสือเหลืองลายลอด โอมเสือโคร่งแผ้วอ้ายลายลอดต๋าแสง
เหื้อตั๋วกูแฮงดั่งจ้างพลายสาร หื้อตั๋วกูหาญดั่งจ้างพลายใหญ่ ข้าเศิกหันกูหื้อขาดใจ๋ต๋าย
โอมสวาหายเถ็ก"
"ครูบาสม เป็นพระที่มีพระเกจิดัง ๆไปศึกษาจากท่านหลายรูปเช่น ครูบาชุ่ม วังมุย,ครูบาคำตั๋น หนองผึ้ง ครูบาผัด ศรีดอนมูล(อาจารย์ครูบาหน้อยแหมกำ) ฯ
เสกเหล้ากิ๋นหละวัง เป๋นเรื่อง (ระวังอาญาแผ่นดิน 108 คาถา บ่แป้อาญาแผ่นดิน)
Miss Espresso.
ข้าพเจ้าจะยอมศิโรราบให้มารดาข้าแต่เพียงผู้เดียว
ระดับ ป.ตรี

ฉันก็รักของฉันแค่นั้นเอง

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 14:10:42 »

ยิงฟันยิ้ม ผมขอคาถาสาวหูม ยิงฟันยิ้ม จะได้เมียกับเขา สักคน

นะโม(3จบ)
โอม ตะลึ๊กตึ๊กตั๊ก มีตังค์นัก สาวหุม เพี้ยง!!! ยิ้มเท่ห์

คาถาห่มบ่าวเอ๊ยบ่าวห่มลุ๊มีก่อ

\\\\\\ เมื่อเธอพอฉันจะรออยุ่ตรงนี้ /////
maco
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2012, 10:52:19 »

นะโม(3จบ)

มีตังสาวมันตึ๊งหุม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คาถาห่มบ่าวเอ๊ยบ่าวห่มลุ๊มีก่อ

อย่านำคนอื่นมาเปรียบกับตัวเรา  ให้เอาตัวเรานั้นเปรียบกับตัวเราก่อน
maco
ชั้นประถม
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2012, 10:55:53 »

นี่ผมก่บ่เคยใช้นะคับ คาถาสาวหุม อุ๊ยหื้อมาคับ
โอม เด็ดใบเป้ามาห่อทราย เด็ดใบหวายมาห่อเลือด หื้อใจนางเดือดเหมือนไฟ หื้อใจ๋นางไหวเหมือนอู่ โอมเลอโอมนางรัก โอมหูมติด  เพี้ยง

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่านำคนอื่นมาเปรียบกับตัวเรา  ให้เอาตัวเรานั้นเปรียบกับตัวเราก่อน
Survey
ชั้นประถม
*

ผู้ชายไซค์ S

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2012, 11:04:10 »

มาแวะดูโตยคนครับ เผื่อจะได้ของดีผ่อง

"ข้าพเจ้าไม่ได้ชื่นชอบในรสชาติของสุรา แต่ข้าพเจ้าชื่นชอบบรรยากาศในการร่ำสุรา"
maimai ei ei
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2012, 08:57:47 »

ขอบคุณคร๊าบป๋ม
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2012, 23:43:13 »

นะโม(3จบ)
โอม อะลึ๊กตึ๊กตั๊ก มีตังค์นัก สาวหุม สาวน้อยหุม สาวจี๋หุม แม่ฮ้างต๋ามใจ๋

คาถานี้บ่าแต้ก้า นิ อะหยัง อะลึกตึกตั๊ก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
nakornping
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2012, 22:11:01 »

นะโม(3จบ)

คาถานี้บ่าแต้ก้า นิ อะหยัง อะลึกตึกตั๊ก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ท่าจะแ้ต้อยู่ก้าครับ โอม ตะลึ๊กตึ๊กตั๊ก มีตังค์นัก สาวหุม ......

(จกสตางค์ออกมาเอาที่เป๋นใบ ม่วง ใบน้ำตาลเน้อเพื่อความขัง แล้วเป่า) เพี้ยง!!!   

(ต่อหน้าสาวๆ ทั้งหลายแล้วจะสำฤทธิ์ผลดั่งต๋าเ็ห็น)  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

pichat
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2012, 15:12:22 »

โอมตองเป้าห่อฮอย โอมตองก๋อยห่อเลือด หื้อใจ๋มึงเดือดเหมือนไฟ หื้อใจ๋มึงไกวเหมือนอู่ หื้อมึงอยู่บ่ได้ หื้อมึงฮ้องไห้หากู เออนางเน้อ สวาหุมติด

หึึๆๆๆ ไผจะเมาไผบ่าฮุ้เน้อ
oat6416
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 00:31:19 »

วิธีเข้าฝัน&**;**&**;<**>
&**;**&**;<**>
ให้ แต่งชุดขาวทั้งตัวรวมทั้งกางเกงในด้วยธูป * ดอกมาจุดไว้บนหัวนอน ปากคาบใบพลู * ใบแล้วเอามือไว้ข้างหลังโดยที่จับมือประสานกันแล้วท่องชื่อคนท่จะไปเข้าฝัน คนนั้น **% ครั้งรับรองวิธีนี้ได้ผล **% เพราะมีคนเคยใช้มาแล้วหลายต่อหลายคนคิดดูแล้วกันถ้าคุณได้พูดคุยกับคนที่คุณ เข้าฝันโดยที่คุณมีสติอยู่มันจะสนุกแค่ไหน ( แค่นี้มันก็มันจนมึนแล้ว )&**;**&**;<**>
****&**;**&**;<**>
*. ทำหลังเที่ยงคืน&**;**&**;<**>
*.ทำได้แค่วันสุก&**;**&**;<**>
*.เวลาจะกลับให้นึกถึงตัวเองแล้วหลับตา&**;**&**;<**>
*.กลับก่อนถึงตอนเช้ามิฉะนั้นจะเป็นอันตรายถึงชีวิต ( ตายนั่นเอง )&**;**&**;<**>
*.หากในฝันมีคนชวนไปที่คุณไม่เคยไป*มไปเด็ดขาดโดยเฉพาะนะนะนะนรก&**;**&**;<**>
*.หากทำเกิน*ครั้งครั้งต่อไปคุณจะอายุหดลง **วัน&**;**&**;<**>
*.จง จำไว้ว่าคิดให้ดีก่อนที่จะทำทั้งหมดที่เขียนมานี้เป็นการนำออกมาจากคัมภีร์ เขมรเล่ม*ที่มีอายุสมัยอยุธยาเราโดยมีการแปลออกมาเมื่อไม่นานมานี้ ( ของดีมักจะมีผลเสียเสมอ )&**;**&**;<**>
ป.ล. ถ้าอ่านแล้วไม่ส่งต่อจะมีอันเป็นไปภายใน *-* วัน&**;**&**;<**>
ป.ล.ช่วยกันหน่อยนะคือกรูดันไปอ่านเข้าเลยเอามาให้พวกมรึงอ่านต่อ อย่าให้ซวยอย่างกรูอีกนะ ...เหนื่อย!!! &**;**&**;<**>
ไปอ่านต่อเค้ามาเลยต้องมาส่งต่อ ขอโทษด้วยนะ

1/1/56
ยังไม่มีชื่อเล่น
john_999
ชั้นประถม
*

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 02:40:11 »

ป๊ะวะสิ่งขิ่วนิลุ่ง ซับป๊ะอุ่งซับป๊ะเป่ เน่ซะละเน่กัสซะละกัสเข่งซะละเข่งเต่งต่าอุ่งสวาหะ เป๋นกำม่านครับตี่เก็มตี่เฮี้ยนไปเลยครับกั๋นได้หมดแต่มีอีกนิดครับวันหน้าเดี๋ยวมาต่อให้ครับ หนานเก่าครับ

ยิ่งทำยิ่งได้ ยิ่งให้ยิ่งมี  (การให้ทาน)
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2013, 19:34:37 »

โอม...ตังลุ่ม ขึ้นตังบน
โอม...ตังบน ลงตังลุ่ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์