เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 01:20:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ปรึกษาการเปิดร้านขายปุ๋นเคมี ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ปรึกษาการเปิดร้านขายปุ๋นเคมี ครับ  (อ่าน 7783 ครั้ง)
pairot
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2012, 14:33:31 »

คือผมทำงานประจำอยู่ ตอนนี้อยากจะเปิดร้าน คิดว่าาจะหาห้องเช่าแถว ๆ ถนน แม่จัน-เชียงแสน
ท่านผู้รู้ทั้งหลายแนะนำผมหน่อยครับ
1.การที่ผู้กู้เงิน+เช่าห้องแถว จะคุ้มกับการลงทุนใหมครับ
2.ผมคิดว่าจะทำตลาดเชิงรุก เดินเข้าไปหาลูกค้าถึงบ้านเลย สามารถทำได้ไหม
3.ผมต้องติดต่อตัวแทนจำหน่ายได้ที่ใหน ในเชียงราย
4....ฯลฯ

ผมยัง งงๆ  แต่ต้องการจะมีกิจการเป็นของตัวเองครับ
ท่านทั้งหลายแนะนำหน่อย

หรือว่าจะเอาเงินไปลงทุ่นอย่างอื่น.....ฮืม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มิถุนายน 2012, 14:36:54 โดย pairot » IP : บันทึกการเข้า
kannikok
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2012, 14:44:37 »

คือผมทำงานประจำอยู่ ตอนนี้อยากจะเปิดร้าน คิดว่าาจะหาห้องเช่าแถว ๆ ถนน แม่จัน-เชียงแสน
ท่านผู้รู้ทั้งหลายแนะนำผมหน่อยครับ
1.การที่ผู้กู้เงิน+เช่าห้องแถว จะคุ้มกับการลงทุนใหมครับ
2.ผมคิดว่าจะทำตลาดเชิงรุก เดินเข้าไปหาลูกค้าถึงบ้านเลย สามารถทำได้ไหม
3.ผมต้องติดต่อตัวแทนจำหน่ายได้ที่ใหน ในเชียงราย
4....ฯลฯ

ผมยัง งงๆ  แต่ต้องการจะมีกิจการเป็นของตัวเองครับ
ท่านทั้งหลายแนะนำหน่อย

ตอบข้อที่ 1 ห้องแถวราคาเท่าไร แต่ถ้าซื้อและค่าผ่อนแบงคุมกับกำไร ก็สามารถทำได้เรยค่ะ เพราะถือว่าเป็นอสังหา เปลี่ยนเป็นเงินเมื่อไรก็ได้ เพราะเป็นของเราเอง
ตอบข้อที่ 2 ตลาดมีหลากหลายแบบ ค่ะ ถ้าเป็นเชิงรุกก็ดีค่ะ แต่จะได้แต่กลุ่มลูกค้าที่ใช้นะค่ะ แต่ถ้าทำแบบธุรกิจจริง ต้องไม่ได้แค่กำไรจากการขาย แต่ต้องได้กำไรจากการดำเนินธุรกิจด้วยค่ะ ถ้าสนใจโทร 088-0074656 หรือ 088-0074656 ก้อยค่ะ
ตอบข้อที่ 3 โทรหาได้ที่เบอร์ที่ให้ไว้ค่ะ
challethai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2012, 19:34:35 »

ศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนตัดสินใจดีกว่าครับ
1.ตรวจสอบก่อนว่าแถวนั้นเขานิยมใช้อะไร ยี้ห้อใหน เล่นของตลาดก่อนดีที่สุด
2.เรื่องราคาก็เหมือนกันดูก่อนว่าแถวนั้นเขาขายราคาเท่าไร(ไปซื้อร้านส่งในตัวเมือง ข้างร้านขายหน้าร้านเท่าเรารับมาเลย งง. อย่าเชื่อร้านส่งว่าบอกให้ขายเท่าไร.ตรวจสอบพื้นที่ที่เราจะขายก่อนว่าเขาขายราคาเท่าไร
3.ปุ๋ยปลอม-ยาปลอม ระวัง ชื้อกับร้านที่ไว้ใจเท่านั้น (ระวังรถเร่เอามาลงขาย)
4.ปุ๋ยโนเนม ระวัง ถ้าจะลองทำตลาด อย่าซื้อเงินสด ใช้ระบบฝากขายอย่างเดียว(อย่าเชื่อคนขาย ดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ ดังที่นั้นดังที่นี้ ระวังให้ดี)
5.ปุ๋ยตลาดกำไรอย่างเก่ง 10-20 บาท(ขายแพงคนไม่ซื้อ ซื้อง่ายขายคล่อง)แต่ถ้าขายดีวัน50-60 ลูกกำไรเท่าไหร่คิดดู คนใหนซื้อทีเป็น10
 ส่วนตัวไม่ได้ขายแต่ช่วยพี่สาวขายเปิดได้ประมาณ2 ปี กำไรก็ถือว่าดีอยู่ครับ แต่ต้องดูแลร้านเอง ลูกค้าเข้าร้านต้องให้คำแนะนำทีดี เป็นกันเอง ถ้าจ้างคนขายไปไม่รอดครับ      ขอให้โชดดีครับ

12345678910
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2012, 21:02:14 »

ขอโทษครับ สนใจเป็นตัวแทนจำหน่ายปุ๋ยให้กับบริษัทของผมไหมครับ เป็นปุ๋ยอินทรีย์-ชีวภาพ ราคาไม่แพง ตลาดที่เชียงรายกำลังเปิดกว้างเพราะเกษตรกรต้องการผลผลิตเยอะ แต่ก็อยากลดต้นทุน ซึ่งสินค้าของเราคือแนวทางที่ใช่ สำหรับเกษตรกรที่ต้องการลดต้นทุนและเพิ่มผลผลิต  สำหรับเรื่องของตลาดไม่ต้องกังวลผมและทีมงานของผมพร้อมที่จะช่วยเหลือคุณได้ตั้งแต่หาลูกค้ามาซื้อ พาเดินไปหาลูกค้า และทำการโฆษณาผ่านทางวิทยุในเชียงรายให้ และจะยืนหยัดช่วยคุณทุกอย่างตลอดไป รับรองไม่ทิ้งกันแน่นอน และพูดถึงผลตอบแทน ตอบได้คำเดียวว่า "ทำแล้วรวยแน่นอน" ผลิตภัณฑ์ของเรามีพร้อมทุกอย่าง ทั้งปุ๋ยน้ำ ,ปุ๋ยเม็ด,ยาฆ่าหญ้าอินทรีย์ที่เวลาเกษตรกรฉีดพ่นไม่ต้องปิดปากปิดจมูก ซึ่งจุดนี้เป็นจุดขายของบริษัทเรา,หัวเชื้ออาหารพืชสูตรเข้มข้น ดีกว่า "โอทู" แต่ราคาถูกกว่า"โอทู"สนใจติดต่อผมได้ตลอดเวลานะครับ บริษัทของเราอยู่หน้า ร.พ.ศรีบุรินทร์ ข้างร้านกรุงศรีคาร์ฟอร์แคช อย่าลืมติดต่อมานะครับ แล้วเราจะเดินไปข้างหน้าเพื่อพบกับคำว่า"รวย รวย แล้วก็รวย"แน่นอน
   โทร.081-980-9974 (นนท์)ครับ
AAA+
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มิถุนายน 2012, 23:00:35 »

ต้องการซื้อปุ๋ยเคมีครับสูตร 16-20-0 และปุ๋ยยูเรีย เน้นตรากระต่ายนะครับ โดโลไมด์ ยาฆ่าหญ้าทั้งชนิดเผาไหม้และดูดซึม เป็นต้น ทุกอย่างต้องส่งนะครับ อยู่แม่จันเป็นกลู่มหมู่บ้าน งบแสนกว่านิดๆ ร้านใหนคิดว่าราคาถูกกว่าที่อื่นเชิญโพสเข้ามาครับด่วน หรือโทร0871735833ครับ(ภายในอาทิตย์นี้นะครับ)
12345678910
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 19:16:06 »

ผมมีสารอินทรีย์ฆ่าหญ้าแบบอินทรีย์เวลาฉีดพ่นไม่ต้องปิดปากปิดจมูก ไม่เป็นอันตรายต่อมนุษย์และสิ่งแวดล้อม สามารถปรับสภาพดินได้อีกด้วย ถ้าทางกลุ่มสนใจและอยากให้ชีวิตตนเองปลอดภัยจากยาฆ่าหญ้าที่เป็นอันตรายต่อชีวิต  ถ้าสั่งตั้งแต่ 40 ถุงขึ้นไปผมขายให้ในราคาทุนและจัดส่งให้ถึงกลุ่มฟรีครับ
ติดต่อได้ที่เบอร์ 081-980-9974 (นนท์ครับ) แต่ถ้าสั่งไม่ถึง 40 ถุง ผมยินดีส่งให้ทางไปรษณีย์ EMS แต่ผมจะขายให้ในราคาปลีกนะครับ ราคาต้นทุน 300 บาท ราคาปลีก 375 บาทครับ
siri123
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 19:37:34 »

เปิดร้านอยู่ เช่าเขาอยู่เหมือนกัน ไม่แนะนำให้กู้เปิดร้านโดยเด็ดขาด ถ้ามีทุนสัก 5แสน ก็อยู่สบายแล้ว แบ่งไว้ซื้อปุ๋ย สักนิดหน่อย ปุ๋ยนะไม่ต้องซื้อเยอะเอาเข้าพอตามฤดู ตามสูตรที่เขาใช้ในแต่ละช่วง ทุนจะได้ไม่จมอยู่กับปุ๋ยมาก เพราะปุ๋ยทุนสูงกำไรน้อย เปลืองที่เก็บ เพราะเราไม่ใช่ร้านใหญ่ ค่อยๆเติบโตจะดี ส่วนยา และฮอร์โมน ยังไงก็ต้องมีของที่ติดตลาดแถวนั้นขาย และพยายยามปั้นยาทำกำไรของเราให้ดัง อย่าเชื่อเซลล์ขายของ ถ้าจะเลือกบริษัทเปิดตรง เลือกที่เขาบอกว่ารับประกัน ยามีปัญหาเคลมให้ มาทำแปลง มาจัดประชุมขาย ประชุมความรู้เกษตรกร ให้เราได้ เปิดแถวนั้นก็โอเคอยู่นะ จะเปิดร้านที่ไหนให้ดูน้ำเพื่อการเกษตรเป็นสำคัญ และพืชที่เขาปลูกถ้ามีหมุนเวียนหลายตัว ก็สบายขายของได้ตลอดทั้งปี แนะนำได้เท่านี้แหละ ก็เรียนรู้อยู่เหมือนกันร้านฉันไม่ได้เริ่มจากศูนย์ เราเริ่มจากติดลบ ขอให้โชคดี อย่ามัวแต่ฝัน คิดก่อนลงมือทำ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 มิถุนายน 2012, 20:48:27 »

ทุนน้อยไม่แนะนำครับ(เจ๊งมาแล้ว อิอิ)เก็บเงินไว้ดีกว่า
อย่ามองภาพลวงตาครับ กำไรปุ๋ยกระสอบละ 5 บาท
ค่าใช้จ่ายวันละ 300บาท อยู่ไม่ไๆด้หรอกครับ เก็บเงินไว้ซื้อหวย ธกส.ดีกว่า
ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
ubuntuthaith
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 12:51:41 »

ทุนน้อยไม่แนะนำครับ(เจ๊งมาแล้ว อิอิ)เก็บเงินไว้ดีกว่า
อย่ามองภาพลวงตาครับ กำไรปุ๋ยกระสอบละ 5 บาท
ค่าใช้จ่ายวันละ 300บาท อยู่ไม่ไๆด้หรอกครับ เก็บเงินไว้ซื้อหวย ธกส.ดีกว่า
ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยครับ ส่วนใหญ่อย่างแถวบ้านชาวบ้านชอบซื้อของแบบสินเชื้อ คือ แปะ  ขายแล้วรับเงินเลยไม่ค่อยมีมาก เงินจึงจมครับ บางทีเบี้ยวอีกต่างหาก ต้องมีทุนสำรองมาก ๆ  ครับเพราะลงทุนสูงปุ๋ย กส.หนึ่งราคาไม่น้อยกำไรไม่กี่สิบบาท ขายแพงกว่าร้านอื่นก็ไม่ได้  อย่างยาบางตัวมีหมดอายุด้วย ถ้าไปกู้เงินมาทำไม่แนะนำครับ  และปุ๋ยก็ใช่ว่าจะขายได้ทุกวันนะครับ จะขายได้ก็เป็นช่วงที่เขาต้องใช้กัน แต่เราต้องเสียดอกเบี้ยทุกวันไม่คุ้ม หาอะไรทำที่มีรายได้ทุกวันดีกว่านะครับ
pairot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 10:39:56 »

ดูจากคำแนะนำของทุกท่านแล้ว ก็ลังเลใจครับ
ผมมี 2 โครงการในหัวคือ

1.เปิดร้านขายปุ๋ย ยา เพราะว่าไม่ค่อยได้ใช้สมองมาก และผมก็มีงานประจำอยู่แล้ว
2.เปิดร้ายขายอุปกรณ์คอมฯ ซ้อมคอม ระบบเครือข่าย server อะไรพวกนี้ เพราะผมมีความรู้ด้านนี้อยู่(ผม ดูแลระบบโรงพยาบาล  มีประสบการณ์มากกว่า 4 ปีแล้ว ปัญหาด้านระบบแก้ไขได้ 99.99 %)
แต่................ติดปัญหาคือถ้าเปิดร้านคอมฯ ผมต้องเอาใจใส่มาก ๆ กับร้าน กลัวว่าไม่ค่อยมีเวลาให้ร้านฯ

ฮา...................ปวดหัวครับ ผมต้องรีบสร้างเนื้อสร้างตัวอะครับ (ไม่อยากจน 55)
a8t
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 10:55:17 »

ดูจากคำแนะนำของทุกท่านแล้ว ก็ลังเลใจครับ

1.เปิดร้านขายปุ๋ย ยา เพราะว่าไม่ค่อยได้ใช้สมองมาก และผมก็มีงานประจำอยู่แล้ว
2.เปิดร้ายขายอุปกรณ์คอมฯ ซ้อมคอม ระบบเครือข่าย server อะไรพวกนี้ เพราะผมมีความรู้ด้านนี้อยู่(ผม ดูแลระบบโรงพยาบาล  มีประสบการณ์มากกว่า 4 ปีแล้ว ปัญหาด้านระบบแก้ไขได้ 99.99 %)
แต่................ติดปัญหาคือถ้าเปิดร้านคอมฯ ผมต้องเอาใจใส่มาก ๆ กับร้าน กลัวว่าไม่ค่อยมีเวลาให้ร้านฯ

ฮา...................ปวดหัวครับ ผมต้องรีบสร้างเนื้อสร้างตัวอะครับ (ไม่อยากจน 55)

คิดเหมือนผมเลยครับ  ว่าแต่ตอนนี้อายุเท่าไหร่แล้วครับท่าน...
pairot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 12:14:42 »

คิดเหมือนผมเลยครับ  ว่าแต่ตอนนี้อายุเท่าไหร่แล้วครับท่าน...

รีบสร้างเนื้อสร้างตัวตอน 27 ปี คับ คิดว่าคงไม่สายไปเนาะ 55
เมือง_ คนเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 14:08:03 »

คิดว่าถ้าจะสร้างอนาคตจริง ด้วยสองแขน สองขา กับหนึ่งมันสมอง ลองมาคุย ได้ครับ 0893240034  ศรชัย ออฟฟิสอยู่หน้าค่ายทหาร ครับ

จงฝืนกระแสแห่งใจที่ไหลลงต่ำในทุกเวลาเถิด ฮักห้วยน้ำฮาก
pairot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 15:32:19 »

คิดว่าถ้าจะสร้างอนาคตจริง ด้วยสองแขน สองขา กับหนึ่งมันสมอง ลองมาคุย ได้ครับ 0893240034  ศรชัย ออฟฟิสอยู่หน้าค่ายทหาร ครับ

อ้ายทำธุรกิจอะไรคับ ขายปุ๋ยก๋าคับ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 21:09:08 »

ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยครับ ส่วนใหญ่อย่างแถวบ้านชาวบ้านชอบซื้อของแบบสินเชื้อ คือ แปะ  ขายแล้วรับเงินเลยไม่ค่อยมีมาก เงินจึงจมครับ บางทีเบี้ยวอีกต่างหาก ต้องมีทุนสำรองมาก ๆ  ครับเพราะลงทุนสูงปุ๋ย กส.หนึ่งราคาไม่น้อยกำไรไม่กี่สิบบาท ขายแพงกว่าร้านอื่นก็ไม่ได้  อย่างยาบางตัวมีหมดอายุด้วย ถ้าไปกู้เงินมาทำไม่แนะนำครับ  และปุ๋ยก็ใช่ว่าจะขายได้ทุกวันนะครับ จะขายได้ก็เป็นช่วงที่เขาต้องใช้กัน แต่เราต้องเสียดอกเบี้ยทุกวันไม่คุ้ม หาอะไรทำที่มีรายได้ทุกวันดีกว่านะครับ
ปุ๋ยขายได้แต่ในช่วงฤดูกาลครับ ท่าน จขกท มีความรู้เรื่องฤดูกาลเพาะปลูกในเชียงรายแค่ไหน เดิมผมค้าส่งปุ๋ยเคมีและเคมีเกษตรในเชียงรายมาพอสมควรครับ ด้วยความหวังดี  (ช่วงขาย 5เดือน ค่าใช้จ่าย 7 เดือนครับ)ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
อย่าคิดทำเลยครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
หน้า: [1] พิมพ์