เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 03:52:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ราคาลำใยปีนี้และความรู้เกี่ยวกับการทำสวนลำใยครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 34 พิมพ์
ผู้เขียน ราคาลำใยปีนี้และความรู้เกี่ยวกับการทำสวนลำใยครับ  (อ่าน 75929 ครั้ง)
Addmobile
สวัสดีครับ
ระดับ :ป.โท

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2012, 18:04:02 »

เพื่อนสมาชิกท่านไหนทำสวนลำใยบ้างหรือท่านใดพอทราบ
ราคาลำใยปีนี้เป็นอย่างไรบ้างขึ้นหรือลงกว่าปีที่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มีนาคม 2014, 19:09:41 โดย Addmobile » IP : บันทึกการเข้า
สบายแมน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2012, 18:05:58 »

นั้นสิครับผมก็อยากรู้ ยิงฟันยิ้ม
Addmobile
สวัสดีครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 17:28:06 »

นั้นสิครับผมก็อยากรู้ ยิงฟันยิ้ม
ว่าแต่ท่านแมนปีนี้นกเอี้ยงบินแวดสวนท่านแล้วฮ้องป่อเลี้ยงๆก้าครับท่าน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 07:03:46 »

ปีนี้ ราคาแพงกว่าปีที่แล้วแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม และผลผลิตน้อยกว่าปีที่แล้ว
30% ครับ สวนของผม มีพ่อเลี้ยงจากเวียดนาม มาขอเหมายกสวนแล้ว
ผมยังไม่ปล่อยนะครับ เพราะราคาจริงๆ จะออกมาในกลางเดือน 07
นี้ขนาดลำไย ยังไม่สุก ยังมีพ่อค้ามารับซื้อเหมา ก็แสดงว่า ราคาจริงจะออกมา
ไม่ต่ำกว่า 30 บาท ต่อ ก.ก (ลำไยช่อ) นะครับ ไผ๋มีฮูป เอามาอวดกั๋น ฝ่องหน้อ .. ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 07:13:12 »

ที่ผ่านมาขายแต่แบบอีร่วง อยากขายแบบจ่อผ่อง(มันแปงกว่า) จะเอาไปขายตี่ไหนได้ผ่องคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
nattae
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 09:25:09 »

ยังไม่ทราบเหมือนกันว่าราคาจะอยู่ที่เท่าไหร่ แต่ตอนนี้ต้นในบริเวณบ้านยายเก็บขายได้แล้ว กิโลละ 25 บาท(นอกฤดู)แต่ในฤดูยังไม่รู้ราคา มีอยู่ประมาณ 250 ต้น(อยู่.อ.เชียงของ) ลงทุนไปเกือบแสนละ ผลผลิตยังไม่ค่อยเป็นที่พอใจ(ติดไม่ค่อยมาก ร่วงเยอะมาก อาจเป็นเพราะอากาศร้อนๆช่วงก่อนๆหรือเปล่าไม่ทราบ) ตอนดอกผ่อหยั่งบอกไฟดอก ปุ๊สุ่นบุ่น แล้วก็ล่นหายแซ๊บหมด ออกกึ่งต่อกึ่งเลย จะได้ทุนคืนหรือเปล่าไม่รู้ กึดว่าจะเป๋นอย่างอ้ายแซม....ผ่อสีท่าจะได่เป๋นลุงใจเหียละ.....งานนี่แสน....แสนสาหัส
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 15:25:10 »

ที่ผ่านมาขายแต่แบบอีร่วง อยากขายแบบจ่อผ่อง(มันแปงกว่า) จะเอาไปขายตี่ไหนได้ผ่องคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แม่นล่ะครับป๋มม ขายเป๋นจ่อ มันได้ดีต๋อน เบอร์สองได้ราคาเฒ้ากับเบอร์หนึ่ง
หรือว่า เบอร์ AA กับเบอร์ A จะได้ราคาเดียวกั๋น ถ้าขายร่วง จะได้ ราคาแยกเกรด
กำไฮ แทบจะบ่เหลือเลยครับ เพราะว่าเบอร์ A ราคาต่างกับเบอร์ AA ถึง 5-6 บาท
10,000 กิโลกรัม สตางค์หายไป 60,000 บาท (ได้รถเครื่องเป๋นสองกันปู๊)  ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 15:40:51 »

ยังไม่ทราบเหมือนกันว่าราคาจะอยู่ที่เท่าไหร่ แต่ตอนนี้ต้นในบริเวณบ้านยายเก็บขายได้แล้ว กิโลละ 25 บาท(นอกฤดู)แต่ในฤดูยังไม่รู้ราคา มีอยู่ประมาณ 250 ต้น(อยู่.อ.เชียงของ) ลงทุนไปเกือบแสนละ ผลผลิตยังไม่ค่อยเป็นที่พอใจ(ติดไม่ค่อยมาก ร่วงเยอะมาก อาจเป็นเพราะอากาศร้อนๆช่วงก่อนๆหรือเปล่าไม่ทราบ) ตอนดอกผ่อหยั่งบอกไฟดอก ปุ๊สุ่นบุ่น แล้วก็ล่นหายแซ๊บหมด ออกกึ่งต่อกึ่งเลย จะได้ทุนคืนหรือเปล่าไม่รู้ กึดว่าจะเป๋นอย่างอ้ายแซม....ผ่อสีท่าจะได่เป๋นลุงใจเหียละ.....งานนี่แสน....แสนสาหัส

บ๊ะลำไย นอกฤดู ถ้าเป๋นไปได้ จะไปเยี๊ยะครับ
ถ้าจะเยี๊ยะหนา จะต้องมีบริษัท ฮับประกันราคาครับ
เพราะว่า ก๋านตี่จะเยี๊ยะบ๊ะลำไย นอกฤดู ทุนมันสูงกว่า เยี๊ยะบ๊ะลำไย ในฤดูก๋าล 2-3
เท่าตัว กับเลี่ยงแมลงนักกว่า ยังมีตัวอีบึ่งชอบมากิ๋นบ๊ะคืนแถม
และก๋านดูแลจะต้องเสม่ำเสมอ ไปสวนแทบทุกวันว่าอั้นครับ
ผมก็เกยเยี๊ยะมา สามปีที่แล้ว น้ำตาตกในครับ ลงทุนไป4แสนปล๋าย
ขายได้ตัง3แสนปุดตืน เยี๊ยะอิดอีมต๋าย กำไฮบ่มี
สู้ในฤดูบ่ได้ครับ ถึงแม้มันราคาจะถูกกว่านอกฤดูก๋าล แต่ก๋านลงทุนก็น้อยลงไป แถมยังมีผลไม้ป่าหลายอย่างสุกพร้อมกั๋น ความเลี่ยงมันก็น้อยลงไป เพราะพวกแมลง อี่บึ่งก็บ่มากวนสักเฒ้าใด บ๊ะลำไยสีก็งามโตย ในฤดูก๋าลสวนมาก จะส่งออกนอกครับ ส่วนนอกฤดูก๋าลเปิ้ลจะส่งถายในประเทศ เพราะฉนั้นก๋านกำหนดราคาจะบ่เหมียนกั๋นครับผม ยิ้ม

nattapong prasomsong
ระดับ ป.ตรี

ขายประเภทไก่ สัตว์เลี้ยง

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 21:07:58 »

มีครับทางแม่สรวยเน้อ มีสองสวนต้องการเหมาไปสวนหนึ่ง

ติดเยอะมากครับปีนี้

จะไดก็ขอหื้อแปรงๆๆเน้อปีนี้จะได้ ยิ้มทั้งวันทั้งคืน
เดี่ยวเอารูปที่ กำลังเป็นช่อตอนนี้ครับ อัฟกันหน่อย

* IMG0334A.jpg (130.55 KB, 640x480 - ดู 12670 ครั้ง.)

* IMG0329A.jpg (122.53 KB, 640x480 - ดู 11574 ครั้ง.)

* IMG0330A.jpg (139.64 KB, 640x480 - ดู 14493 ครั้ง.)

* IMG0332A.jpg (154.02 KB, 640x480 - ดู 11863 ครั้ง.)

* IMG0327A.jpg (129.94 KB, 640x480 - ดู 11625 ครั้ง.)

จำหน่ายลูกไก่ซีท่าพระสีขาว  ไก่ประดู่หางดำ  ลูกเป็ดเนื้อบาบารี่สีขาว ติดต่อสอบถามได้ 082-3813903 ณัฐครับ
ติดต่อไลน์ nat11012536
Addmobile
สวัสดีครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 21:31:28 »

ปีนี้ ราคาแพงกว่าปีที่แล้วแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม และผลผลิตน้อยกว่าปีที่แล้ว
30% ครับ สวนของผม มีพ่อเลี้ยงจากเวียดนาม มาขอเหมายกสวนแล้ว
ผมยังไม่ปล่อยนะครับ เพราะราคาจริงๆ จะออกมาในกลางเดือน 07
นี้ขนาดลำไย ยังไม่สุก ยังมีพ่อค้ามารับซื้อเหมา ก็แสดงว่า ราคาจริงจะออกมา
ไม่ต่ำกว่า 30 บาท ต่อ ก.ก (ลำไยช่อ) นะครับ ไผ๋มีฮูป เอามาอวดกั๋น ฝ่องหน้อ .. ยิงฟันยิ้ม
ตกใจ ตกใจ ขอหื้อเป็นแบบนั้นแต้ๆนะครับท่านปีนี้ที่สวนติดประมาณ50เปอร์เซ็นต์
กลัวราคาจะต่ำไปด้วย(กลัวขาดทุน)ลงทุนไปก่อนักเน๊าะปี๋ที่แล้วยังพอฟัดพอเหวี่ยง
มาปี๋นี้นกเอี้ยงบ่ามาฮ้องใกล้เลย ยิงฟันยิ้ม ;Dเดียวไปสวนจะถ่ายรูปมาให้ดูเด้อครับ
simplack
พี่คนนี้นั้นมีแต่ให้
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 22:34:49 »

ปีนี้ ราคาแพงกว่าปีที่แล้วแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม และผลผลิตน้อยกว่าปีที่แล้ว
ตกใจ ตกใจ ขอหื้อเป็นแบบนั้นแต้ๆนะครับท่านปีนี้ที่สวนติดประมาณ50เปอร์เซ็นต์
กลัวราคาจะต่ำไปด้วย(กลัวขาดทุน)ลงทุนไปก่อนักเน๊าะปี๋ที่แล้วยังพอฟัดพอเหวี่ยง
มาปี๋นี้นกเอี้ยงบ่ามาฮ้องใกล้เลย ยิงฟันยิ้ม ;Dเดียวไปสวนจะถ่ายรูปมาให้ดูเด้อครับ

นกเอี้้ยงฮ้องว่าไดหน่ะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ได้เกิดมาเป็นคนก็ดีแค่ไหนแล้ว
สบายแมน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 22:55:56 »

ว่าแต่ท่านแมนปีนี้นกเอี้ยงบินแวดสวนท่านแล้วฮ้องป่อเลี้ยงๆก้าครับท่าน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นกเขามาก่อนครับมันบอก กู้ กู้ ยิงฟันยิ้ม
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 07:06:49 »

นกเอี้้ยงฮ้องว่าไดหน่ะครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
(ป้อเลี้ยงๆ) 555X2

ปี๋ที่แล้ว นกเอี้ยงบ่บินมาหาผมครับ ปี๋นี้บ่ใจ้นกเอี้ยงครับ
แต่เป็น นกแอร์ ครับ บินบินมา บินถหลาแจกเงิน กร๊ากๆ ยิงฟันยิ้ม
ป้อเลี้ยงแถวบ้านผมก็สร้างโรงงานอบลำไยครับ นับว่ามีสองแห่ง
ตี้มีโรงงานอบลำไยที่ใหญ่ และ ต๋ามโร้งรับซื้อลำไย(เล็ก)
ก็รับซื้อลำไยเขียว กิโลล่ะ 20 บาท ผมบ่ได้ถามรายละเอียด
ว่ากิโลล่ะ20บาท คือเกรดอะหยั่ง เพราะผมบ่ได้ขายร่วงแล้ว

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 07:11:13 »

มีครับทางแม่สรวยเน้อ มีสองสวนต้องการเหมาไปสวนหนึ่ง

จะไดก็ขอหื้อแปรงๆๆเน้อปีนี้จะได้ ยิ้มทั้งวันทั้งคืน
เดี่ยวเอารูปที่ กำลังเป็นช่อตอนนี้ครับ อัฟกันหน่อย

ลำไยสีงามดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 07:14:31 »

นกเขามาก่อนครับมันบอก กู้ กู้ ยิงฟันยิ้ม
นั่น!! นกแจ๊บโก้ง มันก็โตยนกเขามานะก่ะจะอี้ แว๊ปแย่ ๆ เอิ๊กส์ ๆ  ยิงฟันยิ้ม

Addmobile
สวัสดีครับ

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 10:33:18 »

ตกใจ :oเป๋นดีข๋อยเปิ่นแต้เน๊าะว่าแต่ดูจากรูปเป๋นลำใยพันธุ์หยั๋งนะครับ
ดูท่าจะลูกใหญ่บ่ลังได้ดับเบิ้ล2เอหมดสวนเหียก้าพ่อเลี้ยง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
maimo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 13:58:41 »

ราคาดีแน่นอน เตรียมตัวเป็นป้อเลี้ยงได้เลย
a8t
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 14:05:26 »

ปีนี้ ราคาแพงกว่าปีที่แล้วแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม และผลผลิตน้อยกว่าปีที่แล้ว

ที่สวนผมเวียงเชียงรุ้งมี 25 ไร่  บอกพ่อค้า มาเหมาสวนซักกำบ๋อ...ขี้คร้านขึ้นเก็บขายคนเดว มันเจ็บแอว..น่อ...
KiKy32
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 16:41:14 »

รับซื้อลำไยร่วง จำนวนมาก เริ่มซื้อ วันที่ 9  ก.ค  2555
ติดต่อโรงสีจิราพรรณ ถ.เชียงราย-เทิง กม.ที่ 18 ต.ห้วยสัก อ.เมือง จ.เชียงราย  087-3042177 (อ้อย)
Addmobile
สวัสดีครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 16:53:43 »

รับซื้อลำไยร่วง จำนวนมาก เริ่มซื้อ วันที่ 9  ก.ค  2555
ติดต่อโรงสีจิราพรรณ ถ.เชียงราย-เทิง กม.ที่ 18 ต.ห้วยสัก อ.เมือง จ.เชียงราย  087-3042177 (อ้อย)
ครับขอเรียนถามคุณอ้อยหน่อยครับ
ราคารับซื้อตอนนี้ราคาลำใยช่วงเปิดตลาดช่วงนี้ที่โรงสีรับซื้อเท่าไหร่
ลบกวนขอรายละเอียดแต่ละเกรดหน่อยได้ไหมครับผม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 34 พิมพ์