เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 21:54:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามท่านกูรู เรื่อง HDD notebook ด้วยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามท่านกูรู เรื่อง HDD notebook ด้วยครับ  (อ่าน 2688 ครั้ง)
AMD[[kUBoTA]]1983
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

EDDY - Line : ittipon2526

« เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2010, 04:36:18 »

มีคำถาม 2 ข้อครับ

1.พอดีมี HDD 2.5 Notebook SATA 120 GB เหลือใช้ 1 ลูก อยากเอาไปใช้กับ PC โดยตรง ไม่ต้องผ่าน External box จะได้มั๊ยครับ จะมีปัญหาเรื่องระบบไฟไหมครับ แล้ว ตัวเล็กนี้มีสิทธิ์เจ๊งไหมครับ ถ้าได้ ก็ใช้สาย SATA กับ port ของ SATA ที่มีบนบอร์ดโดยตรงได้เลยไหม หรือต้องแปลงก่อน

2.HDD 3.5 seagate IDE 40 GB ลูกใหญ่ของ PC ก่อนหน้านี้ผมเคยเอาไปพ่วงเป็น Slave ของ PC เครื่องอื่น พอถอดออกมาใช้เป็นลูกเดียว ต่อ port ของ Master แล้ว format ลงวินโดว์ใหม่ก็แล้ว มันยังจำ HDD ตัวนี้เป็น Slave เหมือนเดิม และถามหา Master ตลอดตอนบู๊ทเครื่อง มันขึ้นว่า "No IDE MASTER HDD DETECTED!!" อะไรประมาณนี้ หมดปัญญาแก้ ครับ อาการนี้มันเกิดจาก HDD หรือ เป็นที่บอร์ดครับ มึนครับ ทุกวันนี้ต้องรอกด F1 ตอนบู๊ททุกครั้ง เพื่อเข้า RESUME รันวินโดว์ คือว่ามือใหม่ครับไม่เคยเจออะไรแบบนี้

รบกวนเซียนคอมเชียงรายโฟกัส ไขปัญหาคาใจด้วยครับ
ขอพระคุณล่วงหน้าด้วยครับ สำหรับคำแนะนำดีดีในอนาคต

EDDY

EDDY::>>083-0470495
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2010, 09:06:38 »

1.พอดีมี HDD 2.5 Notebook SATA 120 GB เหลือใช้ 1 ลูก อยากเอาไปใช้กับ PC โดยตรง ไม่ต้องผ่าน External box จะได้มั๊ยครับ จะมีปัญหาเรื่องระบบไฟไหมครับ แล้ว ตัวเล็กนี้มีสิทธิ์เจ๊งไหมครับ ถ้าได้ ก็ใช้สาย SATA กับ port ของ SATA ที่มีบนบอร์ดโดยตรงได้เลยไหม หรือต้องแปลงก่อน

HDD2.5 SATA ต่อเข้า PC ผ่าน port sata ได้โดยตรงเลยครับ ช่องเสียบขนาดเจ้า sata ปกติ

2.HDD 3.5 seagate IDE 40 GB ลูกใหญ่ของ PC ก่อนหน้านี้ผมเคยเอาไปพ่วงเป็น Slave ของ PC เครื่องอื่น พอถอดออกมาใช้เป็นลูกเดียว ต่อ port ของ Master แล้ว format ลงวินโดว์ใหม่ก็แล้ว มันยังจำ HDD ตัวนี้เป็น Slave เหมือนเดิม และถามหา Master ตลอดตอนบู๊ทเครื่อง มันขึ้นว่า "No IDE MASTER HDD DETECTED!!" อะไรประมาณนี้ หมดปัญญาแก้ ครับ อาการนี้มันเกิดจาก HDD หรือ เป็นที่บอร์ดครับ มึนครับ ทุกวันนี้ต้องรอกด F1 ตอนบู๊ททุกครั้ง เพื่อเข้า RESUME รันวินโดว์ คือว่ามือใหม่ครับไม่เคยเจออะไรแบบนี้

ลืมเซ็ต Jumper ที่ HDD รึเปล่าครับ แบบ IDE ต้องปรับ Jumper ที่ HDD นะครับ

* wd25006pc3.jpg (19.58 KB, 800x600 - ดู 1293 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กรกฎาคม 2010, 09:08:49 โดย Com2Care » IP : บันทึกการเข้า

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2010, 10:01:21 »

HDD2.5 SATA ต่อเข้า PC ผ่าน port sata ได้โดยตรงเลยครับ ช่องเสียบขนาดเจ้า sata ปกติ

ลืมเซ็ต Jumper ที่ HDD รึเปล่าครับ แบบ IDE ต้องปรับ Jumper ที่ HDD นะครับ

ขอบคุณท่านมากครับ
แต่ว่าไอ้ตัวjumper นี่set ตรงไหน ยังไงครับ ทำบ่เป็น

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2010, 17:39:09 »

ดูที่ตูดเหมือนในภาพครับ แล้วก็ดูที่สติ๊กเกอร์แปะบนตัว HDD จะมีบอกครับ ว่าเสียบยังไง Master เสียบยังไง Slave ครับ

แต่ถ้าเลือกที่ cable selact มันจะปรับให้อัตโนมัติครับ แต่ปกติแล้ว ผมจะถอดตัว jumper ออกหมดเลย มันก็ออโต้ครับ

* images.jpg (10.4 KB, 240x210 - ดู 1414 ครั้ง.)

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2010, 23:58:25 »

ดูที่ตูดเหมือนในภาพครับ แล้วก็ดูที่สติ๊กเกอร์แปะบนตัว HDD จะมีบอกครับ ว่าเสียบยังไง Master เสียบยังไง Slave ครับ

แต่ถ้าเลือกที่ cable selact มันจะปรับให้อัตโนมัติครับ แต่ปกติแล้ว ผมจะถอดตัว jumper ออกหมดเลย มันก็ออโต้ครับ

ขอบคุณจ๊าดนักเน้อปี้น้อง ไว้วันหลังไปอุดหนุนครับ

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2010, 17:54:10 »

ครับผม ร้านอยู่ใกล้สนามกลางครับ ไปดูบอลตลอด  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์