เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 13:24:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ใครเรียนที่วิทยาลัยเทคนิคพะเยา
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ใครเรียนที่วิทยาลัยเทคนิคพะเยา  (อ่าน 4040 ครั้ง)
funnybaby
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 17:44:33 »

ขอสอบถามหน่อยค่ะว่า ถ้าเรียนการขาย ปวช.ปวส.ปี1ที่วิทยาลัยเทคนิคพะเยา ต้องเป็นสมาชิกบริษัทมิสทิน และต้องทำยอดขายให้ได้1,000/รอบบิล เดือนมีสองรอบ เท่ากับ2,000 เพื่อฝึกการขายหรือว่าเพื่อสร้างยอดขายให้กับอาจารย์ที่เป็นคนแนะนำค่ะ เห็นว่ามีนักศึกษา ทั้ง 2 ระดับ ประมาณ 200 ต้องสมัครเป็นสมาชิก เพื่อเรียนการขายสินค้ามิสทิน หากขายไม่ได้ต่อรอบบิลต้องจ่ายเงินอีกเป็นค่าปรับที่ทำยอดไม่ได้ และถ้าไม่มียอดเลยก็ไม่มีเกรดด้วย อย่างนี้มันหมายความว่าต้องทำแลกเกรดหรือค่ะ เห็นเค้าว่า อาจารย์ที่แนะนำชื่อกำลังดังเกี่ยวกับคำพูดยอดฮิต เดี่ยวไปฟ้องครู........ทางเฟคบุคน่ะค่ะ อย่างนี้ถือว่าผิดและเอื้อประโยชน์แก่ตัวเองหรือป่าวค่ะ เคยเรียนการตลาดมาเหมือนกันแต่ไม่เห็นได้ทำอย่างนี้เลย รบกวนสอบถาม ตามหาข้อสงสัยด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 11:21:45 โดย funnybaby » IP : บันทึกการเข้า
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 17:51:09 »

ขอสอบถามหน่อยค่ะว่า ถ้าเรียนการขาย ปวช.ปวส.ปี1ที่วิทยาลัยเทคนิคพะเยา ต้องเป็นสมาชิกบริษัทมิสทิน และต้องทำยอดขายให้ได้1,000/รอบบิล เดือนมีสองรอบ เท่ากับ2,000 เพื่อฝึกการขายหรือว่าเพื่อสร้างยอดขายให้กับอาจารย์ที่เป็นคนแนะนำค่ะ เห็นว่ามีนักศึกษา ทั้ง 2 ระดับ ประมาณ 200 ต้องสมัครเป็นสมาชิก เพื่อเรียนการขายสินค้ามิสทิน หากขายไม่ได้ต่อรอบบิลต้องจ่ายเงินอีกเป็นค่าปรับที่ทำยอดไม่ได้ และถ้าไม่มียอดเลยก็ไม่มีเกรดด้วย อย่างนี้มันหมายความว่าต้องทำแลกเกรดหรือค่ะ เห็นเค้าว่า อาจารย์ที่แนะนำชื่อกำลังดังเกี่ยวกับคำพูดยอดฮิต เดี่ยวไปฟ้องครู........ทางเฟคบุคน่ะค่ะ อย่างนี้ถือว่าผิดและเอื้อประโยชน์แก่ตัวเองหรือป่าวค่ะ เคยเรียนการตลาดมาเหมือนกันแต่ไม่เห็นได้ทำอย่างนี้เลย รบกวนสอบถาม ตามหาข้อสงสัยด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ตั้งแต่เกิดมา ก็เพิ่งเคยได้ยินนะครับ แบบนี้

เดี๋ยวผู้รู้คงมาตอบนะครับ ว่าแต่เรามีห้องการศึกษาโดยเฉพาะแล้วนะครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?board=47.0

ถ้าผู้ดูแลฯ ยังไม่ย้าย ไปตั้งถามใหม่ได้ครับ

Mamae
We can't dip into the future.
มัธยม
**

อยากยิ้ม แต่ยิ้มไม่ออก

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 13:34:43 »

พี่ก็จบจากเทคนิคพะเยาจ๊ะ แต่ไม่เคยได้สมัครเป็นสมาชิกแบบนี้นะ ปวช.ปี1 เขาให้ขายกันทุกคน เพราะมันเป็นส่วนหนึ่งของวิชา และได้ฝึกการขายตรงด้วย พี่ขายอยู่หลายยี่ห้อ แต่ไม่ได้มีกฏเกณฑ์ตายตัวว่า เดือนหนึ่งต้องขายให้ได้เท่าไหร่ ขอแค่ให้มียอดขาย แต่พี่ไม่รู้นะว่าเดี๋ยวนี้เขาเปลี่ยนระบบหรือเปล่า เพราะพี่จบไปเป็น 10 ปีแล้ว ส่วน ปวส.พี่ไม่แน่ใจนะ เพราะพี่ไปต่อที่อื่น ถ้าเป็นอย่างที่น้องว่า พี่ว่ามันโหดเกินไปหรือเปล่า เด็กเรียนหนังสือ จะให้ไปทำยอดขายของเยอะ ๆ แบบนี้ มันเป็นไปไม่ได้หรอก แล้วเด็ก ปวช. ปี1 ที่เทคนิคพะเยา มันมีกี่้ห้อง แล้วห้องหนึ่งมันมีกี่คน แล้วใครจะซื้อของเราได้ตลอดล่ะ แล้วที่น้องสมัคร น้องสมัครเอง หรือว่าอาจารย์สมัครให้ ถ้าอาจารย์สมัครให้ น้องไม่ต้องสงสัยเลยว่าผลประโยชน์จะตกอยู่ที่ใคร ถ้าเป็นไปได้ น้องสมัครเป็นชื่อของน้องเองเลยดีกว่า ได้ผลประโยชน์เต็ม ๆ

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
funnybaby
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2012, 11:37:07 »

หากขายไม่ถึงตามรอบปรับรอบละ50บาท ไม่รู้ปรับให้ใครค่ะแต่ที่สำคัญพวกน้องๆไม่รู้จะไปขายให้กับใครทุกๆเดือนเพราะน้องๆก็มาจากที่อื่นกันทั้งนัุ้น มาเรียนก็มาอยู่หอรวมกับเพื่อนๆเรียนด้วยกัน แล้วจะขายให้ใคร จะให้ใครซื้อใด้ทุกๆเดือนค่ะ  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
kunchiang16
มัธยม
*

สวยโสดโคตร...น่าฮัก...ฮ่าๆ^__^

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2012, 11:42:47 »

เคยเรียนที่นั่นจบมา10กว่าปีแร้ว แต่คนละสาขา เดี๋ยวจะแอบไปถามอาจารย์สาขาที่เรียนมาคร่า ว่าเท็จจริงเป็นไง

โลกนี้มีคนที่ดีกว่าเราเสมอ  ดังนั้น หยุดเปรียบเทียบตัวเองกับคนอื่น และเป็นตัวเองให้ดีที่สุด...
kunchiang16
มัธยม
*

สวยโสดโคตร...น่าฮัก...ฮ่าๆ^__^

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2012, 15:30:00 »

:)อะแห่มๆๆๆ มาร่ะ ข่าววงใน....ได้ข่าวว่า อ...........ที่บอกมาได้ยื่นดำเนินการขออนุญาติจากวิทยาลัยเรียบร้อยแล้วและขออนุญาติผู้ปกครองเด็กเรียบร้อยแร้ว เพื่อให้เด็กขายของมีอยู่จริงในระดับหนึ่งค่ะ ส่วนค่าปรับ ต้องรอข่าวต่อไปค่ะ

โลกนี้มีคนที่ดีกว่าเราเสมอ  ดังนั้น หยุดเปรียบเทียบตัวเองกับคนอื่น และเป็นตัวเองให้ดีที่สุด...
funnybaby
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 มิถุนายน 2012, 17:10:21 »

:)อะแห่มๆๆๆ มาร่ะ ข่าววงใน....ได้ข่าวว่า อ...........ที่บอกมาได้ยื่นดำเนินการขออนุญาติจากวิทยาลัยเรียบร้อยแล้วและขออนุญาติผู้ปกครองเด็กเรียบร้อยแร้ว เพื่อให้เด็กขายของมีอยู่จริงในระดับหนึ่งค่ะ ส่วนค่าปรับ ต้องรอข่าวต่อไปค่ะ

รบกวนเพิ่มอีกนิดค่ะ ยิงฟันยิ้ม อยากทราบว่าไปขออนุญาติผู้ปกครองตอนไหนค่ะพอดีว่าไม่รู้เืรื่องอะค่ะ
แล้วเปอร์เซ็นต์จากการเป็นอัพไลน์ที่ให้นศ.เป็นดาวไลน์ต่อผลประโยชน์ที่ได้รับเข้ากระเป๋าของใครค่ะ มีหลักฐานมาแสดงรึปล่าว
              ขอบคุณมากน่ะค่ะที่ช่วยหาข้อมูลมาตอบให้ค่ะ  ขยิบตา ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
mozato
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2012, 11:52:58 »

ถ้าอาศัยเด็กนักศึกษา หาผลประโยชน์ให้กับตัวเองจริง ก็คงเป็นพ่อพิมพ์แม่พิมพ์ที่แย่มากจริงๆ เน๊าะสถาบันทางการศึกษา  แหล่งฟูมฟักอนาคตของคนพัฒนาประเทศ
kunchiang16
มัธยม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2012, 13:12:54 »

รบกวนเพิ่มอีกนิดค่ะ ยิงฟันยิ้ม อยากทราบว่าไปขออนุญาติผู้ปกครองตอนไหนค่ะพอดีว่าไม่รู้เืรื่องอะค่ะ
แล้วเปอร์เซ็นต์จากการเป็นอัพไลน์ที่ให้นศ.เป็นดาวไลน์ต่อผลประโยชน์ที่ได้รับเข้ากระเป๋าของใครค่ะ มีหลักฐานมาแสดงรึปล่าว
              ขอบคุณมากน่ะค่ะที่ช่วยหาข้อมูลมาตอบให้ค่ะ  ขยิบตา ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ได้ข่าวมาจากในวิทยาลัยน่ะค่ะเพราะได้ยินว่าอ.คนดังกล่าวเค้ายื่นขออนุญาติทำเรื่องขายของนี้กับวิทยาลัยแล้วค่ะ แล้วใบขออนุญาติผู้ปกครองก้อยังไม่เห็นชัดค่ะตอนนี้ต้องรอถามนักศึกษาปี 1 ที่เข้าเรียน ส่วนเปอร์เซ็นต์หรือใครจะป็นอัพไลน์ดาวไลน์ผลประโยชน์ตกอยู่กระเป๋าใครนี้ ไม่ทราบได้คร๊า....  แต่ตอนนี้การตลาดปีนี้ มีนักศึกษาเข้าเรียนน้อยมากค่ะ เพราะเหตุผลนี้ม้างค่ะ

kunchiang16
มัธยม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2012, 13:16:20 »

ถ้าอาศัยเด็กนักศึกษา หาผลประโยชน์ให้กับตัวเองจริง ก็คงเป็นพ่อพิมพ์แม่พิมพ์ที่แย่มากจริงๆ เน๊าะสถาบันทางการศึกษา  แหล่งฟูมฟักอนาคตของคนพัฒนาประเทศ

ใช่คร๊า..แต่คิดว่าคงไม่ได้คำนึงถึงเรื่องนี้ คงจะคิดแต่ด้านดีว่าเป็นการช่วยเด็กสอนงานด้านการขาย 

mozato
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 มิถุนายน 2012, 12:55:11 »

ตกลงแล้ว ความจริงเป็นงัยครับ จบยังงัยเนี้ย
หน้า: [1] พิมพ์