เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 08:16:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ลูกหลานท่านใดเป็นแบบนี้บ้างคะ แชร์กันหน่อย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ลูกหลานท่านใดเป็นแบบนี้บ้างคะ แชร์กันหน่อย  (อ่าน 4194 ครั้ง)
bang ka
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 13:12:10 »

อยากรู้ว่าจะเป็นเหมือนกันหรือปล่าวไม่มีเจตนาอื่นใด
คือว่าลูกชายไม่ค่อยสนใจเรียนตอนเช้าไปส่งขึ้นไปเปิดดูสมุดของลูกทุกวันบางวิชาก็ทำเสร็จแล้วแต่ไม่ได้ส่ง บางวิชาก็ยังไม่เสร็จแต่ไม่เห็นมีครูวิชานั้นติดตามเด็กเลยว่าเด็กได้เอางานมาส่งรึยัง ตอนเช้าครูเวรบางท่านก็ยืนคุยกันแทนที่จะกล่าวทักทายรับไหว้เด็ก เป็นบางวันค่ะ และบางท่าน พาลูกไปส่งบนห้องไม่เคยเจอครูประจำชั้นเลย จะเห็นก็ตอนเข้าแถว มีอะไรอยากจะฝากฝังเกี่ยวกับลูกบ้างก็ไม่ได้ฝาก พอไปคุยด้วยตอนเด็กเข้าแถวครูก็จะวุ่นวายกับเด็กก็คุยกันไม่รู้เรื่อง เราเป็นแม่ต้องการอยากจะรู้ว่าวันๆลูกเรียนอะไรที่โรงเรียนบ้าง แล้วลูกทำเสร็จทันภายในชั่วโมงนั้นหรือปล่าว ทำไมไม่เป็นเหมือนครูโรงเรียนเอกชนบ้าง บางทีการบ้านบางคนได้ บางคนไม่ได้ ผู้ปกครองต้องคอยติดตามเอง ว่ามีการบ้านหรือปล่าว
ปล. ลูกชายค่อนข้างสมาธิสั้นค่ะ เรื่องนี้ก็ได้บอกให้ครูทราบแล้ว ไม่ได้โทษครูนะแต่อยากขอให้เค้าช่วยกันแก้ไขปัญหาที่ลูกเราเป็นอยู่ เพราะลูกชายจะไม่ค่อยตั้งใจเรียนจะเล่นอยากเดียวเลย เราเป็นแม่ก็พยายามอย่างที่สุดแล้ว กลุ้มใจจริงเชียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 18:22:29 โดย bang ka » IP : บันทึกการเข้า
sensei
เซนเซ
ชั้นประถม
*

" ใต้ตะวันดวงเดียวกัน"

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 14:12:05 »

ขอเบอร์โทรครูที่ปรึกษาสิครับ คุยเต็มที่

"เราต่างก็มีสุข มีทุกข์ เหมือนๆกัน ผูกไมตรีกันไว้เถิด"
hedeakikung
ชั้นประถม
*

เกรียนไม่รู้ตัว

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 15:19:28 »

เจอครูดีก็ดีไปนะครับ เจอครูแย่ก็แย่หน่อย .... บางครั้งก็ต้องเข้าใจครูบ้างนะครับ ผมแนะนำว่าโทรไปคุยกกับครูประจำชั้นแน่นอนที่สุด

CRUTD
bang ka
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 18:21:25 »

ต้องขอโทษทางโรงเรียนด้วยนะคะ ไม่ได้มีเจตนาใดๆแค่ต้องการคำชี้แนะ
หากทำให้โรงเรียนต้องเสียชื่อเสียง ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ ขออนุญาตเปลี่ยนชื่อกระทู้นะคะ
ปล. ได้ทำความเข้าใจกับครูประจำชั้นแล้วค่ะ
bang ka
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 18:25:00 »

ขอเบอร์โทรครูที่ปรึกษาสิครับ คุยเต็มที่
bang ka
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 18:26:42 »

ขอบคุณค่ะ
the moon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 21:49:25 »

ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ อันที่จริงการปรึกษาถึงเรื่องปัญหาต่างๆ น่าจะพบกับคุณครูโดยตรงเพื่อจะได้คุยปัญหาได้ละเอียด
nana52
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 12:16:47 »

ถ้าหากเป็น รร.ของรัฐบางแห่ง(เพราะบางรร.อาจจะดีก็ได้ค่ะ) ก็คงยากในการติดต่อสื่อสารกับคุณครู เพราะงานคุณครูก็เยอะ นักเรียนก็เยอะ ค่ะ รูปแบบการดำเนินงานก็ไม่ค่อยทันสมัย ล่าช้าทุกๆๆ อย่างค่ะ แต่้ถ้าหากเป็นรร.เอกชน ค่อนข้างดีทุกๆ ด้านค่ะ เพื่อ ให้ผู้ปกครอง ไว้วางใจฝากลูกไว้กับทาง รร.ค่ะ
ตัวอย่าง ที่ดิฉันได้ยินมา เป็นรร.รัฐบาล(มีีตั้งแต่ อนุบาล - มัธยม3 ) แถวๆๆ บ้านดิฉันค่ะ ไม่มีงบจากรัฐบาลจ้างครูสอนคอมพิวเตอร์ ผู้ปกครองนักเรียนก็เลยรวบรวมเงิน ให้ทางรร.จ้างครูมาสอน ซึ่ง ผอ.ก็จ้างคนที่จบแค่ ม.3 ซึ่งบางคนที่จ้างมาก็ไม่รู้เื่รื่องคอมพิวเตอร์เลย แผนการสอนก็ทำไม่เป็น(เหตุผลที่ คนที่จบป.ตรี ไม่มาสมัครก็เพราะ ค่าจ้างเืดือน ละ 5000 บาท พอช่วงเด็กปิดเทอม ครูก็ไม่ได้รับเงินเดือนค่ะ แล้วคนที่จบ ป.ตรี (สายคอมโดยตรง)ไม่มีใครมาสมัคร ค่ะ ก็เลยมีแต่คนที่มีวุฒิ ม. 3 มาสมัครนะค่ะ  (แต่ครูบางท่านบอกกับคนที่จะมาสอนคอมเด็ก ว่า เธอทำไมโง่จังเลย ทำคอมไม่เป็นก็ให้นั่งดูเด็กเล่นเกมไปวันๆๆ ก็ได้) ดิฉันได้ยินแล้ว รู้สึกแย่มากค่ะ เพราะหลานๆๆ ในหมู่บ้านก็ยังคงต้องศึกษาอยู่รร.นี้อยู่ เหตุผลก็เพราะใกล้บ้าน ผู้ปกครองบางคนก็ไม่มีเงินให้ไปเรียนรร.ดีๆๆค่ะ ดิฉันรู้สึกสงสาร อนาคตของประเทศชาติค่ะ
3นอ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2012, 09:10:43 »

ลูกชายเราก็เป็นเหมือนคุณเลย เมื่อก่อนนะ ตอนนี้อยู่ ป.4 ย้ายจากเอกชนไปรัฐบาล ลูกชายบอกเรียนรู้เรื่องกว่าโรงเรียนเก่าเยอะมาก เพราะครูสอนคนหนึ่งก็คนละวิชา โรงเรียนเอกชนที่เคยเรียน ครูคนหนึ่งสอนหลายวิชา เขาเบื่อค่ะ ลูกบอกเอง แล้วดุยังหมา คุยกันตอนเช้า นินทาผู้ปกครองบ้าง เด็กบ้าง เราก็ได้ยินบ่อย จนเอือม สงสัยเงินเดือนน้อย ถึงไม่ค่อยสนใจภาพลักษณ์ ลูกชายจากสมาธิสั้น ตอนนี้การเรียนได้เกือบเต็มทุกวิชา และกล้าแสดงออกมากขึ้น การบ้านพ่อแม่ก็ได้แต่ถามว่ามีไหม มีเขาก็จะเอามาให้ดู เสร็จครบทุกวิชา แล้วครูเขานะไม่มายืนคุยกันให้เราเห็น ทักทายก็ต่างคนต่างไป มีระเบียบ และมารยาทมาก เพราะเขาเน้น ภูมิใจที่ได้ย้ายโรงเรียน โรงเรียนจะดี หรือครูจะด้อยอย่างไร ก็น่าจะขึ้นอยู่ที่ผู้บริหารโรงเรียนมากกว่า เพราะการอบรมครู หรือกฎระเบียบต่าง ๆ ขึ้นอยู่กับโรงเรียนคะ ถ้าเราคิดว่าไม่ไหวจริง ๆ ย้ายเถอะค่ะ แนะนำไปโรงเรียนสันโค้ง... ฝึกลูกได้ดีมาก...ครูก็เน้นความเป็นระเบียบดีมาก ชอบสุด ๆ ครูเขาไม่แบ่งแยกเด็ก และไม่เลียแข่งขาผู้ปกครองด้วย แต่เด็กจะเป็นอย่างไรก็ต้องขึ้นอยู่ที่ครอบครัวด้วย หาเวลาว่าง ให้ความสำคัญกับลูกหลังเลิกเรียนทุกวันคะ แล้วครอบครัวจะมีความสุขมากขึ้น ....
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 07:06:38 »

รร ใหนหรือครับ บอกหน่อย รอบๆเมืองปะ ยังไงเด็กในวัยเด็กกับการเรียนผมก็อยากให้มีชีวิตที่สนุกมากกว่า ไม่อยากให้หนักวิชาการมากไปครับ มันไม่ค่อยดี แต่จากที่อ่านแล้วมันก็จริง ครุคอมดีๆเก่งๆที่ใหน จะไปสมัค ก็เงินมันน้อย ส่วนคนที่มาสอนแทนเขาก็คงเข้ามาแบ่งเบามากกว่าครับ ถ้ายังไง วิชาคอม กลัวว่าเด็กจะไม่ได้สาระ เผลอๆ ผมเองนี่แหละจะไปสอนแทน ฟรีๆไปเลย 555+ จะเอาให้เทพๆกันก็ได้ ให้เด็กเขาหัดใช้ Photoshop หัด พิมพ์งานเป็น ไปเลย เล่นเนทก็ง่ายไป ทำเว็บไปเลยดีกว่า หมูๆ วิญญานครูมันขึ้นเลย ไม่รู้จะสอนอะไร พูดมาได้ ก็ให้เล่นเกมไป คิดง่ายพูดง่ายจังครูสมัยนี้ ถ้าเกมที่ผมจะให้เด็กเขาเล่นอะนะ นี่เลยพิมพ์ดีด จับคู่ภาพ จับผิดภาพ ไม่ก็เกมในแท็บเล็ด ป.1 นั่นแหละ จะสอนเด็กให้เก่งให้ฉลาดไม่ใช่เรื่องยากเลย แต่สำหรับผมมันไม่สำคัญเลย เพราะผมชอบเด็กดีมากกว่า (ขอให้ดีกับฉลาดไปด้วยกันเถอะ อันนี้แหละที่ผมหวัง)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Ironmaiden

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 09:14:35 »

ถ้าคุณแม่มีเวลาให้ลูกพอ...สอนเองเลยครับ
เด็กสมาธิไม่ได้สั้นหรอก แต่ห่วงเล่นมากกว่า ขึ้นอยู่กับจิตวิทยาของคุณแม่เองด้วยนะครับ
อนึ่ง ถ้าอยากให้ลูกเก่งๆคงหวังโรงเรียนมากไม่ได้ แค่เรียนไปตามหลักสูตรเอาวุฒิ
ถ้าคุณแม่สอนหนังสือลูกบ่อยๆนอกจากทำให้เด็กเก่งขึ้นแล้ว ข้อดีคือถ้าลูกสนิทและไว้ใจเรามากกว่าเพื่อน เวลาเข้าสู่วัยรุ่นจะช่วยลดความไม่เข้าใจกันลงได้ด้วย...
x-men
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 10:09:23 »

ลูกเทวดาเหมือนกั๋นเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
pogunt
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 06:42:53 »

ถ้าคุณแม่มีเวลาให้ลูกพอ...สอนเองเลยครับ
เด็กสมาธิไม่ได้สั้นหรอก แต่ห่วงเล่นมากกว่า ขึ้นอยู่กับจิตวิทยาของคุณแม่เองด้วยนะครับ
อนึ่ง ถ้าอยากให้ลูกเก่งๆคงหวังโรงเรียนมากไม่ได้ แค่เรียนไปตามหลักสูตรเอาวุฒิ
ถ้าคุณแม่สอนหนังสือลูกบ่อยๆนอกจากทำให้เด็กเก่งขึ้นแล้ว ข้อดีคือถ้าลูกสนิทและไว้ใจเรามากกว่าเพื่อน เวลาเข้าสู่วัยรุ่นจะช่วยลดความไม่เข้าใจกันลงได้ด้วย...
วิธีนี้ดีที่สุดคะ ทำมาแล้วเหนื่ยหน่อย
แต่มีความสุข คะ
nilles
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 07:22:36 »

ลูกชายเรียนในเมืองค่ะ โรงเรียนเอกชนชื่อดังด้วยอยู่ชั้นอนุบาล วัยกำลังพูดเก่งกำลังเรียนรู้ ชอบพูด ชอบถาม ลูกชายไม่ชอบอยู่นิ่งๆค่ะ เป็นเด็กไฮเปอร์ ชอบเดิน ชอบวิ่ง กระโดดโลดเต้นตามประสาเด็กๆ ช่วงปีแรกที่ลูกไปโรงเรียนนี้จะชอบมาก ตื่นแต่เช้าไปเรียนทุกวัน พอเข้าช่วงปีที่สองซึ่งต้องเปลี่ยนห้องเรียน เปลี่ยนครูประจำชั้นและครูพี่เลี้ยง แรกๆลูกก็ไปค่ะ แต่ช่วงนี้ลูกจะงอแง บ่นไม่อยากไปโรงเรียน พอกลับจากโรงเรียนลูกก็จะบอกว่า ครูตีบ้าง ครูพี่เลี้ยงขังไว้ในห้องบ้าง อยากไปโรงเรียนใหม่ ยิ่งช่วงเช้าลูกจะกอดแม่แล้วบอกว่าอยากอยู่บ้านกับแม่ ทั้งๆที่เราไม่เคยตามใจลูกเลยค่ะ มีครั้งนึงน้องสาวเป็นคนพาหลานไปส่งแล้วก็ให้เงิน ซึ่งเป็นเงินจำนวนไม่มาก แต่พอกลับจาก โรงเรียนลูกชายรีบฟ้องแม่ บอกว่า ครูพี่เลี้ยงเอาเงินของเขาไป และมีอีกหลายเหตุการณ์มาก ที่โรงเรียนแห่งนี้ก็ไม่ทราบว่าเขาดูแลเด็กแบบไหน เนื่องด้วยที่ว่าเขาก็ยังเด็ก อาจจะดื้อ ซน พูดไม่รู้เรื่อง เคยเขียนข้อความไปสอบถามแต่ทางครูผู้ดูแลโทรกลับมาด้วยน้ำเสียงที่ไม่พอใจ
ป.ล เด็กยังไงก็คือเด็กแล้วเราก็เชื่อว่าเด็กตัวเล็กๆ โกหกไม่เป็น
pogunt
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 11:36:10 »

ลูกชายเรียนในเมืองค่ะ โรงเรียนเอกชนชื่อดังด้วยอยู่ชั้นอนุบาล วัยกำลังพูดเก่งกำลังเรียนรู้ ชอบพูด ชอบถาม ลูกชายไม่ชอบอยู่นิ่งๆค่ะ เป็นเด็กไฮเปอร์ ชอบเดิน ชอบวิ่ง กระโดดโลดเต้นตามประสาเด็กๆ ช่วงปีแรกที่ลูกไปโรงเรียนนี้จะชอบมาก ตื่นแต่เช้าไปเรียนทุกวัน พอเข้าช่วงปีที่สองซึ่งต้องเปลี่ยนห้องเรียน เปลี่ยนครูประจำชั้นและครูพี่เลี้ยง แรกๆลูกก็ไปค่ะ แต่ช่วงนี้ลูกจะงอแง บ่นไม่อยากไปโรงเรียน พอกลับจากโรงเรียนลูกก็จะบอกว่า ครูตีบ้าง ครูพี่เลี้ยงขังไว้ในห้องบ้าง อยากไปโรงเรียนใหม่ ยิ่งช่วงเช้าลูกจะกอดแม่แล้วบอกว่าอยากอยู่บ้านกับแม่ ทั้งๆที่เราไม่เคยตามใจลูกเลยค่ะ มีครั้งนึงน้องสาวเป็นคนพาหลานไปส่งแล้วก็ให้เงิน ซึ่งเป็นเงินจำนวนไม่มาก แต่พอกลับจาก โรงเรียนลูกชายรีบฟ้องแม่ บอกว่า ครูพี่เลี้ยงเอาเงินของเขาไป และมีอีกหลายเหตุการณ์มาก ที่โรงเรียนแห่งนี้ก็ไม่ทราบว่าเขาดูแลเด็กแบบไหน เนื่องด้วยที่ว่าเขาก็ยังเด็ก อาจจะดื้อ ซน พูดไม่รู้เรื่อง เคยเขียนข้อความไปสอบถามแต่ทางครูผู้ดูแลโทรกลับมาด้วยน้ำเสียงที่ไม่พอใจ
ป.ล เด็กยังไงก็คือเด็กแล้วเราก็เชื่อว่าเด็กตัวเล็กๆ โกหกไม่เป็น
อันที่จริงการปรึกษาถึงเรื่องปัญหาต่างๆ น่าจะพบกับคุณครูโดยตรงเพื่อจะได้คุยปัญหาได้ละเอียด การนำลูกเข้าสู่ประตูโรงเรียนอนุบาลคือให้ลูกเรียนรู้การอยู่ร่วมกับผู้อื่น
เรียนรู้ระเบียบของสังคมเพื่อที่จะได้ไม่มีปัญหาเมื่อย่างเข้าสู่วัยเรียนรู้ทางด้านวิชาการโดยมีคุณครูเป็นผู้ดูแลสั่งสอนและเราซึ้งเป็นพ่อแม่มีหน้าที่ช่วยดูแล
หากลูกมีปัญหาต้องช่วยกันคะปัญหาทุกเรื่องมีที่มาที่ไปแก้ได้คะ
อยู่ที่ว่าเราตั้งใจจะแก้หรือเปล่าแก้เป็นเรื่องๆเป็นวันๆไปคะ
 อย่าเหมาว่าเป็ความผิดของครูโดยที่ยังไม่ได้อธิบายเหตุและผลความเป็นจริง
ให้ลูกเข้าใจเพราะนั้นจะส่งผลต่อลูกเราภายหน้า
หากเขาไม่ชอบครูคนใหนเขาก็จะไม่เข้าเรียนวิชานั้นซึ่งเป็นปัญหาที่แก้ยากภายหน้าคะ
แต่ถ้าหากเราทำหน้าที่เราแล้วแต่ครูยังเฉยก็ต้อง ผอ ละคะเราเสียเงินแล้วนี่คะ
ไม่ว่าวิธีใหนก็ต้องคำนึงถึงเด็กเป็นทีตั้ง
สู้ๆนะคะคุณแม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 12:42:58 โดย pogunt » IP : บันทึกการเข้า
Ironmaiden

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 15:49:19 »

วิธีนี้ดีที่สุดคะ ทำมาแล้วเหนื่ยหน่อย

ภาคภูมิใจด้วยนะ...ว่าลูกเราก็เรียนเก่งได้ก็ด้วยตัวเราสอนเอง
สบายแมน

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 20:56:48 »

ภาคภูมิใจด้วยนะ...ว่าลูกเราก็เรียนเก่งได้ก็ด้วยตัวเราสอนเอง
เยื่ยมเลยครับ อยู่ในภาคคุณพ่อก็ทำหน้าที่ได้ดีเหมือนกันนะนี้ ยิงฟันยิ้ม
Ironmaiden

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 16:20:35 »

เยื่ยมเลยครับ อยู่ในภาคคุณพ่อก็ทำหน้าที่ได้ดีเหมือนกันนะนี้ ยิงฟันยิ้ม
แล้วเมื่อไหร่สบายจะเป็นคุณพ่อบ้างล่ะ...อิอิ
ใบตองแห้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 19:44:09 »

ไปเที่ยวโรงเรียนบ่อยๆ  ไปเยี่ยม-คุยกับครูวิชาต่างๆ จะถามหรือจะขอ  แล้วจะได้ใจมาก  ผู้ปกครองเป็นผู้ที่รักลูกถูกทางที่สุด
หน้า: [1] พิมพ์