เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 11:49:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากขยายสัญญาน Wireless ต้องทำยังงัย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากขยายสัญญาน Wireless ต้องทำยังงัย  (อ่าน 3299 ครั้ง)
abs
ระดับ ป.ตรี

แค่คนชอบถ่ายรูป ^^

« เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 13:57:53 »

อยากขยายสัญญาน Wireless ต้องทำยังงัย ขี้เกียจเดินสาย lan 
รบกวนหน่อยนะครับ  ฮืม

ถ่ายรูปนี้มันสนุกจัง^^
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 14:03:41 »

อันดับแรกเปลี่ยนเสาให้มันเป็นเกรนสูงๆ ก่อนจาก 3 หรือ 5 เป็น 8-11 ดูก่อน...ครับ

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 16:29:38 »

หรือใช้ตัวทวนสันยายอยู่กึ่งกลางระหว่างคอมกับ กับตัวส่งครับ 1200-1800 ขีดจะมากขึ้นถึงขั้นเต็มแมค

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
【กามนิตหนุ่ม】
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 16:46:00 »

มีหลากหลายวิธีครับ ลองเสิร์ชดู  ยิงฟันยิ้ม
abs
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 20:26:32 »

อันดับแรกเปลี่ยนเสาให้มันเป็นเกรนสูงๆ ก่อนจาก 3 หรือ 5 เป็น 8-11 ดูก่อน...ครับ

มันไม่มีเสาครับ บิวอิน  ร้องไห้

หรือใช้ตัวทวนสันยายอยู่กึ่งกลางระหว่างคอมกับ กับตัวส่งครับ 1200-1800 ขีดจะมากขึ้นถึงขั้นเต็มแมค

เค้าเรียกว่าตัวอะไรครับ ใช่ access point  รึปล่าว
จำเป็นต้องเป็นยี้ห้อเดียวกับเครื่องไวเลสเดิมของเรารึปล่าวครับ

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 23:26:57 »

เขาเรียก ตัวทวนสัญญาณ (Repeater) ส่วน access point คำนี้ที่พวกเราเข้าใจกันคือตัวทำหน้าที่รับสัญญาณเนทตามสายมาเป็น wifi ครับ ส่วนรีพีดเตอร์จะรับจากเสา wifi หรือจาก access point มาส่ง wifi ต่ออีกทีครับ จะเรียกว่า access point ก็ถูกครับแต่เป็น access point ที่ทำหน้าที่เป็น Repeater ผมขอเรียกให้ต่างกันว่าตัว Repeater มันจะเข้าใจง่ายดีครับ ถ้าจะเอาให้ไกลได้อีก ก็เอารีพีดเตอร์มาต่อรับจากรีพีตเตอร์เดิมอีกครับ รับส่งกันเป็นทอดๆเป็นต้น (น่าจะใช้ได้กับห้องชั้น3ที่มี wifi อยู่ชั้น1 ตัวทวนอยู่ชั้น2 แบบว่าปูนมันหนา) ปัจจุบัน แทบไม่ต้องหาซื้อแยกประเภทหรือหาซื้อกันยากให้วุ่นวายแล้วครับ เพราะ หลังๆ ซื้อมาแค่ตัวเดียว แค่ตั้งเป็น  access point หรือ Repeater ก็ได้ แถมยังทำเป็นแบบอื่นได้อีกครับมากมาย เช่น ระบบแลนไร้สาย 2 วงเชื่อมหากันได้ด้วย อันนี้ไม่เคยลองทำเพราะไม่ค่อยได้ใช้ สนใจซักตัวก็โทรมานะครับ 1000-1800 พร้อมคำแนะนำหรือเซตค่าให้ เพราะจะ+ไปในนั้นแล้ว อิอิ
ผมเองก็ไม่ถนัดเรื่อง network ครับ แต่อีกหน่อยจะเทพละ ยังไงผิดถูกประกานใดก็ไม่แน่นอนครับ ให้ศึกษามาหักลบกันเองละกัน อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
✿«~Ps¥ ChO~»✿
ชั้นประถม
*

แม็กสปีดคอมพิวเตอร์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 11:05:36 »

เอา WRT54GL /DD-WRT  ไป Repeat สัญญาณต่อครับ รับรองแจ่ม

รับติดตั้งเซิฟเวอร์ Diskless ,แยกเน็ต-แยกเกมส์, บล็อคบิตฯ, ระบบWifi ,บริการConfig Mikrotik Routerboard dhcp-pppoe-hotspot โทร.0841710630 เวปไซต์ www.maesuaisystem.com
navindavintage
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 15:02:33 »

ใช้ตัวกระจายสัญญาณ หรือ ขยายสัญญาณ พวก Ubuiquiti หรือ Airmax ก็ได้ครับ เป็นเสาสัญญาณภายนอก ติดตั้งไว้บนเสาหรือนอกบ้านได้ ทำหน้าที่ได้ทั้งแบบเป็น router หรือ repeater ก็ได้

ราคา 2000+ เองครับ

ลอง search หาดูบนอินเตอร์เน็ตครับ ในที่โล่งไปได้ไกล เกือบ 200 ม. ครับ
abs
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 20:43:57 »

จัด WLAN TP-LINK WA730RE Range Extender / Access Point Mode
มือสองในเวปนี้แหละครับ 850 แพงไปนิด เอาล่ะเอามาลองดู ของใหม่ 1500

เซ็ทมั่วๆ ไม่ยาก ชั้นสองสัญญานมาเต็มๆ เลย  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 22:29:59 »

ก็แค่นั้นแหละ วันหลังก็เปิดร้านได้ละ อิอิ

bblagent
ยามเจ้ามาเอาอะไรมาได้บ้าง มีทรัพย์สินต่างๆติดมาใหม ยามเจ้าไปเจ้าจะเอาอะไรไป มีสิ่งใดไปไ
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2012, 09:28:14 »

ใช้ได้หลายๆแบบครับตามที่พี่ๆโพสกันหรือแบบ p2p p2m repeaterแล้วแต่จะตัดสินใจแต่ก็ต้องศึกษาเยอะเรื่องข้อดีข้อเสียถ้าทำเป็นการค้าแต่ทำใช้เองก็ตามนั้น

"มนุษย์มักพยายามจะหลอกตัวเองอยู่เสมอในสิ่งที่ไม่เที่ยงแท้ว่าเที่ยงแท้และหลงวนอยู่กับสิ่งที่เป็นทุกข์ว่าเป็นสุข" (ว.วชิรเมธี)
หน้า: [1] พิมพ์