เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 14:30:02
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  แนว VIP ออกมาโชว์ก่อนหน่อยเน๋อ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน แนว VIP ออกมาโชว์ก่อนหน่อยเน๋อ  (อ่าน 15847 ครั้ง)
wira
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 18:42:56 »

บางกลุ่ม ก็คงชอบแต่งแนว vip กัน ที่นี่แต่งเสร็จก็ต้องโชว์  ก็เลยอยากเห็นเพื่อนๆในเชียงราย มาแชร์กัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 22:34:28 โดย wira » IP : บันทึกการเข้า

081-9356695
wira
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 19:07:38 »

รอชมคันแรก หุๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 19:22:41 โดย wira » IP : บันทึกการเข้า

081-9356695
VIP_STYLE
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 21:39:11 »

ฝากรถผมไว้สักคันนะคับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 กันยายน 2012, 00:31:56 โดย VIP_STYLE » IP : บันทึกการเข้า
wira
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 22:09:11 »

สุโค่ย  เลยคับ มันสวยงามมากเลยครับ หล่อมาก ตกใจ ตกใจ ตกใจ  ว่าแต่ใส่ถุงหรือป่าวครับเนี่ย โกรธ โกรธ

081-9356695
wira
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 22:36:23 »

ข้อมูลดีๆ มาจาก cefiro4u ขออนุญาติคุณตั้ว copy น่ะครับ

หลายคนยังสับสนกับคำว่า VIP STYLE ว่ามันคืออะไร ผมจะมาสรุปสั้นๆ เพื่อความเข้าใจง่ายๆ ยังมีหลายข้อที่เข้าใจกันผิด

1. ไม่จำเป็นต้องเป็นรถหรู ราคาแพง และเช่นเดียวกัน รถหรูราคาแพง หลายคัน ก็ไม่ได้ตกแต่งถูกหลัก VIP Style....การเห็นรถเดิมๆ แพงๆ สวยๆ เช่น New S Class แล้วบอกว่า โอ้ สวย ดู VIP มากครับ นั่นเป็นสิ่งไม่ถูกต้อง เพียงแต่ว่า มันอาจจะ Born "to be" VIP Style แต่มันยังไม่ใช่ ก็แค่นั้นครับ

2. ล้อแนว VIP Style  ไม่ได้หมายถึง ล้อโครเมี่ยม หรือล้อโต แต่มันคือล้อ ที่ "ทรงคุณค่า" นั่นก็คือ ล้อแท้ จากสำนักผลิตที่มีมาตราฐาน คุณภาพเยี่ยมยอด วัสดุชั้นดี งานสวยกว่าของก๊อปปี้แน่นอน ลายต้องไม่ใช่แนวเรซซิ่ง ใส่กับรถแล้วดู สวย หรูหรา ลงตัว ทำให้รถมีราคาขึ้นมากๆ ดูเป็นผู้ใหญ่ มีการมีงาน มีตังส์ ส่วนเรื่องของขนาดนั้น ควรใส่ขนาดที่เหมาะสม ไม่ใช่ใส่ใหญ่มากๆ แล้วจะดู V เสมอไป ยกตัวอย่างเช่น A32 ใส่ล้อ 22" นั่นจะออกมาทางแนว DUB ไปแล้ว ไม่จัดอยู่ในประเภท V ครับ

3. รถ VIP CARดั้งเดิมนั้น ต้องเป็นรถเก๋ง BIG SEDAN สี่ประตูเท่านั้น แต่ข้อจำกัดเรื่องการหารถในบ้านเราขนาด BIGๆ นั้น เป็นไปค่อนข้างยากและมีราคาสูง เราจึงอนุโลม ในแบบไทยๆ ได้คือ mini sedan, mid sedan ก็สามารถทำรถแนว VIP STYLE ได้ เพียงแค่มันไม่ใช่ VIP CAR ก็เท่านั้นเอง

ส่วนรถกระบะ SUV รถสปอร์ตราคาแพง นั้น ไม่สามารถทำได้ ถึงทำได้ ก็เหนื่อย และดูไม่ V หมดเงินเยอะกว่า ซื้ออีกคันมาทำง่ายกว่าเยอะครับ

4. "Vipstyle is all about stance and fitment, everything else (including body kits) are just accessories." - Taketomi, from Junction Produce. .............นี่คือนิยามสั้นๆ ของรถแนว VIP STYLE ซึ่งก็คือ ต้องมี

- STANCE & FITMENT ที่เหมาะสม  คำนี้คืออะไร จะอธิบายให้ชัดเจนอีกทีครับ เอาคร่าวๆ มันคือการโหลด ระยะหุบของล้อ การใส่ยางให้สวย สิ่งเหล่านี้คือสิ่งที่ Strick มาก สำหรับรถแนว VIP STYLE ซึ่งถ้าไม่สามารถทำได้ จะขับรถหรูแค่ไหน แต่งมาดีแค่ไหน ทำข้อนี้ไม่ได้ ก็ไม่มีทางสวยครับ ในทางกลับกัน รถเดิมๆ ไม่ต้องแพง ชุดแต่งไม่มี ขอแค่ล้อดีๆ สักชุด กับ stance & fitment ที่ยอดเยี่ยม มันก็สามารถทำให้รถคุณ สวยขึ้นเป็นกอง แม้คุณจะไม่ได้แต่งแนว VIP Style ก็ตาม คงพอนึกภาพออกแล้วใช่ไหมครับ

- Body KIT เมื่อจัดการสิ่งสำคัญในระดับแรกได้แล้วก็เริ่มมาดูพาร์ทกัน พาร์ทที่ดูดีสมบูรณ์แบบ สวยงาม ลงตัว ไม่ซิ่ง ช่องลมไม่เยอะ เรียบๆง่ายๆ แต่ดูดีมีสไตล์และมีราคา แบบไหนคือ vip style ก็หาดูได้จากเว็บไซต์รถแนว vip หรือหนังสือ vip car มาดูเยอะๆ  สนใจแนวนี้ต้องทำการบ้านกันหน่อยครับ แล้วมันจะซึมซาบเข้าสายเลือด

- Accessories คือส่วนประกอบอีกปัจจัยที่ทำให้รถของคุณดูดีขึ้นมาได้ ขอเป็นของแต่งที่ตรงแนวก็จะทำให้รถคุณสมบูรณ์แบบได้ทันที บางท่านแต่งมาซะดีแต่มาตกม้าตาย เช่น รถคุณแต่งมาเต็มเลย ตรงแนวทุกอย่าง แต่ติดโลโก้ Nismo อันนี้มันก็พลาดไปแล้วครับ ผิดแนวทันที พวกไฟเลี้ยวมุมส้ม ตัดหมอกสีเหลืองนี้ ไม่ได้เลยนะครับ

และนี่คือสิ่งที่รถแนว VIP STYLE จะต้องมีครับ โดยเฉพาะข้อแรก ทำไม่ได้ก็หลุดวงโคจรออกนอกโลกครับ

5. สีของรถ ควรเป็นสีแนวสุภาพ ไม่ได้จำกัดนะครับว่า ต้องขาวหรือดำเท่านั้น  สีอะไรก็ได้ครับ ให้อยู่บนพื้นฐานของความเรียบร้อย หรูหรา ดูเป็นผู้ใหญ่ หรือจะสุขุมนุ่มลึก หรือดูน่าเกรงขาม ก็แล้วแต่จะจัดมาครับ  ส่วนการเล่นสีแปร๊ดๆๆ นั้น ทาง VIP CAR เข้าให้นิยามมาว่า VIP CAR INAKA หรือที่เราเรียกกันว่า อินากะ ในภาษาไทยนั่นเอง มันมีที่มาจากการที่ รถ VIP CAR ที่อยู่ตามต่างจังหวัดที่ญี่ปุ่น เขาชอบใช้สีสดๆ ครับ ซึ่งมันผิดกับคอนเซ็ปท์ที่ผมกล่าวไว้แต่แรก  ...แต่เราก็ไม่ได้กีดกันนะครับ เพียงแต่กลัวสมาชิกที่ยังไม่ได้แต่ง จะหลงทางการแต่งเท่านั้นเอง แต่ถ้ารถทำมาสุดแล้ว องค์ประกอบทุกอย่าพร้อม จะเล่นสีแปลกๆ มันก็เป็นสีสันของวงการครับ จะเล่นแต่สีดำหรือขาว อย่างเดียว เบื่อตายห........ คำว่า inaka นี้ พวกเราใช้แซวพวกๆกันเองมากกว่าครับ

มันคืออะไร ทำไมจึงเป็นเรื่องที่สำคัญที่สุด!!! ใช่สิ ถ้าทำข้อนี้ได้ รถของคุณ จะสวยระดับเทพทีเดียว

มันคือการใส่ล้อ ให้ตัวแม็ก ล้นออกนอกตัวถัง ไม่หุบเข้าไปในตัวถัง เพื่อโชว์ขอบล้อสวยๆ ปลิ้นๆ...เออแล้วของล้อจะปลิ้นได้ไง แล้วยางไม่ติดซุ้มเหรอ คำตอบคือ ก็ใส่ยางให้หน้ากว้างน้อยกว่าที่ปกติใส่กัน แก้มยางก็จะโค้ง กลม ตามศัพท์ชาว VIP เรียกว่า "ยางดึง หรือ ดึงยาง" นั้นเอง แค่นี้มันก็ทำให้ ยางของคุณ มุดเข้าไปในตัวถังได้ โดยที่ขอบล้อแม็ก ยังสามารถโชว์ความสวยงามได้ภายนอกตัวถังรถ

ส่วนการโหลด อย่างน้อยที่สุดควรจะให้ซุ้มล้อแตะขอบยางครับ จึงจะสวย อย่าให้มีช่องว่างให้เห็น ครับ สูงกว่านี้ไม่ถือว่าผ่านเกณฑ์ครับ

รถแต่งสวยไม่จำเป็นต้องมีพาร์ทรอบคัน เพราะอาจเป็นเรื่องใหญ่สำหรับใครหลายๆ คน

คำแนะนำเบื้องต้นสำหรับผู้เริ่มแต่งรถคือควรเริ่มจากล้อ และการโหลด

คงเคยเห็นหลายๆ คันก็ทำแบบนี้ใช่ไหม แล้วทำไมยังรู้สึกว่า เอ๊ะ ยังไม่โดน ยังไม่สวย...เราก็เลยคิดว่าต้องใส่พาร์ท เปลี่ยนสี...นู่น....ไปกันใหญ่

ความจริงแล้วถ้าทำถูกหลักการ ใส่ล้อสวยๆ สักชุด โหลดลงมาให้ซุ้มแตะขอบยางเป็นอย่างน้อย ล้อไม่หุบเข้าไปในตัวถัง แค่นี้ก็สวยสุดๆ แล้ว จนเราแทบไม่ต้องไปทำอะไรมากไปกว่านี้  (แต่ถ้าอยาก Bippu ก็ต้องมีพาร์ทและอื่นๆ เข้ามาร่วมด้วย  แต่ทุกอย่างต้องเริ่มจากตุดนี้นะครับ

การแบะล้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 22:42:36 โดย wira » IP : บันทึกการเข้า

081-9356695
VIP_STYLE
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 23:02:34 »

สุโค่ย  เลยคับ มันสวยงามมากเลยครับ หล่อมาก ตกใจ ตกใจ ตกใจ  ว่าแต่ใส่ถุงหรือป่าวครับเนี่ย โกรธ โกรธ
ใส่ 8 valve ครับ  ยิ้ม
noom@hotmail.com
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 23:10:11 »

Camryสวยๆ นี่จัด fitment มี รายละเอียดการทำยังไงบ้างครับ

อย่างน้อยก็ได้ช่วยกันทำ เชียงรายเมืองน่าอยู่

http://www.facebook.com/noom.chiangrai.thailand

Just Do It
c.club
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 00:23:15 »

สุโค่ย  เลยคับ มันสวยงามมากเลยครับ หล่อมาก ตกใจ ตกใจ ตกใจ  ว่าแต่ใส่ถุงหรือป่าวครับเนี่ย โกรธ โกรธ
ใส่ 8 valve ครับ  ยิ้ม

เพื่อนผมเองคร๊าฟ  ฝากพี่ ๆ ด้วยน่ะคร๊าฟ  สถิตอยู่หน้า ม แม่ฟ้าหลวงน่ะคร๊าฟ

* 560184_3056603144482_949206913_n.jpg (93.88 KB, 960x720 - ดู 3639 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 00:26:32 โดย c.club » IP : บันทึกการเข้า

หอพักนักศึกษา RD หน้า ม.แม่ฟ้าหลวง
             รายเดือน สนใจจองห้องพัก
                  Tel : 082-4817819
          www.facebook.com/R.D.MFU
                              .....
wira
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 13:42:02 »

กระทู้นี้ยินดีรับฝากน่ะครับ  ส่งสัยรถ camry ขาวอวบคันนี้ สาวๆขึ้นลงจนเบาะยวบล่ะครับ หล่อเหลือเกิน เทพๆๆ

081-9356695
jack Caraudio
แฟนพันธ์แท้
*

0818837228

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 21:37:29 »

สวยจริงๆๆๆ

081-883-7228 ครับ รับตีตู้ออกแบบงานชาวด์ แผงประตู วางระบบ ทุกรูปแบบ สอบถามได้ครับ
  http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=56009.0

https://www.facebook.com/wuttichai.supawan.
ae_moto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 23:49:02 »

สุดยอดมากคันนี้ เคยขับสวนกันเหลียวมองคอแทบหักสวยมากคับ

..."รถซื้อแกง  จะแรงได้งัย"
nueng2712
มัธยม
**

ชีวิตนี้เพื่อครอบครัวและตัวกู

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 03:19:34 »

รถบ้าน VIP แต่ล้อ;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* P1010752.JPG (145.92 KB, 640x480 - ดู 3217 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 16:06:48 โดย nueng2712 » IP : บันทึกการเข้า
ChawThaiLue
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 03:51:00 »

รอดูรถสวยๆ ต่อไป คิคิ ชอบแนวนี้เหมือนกัน คับ

รับ.ชื้อน้ำมันพืชเก่า(ที่ใช้แร้ว) รวมทั้งน้ำมันหมู.
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=961105.msg10158584#msg10158584
VIP_STYLE
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 13:44:46 »

กระทู้นี้ยินดีรับฝากน่ะครับ  ส่งสัยรถ camry ขาวอวบคันนี้ สาวๆขึ้นลงจนเบาะยวบล่ะครับ หล่อเหลือเกิน เทพๆๆ
ยังไม่มีเลยคับ กำลังหาอยู่คับ สาวๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
VIP_STYLE
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 13:45:34 »

สวยจริงๆๆๆ
ขอบคุนคับ  ยิ้ม
VIP_STYLE
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 13:47:22 »

สุดยอดมากคันนี้ เคยขับสวนกันเหลียวมองคอแทบหักสวยมากคับ
ขอบคุนมากคับ ทักกันได้นะคับพี่
VIP_STYLE
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 13:51:58 »

บางกลุ่ม ก็คงชอบแต่งแนว vip กัน ที่นี่แต่งเสร็จก็ต้องโชว์  ก็เลยอยากเห็นเพื่อนๆในเชียงราย มาแชร์ มาโชว์

ส่วนคันนี้ไม่รู้แนวไหนอะคับ ขับรถผ่านเลย ขอ แชะๆๆๆๆ สักรูป

คันนี้เป็นรถผมเองคับ ขอลงรูปเล็กก่อนน่ะครับยังไม่เนียนจ้า.. เพิ่งเริ่มแต่งตาม งบ ที่มีอย่างจำกัด  ล่าสุดก็ไปจัดซันลูฟ โดนอีก 18500 หมดตูด... ร้องไห้
[/url[url=http://image.ohozaa.com/view2/w7KerlPVCyNzn0dq]
อยากทำบ้างเหมือนกันคับ sunroof แต่ตอนนี้งบยังไม่มีเลยคราฟ 555 แต่แต่งแนวนี้ขับลำบากมากเลยคับขอแชร์
wira
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 17:04:51 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีต้อนรับ รถคันที่ 2 น่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

081-9356695
wira
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 17:17:37 »

[/quote] อยากทำบ้างเหมือนกันคับ sunroof แต่ตอนนี้งบยังไม่มีเลยคราฟ 555 แต่แต่งแนวนี้ขับลำบากมากเลยคับขอแชร์
[/quote]

เรื่องขับลำบาก  เหอๆๆ สุดๆครับ  น่าจะตั้งชื่อชมรม คืบครานๆๆ  555  ว่าแต่ล้อขอบเท่าไรน่ะครับ ลึกได้ใจอ่ะ off เท่าไรอ่ะคับ จัดมาเท่าไรคับ เห็นแล้วน้ำลายไหล หุหุหุ

081-9356695
fusionconcept cr
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 17:18:20 »

สุโค่ย  เลยคับ มันสวยงามมากเลยครับ หล่อมาก ตกใจ ตกใจ ตกใจ  ว่าแต่ใส่ถุงหรือป่าวครับเนี่ย โกรธ โกรธ
ใส่ 8 valve ครับ  ยิ้ม

เพื่อนผมเองคร๊าฟ  ฝากพี่ ๆ ด้วยน่ะคร๊าฟ  สถิตอยู่หน้า ม แม่ฟ้าหลวงน่ะคร๊าฟ
หล่อๆ เจ๋ง
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 พิมพ์