เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 17 เมษายน 2024, 03:27:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามผู้รู้เรื่องลิขสิทธิ์หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามผู้รู้เรื่องลิขสิทธิ์หน่อยครับ  (อ่าน 1181 ครั้ง)
~pong03~
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 11:31:01 »

คือผมเปิดร้านเกมส์ ที่นี้ผมจะเปลี่ยนระบบเป็นแบบ NO HDD
ผมจะต้องลงลิขสิทธิ์ ทุกเครื่องเลยหรือเปล่าครับ? หรือว่าลงเพียงเครื่องแม่
เครื่องเดียวครับ
ขอขอบคุณท่านผู้รู้ล่วงหน้าครับ ที่มาช่วยตอบผู้น้อย ขอบคุณครับผม  ยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มิถุนายน 2012, 21:38:03 »

ซื้อมันให้ครบทุกเครื่องครับ อุ่นใจ แล้วที่จับๆกันก็ระบบ no hd นี่แหละ ได้ข่าวมา ก็ไม่รู้ว่าลิขสิทธิ์ของยี่ห้ออะไรนะครับ ถ้าทำระบบ no hd เองเป็นและดูแลเองเป็นอันนี้ดีครับ แต่ถ้าหาเรื่องเสียสตังจ้างคนทำระบบ อันนี้ไม่อยากแนะนำเลย อิอิ (ระบบเดิมมี HD อยู่แล้ว)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 01:09:47 »

ลิขสิทธิ์เขานับที่จำนวนเครื่อง ส่วนเรื่องราคาลองค้นดูกระทู้เก่าๆครับมีโครงการวินโดว์ลิขสิทธิ์สำหรับร้านเน็ตอยู่
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 05:05:32 »

ซื้อมันให้ครบทุกเครื่องครับ อุ่นใจ แล้วที่จับๆกันก็ระบบ no hd นี่แหละ ได้ข่าวมา ก็ไม่รู้ว่าลิขสิทธิ์ของยี่ห้ออะไรนะครับ ถ้าทำระบบ no hd เองเป็นและดูแลเองเป็นอันนี้ดีครับ แต่ถ้าหาเรื่องเสียสตังจ้างคนทำระบบ อันนี้ไม่อยากแนะนำเลย อิอิ (ระบบเดิมมี HD อยู่แล้ว)
ขอขอบคุณมากครับผมท่าน JAMECOM1 ที่มาตอบคำถามให้ครับ
คือแบบนี้นะครับ ที่ผมอยากทำระบบ NO HDD คืออยาก บังคับทุกเครื่อง
ด้วยเครื่อง เดียวครับ และมีระบบ ตั่งเวลาตัดเน็ตด้วยครับ ไม่อยากเดินไปที่เครื่อง
แล้วปิด-เปิดบ่อยๆครับ และบางเครื่อง มีปัญหาเรื่อง Shortcut ไฟล์เกมส์
จะต้องตามแก้ บ่อยๆ ผมเองยังทำไม่เป็นหรอกครับ ว่าจะไปถามเพื่อน มาทำให้ครับ
(เพื่อนยังไม่ทราบว่าทำได้หรือเปล่าครับผม) พอดีช่าง ทาง TOT เขาแนะนำมาครับ 

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 05:08:31 »

ลิขสิทธิ์เขานับที่จำนวนเครื่อง ส่วนเรื่องราคาลองค้นดูกระทู้เก่าๆครับมีโครงการวินโดว์ลิขสิทธิ์สำหรับร้านเน็ตอยู่

อ๋อ ครับผม หมายความว่า จะมี HDD หรือไม่ก็ จะต้องลงทั้งหมด ตามจำนวนที่ใช้นะครับ ขอขอบคุณครับผม ท่าน Majito มากครับผม ที่มาตอบให้ครับ  ยิ้ม

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 16:11:03 »

ไม่ NO HDD ก็บังคับทุกเครื่องได้ครับ ระบบคิดเงิน ตัดเนท เป็นต้น ข้อดีของ no hdd คือประหยัด hd ครับ ลดการใช้งบลงไปแยะ อีกอย่างคือ ไม่เสียเวลาอัพแพดหลายๆเครื่อง หรือดึงเนทกันขณะนั้นเป็นต้นครับ ก็สดวกดีครับ ซึ่งยังๆง แต่ละระบบก็มีข้อดี ข้อเสียของมัน ยังไงถ้าทำ no hdd แล้ว ก็ช่วยบอกข้อเสียที่เจอให้ทราบด้วยนะครับ ถ้าให้เดาก็จะมีเรื่องของความเร็วลดลงบ้างครับ หลักๆจะอยู่ที่ความยุ่งยากในการทำระบบซะมากกว่าครับ แต่จะง่ายถ้าสเป็กเหมือนกันหมดทั้งร้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 00:02:21 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
【กามนิตหนุ่ม】
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2012, 17:06:32 »

ตามนี้นะครับท่าน

http://www.internetcafe.in.th/showthread.php?t=9022
JAMESCOM1

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2012, 00:24:54 »

สรุปได้ว่า เอาเครื่อง server ใส่ card 3D เพิ่มเพื่อต่อจอได้อีกแยะๆเช่นได้ 10 จอ 20 จอแล้วใช้ mouse key.. ได้หลายคู่ โดยมีโปรแกรมจัดการและจัดสรรการใช้งานให้กับผู้ใช้งานได้ให้สามารถใช้ได้พร้อมกันเป็นต้น ชุดใครชุดมัน จอใครจอมันเป็นต้น อันนี้น่าจะง่ายที่สุดในการฟันธงได้ว่า ซื้อลิขสิทธิ1ตัวก็พอ อิอิ แต่คงต้องรอคนทำโปรแกรมแบบนี้มาให้ใช้นะครับ หรือปรับเพิ่มช่องใส่การ์ดจอได้แยะมากขึ้น เรียกว่าผู้ผลิดบอร์ดจัดให้เพื่องานนี้แบบนี้เลยเป็นต้น
(เมื่อก่อนมีโปรแกรมประมานนี้นะครับ คือใช้ 2 3 คนใน1คอม ใครคุ้นกันมั่งครับ อิอิ)

หน้า: [1] พิมพ์