เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 13:23:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  :: อยากปลูกกาแฟ โรบัสต้า ::
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน :: อยากปลูกกาแฟ โรบัสต้า ::  (อ่าน 1189 ครั้ง)
watfort
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 18:18:24 »

อยากปลูกกาแฟ โรบัสต้า มีที่ไหนขายกล้าบ้างครับ

พอดีที่บ้านไม่ได้อยู่บนดอย
เลยอยากปลูกกาแฟโรบัสต้า

แนะนำหรือเบอร์โทรหรือส่งข้อความ (PM) มาหาผมได้ครับ ขอบคุณครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 17:34:47 โดย watfort » IP : บันทึกการเข้า
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 01:59:54 »

เคยเห็นคนเค้าปลุกอาราบิก้าบนพื้นราบนะครับ แกเอาขี้เถ้าใส่ก็งานมดีมากๆ ออกลูกดก ผมปลูกไว้ยี่สิบกว่าต้น ดินไม่ดี ไม่ใส่ปุ๋ย แต่ก็ได้ผลผลิตพอสมควรครับ
--เห็นที่ดอยสุเทพ ก็ปลูกทั้งสองพันธุ์ครับ

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
watfort
มัธยม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 17:06:05 »

บ้านผมไม่ได้อยู่บนดอย เลยสนใจปลูก โรบัสต้า

พี่ jesdath ปลูกนานยังครับผม พอดีผมจะเอามาปลูกร่วมกับสวนยาง

มีที่ซื้อไหมครับ
ดูในเชียงรายโฟกัส เหนบอกว่าหมดแล้ว เซงนิดๆ  ยิ้มกว้างๆ สีหน้าของคนอารมณ์เซงๆ 555+ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
--ผู้หญิงสวย อย่าหยุดไปปาตี่--
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 20:58:57 »

พันธ์อะไรก็ได้คับ
watfort
มัธยม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 มิถุนายน 2012, 19:08:46 »

พันธ์อะไรก็ได้คับ

ผมขอถามหน่อยน่ะครับผมว่า

ถ้าเราปลูกบนดอย กับ พื้นราบ

มันจะต่างกันยังงัยหรอครับ
aunaun
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 11:45:26 »

ถ้าเป็นอาราบิก้า ความสูงที่เหมาะสม ตั้งแต่ 800 เมตร จากระดับน้ำทะเลครับ (พันธุ์นี้ชอบอากาศเย็น ใบเขียว)
แต่ถ้าเป็นโรบัสต้า ชอบที่โล่ง ปลูกที่ระดับความสูง ต่ำกว่า 800 จากระดับน้ำทะเลได้ครับ ใบจะออกสีเหลือง ราคาจะถูกกว่า อาราบิก้า ครับ
0440
ชั้นประถม
*

ชีวิตมันสั้น เกินกว่าจะไล่ตาม "คนที่เขาไม่มองเรา"

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 12:00:41 »

จะปลูกกาแฟแซมในสวนยาง ศึกษาดีๆ นะครับ
เพราะกว่าที่กาแฟจะเริ่มเก็บผลผลิตได้ก็ปีที่ 3-4
และเมื่อย่างเข้าปีที่ 6-7 ซึ่งยางเริ่มกรีดได้ ใบยางก็แผ่ขยายไปมาก
ยิ่งเมื่อเข้าปีที่ 10 ใบยางนี่แทบจะคลุมมิด

กาแฟเป็นพืชแซมพืชอื่นก็จริง แต่ชอบรำไร คำว่ารำไร แสงน่าจะ 50-70 % ในระยะยาวคุ้มหรือไม่
คิดดีๆ นะครับ

อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลย ผู้ขายต้นกล้่ากาแฟในนี้หลายๆท่าน เคยมีแหล่งอ้างอิงไหม? ว่าปลูกร่วมกับยางพาราได้หรือปลูกแล้วการให้ผลผลิตเป็นอย่างไร มีจุดคุ้มทุนไหม?  ถ้ามีข้อมูลตรงนี้ก็  ok ผมเห็นหลายกระทู้ละเรื่องปลูกกาแฟกับยางพารา ไม่ได้ตั้งใจจะขัดใคร แต่ข้อมูลในเชิงวิชาการ และเป็นกลาง ผมว่าจำเป็นนะครับ เกษตรกรก็ไม่ใช่ผู้ร่ำรวยอะไร รู้ๆ กันอยู่

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 12:03:38 โดย 0440 » IP : บันทึกการเข้า

ID Line : n0804988255
watfort
มัธยม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 17:34:34 »

วันนี้ผมไปปรึกษาเกษตรจังหวัดมาแหละครับ

เค้าไม่แนะนำให้ปลูกเพราะว่า ต้นยางพาราของผมมันอายุ 11 ปีแล้ว
ถ้าจะปลูกก็ควรเป็น 2 ปีแรกของการปลูกยางพาราครับ

ตอนแรกผมก็เข้าใจว่า แสงร่ำไรของเรามันจะเท่ากับที่กาแฟต้องการรึป่าว
สรุปว่า แสงน้อยเกินไป

ขอบคุณพี่ 0440 มากครับผมที่มาแนะนำอีกที
ขอบคุณเกษตรจังหวัดเชียงรายด้วยครับที่ให้คำแนะนำดีดี
khonthoeng
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2012, 22:38:47 »

การจะปลูกต้นกาแฟ ต้องเป็นแหล่งผลิตกล้ากาแฟที่มีคุณภาพ แต่ราคาสูงพอสมควรนะครับ พื้นที่ปลูกกี่ไร่ครับ ถ้าเป็นโรบัสต้าคำนวนได้ 500 กว้าต้น/ไร่ครับ โทรคุยกันได้นะครับ 0861163557 ทดลองปลูกเหมือนกันต้นทนและแข็งแรงดีครับ

บัญชีธนาคารกรุงไทย ออมทรัพย์ สาขาเชียงราย 5040661894
Tel.0861163557
หน้า: [1] พิมพ์