เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 02:18:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  ช่วยหน่อยน่ะครับ T^T
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยหน่อยน่ะครับ T^T  (อ่าน 3571 ครั้ง)
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 22:34:22 »

ดีแล้วค่ะ น้องอดิศร  ลองแต่งเอง แรกๆก็ผิดๆถูกๆ  พอนานไปก็เก่งเองค่ะ
ดูตัวอย่างจากพี่สายสวาทอนุตตรา สิคะ
เมื่อก่อนนะ บ้านน้อก บ้านนอก แต่เดี๋ยวนี้สิคะ เก่งมาก นำลิ่วๆๆติ้วๆๆเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม
มิหนำซ้ำ ยังแต่งได้ไพเระ เอ๊ย ไพเราะด้วยนะคะ

ก๊ากกกกกกกก สายสวาทอนุตตราจ๋า เรานะเชียร์เธอเต็มที่เลย จุมพิต จุมพิต

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
สเปก_ตรัม!
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 22:37:29 »

ชื่อพี่ๆแต่ล่ะคน = =!  > อลังการ!!~
>_อนัตตา_<
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 22:42:21 »

ดีแล้วค่ะ น้องอดิศร  ลองแต่งเอง แรกๆก็ผิดๆถูกๆ  พอนานไปก็เก่งเองค่ะ
ดูตัวอย่างจากพี่สายสวาทอนุตตรา สิคะ
เมื่อก่อนนะ บ้านน้อก บ้านนอก แต่เดี๋ยวนี้สิคะ เก่งมาก นำลิ่วๆๆติ้วๆๆเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม
มิหนำซ้ำ ยังแต่งได้ไพเระ เอ๊ย ไพเราะด้วยนะคะ

ก๊ากกกกกกกก สายสวาทอนุตตราจ๋า เรานะเชียร์เธอเต็มที่เลย จุมพิต จุมพิต

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 22:45:28 »

ชื่อพี่ๆแต่ล่ะคน = =!  > อลังการ!!~

พออีกหน่อย น้องแต่งเก่งแล้ว  คราวนี้แหละ น้องก็จะมีอารมณ์ 'ติส แบบพี่ๆไง
ใช่หรือเปล่า สายสวาทอนุตตรา/ โฉมสิรินาม/ฟากฟ้าฯ ยิงฟันยิ้ม/ระริกฤดี
จากเพ็ญโพยม โสมส่องมานภากาศ

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 22:47:56 »

คือแบบว่า ต้องแต่งกลอนสุภาพส่งครูอ่ะครับ T^T ตั้ง 5 บท คุณครูเค้าให้คำเริ่มมาแล้วอ่ะครับ แต่ไม่รู้จะต่อยังไง ช่วยแต่งต่อให้หน่อยดิครับ ซัก 1 วรรคก็ยังดี T^T  เริ่ม >''ภาษาในบทกวี''

ตามตัวอย่างที่พี่ๆเขาแต่งให้บ้าง น้องอดิสรณ์ น่าจะเลียนแบบแล้วไปดัดแปลงอีกทีนะคะ
เป็นการฝึกฝีมือของน้องด้วย แล้วพี่ๆทางนี้ก็จะช่วยดูให้ด้วยค่ะ

จากพี่เพ็ญโพยม ยิงฟันยิ้ม

แหงะ!!! = =! ชื่อผม''อดิศร''ต่างหาก(เรียกตั้มก็ได้ครับ)  กะลังลองทำอยู่อ่ะครับ!~ ไม่รู้จะได้เรื่องรุป่าว -*-

เรียน ท่านอดิศร ทราบครับ
ผมขอเรียนถามท่านว่า ท่านกำลังเรียนอยู่ชั้นไหนครับ
ไม่เกี่ยวอะไรกับเรื่องกลอนหรอกครับ

ผมอยากเก็บสถิติของนักเรียนที่มาติดต่อกับบ้านกลอนเชียงรายฯเท่านั้นครับ
บ้านกลอนเชียงรายยินดีต้อนรับท่านทุกเมื่อครับ ยกเว้นยืมตังค์ครับ..แหะ..แหะ..

ขอบคุณครับ

ศิลาสีรุ้ง
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 22:52:14 »

ท่านอดิศร..ท่านอยากจะได้ไว้สักหนึ่งชื่อไหมละขอรับ...เนาะ

ศิลาสีรุ้ง
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 23:10:10 »

ชื่อพี่ๆแต่ล่ะคน = =!  > อลังการ!!~

ท่านอดิศร..ท่านอยากจะได้ไว้สักหนึ่งชื่อไหมละขอรับ...เนาะ

ศิลาสีรุ้ง

อดิศราวราวุฒิสุดปรารถนาอักษราวจีสีทันดร

ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก
๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

♡♡<Fairy>♡♡
นางฟ้า...ราตรี

เทพธิดา...ไร้ปีก

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 23:24:18 »

ศิลาสีรุ้ง

อดิศราวราวุฒิสุดปรารถนาอักษราวจีสีทันดร

ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกก
๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

๕๕๕๕๕๕...ในที่สุด น้องก็ได้ชื่อใหม่แล้ว....กลับไปท่องเป็นการบ้านนะคะ... ยิงฟันยิ้ม

>>>>>....หากหัวใจไม่เข้มแข็ง    อย่าหวัง "แรง" จากสวรรค์....<<<<<
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 23:38:28 »

มีพี่อีกคน สุดยอด ติ๊ส เลยล่ะ

บรรจงชงสุราพาอิสตรีพ่าย จะแจ เนอะ BG*
ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

♡♡<Fairy>♡♡

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 23:43:14 »

บรรจงชงสุราพาอิสตรีพ่าย จะแจ เนอะ BG*

๕๕๕๕๕....ชอบๆๆๆ จังค่ะ....เจ้าตัวรู้ชื่อตัวเองรึยังคะเนี่ย.... ยิงฟันยิ้ม

>>>>>....หากหัวใจไม่เข้มแข็ง    อย่าหวัง "แรง" จากสวรรค์....<<<<<
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 23:54:20 »

๕๕๕๕๕....ชอบๆๆๆ จังค่ะ....เจ้าตัวรู้ชื่อตัวเองรึยังคะเนี่ย.... ยิงฟันยิ้ม

คงยังไม่รู้หรอก เพราะมัวแต่บรรจงชงสุราฯ

ก๊ากกกกกกกกกกกกกก

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 00:00:15 »

เปลี่ยนเป็น
บรรจงชงสุราพาอิสตรีพ่าย อะชิ อิอิ  อึอึ ได้ไหม กร๊ากกกกกกกกกกกก  ยิงฟันยิ้ม
♡♡<Fairy>♡♡

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 00:01:24 »

เปลี่ยนเป็น
บรรจงชงสุราพาอิสตรีพ่าย อะชิ อิอิ  อึอึ ได้ไหม กร๊ากกกกกกกกกกกก  ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม.....น่านนนนนนน...มีขอเปลี่ยน..... แลบลิ้น

Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 00:32:35 »

ไม่รู้นะ...
รู้แต่ว่าตอนนี้..
ครูศิราน้อย..หล่อที่สุดในห้องนี้
รู้สึกปวดหัวพิกล..
แม้แต่เจ้าตัวยังจำชื่อตะเองไม่ได้..
อ่านไปอ่านมาเวียนหัวมึนตึ๊บ!!
ขอตัวไปกินยากะษัยเส้นสักก็อกก่อน.. ยิงฟันยิ้ม

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 00:50:26 »

ไม่รู้นะ...
รู้แต่ว่าตอนนี้..
ครูศิราน้อย..หล่อที่สุดในห้องนี้
รู้สึกปวดหัวพิกล..
แม้แต่เจ้าตัวยังจำชื่อตะเองไม่ได้..
อ่านไปอ่านมาเวียนหัวมึนตึ๊บ!!
ขอตัวไปกินยากะษัยเส้นสักก็อกก่อน.. ยิงฟันยิ้ม

เรียน ท่านศิราน้อย ทราบครับ
ขอประทานเรียนถามว่า..อันว่ายากระษัยเส้น ที่ว่านี้
เข้าทำการละลายด้วยสารตัวใด เช่น น้ำ..แอลกอฮอล์
หรืออะไรครับ
ไม่มีอะไรครับ ถามเพื่ออยากรู้เท่านั้นครับ ...แหะ..แหะ..
ด้วยความเคารพ
ศิลาสีรุ้ง
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 01:02:07 »

ท่านศิรากับท่านศิลามาเจอกันกลายเป็นท่านแปด รลา ก๊ากกกกกกกกกก

เนอะท่านศิลามณีสีแสงสำแดงเจ็ดสีทีวีเพื่อเรา....๕๕๕๕ แหะแหะ

เนอะท่านศิราพาศาสน์อาจจำรูญพูนทวีมีอนันต์.......  ๕๕๕ อี อิอิ

little girl

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 04:50:25 »

คือแบบว่า ต้องแต่งกลอนสุภาพส่งครูอ่ะครับ T^T ตั้ง 5 บท คุณครูเค้าให้คำเริ่มมาแล้วอ่ะครับ แต่ไม่รู้จะต่อยังไง ช่วยแต่งต่อให้หน่อยดิครับ ซัก 1 วรรคก็ยังดี T^T  เริ่ม >''ภาษาในบทกวี''

ตามตัวอย่างที่พี่ๆเขาแต่งให้บ้าง น้องอดิสรณ์ น่าจะเลียนแบบแล้วไปดัดแปลงอีกทีนะคะ
เป็นการฝึกฝีมือของน้องด้วย แล้วพี่ๆทางนี้ก็จะช่วยดูให้ด้วยค่ะ

จากพี่เพ็ญโพยม ยิงฟันยิ้ม

แหงะ!!! = =! ชื่อผม''อดิศร''ต่างหาก(เรียกตั้มก็ได้ครับ)  กะลังลองทำอยู่อ่ะครับ!~ ไม่รู้จะได้เรื่องรุป่าว -*-

ลองฝึกแต่งกลอนแปด สักบท สองบท  ลงในห้องกลอนนี้ ก็ได้นะครับ

แล้ว ลุง ป้า ตา ยาย จะช่วยดู และชี้แนะให้ ว่าตรงไหนไม่ถูก ตรงไหนถูกแล้ว

ถ้าไม่ถูกก็แก้ไข ทำบ่อยๆ ไม่นานผมก็จะกลายเป็นหนอนกวี

ห้องกลอนนี้สนับสนุกการเรียนรู้ของเยาวชน นะครับผม

ลุง ป้า ตา ยาย  ใจดีทั้งน้าน เน้อ  ยิ้มกว้างๆ

>_อนัตตา_<

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 07:48:40 »

และแล้วก็ได้ชื่อใหม่กันทุ๊กกกกกกคน ฮ่าๆๆๆๆๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

1.  เพ็ญโพยม  โสมส่องมานภากาศ  
2.  ฟากฟ้าดาราพราว  สกาวแสงแจ่มจันทร์นฤมล
3.  ริกฤดีมณีส่องแสง แพรงพราวพรรณราย
4.  มนฐิตรามารศรี กัญญากรวีอรุณรัศมี
5.  ต่อศักดิ์หักฤดี   ศรีศิลป์ระบิลระบือนาม,  โตมรฉอ้อนนารี  วจีแจ่มแอร่มทรวง
6.  เดือนเจิดจรัสฟ้า   โสภานภัสสรอมรวิมานแมนแดนสรวง
7.  โฉมสิริ หิริแอนด์โอตตัปปะ , โฉมศิรินาม  พร่ำพรรณรายรัตนกรบวรพิสุทธิ์
8.  ยอย่องพรกลอนวจี นวลฉวีศรีผ่องละอองพราย
9.  สายสวาทอนุตตรา   กุสุมามารตรีมีหอชาวา
10.  ฝันเฟื่องเยื้องลีลา พาชมชื่นระรื่นไอ ,  หยาดฟ้ามาดินระรินรำไร  อัครมหาอภิมหวงศ์ตระกูลรุนชาติ  
11.  ใบบัวบาน  ปานน้ำใสในสายธาร
12.  บรรจงชงสุราพาอิสตรีพ่าย จะแจ ,  บรรจงชงสุราพาอิสตรีพ่าย อะชิ อิอิ  อึอึ
13.  ศิลามณีสีแสงสำแดงเจ็ดสีทีวีเพื่อเรา
14.  ศิราพาศาสน์อาจจำรูญพูนทวีมีอนันต์ , ขุนเดชวิเศษชัยชาญเสมาหาญตะแนว ๆ
15.  อดิศราวราวุฒิสุดปรารถนาอักษราวจีสีทันดร

เหนื่อยจังเลยค่ะ อุตส่าห์ไปเรียบเรียงมา ไหนๆๆๆๆ ใครยังไม่มีชื่อ บอกเจ้าป้าค่ะ เดี๋ยวเจ้าป้าจัดให้ อิอิ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 16:17:05 โดย >_อนัตตา_< » IP : บันทึกการเข้า
♡♡<Fairy>♡♡

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 09:33:04 »

และแล้วก็ได้ชื่อใหม่กันทุ๊กกกกกกคน ฮ่าๆๆๆๆๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

1.  เพ็ญโพยม  โสมส่องมานภากาศ 
2.  ฟากฟ้าดาราพราว  สกาวแสงแจ่มจันทร์นฤมล
3.  ริกฤดีมณีส่องแสง แพรงพราวพรรณราย
4.  มนฐิตรามารศรี กัญญากรวีอรุณรัศมี
5.  ต่อศักดิ์หักฤดี   ศรีศิลป์ระบิลระบือนาม,  โตมรฉอ้อนนารี  วจีแจ่มแอร่มทรวง
6.  เดือนเจิดจรัสฟ้า   โสภานภัสสรอมรวิมานแมนแดนสรวง
7.  โฉมสิริ หิริแอนด์โอตตัปปะ , โฉมศิรินาม  พร่ำพรรณรายรัตนกรบวรพิสุทธิ์
8.  ยอย่องพรกลอนวจี นวลฉวีศรีผ่องละอองพราย
9.  สายสวาทอนุตตรา   กุสุมามารตรีมีหอชาวา
10.  ฝันเฟื่องเยื้องลีลา พาชมชื่นระรื่นไอ ,  หยาดฟ้ามาดินระรินรำไร  อัครมหาอภิมหวงศ์ตระกูลรุนชาติ   
11.  ใบบัวบาน  ปานน้ำใสในสายธาร
12.  บรรจงชงสุราพาอิสตรีพ่าย จะแจ ,  บรรจงชงสุราพาอิสตรีพ่าย อะชิ อิอิ  อึอึ
13.  ศิลามณีสีแสงสำแดงเจ็ดสีทีวีเพื่อเรา
14.  ศิราพาศาสน์อาจจำรูญพูนทวีมีอนันต์
15.  อดิศราวราวุฒิสุดปรารถนาอักษราวจีสีทันดร

เหนื่อยจังเลยค่ะ อุตส่าห์ไปเรียบเรียงมา ไหนๆๆๆๆ ใครยังไม่มีชื่อ บอกเจ้าป้าค่ะ เดี๋ยวเจ้าป้าจัดให้ อิอิ ^^

ขยิบตา...เอ...เหมือนจะยังไม่ครบนะคะเนี่ย...ขาดอีกหลายคนอยู่.... ยิงฟันยิ้ม

Siranoi
แฟนพันธ์แท้
*

เฒ่า! สดใส วัยซน..

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 16:04:02 »

หือ...
รายการที่ 14 น่ะ..
ขอเปลี่ยนเป็น...
ขุนเดชวิเศษชัยชาญเสมาหาญตะแนว ๆ  ยิงฟันยิ้ม

" ... ธงชาติและเพลงชาติไทย เป็นสัญลักษณ์ของความเป็นไทย
เราจงร่วมใจกันยืนตรงเคารพธงชาติ ด้วยความภาคภูมิใจในเอกราช
และความเสียสละ ของบรรพบุรุษไทย ... "
๘ นาฬิกา และ ๑๘ นาฬิกา Sitiya_por@hotmail.com
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์