เชียงรายมีพัธุข้าว cp ขายมั๊ยคับ

<< < (2/3) > >>

jjjjeng:
อ้างจาก: romeo28 ที่ วันที่ 31 พฤษภาคม  2012, 14:06:27

พันธุ์ของ ซีพี ไม่มีขายครับ แต่จะมีผู้ร่วมโครงการที่ปลูกเก็บไว้ปลูกเองบ้างขายบ้างครับ
ปีที่แล้วมีการส่งเสริมปลูกข้าวของ ซีพีครับ เป็นพันธ์ที่ดี แตกกอใหญ่น้ำหนักดีมาก เฉลี่ยไร่ละ 1 ตัน  :D

มีมาแบ่งมั๊ยคับ ซีพีพันธุ์อะไรคับ ;D

Baby Old:
จะติดต่อ ขอเข้าโครงการปลูกข้าวซีพีได้ที่ไหนครับ ::)

TG475:
เตือนท่านที่ปลูกข้าว CP. อย่าลืมเข้าโครงการรับจำนำข้าวของรัฐบาลด้วยน่ะครับ..เพราะไม่มีหลักประกันอะไรที่บริษัทจะรับซื้อข้าวของท่านคืน 100% น่ะครับ...หากท่านตรวจข้าวไม่ผ่านก็ต้องขายให้โรงสีแบบเงินสดในราคาข้าวจ้าวทั่วไป...ซึ่งราคาจะต่ำกว่าราคารับจำนำประมาณ กก.2-3 บาทเลยน่ะครับ...

jjjjeng:
อ้างจาก: TG475 ที่ วันที่ 02 มิถุนายน  2012, 09:08:04

เตือนท่านที่ปลูกข้าว CP. อย่าลืมเข้าโครงการรับจำนำข้าวของรัฐบาลด้วยน่ะครับ..เพราะไม่มีหลักประกันอะไรที่บริษัทจะรับซื้อข้าวของท่านคืน 100% น่ะครับ...หากท่านตรวจข้าวไม่ผ่านก็ต้องขายให้โรงสีแบบเงินสดในราคาข้าวจ้าวทั่วไป...ซึ่งราคาจะต่ำกว่าราคารับจำนำประมาณ กก.2-3 บาทเลยน่ะครับ...

ไม่ได้เข้าโครงการคับจะปลูกเองคับเห็นว่าได้ข้าวเยอะคับ  ขอบคุณคับที่นำข้อมูลมาแนะนำคับ 

chetta2499:
ตอนนี้ข้าวที่ปลูกในพื้นที่ชลประทานฝายเชียงราย คงจะเป็นพันธุ์ ปทุม 80 ครับ
พันธุ์ พิษฯ / กข 47 ข้อเสียคือเป็นโรคใบแห้งครับ ปีนี้โดนกันเยอะ
ข้อเสียของปทุมก็คือ แก่ช้า (สุก) กินเวลานานกว่าพันธุ์อื่น ถ้าเป็นโรคระบาด
เช่น เพลี้ยกระโดด ก็จะเสียหาย แต่พื้นที่เชียงรายยังดีอยู่ครับ
ควรจะปลูกหรือหว่านเร็วกว่าพันธุ์อื่นสัก 15-20 วัน จะดีครับ
ส่วนข้าวซีพี มีผู้เข้าร่วมโครงการแถวแม่ข้าวต้ม ม. 23 ครับ
อย่างที่มีคนติงแล้วว่า ต้องเข้าร่วมโครงการรับจำนำไว้กันเหนียว
เพราะว่าถ้าตรวจไม่ผ่าน เราต้องขายราคาของโรงสีเท่านั้นครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว