เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 16:11:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  งานสารวัตรนักเรียน รับเรื่องร้องเรียน แจ้งเบาะแส ความประพฤตินักเรียน นักศึกษา
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 พิมพ์
ผู้เขียน งานสารวัตรนักเรียน รับเรื่องร้องเรียน แจ้งเบาะแส ความประพฤตินักเรียน นักศึกษา  (อ่าน 160805 ครั้ง)
pppkonsila
ชั้นประถม
*

« ตอบ #100 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 12:39:48 »

ในฐานะผู้ปกครองเด็กอายุ17-18 สังคมปัจจุบันกับสมัยก่อนมันต่างกันมากเด็กสมัยนี้เลี้ยงยาก
ต้องใส่ใจมากๆ รู้ทันเด็กและทำใจ เด็กอยู่ในชีวิตวัยรุ่นอยากรู้อยากลองการเที่ยวของเด็กหากผู้ปก
ครองรับรู้ก็ไม่น่ามีปํญหา (เด็กไม่ได้อยู่ในชุดของรร.) มันอยู่ที่สถานที่นั้นมันเห็นแก่ตัวปล่อยเด็ก
เข้าไปเที่ยวมากกว่า ผิดที่ผู้มีกฎหมายอยู่ในมือมองข้ามตะหาก(เปิดเกินเวลา)
krudong
ชั้นประถม
*

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน

« ตอบ #101 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 14:56:40 »

ขอขอบพระคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ
แต่เท่าที่อ่านมา มีหลายความเห็นครับ
ที่มองสะท้อนถึงการปฏิบัติหน้าที่ของสารวัตรนักเรียนนะครับ
ทุกท่านครับ อย่างที่ทราบกันดี ว่าเด็กสมัยนี้ "แรง" มากครับ
ไม่ว่าเพศไหน อายุเท่าไหร่
เวลาที่พวกผมออกปฏิบัติหน้าที่ ต้องมี บั๊ดดี้ ครับ
เป็นการป้องกันหลายๆ อย่างครับ อีกทั้งเป็นพยานฝ่ายเราที่ดีที่สุดครับ
การแสดงออกของเด็กที่เราไปคุยด้วย แต่ละคน แต่ละเคส แต่ละราย
ขอบอกว่า "สุดยอด" ครับ
ทุกครั้งพวกเราเข้าไปด้วยความสุภาพที่สุด ในตอนแรก
แต่สิ่งที่เด็กตอบสนองกลับมานั้น "เหลือเกิน" ครับ
บางท่านอาจจะเห็น พวกเราแสดงกริยาที่ไม่เหมาะสมกับเด็ก
นั่นเป็นเพราะท่านเห็นตอนท้ายๆ ครับ ถ้าท่านมาเห็นตั้งแต่แรก
ถ้าท่านมาออกปฏิบัติหน้าที่ ร่วมกับเรา อย่างน้อยสักเพียง 1 ครั้ง
ท่านจะรู้ ท่านจะเห็น ท่านจะทราบ อะไรอีกหลายอย่าง มากมายเลยครับ
ขอเพียง ความเข้าใจ กำลังใจ ให้พวกผมก็พอครับ
เราทำด้วยใจ ไม่หวังและไม่เคยร้องขอสิ่งตอบแทนใดๆ ครับ
ขอบคุณครับ

งานส่งเสริความประพฤตินักเรียนและนักศึกษา (สารวัตรนักเรียน) จังหวัดเชียงราย
08 - 7186 - 9977
momcivil
เมื่อมีจงรู้จักให้ เมื่อได้จงรู้จักพอ เมื่อขอจงรู้จักคุณค่าคนเราเกิดมาถึงเวลาก็ต้องไป
มัธยม
**

ฟ้าหลังฝนย่อมสดใสเสมอ

« ตอบ #102 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2012, 00:47:25 »

ขอแนะนำว่า ให้พกกล้องจิ๋วถ่ายไว้เป็นหลักฐานค่ะ หากเด็กมีพฤติกรรมก้าวร้าวไม่เหมาะสม เพื่อหลีกเลี่ยงการมีปัญหากับผู้ปกครองภายหลังเนื่องจากว่าผู้ปกครองบางคนก็ให้ท้ายเด็กเกินไปค่ะ

@ต่อไปนี้ทางเดินของฉันจะมีเธออยู่เคียงข้างกันตลอดไป
nudrunner
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #103 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2012, 19:45:21 »

ลองเข้าไปดูร้านเกมส์ที่เปิดใหม่ที่ตลาดตันติชัยดูบ้างครับมีนักเรียนในชุดนักเรียนเข้าไปเล่นเกมส์ในชุดนักเรียนในตอนเย็นๆๆเป็นร้านเกมส์เปิดใหม่ครับ
krudong
ชั้นประถม
*

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน

« ตอบ #104 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2012, 04:34:42 »

ขอแนะนำว่า ให้พกกล้องจิ๋วถ่ายไว้เป็นหลักฐานค่ะ หากเด็กมีพฤติกรรมก้าวร้าวไม่เหมาะสม เพื่อหลีกเลี่ยงการมีปัญหากับผู้ปกครองภายหลังเนื่องจากว่าผู้ปกครองบางคนก็ให้ท้ายเด็กเกินไปค่ะ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้มีหมดครับ กล้องจิ๋ว กล้องเล็ก กล้องใหญ่ และกล้อง vdo ที่ใช้บันทึกตอนปฏิบัติหน้าที่ครับ

ลองเข้าไปดูร้านเกมส์ที่เปิดใหม่ที่ตลาดตันติชัยดูบ้างครับมีนักเรียนในชุดนักเรียนเข้าไปเล่นเกมส์ในชุดนักเรียนในตอนเย็นๆๆเป็นร้านเกมส์เปิดใหม่ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ  ยิ้มเท่ห์

งานส่งเสริความประพฤตินักเรียนและนักศึกษา (สารวัตรนักเรียน) จังหวัดเชียงราย
cowboy101
ชั้นประถม
*

« ตอบ #105 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2012, 13:36:15 »

ขออนุญาต ถาม ตรง ๆ ครับ

ครูโด่งมีใบ ป.12 มั้ยครับ

krudong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #106 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2012, 05:12:08 »

ขออนุญาต ถาม ตรง ๆ ครับ

ครูโด่งมีใบ ป.12 มั้ยครับ

ขออนุญาตตอบทาง pm ละกันนะครับ  ยิ้มเท่ห์

คนบ้านนอก
ชั้นประถม
*

เราชาวนาอยู่กับควาย

« ตอบ #107 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 10:21:14 »

ช่องทางวิทยุสื่อสารนี้ไม่ทราบว่า ครูโด่งตั้งไว้ที่ย่านไหนน่ะครับ เผื่อฉุกเฉินจะได้ วอ บอกทัน เอาทั้ง ดำ ทั้ง แดงเลยก็ดีนะครับ
krudong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #108 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2012, 05:34:56 »

ช่องทางวิทยุสื่อสารนี้ไม่ทราบว่า ครูโด่งตั้งไว้ที่ย่านไหนน่ะครับ เผื่อฉุกเฉินจะได้ วอ บอกทัน เอาทั้ง ดำ ทั้ง แดงเลยก็ดีนะครับ

ช่องความถี่หลักที่ใช้งานคือช่องของกรมสามัญศึกษาเดิม กระทรวงศึกษาธิการครับ
147.325 ครับ นามเรียกขานที่ใช้เรียกศูนย์ฯ คือ "ศูนย์เสมารักษ์" ครับ
นามเรียกขานของผมเองคือ "เสมารักษ์ 10" (อ่านว่า หนึ่ง-ศูนย์) ครับ
เครื่องแดง ไม่ได้ใช้งานครับ ทุกวันนี้อุปกรณ์ก็...รอบเอวแล้วครับ ถ้ามี 2 เครื่อง คงแย่ครับ

OTTIN
ชั้นประถม
*

« ตอบ #109 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 18:28:20 »

ช่วยไปดูแถวหาดเชียงรายด้วยนะคะ ช่วงนี้เด็กๆสอบเลยเลิกไวมานั่งดื่มเหล้ากันทั้งชุดนักเรียนเลย บางทีก้อมีกอดจูบกันไม่อายชาวบ้านเลย เด็กๆซื้อเหล้าได้ด้วยเหรอไม่เข้าใจเลย

U R THE ONE
ไม่ว่าเจ้าจะเป็นใคร จงเป็นคนดี
ชั้นประถม
*

« ตอบ #110 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2012, 11:02:27 »

ไปทุกวันครับ เมื่อวานนี้ก็ไปตรวจ พบเด็กนักเรียน หลายกลุ่มครับทั้งที่ข้างน้ำและในซุ้ม จึงได้ทำบันทึกและส่งสถานศึกษา และว่ากล่าวตักเตือนร้านค้า ขอบคุณครับสำหรับแบะแส

แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย  กูคงอายถ้าเสียทีไพรีครอง
BenzRacing
m | moto
ระดับ ป.ตรี

Mangology| moto

« ตอบ #111 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2012, 16:45:03 »

สู้ ๆ นะครับ ครูโด่ง

Mangology Moto เชียงราย
Chiangrai2012
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #112 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2012, 12:57:35 »

ไม่ทราบว่าคุณมีรายชื่อร้านเกมส์ทั้งหมดในตัวเมืองเชียงรายหรือปล่าว
แล้วร้านพวกนี้ ทำไมออกกฎหมายมาให้เปิดได้ตลอด 24 ชม.
กฏหมายนี้จริงหรือปล่าว และส่วนใหญ่ที่เข้าไปตอนดึก ๆ ก็เป็นนักเรียน
นักศึกษา แล้วจะมีนโยบายยังไงกับเด็กพวกนี้ มีทั้งเรียนและไม่เรียน
มันจะเอาร้านเป็นสถานที่ศึกษา ระยะไกลหรือยังไง

แล้วกระทรวงที่ดูแลก็คือ กระทรวงวัฒนธรรม หรือว่ากระทรวงศึกษา
แล้วทำไมอนุญาตได้ ทั้ง ๆ ที่รุ้ว่ามันไม่ถูกต้อง จะทำเชียงราย
ให้เหมือนเชียงใหม่หรืออย่างไร ที่ร่วมกันเป็นขบวนการ เจ้าของ
ผู้ใช้กฏหมายบ้านเมือง เจ้าพ่อ นักเลง เป็นหุ้นส่วนร้านเกมส์ประเภทนี้
มีทุกซอกทุกมุม มันร่วมใจกันเปิดสถานศึกษาระยะไกล ตอนตี 5
กลัวที่ไหน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #113 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2012, 19:45:41 »

ไม่ทราบว่าคุณมีรายชื่อร้านเกมส์ทั้งหมดในตัวเมืองเชียงรายหรือปล่าว
แล้วร้านพวกนี้ ทำไมออกกฎหมายมาให้เปิดได้ตลอด 24 ชม.
กฏหมายนี้จริงหรือปล่าว และส่วนใหญ่ที่เข้าไปตอนดึก ๆ ก็เป็นนักเรียน
นักศึกษา แล้วจะมีนโยบายยังไงกับเด็กพวกนี้ มีทั้งเรียนและไม่เรียน
มันจะเอาร้านเป็นสถานที่ศึกษา ระยะไกลหรือยังไง

แล้วกระทรวงที่ดูแลก็คือ กระทรวงวัฒนธรรม หรือว่ากระทรวงศึกษา
แล้วทำไมอนุญาตได้ ทั้ง ๆ ที่รุ้ว่ามันไม่ถูกต้อง จะทำเชียงราย
ให้เหมือนเชียงใหม่หรืออย่างไร ที่ร่วมกันเป็นขบวนการ เจ้าของ
ผู้ใช้กฏหมายบ้านเมือง เจ้าพ่อ นักเลง เป็นหุ้นส่วนร้านเกมส์ประเภทนี้
มีทุกซอกทุกมุม มันร่วมใจกันเปิดสถานศึกษาระยะไกล ตอนตี 5

ไปอยู่หลังเขามา หรือเป็นพวก..... ถึงมีอคติกับร้านเน็ต เกม
หลายคนมีเวลาดูแลลูก เด็กก็ไม่ค่อยได้มาร้านเกม หลายท่านก็เอาลูกมาฝากร้านเกม
เด็กที่ไหนจะกล้าแอบทำเรื่องเลวๆในร้าน อยากได้ข้อมูลชัดๆมาหาผม อย่าพาล
ร้านผมเคยโทรเรียก สรว.นร. มารับเด็กที่หนีเรียนมาร้านบ่อยๆ
จะโพสอะไร คิดนิดนึง เราไม่ใช่ ไม่รักสังคม และเราไม่เอาพวกคนเลวไว้แน่
จะเล่าให้ฟัง ไอ้พวกเลว ไล่ไถเค้าไปทั่ว
มันพยายามโจมตีร้านเกม กับทำสกู๊ปข่าวหางานให้ ตร.
เพื่อสร้างประเด็น ร้านเกมปัญหาของสังคม ทำให้มันเผลอตัวทำเรื่องเลวๆ
เผลอตัวตบผู้หญิง และมีเรื่องชกต่อยกับเด็กร้านเกม ตอแหลไม่เลิก

ร้านเกมไม่ใช่แหล่งมั่วสุม ที่ทำให้เด็กเสียคน เราทำธุรกิจเปิดเผย
ไม่ได้ขายของมึนเมา เอ๊ะหรือว่าที่ไอ้โอเล่กับไอ้อั๋นทำไปเพราะ เลียนแบบเกม

krudong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #114 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2012, 12:25:38 »

ขอตอบเป็นข้อๆ ไปนะครับ
1. ถามว่ามีรายชื่อร้านเกมทั้งหมดในตัวเมืองไหม?
คำตอบคือ ไม่มีรายชื่อทั้งหมดครับ เราไม่ได้รับผิดชอบในการจดทะเบียนร้านเกมครับ แต่เรามีแผนที่และตำแหน่งร้านต่างๆ (ร้านเหล้า บุหรี่ที่มักจะขายให้เด็ก ร้านเกม ร้านคาราโอเกะ ร้านอื่นๆ ที่เคยได้รับการร้องเรียนมาครับ) เพื่อใช้ในการตรวจสอบครั้งต่ๆ ไปครับ
2. ทำไมออกกฏหมายให้ร้านเกมเปิดให้บริการได้ 24 ชั่วโมง และกฏหมายฉบับนี้จริงหรือไม่?
คำตอบคือ ไม่ทราบครับ ทางกระทรวงวัฒธรรมเป็นผู้ออกกฏหมายฉบับนี้ และการที่จะออกเป็นกฏหมายได้ ทางผู้ใหญ่ในกระทรวงคงต้องพิจารณา ใตร่ตรองมาเป็นอย่างดีแล้วครับว่าจะไม่มีผลเสียหายใดๆ ถ้าทุกคนทำตามกฏหมายครับ เน้นย้ำนะครับว่าทุกคน อย่าว่าแต่ร้านเกมเลยครับ คนใช้รถใช้ถนนยังไม่ทำตามที่กฏหมายกำหนดเลยครับ และที่ถามว่าอนุญาต 24 ชั่งโมงจริงหรือไม่ ตอบว่า ทางวัฒนธรรมให้ร้านเปิดได้ตามอัธยาศัยครับ นั่นคือจะเปิด ปิดเวลาใดก็ได้ แต่มีข้อกำหนดเรื่องอายุของผู้เข้าใช้บริการเท่านั้นเองครับ
3. มีนโยบายอย่างไรกับนักเรียน นักศึกษาที่เข้าไปใช้บริการในช่วงเวลาดึก?
คำตอบคือ ทางงานส่งเสริมความประพฤตินักเรียนและนักศึกษา (สารวัตรนักเรียน) ทำตามระเบียบกระทรวงศึกษาธิการว่าด้วยการลงโทษนักเรียน นักศึกษาที่กระทำผิดอยู่แล้วครับ เรามีขั้นตอน วิธีการเป็นระเบียบปฏิบัติอยู่แล้วครับ
4. กระทรวงที่ดูแลคือกระทรวงไหน?
คำตอบคือ ถ้าเป็นเรื่องร้านเกม คือกระทรวงวัฒนธรรมครับ ถ้าเป็นตัวเด็กนักเรียน นักศึกษาก็จะเป็นกระทรวงศึกษาธิการครับ เราทำงานร่วมกันและมีการประสานงานกันตลอดครับ
5. ทำไมอนุญาตได้ ทั้งๆ ที่รู้ว่าไม่ถูกต้อง?
คำตอบคือ อะไรที่เรียกว่าไม่ถูกต้องครับ และไม่ถูกต้องตรงไหนครับ ต้องขอความชัดเจนครับ เพื่อจะได้ชี้แจงได้ครับ
ส่วนวรรคสุดท้ายที่ท่านโพสมา ขอไม่ตอบนะครับ เพราะจะว่าไปแล้ว ไม่ได้มีแค่ร้านเกมอย่างเดียวนะครับที่ที่หลายคนมองว่าเป็นปัญหา ทำไมมองข้ามแหล่งมั่วสุมอื่นๆ ล่ะครับ สถานที่สาธารณะต่างๆ ร้านอาหาร ร้านเหล้าที่ยังคงขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ บุหรี่ให้เด็ก ในเชียงรายยังมีอีกเยอะครับ ผมว่าเราๆ ท่านๆ มาช่วยกัน ร่วมใจกัน ร่วมมือ สอดส่อง ดูแล ป้องกันลูกหลาน เยาวชนของเชียงรายไม่ให้กระทำการสุ่มเสี่ยงต่อการทำผิดดีกว่าครับ แนวทางของงานสารวัตรนักเรียนจังหวัดเชียงรายคือ ผูกมิตร มากกว่าสร้างศัตรูครับ

KUN2551
ชั้นประถม
*

« ตอบ #115 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2012, 12:39:30 »

ขอเสนอแนะการทำงานของศูนย์ที่ ชุมชนเกาะลอยหน่อยนะครับ
เพราะบางครั้งจะมีนักศึกษามาชุมนุมกัน ส่งเสียดัง และมีพฤติกรรม
ที่ไม่เหมาะสม  เช่น นักศึกษาชาย กับ หญิงที่มาด้วยกัน 
ไม่ทราบว่า เป็นนักศึกษาที่เป็นอาสา สารวัตรนักเรียนหรือเปล่า
ถ้าใช่ช่วยเตือนน้อง ๆด้วยนะครับ  ดูแล้วมีไม่ค่อยงามเท่าไหร่
krudong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #116 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2012, 12:51:13 »

ขอเสนอแนะการทำงานของศูนย์ที่ ชุมชนเกาะลอยหน่อยนะครับ
เพราะบางครั้งจะมีนักศึกษามาชุมนุมกัน ส่งเสียดัง และมีพฤติกรรม
ที่ไม่เหมาะสม  เช่น นักศึกษาชาย กับ หญิงที่มาด้วยกัน 
ไม่ทราบว่า เป็นนักศึกษาที่เป็นอาสา สารวัตรนักเรียนหรือเปล่า
ถ้าใช่ช่วยเตือนน้อง ๆด้วยนะครับ  ดูแล้วมีไม่ค่อยงามเท่าไหร่

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
น้อมรับและนำไปปฏิบัติครับ

nat zebza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #117 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 11:02:09 »

แม่นแล้วจ้าวเราควรช่วยกันดูแล   น้องคนหนึ่งในฐานะเป็นนักศึกษาเมื่อปีที่แล้วน้องได้มีโอกาศเป็นตัวแทน  นศ  เข้าร่วมสัมนาเรื่องเกี่ยวกับสารเสพติดนี่แหละจำหัวข้อบ่ได้ละน้องในฐานะ นศ เปิดก็เปิดโอกาศให้น้องเสอนความคิดเห็นว่าอยากให้เจ้าหน้าทีไปดูแลในเรื่องไดทางอาจาร์และรวมถึงตัวน้องและเพื่อนๆก็เสนอว่าควรจะไปดูแลร้านค้าตวยที่ยังขายเหล้าขายบุหรี่ให้นักเรียนบางครั้งยังใส่ชุดนักเรียนนักศึกษาเข้าไปซื้อเห็นแล้วว่ามันบ่เหมาะสมขายหื้อบ่ได้แต่ร้านค้าบางร้านยังขายทางโรงเรียนก็ได้เข้มงวดเรื่องพวกนี้เหมือนกันแต่อยากหื้อเจ้าหน้าทีไปดูแลในส่วนนี้ตวยทางโรงเรียนคงดูแลบ่ทั่วถึง  แต่ในขณะที่น้องกำลังเสนอให้เจ้าหน้าที่อยู่นั้นก็ได้มีเสียงแทรกมาจากผู้จัดการผับแห่งหนึ่งชื่อดัง แต่งตัวดีหน้าตาดีดูท่าทางมีการศึกษาเปิ้ลสวนน้องมาว่า"คงดูแลร้านค้าบ่ได้เพราะใครๆๆก็อยากขายอยากได้นักเรียนต่างหากควรมีสำนึกว่าสมควรไปซื้อก่อควรดูแลเด็กของท่านมากกว่าให้มากำหนดเข้มงวดทางร้านค้าคงเป็นไปไม่ได้"  อี้หวะนะ  ประโยคนี้ทำหื้อน้องอึ้งไปเลยจ้าวกำลังรู้ว่าทางผู้ขายก็บ่มีจรรยาบรรณของความเป็นผู้ขายเพราะขายบุหรี่เหล้าให้เด็กอายุต่ำกว่า18ปีนี้ผิดกฏหมายอยู่แล้วแต่พี่ท่านตอบมาแบบบ่แคร์กันเลยงั้นแสดงว่าเขาก็เห็นแก่เงินเหมือนกันบ่แกรงกลัวกฏหมายเลย
krudong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #118 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2012, 13:24:44 »

แม่นแล้วจ้าวเราควรช่วยกันดูแล   น้องคนหนึ่งในฐานะเป็นนักศึกษาเมื่อปีที่แล้วน้องได้มีโอกาศเป็นตัวแทน  นศ  เข้าร่วมสัมนาเรื่องเกี่ยวกับสารเสพติดนี่แหละจำหัวข้อบ่ได้ละน้องในฐานะ นศ เปิดก็เปิดโอกาศให้น้องเสอนความคิดเห็นว่าอยากให้เจ้าหน้าทีไปดูแลในเรื่องไดทางอาจาร์และรวมถึงตัวน้องและเพื่อนๆก็เสนอว่าควรจะไปดูแลร้านค้าตวยที่ยังขายเหล้าขายบุหรี่ให้นักเรียนบางครั้งยังใส่ชุดนักเรียนนักศึกษาเข้าไปซื้อเห็นแล้วว่ามันบ่เหมาะสมขายหื้อบ่ได้แต่ร้านค้าบางร้านยังขายทางโรงเรียนก็ได้เข้มงวดเรื่องพวกนี้เหมือนกันแต่อยากหื้อเจ้าหน้าทีไปดูแลในส่วนนี้ตวยทางโรงเรียนคงดูแลบ่ทั่วถึง  แต่ในขณะที่น้องกำลังเสนอให้เจ้าหน้าที่อยู่นั้นก็ได้มีเสียงแทรกมาจากผู้จัดการผับแห่งหนึ่งชื่อดัง แต่งตัวดีหน้าตาดีดูท่าทางมีการศึกษาเปิ้ลสวนน้องมาว่า"คงดูแลร้านค้าบ่ได้เพราะใครๆๆก็อยากขายอยากได้นักเรียนต่างหากควรมีสำนึกว่าสมควรไปซื้อก่อควรดูแลเด็กของท่านมากกว่าให้มากำหนดเข้มงวดทางร้านค้าคงเป็นไปไม่ได้"  อี้หวะนะ  ประโยคนี้ทำหื้อน้องอึ้งไปเลยจ้าวกำลังรู้ว่าทางผู้ขายก็บ่มีจรรยาบรรณของความเป็นผู้ขายเพราะขายบุหรี่เหล้าให้เด็กอายุต่ำกว่า18ปีนี้ผิดกฏหมายอยู่แล้วแต่พี่ท่านตอบมาแบบบ่แคร์กันเลยงั้นแสดงว่าเขาก็เห็นแก่เงินเหมือนกันบ่แกรงกลัวกฏหมายเลย

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ
คนเราต่างคน ต่างความคิดครับ
เราก็มีหน้าที่ของเรา เขาก็มีหน้าที่ในการดำเนินธุรกิจของเขาครับ
แต่ทุกอย่างก็ต้องเป็นไปตาม ตัวบทกฏหมายครับ

rapee_svm
ชั้นประถม
*

จัดส่งพนักงานช่วยเหลือคนไข้

« ตอบ #119 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2012, 19:47:33 »

:)เป็น กำลังใจ ให้ คนทำงานทุกคนค่ะ
สังคมน่าอยู่ เพราะ คนในสังคมดูแลกันค่ะ
รพี เซอร์วิสมายด์

* news_2909.jpg (33.28 KB, 235x168 - ดู 714 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 พิมพ์