เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 20:43:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ลูกอ๊อดอึ่งเผ้าครอกที่ ๑
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน ลูกอ๊อดอึ่งเผ้าครอกที่ ๑  (อ่าน 9507 ครั้ง)
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 18:16:43 »

ในธรรมชาติมันแป๋งบ่าตันคนกินน่ากะ..........
เปิ้นก่าเลยต้องเพาะพันธ์ุ ไปปล่อยฮื้อคนยั๊บไปกิ๋นตามธรรมชาติ...........

เป๋นผู้ได้บุญสุดยอด..........
นับถือๆ แต่ผมบ่ามักอึ่งเน้อ.........บ่าต้องเอามาฝาก
อย่างอื่นมีกิ๋นเปอเรอะ.........

ขอบคุณท่านหยอยคุงที่ช่วยชี้แจงครับ

จากภาพคาดว่า ท่านน่าจะชอบตกปลา สำหรับปลา ผมตั้งเป้าไว้ว่า จะคืน ปลาเพี้ย ปลาตะเพียนทองสู่ลำน้ำกก  ปลาหมอไทย ปลากระสูบสู่หนองหลวง ปลาจาดสู่ลำน้ำกรณ์ หอยกาบ ปลาตะเพียนทอง สู่ห้วยหัวนา

แต่ที่แน่ ๆ ไม่รู้จะหมดแรงก่อนหรือไม่ แบบว่า คาดหวังเกินกำลังตัวเอง
ผมว่าถ้าข้าราชการถ้าทำได้แบบคุณสักครึ่งหนึ่งของประเทศพระเจ้าอยู่หัวของเราท่านคงมีความสุขมากเลยครับ

หลายคนที่เขาทำเสียยิ่งกว่าผม เพียงแต่เขาไม่ได้เล่าให้ใครฟัง เป็นผู้ปิดทองหลังพระ

ผมจริง ๆ ก็ไม่ต้องการออกสื่อ เพียงแต่พยายามหาแหล่งพันธุ์ในเชียงราย สุดท้ายก็ต้องไปถึงลำปาง ทำให้อึ่งเกิดการสูญเสียและตายจำนวนมาก เพราะมันบอบช้ำครับ

และอีกอย่าง ผมโชคดี ที่เจ้านายผมเปืดเสรี เขาไม่มาบังคับอะไรผมมากมาย ทุกอย่างผมมีอิสระในความคิดและการตัดสินใจ ยกความดีเหล่านี้ ให้เจ้านายและทีมงานครับ

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 18:17:47 »

ในธรรมชาติมันแป๋งบ่าตันคนกินน่ากะ..........
เปิ้นก่าเลยต้องเพาะพันธ์ุ ไปปล่อยฮื้อคนยั๊บไปกิ๋นตามธรรมชาติ...........

เป๋นผู้ได้บุญสุดยอด..........
นับถือๆ แต่ผมบ่ามักอึ่งเน้อ.........บ่าต้องเอามาฝาก
อย่างอื่นมีกิ๋นเปอเรอะ.........

ขอบคุณท่านหยอยคุงที่ช่วยชี้แจงครับ

จากภาพคาดว่า ท่านน่าจะชอบตกปลา สำหรับปลา ผมตั้งเป้าไว้ว่า จะคืน ปลาเพี้ย ปลาตะเพียนทองสู่ลำน้ำกก  ปลาหมอไทย ปลากระสูบสู่หนองหลวง ปลาจาดสู่ลำน้ำกรณ์ หอยกาบ ปลาตะเพียนทอง สู่ห้วยหัวนา

แต่ที่แน่ ๆ ไม่รู้จะหมดแรงก่อนหรือไม่ แบบว่า คาดหวังเกินกำลังตัวเอง

ท่านเพาะงูสิงทานได้ก่อครับ ถ้าได้รีบๆทำเลยครับ เป็นกำลังใจหื้อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ต้องขออภัยท่านเมรัย

คือ ผมคงไม่อาจเพาะงูที่ท่านเสนอได้ เพราะงูเป็นสิ่งมีชีวิตที่ผมกลัวที่สุด รองลงมาจากภรรยาที่เคารพของผมครับ  แค่เห็นก็สยองแล้ว ขนาดแค่คิดยังขนลุกเลยครับท่าน

ขนคิงลุกนี่หมายถึงเห็นหยังครับท่าน ภรรยากะว่างู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อุ๊ย เห็นงูซิครับ ใครจะไปกล้าคิดแบบนั้นกับ ราชินี...............................

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 18:18:49 »

เข้ามาชื่นชม จิตใจน้ำใจ tonkla ครับ  ที่หวังอนุรักษ์พันธุ์อึ่งเผ้า คุณเยี่ยมมาก

ขอบคุณครับท่าน

ความดีทั้งหมดยกให้ เจ้านายและทีมงานครับ

ไฮเวย์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2012, 22:36:08 »

ผมว่าพวกเราชาวเชียงรายน่าจะรวมกลุ่มจัดกิจกรรมร่วมกับท่านต้นกล้าเนอะ แบบว่าปีละครั้ง คงจะเข้าท่าดีเนอะ ยิงฟันยิ้ม
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2012, 18:22:47 »

ผมว่าพวกเราชาวเชียงรายน่าจะรวมกลุ่มจัดกิจกรรมร่วมกับท่านต้นกล้าเนอะ แบบว่าปีละครั้ง คงจะเข้าท่าดีเนอะ ยิงฟันยิ้ม

งั้นพรุ่งนี้ ผมจะไปนอนขุนลาว เวียงป่าเป้า เพื่อประชุมชาวบ้าน ในการฟื้นฟูความหลากหลายทางชีวภาพของสัตว์น้ำ ใครสนใจไปร่วมกันนะครับ

Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2012, 18:50:04 »

งั้นพรุ่งนี้ ผมจะไปนอนขุนลาว เวียงป่าเป้า เพื่อประชุมชาวบ้าน ในการฟื้นฟูความหลากหลายทางชีวภาพของสัตว์น้ำ ใครสนใจไปร่วมกันนะครับ

น่าสนับสนุนมากมาย  โลกใบนี้ยังขาดคนแบบท่านต้นกล้าเยอะ  มอบเพลงมาเป็นกำลังใจครับทั่น... ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2012, 21:39:35 »

น่าสนับสนุนมากมาย  โลกใบนี้ยังขาดคนแบบท่านต้นกล้าเยอะ  มอบเพลงมาเป็นกำลังใจครับทั่น... ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

แต่วันนี้เหนื่อยมาก เจอชุมชนหนึ่งในพื้นที่ถามว่า แล้วมีเงินให้พวกเขาไหม เขาต้องเสียเวลามาคุยกับพวกผม เสียเวลามาสำรวจ ไม่เห็นได้อะไรเลย อยากได้ค่าแรง ๓๐๐ ต่อคน

ผมถึงกับอึ้ง  แล้วก็นั่งคิดมาตลอดทาง ว่า แล้วที่ผมทำนี่ไม่ได้ทำเพื่อพวกเขาหรอกหรือ ถ้ากบมันมากขึ้น อึ่งมันมากขึ้น ปลามันมากขึ้น ใครได้ประโยชน์ ใครใช้ประโยชน์ หรือผมผิดที่เข้าไป ส ใส่เกือก อยากให้มันดีขึ้น  แต่พอเดินลงมา เจอผู้ใหญ่คนหนึ่ง ที่เดินสวนทางกัน ถามว่ามาทำอะไร ผมบอกว่ามาสำรวจ แล้วอยากฟื้นให้มันเหมือนเดิม ท่านบอกเป็นกำลังใจให้ ท่านอยากเห็นมันเป็นเหมือนตอนท่านเด็ก ๆ แม้ว่าจะต้องใช้เวลานานซัก ๒๐ ปี ก็ตาม ได้ยินแบบนี้ มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ

ไฮเวย์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2012, 21:58:48 »

เสีียดายช่วงนี้ไม่ได้อยู่ครับ คอยรับส่งลูกไปโรงเรียนเอาใว้โอกาสหน้้้้้้้้้้้าครับ
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2012, 22:18:29 »

เสีียดายช่วงนี้ไม่ได้อยู่ครับ คอยรับส่งลูกไปโรงเรียนเอาใว้โอกาสหน้้้้้้้้้้้าครับ

ยินดีครับ

Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 11:34:49 »

บางครั้งการทำดีก็ต้องปลุกปล้ำกันเยอะครับท่าน  ทั้งๆ ที่เรามีเจตคติที่ดี ประสานประโยชน์เพื่อเขา แต่ชาวบ้านก็ยังเป็นชาวบ้าน

นี่แหละที่นักการเมืองเอาไปตีกิน  ค่อยๆ ปลุกปล้ำกันไปครับ  ฝากเพลงมาเป็นแรงใจแห๋ม...กลัวท้อแท้หมดกำลังใจกันก่อน  สู้โว้ย !   ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 11:41:01 »

เป็นกำลังใจให้ครับ ว่างๆจะไปขอเรียนรู้วิธีเพาะปลาจากท่านนะครับ

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 20:55:19 »

บางครั้งการทำดีก็ต้องปลุกปล้ำกันเยอะครับท่าน  ทั้งๆ ที่เรามีเจตคติที่ดี ประสานประโยชน์เพื่อเขา แต่ชาวบ้านก็ยังเป็นชาวบ้าน

นี่แหละที่นักการเมืองเอาไปตีกิน  ค่อยๆ ปลุกปล้ำกันไปครับ  ฝากเพลงมาเป็นแรงใจแห๋ม...กลัวท้อแท้หมดกำลังใจกันก่อน  สู้โว้ย !   ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 02 มิถุนายน 2012, 20:56:28 »

เป็นกำลังใจให้ครับ ว่างๆจะไปขอเรียนรู้วิธีเพาะปลาจากท่านนะครับ

ท่านจะเพาะแแล้วเลี้ยง หรือเพาะแล้วไม่เลี้ยงละครับ

ถ้าเพาะแล้วไม่เลี้ยงผมถนัด  ยิงฟันยิ้ม

ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 09:26:21 »

ท่านจะเพาะแแล้วเลี้ยง หรือเพาะแล้วไม่เลี้ยงละครับ

ถ้าเพาะแล้วไม่เลี้ยงผมถนัด  ยิงฟันยิ้ม
ตอนแรกเอาแค่เพาะให้เป็นก่อนก็พอใจแล้วครับ ประสบการณ์การเพาะปลาแย่มาก เพาะปลากัดรอดแค่สามตัว แลบลิ้น
ถ้าเพาะเป็นก็คงทั้งเลี้ยงและไม่เลี้ยงแหละครับ

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
Bullhawk
ชั้นประถม
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 18:20:27 »

แล้ว "เค่า" หรือ "ค่าว" . อึ่งเผือก

ก็หายากอยู่หนา .. ท่านก็ลอง เพาะพันธุ์ เพิ่มไป แหมสายพันธุ์ ก่ะครับ

เผื่อมันใหญ่ ชาวบ้านจะได้ไปไล่จับมากิ๋นมาขาย
สุดท้่าย ก็ อย่างเก่า ..คิคิ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

รบกวนหาแหล่งพันธุ์ให้ด้วยครับ
เรื่องเพาะผมถนัด
พะเยาคับ มีขายอยู่ ช่วงนี้

อยู่ได้เพราะความหวัง
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 21:45:46 »

แล้ว "เค่า" หรือ "ค่าว" . อึ่งเผือก

ก็หายากอยู่หนา .. ท่านก็ลอง เพาะพันธุ์ เพิ่มไป แหมสายพันธุ์ ก่ะครับ

เผื่อมันใหญ่ ชาวบ้านจะได้ไปไล่จับมากิ๋นมาขาย
สุดท้่าย ก็ อย่างเก่า ..คิคิ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

รบกวนหาแหล่งพันธุ์ให้ด้วยครับ
เรื่องเพาะผมถนัด
พะเยาคับ มีขายอยู่ ช่วงนี้

พะเยาแถวไหนครับ หมู่บ้าน ตำบล อำเภอ

Artis
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2016, 20:44:55 »

อยากเรียนการเพาะพันธุ์ครับ
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์