เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 16:38:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ลูกจะเข้าป.1ปีหน้าในเชียงรายเข้าโรงเรียนไหนดีช่วยบอกหน่อยคะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ลูกจะเข้าป.1ปีหน้าในเชียงรายเข้าโรงเรียนไหนดีช่วยบอกหน่อยคะ  (อ่าน 22800 ครั้ง)
ืnanny
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 19:34:42 »

ลูกจะเข้าป.1 ปีหน้าคะ จะเอาเข้าโรงเรียนไหนดีคะ  มีคนบอกว่าโรงเรียนอนุบาลเชียงรายดี  แต่ต้องมีเส้นใหญ่หน่อยใช่ไหมคะ  หรือว่าโรงเรียนสันติดีไหมคะ  หรือว่าเทศบาล7 หรือว่ามีโรงเรียนอื่นอีกไหมคะ  ดิฉันไม่ทราบว่าจะตัดสินใจยังไงดี  อยากได้โรงเรียนดีๆ ให้ลูกคะ  ใครมีข้อมูลบอกหน่อยนะคะ  ขอบคุณคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 21:32:09 โดย ืnanny » IP : บันทึกการเข้า
b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 20:11:14 »

มาถามเอาตอนนี้   โรงเรียนที่ว่ามานี่  ท่าจะเต็มหมดล๊ค๊

ถ้าจะเข้าจริง  จริง  เส้นต้องใหญ่  ใหญ่   

แถมกระเป๋า  ต้องหนัก  อีกต่างหากค่ะ
ntbb
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 20:18:58 »

ไม่ลอง มารีรักษ์ ดูเหรอคะ เห็นเขาบอกว่าดี พี่ ๆ ที่ทำงานเขาก็เอาลูกเข้า มารีรักษ์ เหมือนกัน
แต่ลูกของเรา เข้า ท.2 ทั้ง 2 คน เลยค่ะ (แบบว่า..เงินม่ายถึงอ่ะ)  ยิงฟันยิ้ม และอนาคตคิดว่าน่าจะ
ไต่เต้าเข้า ท.6 ได้ (ถ้าเกรดเฉลี่ยดี พิจารณาเด็กในสังกัดเทศบาลก่อน คิดว่าอย่างนั้นนะคะ  ขยิบตา)
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 20:37:12 »

โรงเรียนเทศบาลก็ไม่ธรรมดาหรอกครับ
ลูกชายคนโตผม ก็จบเทศบาล ตอนนี้ก็เรียนสามัคคี
คนกลางก็จบเทศบาล ตอนนี้เป็นนักเรียนทุนของโรงเรียนจุฬาภรณ ฯ
ลองไปคุยกับโรงเรียนเทศบาลดูนะครับ ที่แนะนำมี ๑.โรงเรียนเทศบาล ๒ และโรงเรียนเทศบาล ๑

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
maepang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 21:10:56 »

ถ้าจะเข้าตอนนี้ก็คงเป็นโรงเรียนเอกชนแล้วล่ะค่ะ ปีนี้มารีรักษ์ไม่เปิดรับเด็กจากที่อื่น เหลือสันติวิทยา และเชียงรายวิทยาคม ค่ะ
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 21:15:34 »

คุณถามช้าไปละ....

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
ืnanny
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 21:29:28 »

ลูกของดิฉันจะเข้า ป.1 ปีหน้าคะ  เลยจะลองหาข้อมูลไปเรื่อยๆก่อนคะ  อยากได้ข้อมูลทั้งเอกชนและรัฐบาลคะ  แต่ถ้าได้ของรัฐบาลก็ดีคะเพราะจะได้ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายมากเกินไปคะ เลยอยากจะทราบจากคุณพ่อคุณแม่ที่ได้เอาลูกไปเรียนแล้วเป็นยังไงบ้าง  แชร์กันหน่อยนะคะ
Chairiang_Chiangrai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 00:30:14 »

ส่วนใหญ่ประถมโรงเรียนต่างๆมักจะเปิดรับสมัครกันตั้งแต่เดือนมกราคม สำหรับ ป.1 ต้นเดือนกุมภาก็ปิดรับกันหมดทั้ง ท7 อนุบาลเมืองเชียงราย มารีย์รักษ์(รายนี้ไม่ต้องถามถึง ปีที่ผ่านมาไม่รับ ป.1) อนุบาลเชียงราย(นี่ก็เช่นกันโดยเฉพาะEP) สันโค้ง(ลูกผมเรียนอยู่) หลังกุมภาก็คงจะเหลือแต่ สันติ ปิติศึกษา วิศานุสรน์ และเชียงรายวิทยาคมที่รับอยู่  ยิ้มเท่ห์
natwat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 09:33:19 »

เลือกโรงเรียนที่อยู่ใกล้บ้านคุณnanny จะดีกว่าเพราะเด็กเล็กมาก (ป.1)  โรงเรียนไหนก็สอนเหมือนกันหมด  อยู่ที่ตัวเด็กและสภาพแวดล้อม  ถ้าเป็นโรงเรียนของรัฐ(สังกัด สพฐ.และเทศบาล)   ก็ประหยัดรายจ่าย  แต่ถ้าเป็นเอกชนก็แพงมาก
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 09:36:05 »

เลือกโรงเรียนที่อยู่ใกล้บ้านคุณnanny จะดีกว่าเพราะเด็กเล็กมาก (ป.1)  โรงเรียนไหนก็สอนเหมือนกันหมด  อยู่ที่ตัวเด็กและสภาพแวดล้อม  ถ้าเป็นโรงเรียนของรัฐ(สังกัด สพฐ.และเทศบาล)   ก็ประหยัดรายจ่าย  แต่ถ้าเป็นเอกชนก็แพงมาก

เห็นด้วยครับ

ลูกชายผม สองคน ก็เรียนโรงเรียนเทศบาล และไม่เคยเรียนพิเศษ ทุกอย่างอยู่ที่เด็กและพ่อแม่ครับ

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
sky001
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 15:41:45 »

เรียนที่ไหนก็เหมือนกัน   ถ้าเด็กตั้งใจเรียน
แต่ถ้าถามถึงโรงเรียน  อยากให้ลองพิจารณาว่าโรงเรียนดังๆ ที่คุณอยากให้ลูกคุณเข้าเรียน
จำนวนนักเรียนต่อห้องเท่าไร  อนุบาลเชียงรายเบาะๆก็ 45คนต่อห้อง  แล้วคิดว่าครูดูแลทั่วถึงไหม(ต้องเรียนพิเศษอย่างเดียวถึงจะทัน)  สู้โรงเรียนทีี่มีจำนวนนักเรียนต่อห้องน้อยๆไม่ได้  ความคิดนะ
ลองคิดดู.....
Chairiang_Chiangrai
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 22:49:38 »

ลูกผมก็อยู่สันโค้ง ป.6 ตอนนี้เตรียมพร้อมแล้วสำหรับสมรภูมิแรกของการสอบแข่งขันเข้า ม.1
TheAug28
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 19:58:10 »

ท.7 ครับ เห็นหลาน เรียนอยู่ตอนนี้ ป.3 ป.4 ล่ะ เห็นเก่งภาษาอังกฤษดีนะครับ

ฝันให้ไกล-ไปให้ถึง:
Mama-mu
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 20:46:38 »

เรียนที่ไหนก็ดีหมดค่ะ อยู่ที่ผู้ปกครองใส่ใจลูกของตัวเอง อย่าไปใฝ่ฝันให้โรงเรียนดูแลเลยค่ะ เรามีลูกแค่ 1-2 คน โรงเรียนให้ครูดู1 ห้อง ต่อ 40-50 คน  หวังอะไรไม่ได้ค่ะ
มีลูกสองคน เรียนเชียงรายตั้งแต่อนุบาล ไม่เคยเรียนพิเศษ ที่บ้านดูแล+แนะนำใกล้ชิด สนับสนุน+ส่งเสริมในความสามารถพิเศษที่เค้าชอบ เค้าก็จบ ป.ตรี เกียรตินิยมอันดับหนึ่งได้นะคะ และยังได้งานมั่นคงอัตราเริ่มมากกว่าที่รัฐบาลคุยว่าไว้ตั้ง 3 เท่า
อยากให้เก่งภาษาก็ให้ดูการ์ตูนภาษาอังกฤษแต่เด็กๆ โตมาก็ดูหนังจากเคเบิลทีวีมากๆ มันจะซึมไปเองเหมือนตอนเค้าเกิดมาพูดภาษาไทยตามเรา  โตมาจะทำงานโทอิคก็ 900 เอง ไม่ต้องติวค่ะ

sigpro
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 20:56:10 »

เรียนที่ไหนก็ดีหมดค่ะ อยู่ที่ผู้ปกครองใส่ใจลูกของตัวเอง อย่าไปใฝ่ฝันให้โรงเรียนดูแลเลยค่ะ เรามีลูกแค่ 1-2 คน โรงเรียนให้ครูดู1 ห้อง ต่อ 40-50 คน  หวังอะไรไม่ได้ค่ะ
มีลูกสองคน เรียนเชียงรายตั้งแต่อนุบาล ไม่เคยเรียนพิเศษ ที่บ้านดูแล+แนะนำใกล้ชิด สนับสนุน+ส่งเสริมในความสามารถพิเศษที่เค้าชอบ เค้าก็จบ ป.ตรี เกียรตินิยมอันดับหนึ่งได้นะคะ และยังได้งานมั่นคงอัตราเริ่มมากกว่าที่รัฐบาลคุยว่าไว้ตั้ง 3 เท่า
อยากให้เก่งภาษาก็ให้ดูการ์ตูนภาษาอังกฤษแต่เด็กๆ โตมาก็ดูหนังจากเคเบิลทีวีมากๆ มันจะซึมไปเองเหมือนตอนเค้าเกิดมาพูดภาษาไทยตามเรา  โตมาจะทำงานโทอิคก็ 900 เอง ไม่ต้องติวค่ะ

เชียงรายคาเมร่า จำหน่ายกล้อง กล้องใหม่ มือสอง รับฝากกล้อง และอุปกรณ์ถ่ายภาพ
ชื่อบัญชี เชียงราย คาเมร่า
ธ.กรุงเทพ. บัญชีเลขที่ 262-4990-988
T. 053-715579 มือถือ 089-7594166 dtac
ter naja
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 20:57:05 »

รร.ไหนก็ดีอยู่ที่ความพร้อมของเรา สนับสนุนเขาให้เต็มที่ ถูกทาง สอนให้เขาทำให้เต็มที่ผลออกมาอย่างไรต้องยอมรับ ถ้ายังไม่ถูกใจก็พยายามใหม่ อย่าทิ้งความพยายาม ที่สำคัญใกล้ชิดลูกให้มากเอาใจใส่เขาให้มากๆหน่อย แล้วเราจะรู้ว่าเขาเด่นและด้อยเรื่องอะไร และเสริมให้อย่างถูกทาง เชื่อว่าสมหวังแน่นอน
tripple
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2012, 21:12:20 »

คุณต้องการให้ลูกคุณเติบโตมาแบบไหน ก็หาโรงเรียนให้ตรงแบบนั้น
และขึ้นอยู่กับงบประมาณการเรียนให้สอดคล้องกัน เช่น ครอบครัวผม
ต้องการให้ลูกเรียนแบบมอนเตสเซอรี่ เพื่อฝึกเด็กให้มีวินัยในตัวเอง ตอนนี้
ลูกผมเรียนอยู่โรงเรียนวิศานุสรณ์ ก็โอเคนะครับ นักเรียนไม่ค่อยเยอะ
ครูดูแลทั่วถึง
jeera
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2012, 09:30:46 »

อนุบาลเมืองเชียงราย +ท.7+มารีรักษ์ +อนุบาลเชียงราย+สันโค้ง เลือกดูก็แล้วกันนะครับ  แต่อนุบาลเมืองเชียงราย+มารีรักษ์ ปีนี้ไม่รับ ป.1 ห้องปกตินะครับ รับเฉพาะ นร.ที่มาจากระดับอนุบาลของตนเองเท่านั้น
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 13:20:18 »

อนุบาลเมืองเชียงราย ( AMEC ) ป.1 ปี 2556 ตอนนี้จองแล้ว 50 % แล้วครับ

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
perapong
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 13:22:36 »

เขาอยากเรียนไรก็ให้เค้เรียนไปพี่ โรงเรียนน่ะดีทุกที่ อยู่ที่ตัวนักเรียนมากกว่า ครับ (ความเห็นส่วนตัว)
หน้า: [1] 2 พิมพ์