เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 13:52:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  กำลังจะพิจารณาซื้อตัวรับสัณญาณ wireless แบบ USB วานผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน กำลังจะพิจารณาซื้อตัวรับสัณญาณ wireless แบบ USB วานผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 5528 ครั้ง)
captainkuk
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 09:45:36 »

อยากได้ ตัวรับ Wireless ซักตัวแต่ไมรู้ว่าจะซื้อของอะไรรุ่นไหนเพราะมันมีหลายรุ่นหลายยี่ห้อเลือกไม่ถูก จุดที่จะใช้ห่างจากตัวปล่อยปนะมาณ 500เมตร ตัวปล่อยอยู่ในบ้านของอีกบ้านหนึ่ง  จุดที่ใช้ก็คือในบ้านผม
- สรุปก็คือระยะทาง 500เมตร
- มี กำแพง(ของบ้านที่ปล่อยสัณญาณ) + สิ่งกีดขวางไม่แน่นอนระหว่างบ้าน + กำแพง(บ้านผม)

อยากรู้ว่าต้องใช้ตัวไหนดีครับเอาแบบที่รับสัญาญาณแรงหน่อยแล้วก็เสถียรด้วยครับ ราคาไม่เกิน 1000 บาท ตอนนี้ที่มองๆ อยู่ ก็คือ2ตัวนี้
    -  ALFA  AWUS051NH 970บาท กับ
    - TP-LINK  WN822N 870 บาท
เพราะใน Advice มีให้เลือกแค่นี้(เลือกจากตัวที่แพงที่สุด) คือต้องการด่วนด้วยครับหรือมีรุ่นอื่นที่ดีกว่านี้ช่วยแนะนำด้วยครับ
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 14:51:31 »

แนะนำให้ทำแบบนี้ครับ แรง  ยิงฟันยิ้ม

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
IIIstol2merIII
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 14:57:55 »

ผมว่ามันไกลเกินครับ 2ตัวที่ว่ามันจะใช้ได้หรอครับ ตัวปล่อยเป็นเอาท์ดอหรือเปล่าครับ

ชีวิตที่ยังต้องดิ้นรน เปิดโอกาสให้กับตัวเองสูโลกกว้าง แล้วคุณจะเจอ..........(จริงรึเปล่า)
Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 15:02:40 »

ระยะขนาดนั้น เครื่องส่งเป็นรุ่นไหนละครับถ้าเป็นรุ่นบ้านๆก็ไม่น่าจะถึงนะ
แถมตัวรับก็บ้านๆแบบนี้ถึงรับได้ก็ไม่น่าจะส่งสัญญาณกลับได้นะ

ถ้าตัวส่งแบบนี้ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะ เห็นว่าปล่อยระยะได้ 3km กว่า   ยิงฟันยิ้ม
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 15:04:12 »

ถ้าเอาชัวร์หน่อย Signal king รุ่นที่เป็นเสาแบบ outdoor ครับ
แนะนำรุ่น 9TG สายยาว 5 เมตร หรือ 10TN ครับ สายยาว 10 เมตร เอาเสาไว้ข้างนอก แต่ต้องไปติดตั้งเอง
ตัว 9TG จะรับสัญญาณได้ไกลกว่าแต่สายสั้น
แต่ไม่แน่ใจว่าสิ่งกีดขวางเยอะขนาดไหน ถ้าเยอะมากก็อาจจะรับสัญญาณได้ไม่ดี ขึ้นอยู่กับตัวปล่อยสัญญาณด้วย

IIIstol2merIII
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 15:07:24 »

ถ้าเอาชัวร์หน่อย Signal king รุ่นที่เป็นเสาแบบ outdoor ครับ
แนะนำรุ่น 9TG สายยาว 5 เมตร หรือ 10TN ครับ สายยาว 10 เมตร เอาเสาไว้ข้างนอก แต่ต้องไปติดตั้งเอง
ตัว 9TG จะรับสัญญาณได้ไกลกว่าแต่สายสั้น
แต่ไม่แน่ใจว่าสิ่งกีดขวางเยอะขนาดไหน ถ้าเยอะมากก็อาจจะรับสัญญาณได้ไม่ดี ขึ้นอยู่กับตัวปล่อยสัญญาณด้วย
เห็นด้วยนะครับ แต่งบแค่ 1000 ไม่มีทางได้หรอกครับ ครึ่งกิโลเมตร

ชีวิตที่ยังต้องดิ้นรน เปิดโอกาสให้กับตัวเองสูโลกกว้าง แล้วคุณจะเจอ..........(จริงรึเปล่า)
captainkuk
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 16:33:08 »

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ ตัวปล่อยไม่ใช่ outdoor ครับ ระยะทางจริงๆไม่แน่ใจเดาเอา อิอิ อาจจะไม่ถึง500เมตร  เพราะว่าตอนนี้ลองเอา D-link DWA-125 จับสัญญาณได้ 1 ขีด very low เล่นได้แต่ช้าหน่อยมีหลุดบ้าง คิดว่าถ้าได้ตัวมีเสาน่าจะรับได้ดีกว่านี้นะครับ ตัวเลือกตัด TP-Link ทิ้งไปเปลี่ยนเป็น ALFA รุ่น AWUS036H กับ AWUS051NH แล้ว Signal king มีขายที่ไหนครับถ้าราคาไม่เกิน 1000 ก็สนใจอยู๋ แล้วมันดีกว่าใช่มั๊ยครับ รอคำแนะนำ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 22:13:19 »

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ ตัวปล่อยไม่ใช่ outdoor ครับ ระยะทางจริงๆไม่แน่ใจเดาเอา อิอิ อาจจะไม่ถึง500เมตร  เพราะว่าตอนนี้ลองเอา D-link DWA-125 จับสัญญาณได้ 1 ขีด very low เล่นได้แต่ช้าหน่อยมีหลุดบ้าง คิดว่าถ้าได้ตัวมีเสาน่าจะรับได้ดีกว่านี้นะครับ ตัวเลือกตัด TP-Link ทิ้งไปเปลี่ยนเป็น ALFA รุ่น AWUS036H กับ AWUS051NH แล้ว Signal king มีขายที่ไหนครับถ้าราคาไม่เกิน 1000 ก็สนใจอยู๋ แล้วมันดีกว่าใช่มั๊ยครับ รอคำแนะนำ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ถ้าตัวD-link DWA-125 รับแล้วเล่นได้บ้าง signal king แรงกว่ากันเยอะครับ หลายรุ่นก็รับได้ครับ แต่ควรเป็นเสาแบบ panel ครับ รุ่นที่ใช้ในร่มอย่าง 950wn ก็น่าจะรับได้
ดูๆแล้ว 9TG ,10TN ครับ ได้ชัวร์ ถ้าไม่มีสิ่งกีดขวางเป็นกิโลยังได้เลยครับ

กำลังของ usb adapter ตัวเล็กๆ จะอยู่ประมาณ 200-500mw ครับ ตัวที่ติดมากับเครื่องจะประมาณ 100-300mw
แต่พวก signal king ,alfa ตระกูลเหล่านี้กำลังส่งจะประมาณ 1500-2000mw
สเป็คตามโฆษณาจะเวอร์หน่อยครับ พวกเสา 20-50dbi อะไรงี้ จริงๆมันไม่ขนาดนั้นหรอกครับ
(วัตต์ไม่เต็ม ซื้อมาเหมือนวัดดวงเอา ผมเคยได้ตัวที่แรงแบบเทพมากมาตัวนึง บางตัวก็อ่อนกว่าปกติเล็กน้อย แต่ก็แรงพอจะรับสัญญาณได้สบาย)

เห็นมีขายในเชียงรายโฟกัสหลายกระทู้ครับ หลายเจ้าแล้วแต่ท่านจะสนใจเลยครับ ราคารวมส่งค่าโอนอาจจะเกิน 1000 ไปนิดหน่อย
ไม่ทราบว่าบ้านอยู่แถวไหนครับ ปกติผมจะสั่งมาประจำอยู่แล้วครับ จะได้ถูกกว่าในกระทู้นิดหน่อยครับ
ถ้าบ้านไกลก็สั่งเองเลยครับ

captainkuk
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 พฤษภาคม 2012, 22:48:35 »

ถ้าตัวD-link DWA-125 รับแล้วเล่นได้บ้าง signal king แรงกว่ากันเยอะครับ หลายรุ่นก็รับได้ครับ แต่ควรเป็นเสาแบบ panel ครับ รุ่นที่ใช้ในร่มอย่าง 950wn ก็น่าจะรับได้
ดูๆแล้ว 9TG ,10TN ครับ ได้ชัวร์ ถ้าไม่มีสิ่งกีดขวางเป็นกิโลยังได้เลยครับ

กำลังของ usb adapter ตัวเล็กๆ จะอยู่ประมาณ 200-500mw ครับ ตัวที่ติดมากับเครื่องจะประมาณ 100-300mw
แต่พวก signal king ,alfa ตระกูลเหล่านี้กำลังส่งจะประมาณ 1500-2000mw
สเป็คตามโฆษณาจะเวอร์หน่อยครับ พวกเสา 20-50dbi อะไรงี้ จริงๆมันไม่ขนาดนั้นหรอกครับ
(วัตต์ไม่เต็ม ซื้อมาเหมือนวัดดวงเอา ผมเคยได้ตัวที่แรงแบบเทพมากมาตัวนึง บางตัวก็อ่อนกว่าปกติเล็กน้อย แต่ก็แรงพอจะรับสัญญาณได้สบาย)

เห็นมีขายในเชียงรายโฟกัสหลายกระทู้ครับ หลายเจ้าแล้วแต่ท่านจะสนใจเลยครับ ราคารวมส่งค่าโอนอาจจะเกิน 1000 ไปนิดหน่อย
ไม่ทราบว่าบ้านอยู่แถวไหนครับ ปกติผมจะสั่งมาประจำอยู่แล้วครับ จะได้ถูกกว่าในกระทู้นิดหน่อยครับ
ถ้าบ้านไกลก็สั่งเองเลยครับ

ขอบคุณครับ ทิ้งเบอร์ไว้หลังไมค์หน่อยครับเดี๋ยวพรุ่งนี้โทรไป
หน้า: [1] พิมพ์