เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 17 เมษายน 2024, 04:03:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  หาหน่อกล้วยไข่น้อยๆ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หาหน่อกล้วยไข่น้อยๆ  (อ่าน 1324 ครั้ง)
kwanphayao
เตรียมอนุบาล
*

สุดๆ ไปเลย

« เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 10:06:38 »

มีที่ไหนขายกล้ากล้วยไข่ลูกน้อยๆ หวีเล็กๆ (เคยกิน อร่อยดี) ขายผ่องน่ะ  ยิ้มกว้างๆ ลูกยาว ประมาณ 2 นิ้ว ลูกประมาณ นิ้วโป้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 10:10:14 โดย kwanphayao » IP : บันทึกการเข้า
jaroen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 16:01:15 »

มาช่วยดันคับ ส่วนมากเห็นขายเหง้าเป็นกล้วยหอมทองแถวสันตะเหลือง เอาใจช่วยคับ หาต่อไป
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 16:03:39 »

มีที่ไหนขายกล้ากล้วยไข่ลูกน้อยๆ หวีเล็กๆ (เคยกิน อร่อยดี) ขายผ่องน่ะ  ยิ้มกว้างๆ ลูกยาว ประมาณ 2 นิ้ว ลูกประมาณ นิ้วโป้ง

กล้วยไข่หรือกล้วยเล็บมือนางครับ

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
niwatuant
มัธยม
**

เอาที่สบายใจละกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 18:00:51 »

ผมผ่านถนนสายอำเภอจุน-เชียงคำ  เจอสวนกล้วยเห็นเขาขายกล้วยตลอดทั้งปี เลยนะ หน้าสวนติดถนนหลัก ถ้าจะปลูกสักร้อยไร่ได้  กล้วยหอม กล้วยไข่  ลองแวะถามเขาก็ได้มั้ง ผมว่าจะถามเหมือนกัน อยู่เกือบๆถึง อ.จุน พะเยานี่แหละ 

ID LINE: niwatuant
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 19:02:53 »

ท่าจะเป๋นกล้วยไข่พื้นเมืองก้าเจ้า
รูปทรงเหมือนกล้วยไข่แต่แก่นน้อย
เวลาสุกจะตกกระ มีจุดสีน้ำต๋านลายๆ
ไค่ได้เหมือนกั๋นเจ้า รอซื้อตวยคนเน้อ  ยิ้มกว้างๆ

koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2012, 12:53:24 »

ท่าจะเป๋นกล้วยไข่พื้นเมืองก้าเจ้า
รูปทรงเหมือนกล้วยไข่แต่แก่นน้อย
เวลาสุกจะตกกระ มีจุดสีน้ำต๋านลายๆ
ไค่ได้เหมือนกั๋นเจ้า รอซื้อตวยคนเน้อ  ยิ้มกว้างๆ

กล้วยไข่กำแพงเพชร เวลาสุกก็จะมีตกกระ ด้วยนะคะ  รสชาดหวานอร่อย  แต่กล้วยไข่ที่เห็นขายในเชียงราย ไม่ทราบว่าเป็นกล้วยไข่พระตะบองหรือเปล่า เพราะลูกใหญ่ และมีรสเปรี้ยวอยู่นิด ๆ  บางคนบอกว่าเขานิยมเอามาทำกล้วยฉาบเพราะมีรสเปรี้ยวหน่อย ๆ
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 พฤษภาคม 2012, 21:19:12 »

ถ้าเอาไม่เยอะ มาขุดเอาที่บ้านเลยนะครับ สองสามหน่อคงพอได้ ให้ฟรีครับ

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 10:13:47 »

ถ้าเอาไม่เยอะ มาขุดเอาที่บ้านเลยนะครับ สองสามหน่อคงพอได้ ให้ฟรีครับ

บ้านท่านtonkla อยู่ตังใดเจ้า ไค่ได้สัก2หน่อ
จะเอากล้วยบัวสีส้มกับสีชมพูไปแลกเอาเจ้า  ยิ้มกว้างๆ

kwanphayao
*

สุดๆ ไปเลย

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 11:12:05 »

ใคร๋มีผ่องน่ะ  ใช่แล้่วเวลาสุก จะมีลายจุดๆ สีดำ แม่นแล้ว..
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 11:45:57 »

บ้านท่านtonkla อยู่ตังใดเจ้า ไค่ได้สัก2หน่อ
จะเอากล้วยบัวสีส้มกับสีชมพูไปแลกเอาเจ้า  ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณมากมายครับ

อยู่ทางแม่ลาวท่าสายครับ วันเสาร์อาทิตย์หน้าอยู่บ้านครับ แวะมาขุดได้เลยครับ (หากมีเวลาจะขุดให้ครับ) อ้อ ไม่ต้องเอากล้วยบัวมาแลกนะครับ ไม่มีที่ปลูกแล้วครับ ขอบคุณครับ

tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2012, 11:47:47 »

ใคร๋มีผ่องน่ะ  ใช่แล้่วเวลาสุก จะมีลายจุดๆ สีดำ แม่นแล้ว..

กอที่บ้านเวลาสุกมีลายจุดสีดำ ๆ แต่หากแยกไปปลูกใหม่ ๆ แล้วไว้หน่อน้อยลูกจะใหญ่ หากไว้หน่อเยอะ ลูกจะเล็ก รสชาติ หวานอร่อยครับ

kwanphayao
*

สุดๆ ไปเลย

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2012, 10:10:31 »

ใครมีผ่อง ขอฟรี ขอซื้อก้ได้ แฮ่ๆ
b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2012, 10:13:17 »

ขอบคุณมากมายครับ

อยู่ทางแม่ลาวท่าสายครับ วันเสาร์อาทิตย์หน้าอยู่บ้านครับ แวะมาขุดได้เลยครับ (หากมีเวลาจะขุดให้ครับ) อ้อ ไม่ต้องเอากล้วยบัวมาแลกนะครับ ไม่มีที่ปลูกแล้วครับ ขอบคุณครับ

อยากได้บ้างจัง  ว่าแต่  ต้นเล็ก  จะมีหน่อหรือค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์