เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 15:06:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ขอความรู้เรื่องการกู้ซื้อบ้านหน่อยคะ(ผู้ไม่มีความรู้)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความรู้เรื่องการกู้ซื้อบ้านหน่อยคะ(ผู้ไม่มีความรู้)  (อ่าน 6036 ครั้ง)
@พลอย@
ชั้นประถม
*

ไม่สวยก็เลือกใด้ค๊

« เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 08:52:55 »

ท่านใดเคยกู้ซื้อบ้านผ่านไม่ผ่านมาแชร์ความรู้หน่อยคะต้องเตรียมอาไรบ้าง(ไม่เคยกู้เลยคะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 09:42:09 โดย @พลอย@ » IP : บันทึกการเข้า
Ironmaiden
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 09:37:32 »

ท่านใดเคยกู้ซื้อบ้านผ่านไม่ผ่านมาแชร์ความรู้หน่อยคะต้องเตรียมอาไรบ้าง(ไม่เคยกู้เลยคะ)
บ้านที่ไหน...ยังไง...
ถ้าเป็นบ้านโครงการปรึกษาโครงการได้..เพราะเขาจะช่วยดันทุกวิธีให้ลูกค้าได้ซื้อ..
แต่ถ้ากู้ซื้อขายกันเองยากหน่อย...เอกสารไม่ใช่สิ่งสำคัญเท่าใดนัก สำคัญที่สุดคือ คุณมีเครดิตแค่ไหน สอง ราคาที่จะซื้อขายกันเท่าไหร่  สาม ราคาประเมินทรัพย์สินที่จะซื้อ และสี่..ส่วนต่างที่คุณต้องจ่ายคุณจะมีจ่ายไหม... ปกติราคาซื้อขายมักแพงกว่าราคาประเมิน และแบงค์จะปล่อยกู้แค่เพียง 70-80 % ของราคาประเมิน(หรือราคาซื้อขายถ้าราคาซื้อขายถูกกว่าราคาประเมิน) ดังนั้นไม่ว่าจะยังไงคุณต้องมีส่วนต่างที่ต้องจ่ายดาวน์ ยกเว้น...การณีที่คุณซื้อขายถูกกว่าราคาประเมินคุณจะคุยกับคนขายให้ขายในราคาประเมินแล้วทำสัญญาติ๊ต่างว่าส่วนต่างคุณได้ดาวน์ไปแล้ว...สรุป..ถ้าคุณมีเครดิตกับเงินดาวน์...ไปคุยกับแบงค์ได้เลย..เดี๋ยวเขาจะบอกเองว่าจะเอาอะไรบ้าง ส่วนใหญ่ก็มี เอกสารเครดิต สำเนาบัตรประจำตัว ทะเบียนบ้าน สัญญาจะซื้อจะขาย(ยังไม่ซื้อขาย) เอกสารทรัพย์สิน และเอกสารการประเมินราคาทรัพย์สินที่จะซื้อ
@พลอย@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 10:17:26 »

ขอบคุณนะคะที่เสียสระเวลามาตอบยังรอผู้มีความรุ้ท่านต่อไปคะ
@พลอย@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 19:18:30 »

รอการชี้แนะจ้า
ขอบคุณ
กำเมือง ถ้าคนเมืองบ่อู้ แล้วใผ๋จะอู้ละคับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 19:21:45 »

เอาเบอร์โทรไปถามเองเลยมั้ยครับ พอดีผมรู้จัก หัวหน้าฝ่ายสินเชื่อของธนาคาร ทหารไทย
ถ้าสนใจ PM มาถามเบอร์โทรได้เลยครับ

เตือนตัวเอง ว่าเก่งได้...แต่อย่ากร่าง
รู้รับฟัง...ไม่ใช่พร่ามเป็นน้ำไหล
อย่างหลงตน...ให้คนเขาเหนื่อยหน่ายใจ
เจอบันได...ถ้าขึ้นได้--ต้องลงเป็น
@พลอย@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 19:47:28 »

เอาเบอร์โทรไปถามเองเลยมั้ยครับ พอดีผมรู้จัก หัวหน้าฝ่ายสินเชื่อของธนาคาร ทหารไทย
ถ้าสนใจ PM มาถามเบอร์โทรได้เลยครับ
สนจัยคะพีเอ็มมาหาหน่อยนะคะ
@พลอย@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 19:53:52 »

ถ้าเราเคยผิดนัดชำระหนี้(บัตรอิอ้อน)จะติดเครดิดบลูโรหรือไม่และถ้าติดจะมีธนาคารใหนบ้างที่ให้กู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 19:58:33 โดย @พลอย@ » IP : บันทึกการเข้า
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 19:59:27 »

เคยซื้อบ้านมือสองจาก บสก. ได้วงเงินกู้ 75% ของราคาประเมิน กู้กับธนาคารอาคารสงเคราะห์
ส่วนตัวคือเป็นคนที่ไม่ได้ทำงานประจำ เป็นฟรีแลนซ์ แต่รายได้เข้าบัญชีเดือนนึงมากกว่าสามหมื่น
ซึ่งรู้สึกว่าจะยังไม่พอสำหรับยื่นกู้(สำหรับคนที่ไม่มีเงินเดือนประจำน่ะนะ) ก็เลยกู้ร่วมกับน้องชายที่มีงานประจำ เงินเดือนหมื่นห้า(ในตอนนั้น)
พอดีว่าวิตกจริต กลัวกู้ไม่ผ่าน เลยแนบโฉนดที่ดินไปอีกแปลงนึง คือ ทำไงก็ได้ให้เค้ารู้ว่ามีปัญญาจ่ายหนี้แน่  แลบลิ้น
สุดท้ายก็ผ่านค่ะ

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
@พลอย@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2012, 07:52:07 »

เคยซื้อบ้านมือสองจาก บสก. ได้วงเงินกู้ 75% ของราคาประเมิน กู้กับธนาคารอาคารสงเคราะห์
ส่วนตัวคือเป็นคนที่ไม่ได้ทำงานประจำ เป็นฟรีแลนซ์ แต่รายได้เข้าบัญชีเดือนนึงมากกว่าสามหมื่น
ซึ่งรู้สึกว่าจะยังไม่พอสำหรับยื่นกู้(สำหรับคนที่ไม่มีเงินเดือนประจำน่ะนะ) ก็เลยกู้ร่วมกับน้องชายที่มีงานประจำ เงินเดือนหมื่นห้า(ในตอนนั้น)
พอดีว่าวิตกจริต กลัวกู้ไม่ผ่าน เลยแนบโฉนดที่ดินไปอีกแปลงนึง คือ ทำไงก็ได้ให้เค้ารู้ว่ามีปัญญาจ่ายหนี้แน่  แลบลิ้น
สุดท้ายก็ผ่านค่ะ
ดีใจด้วยนะคะที่กู้ผ่าน
ntbb
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2012, 07:58:31 »

ถ้าเราเคยผิดนัดชำระหนี้(บัตรอิอ้อน)จะติดเครดิดบลูโรหรือไม่และถ้าติดจะมีธนาคารใหนบ้างที่ให้กู้

เคยผิดนัดนานหรือยังคะ ขณะนี้ยังมียอดค้างไหม (ปิดบัญชีหรือยัง)
ข้อมูลเครดิตบูโร สำหรับบุคคลธรรมดา จะมีข้อมูลของเราอยู่ประมาณ 3 ปี
สำหรับนิติบุคคล จะมีข้อมูลอยู่ประมาณ 5 ปี หากคุณผิดนัดเกิน 3 ปีแล้วหลังจากนั้น ชำระดีมาตลอดก็ไม่มีปัญหาค่ะ แต่ถ้าหากเพิ่งผิดนัดไม่นาน แนะนำให้ปิดบัญชี เก็บหลักฐานในการชำระเงินงวดสุดท้ายไว้ด้วย (ประกอบการยื่นกู้) การกู้ซื้อบ้าน Bank เขาจะดูหลายอย่างค่ะ
หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติม โทรปรึกษาได้ค่ะ (ไม่ใช่ จนท.Bank แต่มีประสบการณ์+รู้จักเจ้าหน้าที่ Bank หลาย Bank ค่ะ) เข้าใจคนที่อยากมีบ้าน เพราะเคยมีประสบการณ์ และตอนนี้ก็ได้มีบ้านหลังแรกแล้วค่ะ (เหนื่อยเหมือนกัน) สู้ต่อไป... เบอร์โทรแจ้งทาง pm นะคะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ
@พลอย@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2012, 23:22:52 »

เคยผิดนัดนานแล้วคะน่าจะเกินห้าปี ถ้ายื่นกู้กัย Kแบงค์ กู้ยากหมัยคะพอดีเงินเดือนผ่านแบงค์นี้หนะคะ
สมพร1962
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 มิถุนายน 2012, 10:10:42 »

ถ้าคุณเป็นลูกค้า มีเงินเดือนผ่านที่ ธ.กสิกรไทยอยู่แล้ว นั้นคือง่ายที่สุดสำหรับการกู้ซื้อบ้านเลยครับ

คือ ธนาคารจะมีข้อมูลด้านการเงินขั้นต้นของคุณ เหลือก็แต่รายละเอียดการขอวงเงินครับ+กับเอกสารที่เกี่ยวข้องกับการกู้อีกไม่มากครับ ส่วนการเช็ค NCB.  คุณก็สามารถใช้ได้ 2 วิธีนะครับ

1.คุณ จขกท.ยื่นเรื่องขอกู้เงิน กับธนาคารกสิกรไทยได้เลยเดี่ยว พนักงานเค้าก็จะเช็คให้คุณเอง
   2.หากคุณไม่ต้องการที่จะให้ใครทราบรายละเอียดข้อมูล NCB.ตนเอง ก็สามารถเช็คได้ที่ ธ.ออมสิน ธ.กรุงไทย (ไม่แน่ใจนะครับรองติดต่อโทร.ถาม ธ.ใกลบ้านท่านได้เลย) ในส่วนนี้ท่านจะมีค่าใช้จ่ายในการขอเช็คเครดิต แต่ถ้าท่าน จขกท.อยู่ใน กทม.ก็ไปที่อาคาร ธอส.สนญ.ชั้น 2 ถ.พระราม9 แยก อสมท.ครับ

ขออนุญาตแนะนำนะครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยครับ
ขอให้โชคดี มีเงินซื้อบ้านนะครับ

ลูกค้าให้ความไว้วางใจ ครอบครัวอยู่รอด
inta
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 มิถุนายน 2012, 20:58:42 »

ลองไปติดต่อหลายๆธนาคาร   อาจยอมเสียค่าประเมินบ้าง(ต้องยอม)   ที่เคยกู้ง่ายก็มี กสิกร  กรุงศรี คิดว่าระยะนี้เขาคงอยากปล่อย   ถ้าเครดิตรเราพอใช้ได้ 

สนใจ โทร 086-9176511
yuth35
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2012, 16:05:33 »

สำหรับผมผู้เคยผ่านการกู้มานับครั้งไม่ถ้วน ทั้งรถ ทั้งบ้าน และอื่นๆ สุดท้ายก็ค้นพบสัจธรรมข้อหนึ่งในหนังสือ พ่อรวยสอนลูก "บ้านคือหนี้สินก้อนใหญ่ที่สุดในชีวิต" ปัญหาคือคนทั่วไปมองเป็นทรัพย์สิน แต่แท้จริงมันคือหนี้สิน จนตอนนี้ขายดาวน์บ้านไปแล้วรู้สึกโล่งอย่างไม่เคยรู้สึกมาก่อน สำคัญที่สุดที่เราควรมีอันดับแรกคือช่องทางหาเงิน ถ้าพบแล้วจะบ้านจะรถคุณจะเอาเท่าไหร่ก็ได้ มนุษย์เงินเดือนสำคัญที่เงินออมเพื่อการลงทุน จงก้าวออกจากสนามแข่งหนู แต่บางครั้งเราอยากได้ก็สนองความอยากเราให้สาสมก่อนแต่หาช่องทางออกเผื่อไว้ด้วยนะครับ ที่พูดมาก็แค่เล่าสู่กันฟังสำหรับ "นักกู้ผู้ยิ่งใหญ่" เท่านั้นครับไม่ได้ดักคอหรือขัดความอยากกู้แต่อย่างไร สุดท้ายก็ จงกู้ต่อไป คนกู้ทั้งชีวิต แบบมนุษย์เงินเดือนอย่างเราๆ
@พลอย@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 09:41:36 »

ขอบคุณทุกคำตอบคะรอรับฟังทุกความคิดเห็นคะ
@พลอย@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 08 มิถุนายน 2012, 09:50:55 »

สำหรับผมผู้เคยผ่านการกู้มานับครั้งไม่ถ้วน ทั้งรถ ทั้งบ้าน และอื่นๆ สุดท้ายก็ค้นพบสัจธรรมข้อหนึ่งในหนังสือ พ่อรวยสอนลูก "บ้านคือหนี้สินก้อนใหญ่ที่สุดในชีวิต" ปัญหาคือคนทั่วไปมองเป็นทรัพย์สิน แต่แท้จริงมันคือหนี้สิน จนตอนนี้ขายดาวน์บ้านไปแล้วรู้สึกโล่งอย่างไม่เคยรู้สึกมาก่อน สำคัญที่สุดที่เราควรมีอันดับแรกคือช่องทางหาเงิน ถ้าพบแล้วจะบ้านจะรถคุณจะเอาเท่าไหร่ก็ได้ มนุษย์เงินเดือนสำคัญที่เงินออมเพื่อการลงทุน จงก้าวออกจากสนามแข่งหนู แต่บางครั้งเราอยากได้ก็สนองความอยากเราให้สาสมก่อนแต่หาช่องทางออกเผื่อไว้ด้วยนะครับ ที่พูดมาก็แค่เล่าสู่กันฟังสำหรับ "นักกู้ผู้ยิ่งใหญ่" เท่านั้นครับไม่ได้ดักคอหรือขัดความอยากกู้แต่อย่างไร สุดท้ายก็ จงกู้ต่อไป คนกู้ทั้งชีวิต แบบมนุษย์เงินเดือนอย่างเราๆ
ขอบคุณคะใด้ข้อคิดไปอีกแนวหนึ่งคะแต่เป็นข้อคิดที่น่าฉุกคิดคะ
arty1800
ชั้นประถม
*

ตามล่าหาฝัน

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2012, 15:58:15 »

ยิงฟันยิ้ม น่าคิดครับ

ให้เกียรติ ได้รับเกียรติ
หน้า: [1] พิมพ์