เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 23:23:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  สับปะรดน้ำผึ้ง นางแลแท้ 100% เศรษฐกิจพอเพียง ปลอดสารเคมี ความภาคภูมิใจของพ่อแม่
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สับปะรดน้ำผึ้ง นางแลแท้ 100% เศรษฐกิจพอเพียง ปลอดสารเคมี ความภาคภูมิใจของพ่อแม่  (อ่าน 1912 ครั้ง)
จงเชื่อมั่นในตัวเราเอง
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 15:52:21 »

สับปะรดน้ำผึ้ง นางแลแท้ 100% เศรษฐกิจพอเพียง ปลอดสารเคมี
ที่พ่อแม่ปลูกไว้ น่าภาคภูมิใจมากค่ะ สามารถเลี้ยงครอบครัวและเจ้าของกระทู้
ตั้งแต่เด็กจนตอนนี้ก็จบโทแล้วค่ะ ขอยกความดีให้พ่อกับแม่
ขอบอกเลยนะคะว่าสวนนี้ปลอดภัยทั้งผู้ปลูก และผู้ซื้อค่ะ เพราะไม่ใส่สารเึคมีใดๆเลย
และพ่อกับแม่ก็คำนึงถึงความปลอดภัยมาเป็นอันดับหนึ่ง
ไม่ได้เอามาขายนะคะ เอามาให้ชมกันเฉยๆ พ่อแม่ของเจ้าของกระทู้เป็นผู้ปลูกสับปะรดรายแรกๆ
ที่ปลูกในพื้นที่บ้านนางแล ตำบลนางแลเลยค่ะ

ปล. ความพอเพียง หมายถึง  ความพอมี พอกิน พอใช้ ไม่เบียดเบียนใคร ถึงบ้านหรือรถจะไม่
สวยหรูเหมือนใครเขา แต่เรามีความภาคภูมิใจในสิ่งที่เรามี ตามแนวพระราชดำริของสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

* 3333.JPG (163.97 KB, 600x450 - ดู 862 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 16:45:39 โดย จงเชื่อมั่นในตัวเราเอง » IP : บันทึกการเข้า

คนเจริญชอบที่จะปีนขึ้นไปหาสิ่งที่อยู่สูงกว่าเพื่อเทียบเท่า
ไม่ใช่ดึงสิ่งที่สูงกว่าลงมาเพื่อให้เท่ากับ "ตัวเอง"
loveearth
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 16:00:58 »

แล้วถ้าอยากชิมสับปะรดอร่อยปลอดสารเคมี จะตามไปที่ไหนได้เนี่ย ไม่มีวางขายหน้าบ้านมั่งเหรอ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 16:47:47 »

แล้วถ้าอยากชิมสับปะรดอร่อยปลอดสารเคมี จะตามไปที่ไหนได้เนี่ย ไม่มีวางขายหน้าบ้านมั่งเหรอ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่มีหน้าร้านค่ะ ขายส่งเท่านั้นค่ะ   ยิ้มเท่ห์

คนเจริญชอบที่จะปีนขึ้นไปหาสิ่งที่อยู่สูงกว่าเพื่อเทียบเท่า
ไม่ใช่ดึงสิ่งที่สูงกว่าลงมาเพื่อให้เท่ากับ "ตัวเอง"
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 16:50:07 »

ออกแล้วเหรอ อยากกินจัง ไม่ได้ไปทางแม่จันเมินแล้ว อยากไปอีก
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 23:21:40 »

ไม่มีหน้าร้านค่ะ ขายส่งเท่านั้นค่ะ   ยิ้มเท่ห์

ซัก 10-20 โล ขายส่งไหมครับ อยากชิม...

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 08:20:13 »

สับปะรดน้ำผึ้ง นางแลแท้ 100% เศรษฐกิจพอเพียง ปลอดสารเคมี
ที่พ่อแม่ปลูกไว้ น่าภาคภูมิใจมากค่ะ สามารถเลี้ยงครอบครัวและเจ้าของกระทู้
ตั้งแต่เด็กจนตอนนี้ก็จบโทแล้วค่ะ ขอยกความดีให้พ่อกับแม่
ขอบอกเลยนะคะว่าสวนนี้ปลอดภัยทั้งผู้ปลูก และผู้ซื้อค่ะ เพราะไม่ใส่สารเึคมีใดๆเลย
และพ่อกับแม่ก็คำนึงถึงความปลอดภัยมาเป็นอันดับหนึ่ง
ไม่ได้เอามาขายนะคะ เอามาให้ชมกันเฉยๆ พ่อแม่ของเจ้าของกระทู้เป็นผู้ปลูกสับปะรดรายแรกๆ
ที่ปลูกในพื้นที่บ้านนางแล ตำบลนางแลเลยค่ะ
ปล. ความพอเพียง หมายถึง  ความพอมี พอกิน พอใช้ ไม่เบียดเบียนใคร ถึงบ้านหรือรถจะไม่
สวยหรูเหมือนใครเขา แต่เรามีความภาคภูมิใจในสิ่งที่เรามี ตามแนวพระราชดำริของสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ถ้ารวมกลุ่มกั๋นได้ท่าจะดีเนาะ สับปะรดน้ำผึ้งนางแลแท้ๆ
ไร้สารพิษตวย น่าสนับสนุนอย่างยิ่ง ขอภูมิใจ๋ตวยคนเน้อ
ปลูกเหมือนกั๋นแต่ปลูกน้อยเดียวหญ้าหุ้มหมดผ่อปอบ่าหัน  ยิ้มกว้างๆ

มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 09:49:48 »

ถ้ารวมกลุ่มกั๋นได้ท่าจะดีเนาะ สับปะรดน้ำผึ้งนางแลแท้ๆ
ไร้สารพิษตวย น่าสนับสนุนอย่างยิ่ง ขอภูมิใจ๋ตวยคนเน้อ
ปลูกเหมือนกั๋นแต่ปลูกน้อยเดียวหญ้าหุ้มหมดผ่อปอบ่าหัน  ยิ้มกว้างๆ

เคยมีการรวมตัวแล้วค่ะ แต่ก็ล้มเหลียว ก็เหลือแค่ไม่กี่รายเอง
เพราะเกษตรกรส่วนใหญ่มีความคิดที่ว่า
"สับปะรดไม่ได้ชูรส ก็ขายไม่ได้"

koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 13:01:32 »

ที่ไร่ก็ปลูก ไม่ได้ใช้สารเคมี ยาฆ่าหญ้าเลย แต่ปลูกแค่ ๒๐๐๐ หน่อ เท่านั้นเองค่ะ  หญ้าระหว่างแถว ก็ให้คนงานดายเอา เพิ่งปลูกได้แค่ ๒ ปีค่ะ  ออกลูกมาช่วงแรก ก็แจกเขากินหมด  มางวดนี้ออกลูกมาเยอะหน่อย ว่าจะลองเอาไปขายดูเหมือนกันค่ะ
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 22:34:05 »

ที่ไร่ก็ปลูก ไม่ได้ใช้สารเคมี ยาฆ่าหญ้าเลย แต่ปลูกแค่ ๒๐๐๐ หน่อ เท่านั้นเองค่ะ  หญ้าระหว่างแถว ก็ให้คนงานดายเอา เพิ่งปลูกได้แค่ ๒ ปีค่ะ  ออกลูกมาช่วงแรก ก็แจกเขากินหมด  มางวดนี้ออกลูกมาเยอะหน่อย ว่าจะลองเอาไปขายดูเหมือนกันค่ะ

เกษตรปลอดสารเคมี น่าสนับสนุนค่ะ ถึงผลผลิดลูกจะไม่โตเท่าไหร่ แต่ก็ขายได้ราคานะคะ
เพราะเก็บไว้ได้นานค่ะ แล้วสวนคุณปลูกแถวใหนคะ ส่วนใหญ่ปลูกพันธ์อะไรเอ่ย

มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 22:38:18 »

ไม่มีหน้าร้านค่ะ ขายส่งเท่านั้นค่ะ   ยิ้มเท่ห์

ซัก 10-20 โล ขายส่งไหมครับ อยากชิม...

ไม่ทราบอยู่แถวใหนคะ ถ้าไม่ไกลมาก ทางผ่านตั้งแต่นางแลถึง 5 แยกอาจจะไปส่งให้ได้ค่ะ แต่ถ้าไกลเกินคงไม่ไหวค่ะ ^_^

koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 14:24:31 »

ที่ไร่ก็ปลูก ไม่ได้ใช้สารเคมี ยาฆ่าหญ้าเลย แต่ปลูกแค่ ๒๐๐๐ หน่อ เท่านั้นเองค่ะ  หญ้าระหว่างแถว ก็ให้คนงานดายเอา เพิ่งปลูกได้แค่ ๒ ปีค่ะ  ออกลูกมาช่วงแรก ก็แจกเขากินหมด  มางวดนี้ออกลูกมาเยอะหน่อย ว่าจะลองเอาไปขายดูเหมือนกันค่ะ

เกษตรปลอดสารเคมี น่าสนับสนุนค่ะ ถึงผลผลิดลูกจะไม่โตเท่าไหร่ แต่ก็ขายได้ราคานะคะ
เพราะเก็บไว้ได้นานค่ะ แล้วสวนคุณปลูกแถวใหนคะ ส่วนใหญ่ปลูกพันธ์อะไรเอ่ย

ที่จริงแล้ว ไม่ได้คิดที่จะปลูกขายหรอกค่ะ  เพียงแต่คิดว่าเอามาปลูกตามขวางของที่ดินบางส่วน เพื่อที่จะได้เป็นตัวขวางไว้กันดินสไลด์  ที่ปลูกไว้ก็มีนางแลประมาณ สองพันหน่อ ภูแล สองร้อยหน่อ ปลูกที่บ้านห้วยอ้ม  แม่ข้าวต้มหลวงค่ะ  สิ้นเดือนนี้ก็คงจะขายได้แล้ว บางทีก็เก็บไม่ทันหนูหรือตุ่น หรอกค่ะ  โดนพวกเขาเอาไปกินเสียก่อน  ถือว่าแบ่ง ๆ กันไป เพื่อสัตว์ร่วมโลก แต่สำหรับคนงานแล้ว ตัวหนู หรือตัวตุ่น เป็นอาหารอย่างเยียมของเขาเลยค่ะ  บอกเขาว่าเป็นบาป ก็โดนหัวเราะ(เยาะ)อีกต่างหาก ยิงฟันยิ้ม
phongampai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 17:13:45 »

มาคอนเฟิร์มด้วยคนค่า ชิมแล้ว ทั้งภูแล และนางแล อร่อยมากๆ ค่า
แล้วงานลิ้นจี่ปีนี้จะไปออกร้านอีกไหมเอ่ย จะได้ไปอุดหนุนอีกค่า
แม่ค้าใจดีมากๆ ปอกสับปะรดแจกให้ชิมก่อนซื้อด้วยค่า หุหุหุ
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 18:35:41 »

มาคอนเฟิร์มด้วยคนค่า ชิมแล้ว ทั้งภูแล และนางแล อร่อยมากๆ ค่า
แล้วงานลิ้นจี่ปีนี้จะไปออกร้านอีกไหมเอ่ย จะได้ไปอุดหนุนอีกค่า
แม่ค้าใจดีมากๆ ปอกสับปะรดแจกให้ชิมก่อนซื้อด้วยค่า หุหุหุ

ขอบใจนะคะข้าวไข่เจียวที่มาคอนเฟิร์มให้พี่
ปีนี้พี่คงออกร้านแน่นอนจร้า ไม่พลาดอยู่แล้ว เพราะหนึ่งปีมีแค่ครั้งเดียวเนาะ
ที่จะได้เข้าร่วมเป็นส่วนหนึ่งในงาน  ยิ้มเท่ห์

shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 19:43:34 »

ไม่มีหน้าร้านค่ะ ขายส่งเท่านั้นค่ะ   ยิ้มเท่ห์

ไม่ทราบอยู่แถวใหนคะ ถ้าไม่ไกลมาก ทางผ่านตั้งแต่นางแลถึง 5 แยกอาจจะไปส่งให้ได้ค่ะ แต่ถ้าไกลเกินคงไม่ไหวค่ะ ^_^

นัดรับที่ห้าแยกก็ได้ครับ .... (วันราชการ)
ขออย่างละ 10 กิโลครับ (ภูแล/นางแล) รวม 20 กิโล
เงื่อนไขมีอย่างเดียวว่า ขอชิมก่อน ถูกใจรับตามจำนวนที่สั่งครับ
ถ้าเปรี้ยว หรือไม่หวาน ขอลดจำนวนครับ  081-3870653
(กิโลละเท่าไหร่ครับ จะเตรียมงัดกระปุกออมสิน... ยิงฟันยิ้ม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 19:46:47 โดย shiff2007 » IP : บันทึกการเข้า

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
phongampai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 20:17:27 »

ขอบใจนะคะข้าวไข่เจียวที่มาคอนเฟิร์มให้พี่
ปีนี้พี่คงออกร้านแน่นอนจร้า ไม่พลาดอยู่แล้ว เพราะหนึ่งปีมีแค่ครั้งเดียวเนาะ
ที่จะได้เข้าร่วมเป็นส่วนหนึ่งในงาน  ยิ้มเท่ห์

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เย้ๆๆๆ แล้วจะไปอุดหนุนเน้อเจ้า
oshiri566
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2012, 15:45:41 »

กิโลเต่าใด

ติดต่อ 081-7240147
หน้า: [1] พิมพ์