เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 18:44:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  อนุรักษ์เพลงกำเมือง
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน อนุรักษ์เพลงกำเมือง  (อ่าน 19429 ครั้ง)
WH_Y
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 19:16:38 »

..ชอบเพลงตำนานหนองสะเลียมขนาดเลยเจ้า.. ยิ้มกว้างๆ
สบายแมน

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 21:17:27 »

..ชอบเพลงตำนานหนองสะเลียมขนาดเลยเจ้า.. ยิ้มกว้างๆ
ครับ ยิ้ม ขอบคุณครับคล้ายกับหลายที่ตำนานนี้มีประวัติจารึกไว้ที่วัดป่าเจริญธรรม อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่ หนองสะเรียมมีจริงทางเข้าอยู่หลังวัดป่าปัจจุปันเป็นที่ตั้งของ เทศบาลตำบลยุหว่า ซึ่งก็คือที่ดินเก่าของแม่ม่ายที่ตังอยู่กลางหนองนั้นเองครับ เป็นเทศบาลเดียวเท่าที่เคยเห็นมาที่ตั้งอยู่กลางหนองใหญ่ ยิงฟันยิ้ม
WH_Y

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 21:45:50 »

ครับ ยิ้ม ขอบคุณครับคล้ายกับหลายที่ตำนานนี้มีประวัติจารึกไว้ที่วัดป่าเจริญธรรม อ.สันป่าตอง จ.เชียงใหม่ หนองสะเรียมมีจริงทางเข้าอยู่หลังวัดป่าปัจจุปันเป็นที่ตั้งของ เทศบาลตำบลยุหว่า ซึ่งก็คือที่ดินเก่าของแม่ม่ายที่ตังอยู่กลางหนองนั้นเองครับ เป็นเทศบาลเดียวเท่าที่เคยเห็นมาที่ตั้งอยู่กลางหนองใหญ่ ยิงฟันยิ้ม
ท่านสะบายแมนเป็นคนเจียงใหม่กาเจ้า ฟังเพลงนี้กึดถึงตำนานเวียงหนองหล่มของเมืองเจียงแสนเหมือนกันเจ้า..
สบายแมน

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 21:49:53 »

ท่านสะบายแมนเป็นคนเจียงใหม่กาเจ้า ฟังเพลงนี้กึดถึงตำนานเวียงหนองหล่มของเมืองเจียงแสนเหมือนกันเจ้า..
ครับเป๋นคนเจียงใหม่ครับ....ตำนานเหมือนกั๋นครับเคยได้ยินมาเหมือนกั๋นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 21:51:50 »

ยิ้ม วันนี้เอาฟ้อนมาอวยพรส่งทุกท่านเข้านอนครับ จากชมรมพื้นบ้านล้านนา มช. สถานที่ถ่ายทำน่าจะเป็น หอคำหลวงพืชสวนโลกครับ ยิ้ม

WH_Y

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 21:56:00 »

..สรียินดีเจ้าฟ้อนตางล้านนาบ้านเฮานี้เปิ้นตึงอ่อนช้อยสวยงามดีขนาดเนาะเจ้า.. ยิ้มกว้างๆ
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 23:24:24 »

ผมขอเอา เพลงยอง กำฮ้องมาลงเน้อ

โต๋ผม เป่น คนบ้านไก๋   เป๋น ลูก ป้อไท อี่แม่มูลเมิง.......

เจ้อผม มันตึงหลังก่อง .......

ป่อ แม่ ปี่หน้อง   ข้อยอยู่ แสนเหมิง........

โต๋ผม อยู่กับ เมเก่า.....

เยะ นา ปูกเข่า(ข้าว)     อยู่ เหล่าหมาเหยิง.....................

บ้านผม ของกิ๋นหลายอย่าง ......

กิ๋นเตอะ อี่นาง กิ๋น หน่วยหม่าเอิ๋งเติ๋ง......

โต๋ผมแสบๆ คันๆ ย้อน ถูก หมาเหยิง........
    เมอคืน สด เมอวัน เป๋นแสบ เป๋นคัน ย้อนถูก หมาเหยิง..
  เมอแลง  ผมโม   กิ๋นเหล้า
  กินแล้ว บ่เมา
 กินเหล้า   กับเปิ๋ง..

ตะวา โตผมเมอ แอ่ว  
ขี่รถ เจ็บ แอว ยามาฮ่า สีเหลิง.........

วันซืน ไปป๊ะ   สีมอย
อยู่บ้าน   ตี๋นดอย.............
  เป๋นเปิด เป๋น เหลิง.............

วันหน้า เฮา ป๊ะกั๋นใหม่ .......

บ่า มี ตี่ใหน   ปะกั๋น ตี่ เมิงเทิง.......

เพงยอง    กะ   มี เต่าอี้
    ขอหมู่ อี่ปี้   อย่าคิด  ขุ่นเคิง........

แต่งกั๋น อู้ เล่น เอา โม่น          บ่ ได้ ก่อโก๋น      เตลิด เปิดโปง
   ผมเป๋น    ลูกคนยอง 
  ป้อแม่  ปี้น้อง อู้กั๋น  ฮู้เลิ่ง...

เนื้อฮ้อง อาจคลาดเคลื่อน หรือ ปุดไป กะขอ สมมาเตย  มัน เมินนนนนนน แล้ว

ยินดีคับ

หนานธง 081 87 54 209

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 18:58:07 โดย WH_Y » IP : บันทึกการเข้า

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 23:51:56 »

ผม หนานธง ตกกำฮ้อง ต๋อน ต้าย คือ 

ผม เป๋น ลูก คนยอง..........

ป้อแม่ ปี้หน้อง อู้ กั๋น ฮู้เลิ่ง.......

ขอฝากผู้ใจ๋ใส่บอร์ด เอาไปเตี่ยมตางบน หื้อเจ่ม

สาตุ๊คับ
หนานธง

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
nantong
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 00:31:47 »

เพงยอง ปุดต่อน ยังมีแหม เป๋น ต่อน ก่อน ต่อน

ตะวา โตผม .....
...
เมอคืน สด เมอ แม่วัน เป๋น แสบ  เป๋นคัน    ย้อน ถูกหมาเหยิง.....

เมอแลง ผม โม กิ๋นเหล้า

กิ๋นแล้ว บ่ เมา

กิ๋นเหล้า กับ เปิ๋ง......
...................................................................................
แล้วต่อ ตวย

ตะวา ผมเมอไปแอ่ว ขี่ รถเจ็บ แอว ยามาฮ่า สีเหลิง

ถ้าใผฮู้ กำฮ้อง ถูกต้องกว่านี้ ขอ จ่วยแก้เขย เจ่มคับ

ใผอยากได้ยินเสียงฮ้อง โทรไปขอฟัง จากผมได้    เบอร์       0 8 1   8 7   5  4    2 0 9

สบายแมน

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 12:18:45 »

ยินดีจ้าดนักครับ เอาใจ๋ตางปี้น้องยองเปิ้นพ้องหน้อ ยิงฟันยิ้ม

สบายแมน

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 18:47:25 »

ยิงฟันยิ้ม วันนี้ร้อนขนาดครับฟังดนตรีให้เย็นใจ๋ซักหน่อย ยิงฟันยิ้ม

WH_Y

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 18:59:55 »

ผม หนานธง ตกกำฮ้อง ต๋อน ต้าย คือ 

ผม เป๋น ลูก คนยอง..........

ป้อแม่ ปี้หน้อง อู้ กั๋น ฮู้เลิ่ง.......

ขอฝากผู้ใจ๋ใส่บอร์ด เอาไปเตี่ยมตางบน หื้อเจ่ม

สาตุ๊คับ
หนานธง

เอาไปเตื่อมหื้อแล้วเน้อเจ้าหนานธง แต่บ่ฮู้ว่าจะถูกต้องก่เจ้า..ถ้าบ่ถูกก็แจ้งมาแหมกำเน้อเจ้า.
สบายแมน

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 21:29:49 »

ยิงฟันยิ้ม จะใส่ขันดอกอินทขิลกั๋นแล้วเริ่มวันที่ 17 ถึง 23 พค.นี้ครับ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 21:39:51 โดย สบายแมน » IP : บันทึกการเข้า
WH_Y

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 21:53:21 »

..เดือนแปดเข้า เดือนเก้าออก ใส่ขันดอกอินทขิล.. ยิ้มกว้างๆ
  เปิ้นหื้อใส่เจ็ดวันก่อนเนาะเจ้า.. ยิ้มกว้างๆ
สบายแมน

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 21:56:36 »

..เดือนแปดเข้า เดือนเก้าออก ใส่ขันดอกอินทขิล.. ยิ้มกว้างๆ
  เปิ้นหื้อใส่เจ็ดวันก่อนเนาะเจ้า.. ยิ้มกว้างๆ
ครับมะแลงมาคนนักขนาดเลยครับตี้ใหนเปิ้นก่อมาใส่กั๋นประเพณีบ่าเก่าจ้วยกันสืบสานใว้ครับ ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 20:47:42 »

วันนี้มาแนวดุดันครับ ถ้าจ๋ำบ่าผิดน่าจะเป็นลานแสดงใสศูนย์วัฒธรรมล้านนา หลังอนุสาวรีสามกษัตริย์เจียงใหม่ครับ ยิงฟันยิ้ม

ความจริงของล้านนาเฮานี้ก่อมีดีนาครับ เพียงแต่เฮาบ่าค่อยได้หันกั๋นจะเห็นได้ว่ามีเอกกลัษณ์เฉพาะตั๋วแตกต่างจากทางภาคกลางอย่างเห็นได้ชัด อ่อนช้อยและแข็งแกร่งก็สวยงามไม่แหมแบบครับ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤษภาคม 2012, 21:30:06 โดย WH_Y » IP : บันทึกการเข้า
WH_Y

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2012, 21:31:15 »

..ฟ้อนดาบ ฟ้อนเจิง ..ยินดีเจ้าท่านสบายแมน..
สบายแมน

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2012, 21:13:28 »

ไผเกยฟังเพลงนี้พ้องสนุกสนานดี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

mon1188
มัธยม
**

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2012, 19:30:52 »

จะหยะจะได บ่มีไผ่ซักเสื้อซักเตี่ยว.......................
ชอบเพลงนี้ขนาดคับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
akanitnuu
เตรียมอนุบาล
*

หนูครับ

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 21 พฤษภาคม 2012, 16:31:57 »

ชอบมากมายเลยครับ โดยเฉพาะ ปี๋ใหม่เมือง (บรรเลง)

มีเพิ่มมั้ยครับ เพลงบรรเลงที่ใช้ในงานแต่งงาน อยากได้ขนาด

อยู่คนเดียวมันสุขแต่ไม่สนุก อยู่สองคนมันสนุกแต่ไม่มีความสุข
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์