เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 12:59:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ค่าแรงทำสวนที่จังหวัดเชียงรายแพงไหมคะ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน ค่าแรงทำสวนที่จังหวัดเชียงรายแพงไหมคะ  (อ่าน 2064 ครั้ง)
Aratae
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 09:19:54 »

..มาลงให้ต่อเนื่องด้วยนะครับ
อาจเป็นซี่รี่ส์เรื่องยาว ให้หลายท่านได้ติดตาม
ได้เข้ามามีส่วนร่วมช่วยเหลือ
และเป็นตำนานการสู้ชีวิตอีกตอนหนึ่งของเชียงราย
มีภาพประกอบด้วยยิ่งดี...ให้สมกับเป็นบอร์ดการเกษตรด้วยครับ
จะรอชมภาคต่อๆไป....
..เกือบลืมบอกเรื่องค่าแรง ถ้าได้คนดอยที่ขาดแคลน มีแรงงานมีฝีมือ
เอามาเป็นลูกจ้างทั้งรายวัน หรือรายเดือน
อาจไม่ต้องถึงสามร้อยบาทต่อวัน ตามกฎหมาย
ให้เขาได้อยู่ช่วยปลูก ช่วยทำ ช่วยเก็บกินไปด้วย
คงจะพอมีหนทาง สอบถามผู้นำชุมชนแถวนั้น
อาจได้คำแนะนำ หาลูกจ้างแบบที่ว่าได้นะครับ...

เอาเป็นซีรี่เลยค่ะ อ่านแล้ว แอบขำ นิดๆๆ แต่ถ้าทำจริงคงขำไม่ออก แน่นอน ค่ะ ถ้าทำสำเร็จอาจจะ เป็นการจารึกประวัติศาสตร์เลยทีเดียว
อ้อ นี่กะว่าถ้าไปอยู่แล้วจะไป แนะนำตัวกับผู้ใหญ่บ้าน กับ อบต. สักหน่อย จะได้อยู่ภายใต้การคุ้มครองบ้าง  ใากเนื้อฝากตัวบ้าง ไม่งั้นคงลำบากแน่ๆๆ  ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ ไว้ ไปอยู่แบบจริงจัง ปลูกอะไรออกมาแล้ว จะส้ราง กระทู้ใหม่นะคะ เอาชื่อไรดีน้อออ จะได้ติดตามอ่าน ของ ผู้หญิงหัวดื้อที่สุดที่เคยเจอมา  โดนถล่มทลายมาแล้ว ที่ บรอดเกษตรพอเพียง ขอมาอยู่รอดคนเชียงรายดีกว่า มีอะไร น่าจะมีพี่ๆๆใจดี ให้ความช่วยเหลือ คิคิ คนเหนือใจดี

ความมุ่งมั่นยังมีอยู่ ยังต้องสู้ต้องทำทุกอย่าง อยู่บนทางที่แม้จะเหนื่อยแต่ยังไหว
สุขจริงแท้ในชีวิตคน จะค้นเจอได้ไม่ไกล อยู่ในใจของคนรู้จักเพียงพอ//อยู่อย่างพอเพียง โครงการคำพ่อสอน
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 11:09:44 »

ติดตามดูกันยาวๆครับ ฝนเริ่งลงแล้ว ลงข้าวโพด สัก 3ไรก็ดีนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
koyjang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 14:12:38 »

อยากให้คำแนะนำว่า "อย่าไว้ใจทาง อย่าวางใจคน"  อันนี้สำคัญมาก เพราะเคยเจอกับตัวเองมาแล้ว  ยังไงก้ขอให้มีเพื่อน หรือ ญาติ มาอยู่เป็นเพือนด้วยดีกว่าค่ะ  คำแนะนำของคุณกระเจียว ก็เข้าท่านะคะ  ลองทำไร่ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ไปก่อน เป็นพืชระยะสั้น  จะได้มีเงินเอามานอนกอดไว้ เพื่อเป็นกำลังใจว่าไร่ของเราทำเงินได้แล้ว  เราเริ่มต้นเมื่ออายุยังน้อย กำลังก็ยังไม่ถดถอยหรอกค่ะ  ขอเอาใจช่วยนะคะ   สำหรับบ่อปลา ต้องดูด้วยนะคะว่าบ่อลึกเท่าไหร่ ถ้าบ่อลึกเกินไป เลี้ยงปลาโตช้าค่ะ
ปัญญาวุฒิ
เดินต่อไป
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 14:20:01 »

แรงงานไม่แพง แต่หาคนทำยากหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 14:31:35 โดย ปัญญาวุฒิ » IP : บันทึกการเข้า

บล็อกเศรษฐี blogger    แบบบ้านน่ารัก
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 16:26:42 »

แรงานนี่ไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่หาคนที่ไว้ใจนี่สิครับหายาก
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 16:33:28 »

ถ้าพื้นที่ สามารถทำนาได้ ลองสัก3-4 ไรดูนะครับจะได้ไม่ต้องชื้อข้าวกินเหลือก็ขาย
ครับ ปัจจุบันข้าวก็ราคาดีอยู่เหมือนกันครับ ลองๆดู
supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 21:24:25 »

เห็นอยากเลี้ยงปลาที่ไม่ต้องใช้อาหารอะไรมาก ก็เลี้ยงปลาช่อนเลยครับปล่อยแบบธรรมชาติ ปล่อยปลากินพืชนำร่องก่อน ให้ออกลูกออกหลาน แล้วค่อยตามด้วยปลาช่อน เพราะเป็นที่นิยมในท้องถิ่น ขายก็ได้ราคาดี ช่วงนี้ที่ศูนย์ส่งเสริมการเกษตรเขาเปิดอบรมฟรี ตามกระทู้แรก  สนใจหัวข้อไหนก็ลองสมัครดู  หรือจะเรียนทุกหัวข้อก็ได้นะครับ ถ้ามีเวลา จะได้รู้จักเพื่อนเกษตรกรเยอะๆมากหลายด้วยประสบการณ์ ยิ้มกว้างๆ
Aratae
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 22:03:46 »

เห็นอยากเลี้ยงปลาที่ไม่ต้องใช้อาหารอะไรมาก ก็เลี้ยงปลาช่อนเลยครับปล่อยแบบธรรมชาติ ปล่อยปลากินพืชนำร่องก่อน ให้ออกลูกออกหลาน แล้วค่อยตามด้วยปลาช่อน เพราะเป็นที่นิยมในท้องถิ่น ขายก็ได้ราคาดี ช่วงนี้ที่ศูนย์ส่งเสริมการเกษตรเขาเปิดอบรมฟรี ตามกระทู้แรก  สนใจหัวข้อไหนก็ลองสมัครดู  หรือจะเรียนทุกหัวข้อก็ได้นะครับ ถ้ามีเวลา จะได้รู้จักเพื่อนเกษตรกรเยอะๆมากหลายด้วยประสบการณ์ ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณมากๆๆเลยนะคะ ที่แนะนำ  ลืมนึกถึงไปเลยว่าคนเหนือชอบดินปลาช่อน ติดชีวิตคนกรุงทากไปหน่อย ปลานิล ขอบคุณจริงๆๆค่ะ

ความมุ่งมั่นยังมีอยู่ ยังต้องสู้ต้องทำทุกอย่าง อยู่บนทางที่แม้จะเหนื่อยแต่ยังไหว
สุขจริงแท้ในชีวิตคน จะค้นเจอได้ไม่ไกล อยู่ในใจของคนรู้จักเพียงพอ//อยู่อย่างพอเพียง โครงการคำพ่อสอน
Aratae
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 22:06:37 »

ขอขอบคุณทุกๆๆความเห็นและกำลังใจ ขอบคุณที่คอยติดตามนะคะ ตอนนี้สบายหายห่วงเรื่องคนไปอยู่เป็นเพื่อนแล้ว((น่าจะนะ)) จะเล่าให้ฟังอีกทีค่ะ ส่วนเรื่องคนงานกำลังทาบทามอยู่ ด้วยการมอบประกันสังคมให้ มอบประกันอุบัติเหต และ อาหารให้  มิรู้ว่าเขาจะโอเครไหม  ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงทาบทามค่ะ เย้ๆๆ ริดปลอดภัยไปทีละเรื่องสองเรื่อง

supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 22:15:01 »

มีแหล่งจำหน่ายสินค้าพวกผักกินใบ และ ผักกินผล ก็แนะนำให้บ้างนะครับ มีชาวสวนที่บ้านพร้อมปลูกให้เพียบ เดือนก่อนไปหาตลาดที่ ก.ท.ม มา สู้ค่าขนส่งไม่ไหว ถ้ามีขาประจำรับแบบ Order ทำได้ แต่ถ้าวิ่งไปต่อคิวที่ตลาดจำกัดเวลา ประมูลราคากัน ไม่ไหว
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 23:00:34 »

อ่อ แฟร์ไม่คิดทำทีเดียว 100 ไร่แน่ๆๆค่ะ ทำไม่ไหวหรอก เริ่มแรกอยากเรอ่มสัก 2-4 ไร่ก่อน เดิมมีบ่อปลาแล้ว 6 บ่อค่ะ จะต้องตากบ่อก่อนในเริ่มแรก ตากทีละบ่อ สูบน้ำไปมา จะทิ้งก้เสียดายค่ะ ก้คิดว่าวางแผนแล้วนะว่าจะทำอะไรอย่างไรบ้าง ไม่ทำสะเปะสะปะแน่นอนค่ะ
วันหนึงเมื่อทุกอย่างเข้าที่จะทำเป็นศูนย์เรียนรู้ ที่ให้เข้าชมฟรีค่ะ อาจจะดูเปนเรื่องที่เพ้อฝันนะคะ ฮ่าๆๆ  แฟร์เองเริ่มจากทำเกษตรแบบปลอดจากการกู้เงินค่ะ ทำตามกำลังที่มีเงินก้อนที่มีค่ะ และมีกองกำลังเสริมที่ส่งเงินมาบริหารแต่ละเดือน ซ่งยอมรับและเตรียมใจไว้ว่าเกษตรนั้น ไม่ได้ง่ายอย่างที่วาดฝัน แต่ไม่ยากเกินถ้าใจเรารัก จะต้องพบเจออะไรอีกเยอะเลย และเมื่อเริ่มตั้งตัวตั้งตนได้ จะส่งออกค่ะ ซึ่งเรื่องนี้นั้นสามารถค่ะ แต่ก่อนจะไปถึงตรงนั้น ต้องสร้างตัวเองก่อน รักษามาตราฐานแล้วทำตามขั้นตอนการส่งออก((ใช้เวลานานเลยล่ะ)) แล้วหากทำได้สำเร็จก็จะเป็นผู้รับซื้อผลผลิตจากเกษตรกรชาวเชียงรายด้วยราคาที่เป็นธรรมและสะดวกใจทั้งสองฝ่าย ไม่รู้นะแฟร์เป็นคนแบบนี้แต่ไหนแต่ไรแล้วล่ะ ไม่ชอบเอาเปรี่ยบใคร ขายอ่ะไรกำไรขอแค่ช้านพออยู่ได้ ไม่ได้กะเอาทีเดียวรวย ยึดซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นานค่ะ อยู่กับชาวบ้านเชื่อว่าถ้าเราดี เค้าก้จะดีกับเราถึงจะไม่ทุกคนที่ดีกับเราไม่เปนไร และอีกอย่างที่จะก้าวไปคือทำโฮมสเตย์ค่ะ คู่แข่งอาจจะเยอะ ทำเลอาจจะไม่ใช่สถานที่ท่องเที่ยว แต่เชื่อว่าทำสวนเราให้ดี ทำการตลาดและวางแผนดีๆๆ อนาคตก็สดใสกว่าการเป็น พนักงานบริษัทนะคะ เรามีอิสระทางความคิด ทางเวลา เราก้ใช้ให้ประหยัด ข้าวเรามีกิน ผักเรามีกิน ไข่เราก้มีกิน อย่างน้อยๆไม่อดตาย  น้ำไม่ไหล ไฟดับเราเราก้อยู่ได้ ต่างจาก กทมนะคะ  ตอนนี้แฟร์มีบ้าน กทม น้ำไม่ไหล ไฟดับ จะเปนจะตายอยู่ไม่ได้ค่ะ ร้อน ต้องกระเสือกกระสนไปห้าง รถก็ติด อยากกินผลไมอะไรก็ต้องซื้อเค้า มะม่วงก้บ่มแก๊สความหวานจากธรรมชาิตไม่ต้องถามถึง ผักงี้ก้ไม่ต้องพูด  งามเกินไปไหมแมลงแทบไม่มี และแล้วแรงผลักดันที่ทำให้ ไปทำเกษตรครั้งนี้คือ น้ำท่วม ค่ะ ความเสียหายนี่ขนาดเก็บของทันนะ ร่วมๆๆแสน ต้องทาสีบ้านใหม่ รถมอไซต์จมน้ำ ตอนน้ำมา ออกเร็วแล้วนะ ยังเกือบไม่ทันเลย โบกรถปิคอัพยกสูงชาวบ้านเขามาไหนจะอุ้มลูก เห้ออ รันทด กะจะอยู่สู้น้ำ กว้านซื้ น้ำกินสำรอง มาม่า แย่งกันยังกะจะอดตายไม่กี่วันนี้ และสิ่งที่ได้จากคั้งนี้คือ เงินไม่สามารถซื้ออะไรได้เลย นี่แหล่ะค่ะ ที่มาของ การนำไปสู่เกษตร

เริ่มต้น ที่ ๕ ไร่กำลังสวย

เลี้ยงปลา อย่าเชื่อคนขายลูกปลา อย่าเชื่อเซลล์ขายอาหาร ไม่งั้น รวยครับ (คนขายรวย เรายังจนเหมือนเดิม)

มีบ่อ หกบ่อ ผมไม่ทราบขนาดเลยให้คำแนะนำมากไม่ได้ แต่เอาเป็นว่า เว้นระยะการเลี้ยงให้ห่างกัน โดย รอบแรกลงเลี้ยง ๒ บ่อ  หลังจากนั้น ๑๕ วัน ลงอีก ๒ บ่อ  เว้นระยะไป อีก ๑๕ วัน ลงอีก ๒ บ่อ 

ลืมถาม      ระบบน้ำดีไหมครับ

เริ่มต้นที่ กินทุกอย่างที่ปลูก ปลูกทุกอย่างที่กิน ไว้วันหน้า ถ้าผ่านไปจะแวะไปเยี่ยมและให้คำแนะนำตามหน้าที่ครับ

ก้าวเดินอย่างช้า ๆ อย่าเร่งรีบ

พี่คะ การเลี้ยงปลาของหนู ปฎิญาณว่าจะไม่ใช้อาหารเม็ด หรือยาใดๆๆเด็ดขาด หากจะใช้ คงเพียเล็กน้อยเท่านั้นค่ะ  ไม่งั้นเงินเราก้จมกับ มันไปอย่างที่พี่บอก  เอ่อ แอบมึนเรื่อง สระนิดน่หอยค่ะ คือ มี 6 สระก็จริงนะ แต่ แอบห่างกันน่อย น้ำเต็มสระดี แต่เริ่มแรก เนี่ยสิ มีคนแนะนำว่า ต้องสูบน้ำออก((จะไปอีกสระก็ได้ ซึ่งมันห่างกันง่ะ )) แล้วจับปลาเก่าออก ตากบ่ออีก 3 อาทิต เห้อออ ปวดหัว เลย <เลยเปลี่ยนแผนว่าไม่ต้องสูบออก> ลงกระชัง ซะเลยดีไหมคะ  ส่วนเรื่องระบบน้ำตอนนี้ปัญหาใหญ่เลย  ไฟเพิ่งเข้าที่ไปไม่นาน ค่ะ โดนเต็มๆๆทุกอนูเลย ล้มบ้านเสียด้วยซ้ำ โชคดีที่ อบต.มาช่วยดับไฟให้ ทำให้ระบบ น้ำที่มี ละลายไปกับไฟ  ร้องไห้ ร้องไห้ นี่เลยกำลังวางแผนว่าจะขุดบ่อ บาดาลไหม รู้สึกมีคนเสนอราคามา 800/เมตร เจาะ 60 เมตร ***เท่าไรหว่า ลืม  อายจัง แต่ทุนสูงจัง เห้อออ เปลี่ยนใจว่าจะ ขุดน้ำบ่อ จะเวิร์คไหม คะพี   ถ้าผ่านมา แวะมาเที่ยวหาหนูได้ค่ะ  อยู่ ม.9 เวียงกาหลงค่ะ
คติเราใกล้เคียงกัน เดินทีละก้ว กินข้าวทีละคำ ค่ะ ด้วยเหตที่ถือคตินี้จึงเราทำเพียง 4 ไร่ ไม่ลงตู้ม 111 ไร่ คงชักตายคาที่ แน่ๆๆเลย กะว่า เดี๋ยวจะให้ชาวบ้านแถวนั้น ทำมาหากินค่ะ แบบฟรีๆๆๆเลย ใจดีเนอะ(( แต่จะแอบขอแรงมาช่วยงานบ้างก้พอแล้ว))

ขอโทษที่ตอบช้า
เรื่องเลี้ยงปลาในกระชัง ไม่สนับสนุน เพราะ มันใช้อาการเม็ดแน่นอน เลี้ยงในบ่อดินนะดี แล้ว แต่ใช้กระชัง เพื่ออนุบาลลูกปลาให้โตก่อนปล่อยจะดีกว่า

ปลายเดือนจะไปทำงานวิจัยที่ขุนลาว คาดว่าน่าจะมีเวลาแวะไปให้คำแนะนำครับ
ต้องขอโทษด้วยที่กรมประมง ไม่มีหน่วยงานให้บริการที่อำเภอเวียงป่าเป้า เพราะเรามีคนน้อยครับ แล้วจะแวะไปให้ได้ใช้ครับ 

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
Aratae
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 23:50:52 »

ขอบคุณมากเลยค่ะ นั่นเลยได้คำแนะนำใหม่ เหตที่หนูจะลงกระชังเพราะว่า การตากบ่อ การ สูบน้ำเข้าออกมันลำบากเหลือเกิน  แต่ถ้าจะให้เอาลูกปลาลงเลย นี่ก้นะ ปลาในบ่อไม่รู้มีปลาไรบ้าง กินลูกปลาตายหมด  แต่ตำแนะนำของพี่ให้อนุบาลลูกปลาในกระชัง แล้วค่อยปล่อย โอเครเลยค่ะ ลืมนึกถึงข้อนี้ไปเลย แอบขอเบอร์หลังไมลล์ได้ป่าวคะ

tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 18:52:56 »

ขอบคุณมากเลยค่ะ นั่นเลยได้คำแนะนำใหม่ เหตที่หนูจะลงกระชังเพราะว่า การตากบ่อ การ สูบน้ำเข้าออกมันลำบากเหลือเกิน  แต่ถ้าจะให้เอาลูกปลาลงเลย นี่ก้นะ ปลาในบ่อไม่รู้มีปลาไรบ้าง กินลูกปลาตายหมด  แต่ตำแนะนำของพี่ให้อนุบาลลูกปลาในกระชัง แล้วค่อยปล่อย โอเครเลยค่ะ ลืมนึกถึงข้อนี้ไปเลย แอบขอเบอร์หลังไมลล์ได้ป่าวคะ

หน้าไม ได้เลยครับ ๐๘๑ ๙๕๔ ๙๖๓๙
หากไม่รับ แสดงว่า ๑.ติดบรรยาย
                         ๒.ประชุม
                         ๓.อยู่ในห้วย ในน้ำ
                         ๔.หลับเป็นตาย เนื่องจากเดี้ยงจากการไม่ได้นอนหลายวัน

ยินดีให้คำปรึกษาเรื่องการเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำทุกชนิด,
แนวทางการบริหารจัดการทรัพยากรธรรมชาติแบบองค์รวม  และวิถีชีวิตตามแนวทางพระราชปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
Aratae
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 19:48:05 »

หน้าไม ได้เลยครับ ๐๘๑ ๙๕๔ ๙๖๓๙
                         ๒.ประชุม
                         ๔.หลับเป็นตาย เนื่องจากเดี้ยงจากการไม่ได้นอนหลายวัน

ยินดีให้คำปรึกษาเรื่องการเพาะเลี้ยงสัตว์น้ำทุกชนิด,
แนวทางการบริหารจัดการทรัพยากรธรรมชาติแบบองค์รวม  และวิถีชีวิตตามแนวทางพระราชปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง

หลับเป็นตาย เนื่องจากเดี้ยงจากการไม่ได้นอนหลายวัน ฮ่าๆๆๆ  พักเยอะๆๆนิดก็ดีนะคะ ขอบคุณค่ะไว้ไปอยู่แล้วคงได้ปรึกษาพี่แน่นอน จดเบอร์แล้วด้วย

tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 19:52:32 »

๒.ประชุม

หลับเป็นตาย เนื่องจากเดี้ยงจากการไม่ได้นอนหลายวัน ฮ่าๆๆๆ  พักเยอะๆๆนิดก็ดีนะคะ ขอบคุณค่ะไว้ไปอยู่แล้วคงได้ปรึกษาพี่แน่นอน จดเบอร์แล้วด้วย

ขอบคุณสำหรับการใช้บริการและขอบคุณสำหรับความห่วงใย
ผมไม่มีเวลาพักมากนัก เพราะต้องเร่งงานครับ  แบบว่าเวลาผมมีน้อยครับ  ยิงฟันยิ้ม

เมือง_ คนเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2012, 11:52:31 »

เป็นกำลังใจให้เน่อ จาก คนเวียงชัย ครับ

จงฝืนกระแสแห่งใจที่ไหลลงต่ำในทุกเวลาเถิด ฮักห้วยน้ำฮาก
tfgc2007
ระดับ :ป.โท

สมบัติพญามังราย ต้องรักษาไว้

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2012, 12:04:08 »

มีทีมงาน บริหารจัดการฮื้อครับ บ่าต้องมาปวดหัว เรื่องคนงาน ปวดหัวเรื่องเงินอย่างเดียวเป็นปอ.. สนใจอู้กั๋นได้ครับ 081-9445971 พล

รักษ์กำเมือง....ร่วมส่งเสริมละอ่อนเหนือ อู้กำเมือง....
เชียงรายสถาปนิก'97 รับ ออกแบบ เขียนแบบบ้าน อาคาร รับบริหารงานก่อสร้างและงานระบบทุกประเภท ตรวจสอบอาคาร โดยสามัญวิศวกร สามัญสถาปนิก และ จป.วิชาชีพ
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2012, 12:36:03 »

พร้อมลุยไปด้วยค่ะ

จริงๆชีวิตมันไม่ได้ยากขนาดนั้นค่ะ แต่เราทำให้มันยุ่งยากเอง pm ไปแล้วนะคะ

ติดต่อกลับได้เลยค่ะ ขอบคุณค่ะ
Aratae
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2012, 13:56:59 »

มีทีมงาน บริหารจัดการฮื้อครับ บ่าต้องมาปวดหัว เรื่องคนงาน ปวดหัวเรื่องเงินอย่างเดียวเป็นปอ.. สนใจอู้กั๋นได้ครับ 081-9445971 พล

ฮ่าๆๆ อ้ายๆๆ ปัญหาเรื่องคะตังก้บ่อไจ้เล่นๆๆหนา

wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 18 พฤษภาคม 2012, 14:02:14 »

ถ้าอยากมีคนช่วยกันทำ ค่อยๆเริ่มแล้วสร้างไปเรื่อยๆ ติดต่อกลับนะคะ อยากทำด้วยจริงๆค่ะ au_connect@hotmail.com ขอบคุณค่ะ

im_au@hotmail.com แอดเฟสมาก็ได้ค่ะ สนใจมาก
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์