เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 19:01:05
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ใครเล่นหุ้นอยู่มาแลกเปลี่ยนพูดคุยปรึกษากันได้ครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 พิมพ์
ผู้เขียน ใครเล่นหุ้นอยู่มาแลกเปลี่ยนพูดคุยปรึกษากันได้ครับ  (อ่าน 17920 ครั้ง)
fard
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #80 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2013, 16:04:40 »

ผมชอบขายวันขึ้นxd. วันนี้ก็ขาย  cpncg ออก ได้มาตอน ipo  กำไร 35% ได้ ปันผลด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มกราคม 2013, 16:09:03 โดย fard » IP : บันทึกการเข้า
fard
*

« ตอบ #81 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2013, 14:04:01 »

เช้านี้มีใครทำกำไร จาก EA บ้างครับ  ผมจับเสือมือเปล่ามาได้นิดหน่อย จับตอนเปิดตลาด ขายก่อนเที่ยง ได้ค่ากับข้าวมา5พันกว่าบาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มกราคม 2013, 00:23:23 โดย fard » IP : บันทึกการเข้า
ttmax
ชั้นประถม
*

« ตอบ #82 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2013, 14:49:27 »

ใครมี "JAS" อยุ่ในพอร์ตบ้างครับ ผมมีอยู่จำนวนนึง โบรกแนะนำว่าให้ซื้อไว้เก็งกำไร เพราะว่าน่าจะ outperform แต่ว่าตั้งแต่ซื้อมาจนวันนี้ ตกลงไป 0.30 แล้ว เซียนๆช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #83 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2013, 15:08:36 »

เช้านี้มีใครทำกำไร จาก EA บ้างครับ  ผมได้จับเสือมือเปล่ามาได้นิดหน่อยจับตอนเปิดตลาด ขายก่อนเที่ยง ได้ค่ากับข้าวมา5พันกว่าบาทครับ

นายแน่มาก เสียดายรีบขายไปหน่อย
  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2013, 15:10:48 โดย ซาลาเปา(เฉพาะกิจ) » IP : บันทึกการเข้า
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #84 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2013, 16:55:46 »

เช้านี้มีใครทำกำไร จาก EA บ้างครับ  ผมได้จับเสือมือเปล่ามาได้นิดหน่อยจับตอนเปิดตลาด ขายก่อนเที่ยง ได้ค่ากับข้าวมา5พันกว่าบาทครับ

นายแน่มาก เสียดายรีบขายไปหน่อย
  ยิงฟันยิ้ม

แน่มากจริงๆครับ หุ้นพลังงานบริสุทธิ์ (EA ) ตัวนี้ ผู้ดูแลบัญชีของผมเสนอ IPO ให้ผมจำนวนหนึ่ง (เล็กๆ)
ราคา หุ้นละ 5.50 บาทผมดูแล้วราคาพาร์ 0.10 บาท คิดว่าราคา IPO 5.50 บาท สูงไปหน่อย จึงปฏิเสธไป
ไม่กล้ารับ วันนี้เลยไม่ได้ทำกำไร  ยิ้มกว้างๆ
fard
*

« ตอบ #85 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2013, 23:52:10 »

ผมอยากได้ EA โทรไปจอง ipo ที่ ฟินัสเซีย สาขาเชียงรายแต่ไม่ได้ วันนี้เลยเข้าซื้อแต่เช้า พอมันขึ้นเลยรีบออกตัว เพราะมีหุ้นในพอร์ต 21ตัวหลังดูพอร์ตคุณวายุ มีแค่ 1ตัว แล้วชอบ เลยไม่อยากเก็บไว้นานๆ  ผมเก็บtop ตั้งแต่ได้ ipo 7000หุ้นตอนนี้ก็ยังอยู่ต้นทุนน่าจะ 17-18ถ้าเอาปันผลมาลบต้นทุน 32บาท  โดนแฟนว่าประจำ รู้จักแต่ซื้อไม่รู้จักขาย ช่วงนี้เลยขายเพื่อลดจำนวนหุ้นที่ถือครับ  อยากให้เหลือสัก15 ตัว ยังเลือกไม่ถูก ว่าจะขายตัวไหนดี. พี่ๆ ว่า ตัวไหนน่าขาย ช่วงนี้ ระหว่าง   tndt  pjw  esso ทุกตัวผมกำไรประมาณ. 20% แล้ว ดีกว่าเอาเงินฝากธนาคารแล้วครับ.  ผมยังตัดสินใจไม่ถูกว่าขายตัวไหนออกดี เพราะรักทุกตัว
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #86 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 19:14:15 »

ผมอยากได้ EA โทรไปจอง ipo ที่ ฟินัสเซีย สาขาเชียงรายแต่ไม่ได้ วันนี้เลยเข้าซื้อแต่เช้า พอมันขึ้นเลยรีบออกตัว เพราะมีหุ้นในพอร์ต 21ตัวหลังดูพอร์ตคุณวายุ มีแค่ 1ตัว แล้วชอบ เลยไม่อยากเก็บไว้นานๆ  ผมเก็บtop ตั้งแต่ได้ ipo 7000หุ้นตอนนี้ก็ยังอยู่ต้นทุนน่าจะ 17-18ถ้าเอาปันผลมาลบต้นทุน 32บาท  โดนแฟนว่าประจำ รู้จักแต่ซื้อไม่รู้จักขาย ช่วงนี้เลยขายเพื่อลดจำนวนหุ้นที่ถือครับ  อยากให้เหลือสัก15 ตัว ยังเลือกไม่ถูก ว่าจะขายตัวไหนดี. พี่ๆ ว่า ตัวไหนน่าขาย ช่วงนี้ ระหว่าง   tndt  pjw  esso ทุกตัวผมกำไรประมาณ. 20% แล้ว ดีกว่าเอาเงินฝากธนาคารแล้วครับ.  ผมยังตัดสินใจไม่ถูกว่าขายตัวไหนออกดี เพราะรักทุกตัว

เจอนักลงทุนรายย่อยอาวุโสระยะยาว (ตัวจริง) เข้าแล้ว ท่าน fard นี่เอง ผู้น้อยมิบังอาจบอกว่าหุ้นที่ท่านกล่าวมา
ตัวไหนน่าขายกว่ากัน

แต่ละปีท่านคงรับเงินปันผลและเครดิตภาษีหลายแสนอยู่ ยิ้มเท่ห์

สำหรับผมเคยมีหุ้นในพอร์ตสูงสุดประมาณ 14 หรือ 15 ตัวเท่านั้น แต่ขณะนี้ไม่ถึงครับ ยิ้มกว้างๆ
fard
*

« ตอบ #87 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2013, 00:23:35 »

ท่านCupid ผมไม่ถึงกะอาวุโส เรียกว่าน้องก็ได้ครับเป็นวัยรุ่นตอนปลายทำงานขายของในตลาด มาได้ 10 กว่าปี นิสัยชอบอยู่บ้านเลยเปิดร้านทุกวัน ใน1ปีนับวันหยุดได้ไม่เกิน 10 วัน  เพิ่งเริ่มเล่นได้ไม่กี่ปี  ตั้งแต่ดอกเบี้ยเงินฝากประจำมันน้อย ดูแล้วฝากไม่คุ้ม เลยหาวิธีการให้เงินมันเพิ่มมากกว่าดอกเบี้ยธนาคารและผมสามารถถอนมาใช้ได้ในเวลาจำเป็นโดยไม่เสียผลประโยชน์ ก็สรุปตรง หุ้น นี้แหละครับ 3 วันทำการได้เงินคืนแล้ว  ได้ปันผลมานิดหน่อยหลักหมื่น(ทุก 6 เดือน)ครับ แล้วก็เอามาซื้อหุ้นต่ออีกครับ  แต่ทำเครดิตภาษีไม่เป็น ถือว่าช่วยประเทศไปตามที่ตลาดหลักทรัพย์ หักไว้ (ไม่มีความรู้ด้านนี้ และอีกอย่างบัญชีซื้อขายเป็นชื่อแฟน ผมแค่เป็นคนจัดการซื้อเข้าพอร์ต) อีกอย่างที่ชอบซื้อหุ้นแล้วเก็บไว้นานๆ เพราะตอนเริ่มแรกๆศึกษาอ่านจากเวปthaiviบ่อย เลยอยากเป็น vi  เข้าไปอ่านแล้วลอกการบ้านมา ได้หุ้น 1 ตัว คือ SNC ดูแล้วช่วงนี้ก็น่าขายทำกำไรครับ ตอนผมเข้าซื้อมัน 18.- เสียดายเก็บไม่เยอะเหตุเพราะเงินก้อนเดียวซื้อหุ้นหลายตัว แต่ละเดือนผมจะเลือกซื้อ 1-2 ครั้ง เพิ่มลงในหุ้นที่ถือไว้แล้ว ซื้อแบบว่าคุ้มกับค่านาย 50กว่าบาทครับ    
:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #88 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2013, 12:54:05 »

ขอสอบถาม พี่ๆเพื่อนสมาชิกในห้องนี้หน่อยได้ไหมครับว่า...
มี "เป้าหมาย" อะไรในการลงทุนในหุ้น ( ประมาณว่าขาดทุนเท่านี้จะหยุด หรือ กำไรเท่านี้จะพอ ) ไหมครับ?  ยิ้ม

หรือตราบใดที่ยังขาดทุนไม่เกิน 50% ของเงินทุน ก็ปล่อยให้เงินทำเงินทำงานทำหน้าที่ของมันไปเรื่อยๆ หรือมีเทคนิคอะไรที่ใช้ในกรณีที่หุ้นทำกำไรมาได้ประมาณหนึ่งแล้ว รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ยิ้ม

ชั้นประถม
*

« ตอบ #89 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2013, 14:38:20 »

ขอสอบถาม พี่ๆเพื่อนสมาชิกในห้องนี้หน่อยได้ไหมครับว่า...
มี "เป้าหมาย" อะไรในการลงทุนในหุ้น ( ประมาณว่าขาดทุนเท่านี้จะหยุด หรือ กำไรเท่านี้จะพอ ) ไหมครับ?  ยิ้ม

หรือตราบใดที่ยังขาดทุนไม่เกิน 50% ของเงินทุน ก็ปล่อยให้เงินทำเงินทำงานทำหน้าที่ของมันไปเรื่อยๆ หรือมีเทคนิคอะไรที่ใช้ในกรณีที่หุ้นทำกำไรมาได้ประมาณหนึ่งแล้ว รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ยิ้ม
ก่อนอื่นรบกวนถามคุณ fard ว่าเป็นพ่อค้าขายอะไรในตลาดไหนครับ เผื่อไปอุดหนุน
สำหรับคำถามที่ว่ากำไรขาดทุนเท่าไรจึงจะหยุด อันนี้ผมเคยอ่านเจอนะว่าต้องกำหนดเอาเองว่าต้องการไม่ให้ขาดทุนเกินเท่าไร แล้วเวลากำไรต้องการกำไรเท่าไร มันเหมือนกำปั้นทุบดิน แต่จริงๆแล้วก็น่าจะขึ้นอยู่กับเจ้าของเงินนั่นแหละครับ ที่จริงมันก็ขึ้นกับปัจจัยอะไรหลายๆอย่าง เช่นแนวโน้มหุ้นตัวนั้นๆเป็นไง บรรยากาศการลงทุนขณะนั้นเป็นไง ฯลฯ
Cupid

« ตอบ #90 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2013, 15:54:22 »

ท่านCupid ผมไม่ถึงกะอาวุโส เรียกว่าน้องก็ได้ครับเป็นวัยรุ่นตอนปลายทำงานขายของในตลาด มาได้ 10 กว่าปี นิสัยชอบอยู่บ้านเลยเปิดร้านทุกวัน ใน1ปีนับวันหยุดได้ไม่เกิน 10 วัน  เพิ่งเริ่มเล่นได้ไม่กี่ปี  ตั้งแต่ดอกเบี้ยเงินฝากประจำมันน้อย ดูแล้วฝากไม่คุ้ม เลยหาวิธีการให้เงินมันเพิ่มมากกว่าดอกเบี้ยธนาคารและผมสามารถถอนมาใช้ได้ในเวลาจำเป็นโดยไม่เสียผลประโยชน์ ก็สรุปตรง หุ้น นี้แหละครับ 3 วันทำการได้เงินคืนแล้ว  ได้ปันผลมานิดหน่อยหลักหมื่น(ทุก 6 เดือน)ครับ แล้วก็เอามาซื้อหุ้นต่ออีกครับ  แต่ทำเครดิตภาษีไม่เป็น ถือว่าช่วยประเทศไปตามที่ตลาดหลักทรัพย์ หักไว้ (ไม่มีความรู้ด้านนี้ และอีกอย่างบัญชีซื้อขายเป็นชื่อแฟน ผมแค่เป็นคนจัดการซื้อเข้าพอร์ต) อีกอย่างที่ชอบซื้อหุ้นแล้วเก็บไว้นานๆ เพราะตอนเริ่มแรกๆศึกษาอ่านจากเวปthaiviบ่อย เลยอยากเป็น vi  เข้าไปอ่านแล้วลอกการบ้านมา ได้หุ้น 1 ตัว คือ SNC ดูแล้วช่วงนี้ก็น่าขายทำกำไรครับ ตอนผมเข้าซื้อมัน 18.- เสียดายเก็บไม่เยอะเหตุเพราะเงินก้อนเดียวซื้อหุ้นหลายตัว แต่ละเดือนผมจะเลือกซื้อ 1-2 ครั้ง เพิ่มลงในหุ้นที่ถือไว้แล้ว ซื้อแบบว่าคุ้มกับค่านาย 50กว่าบาทครับ    

ผมเข้าตลาดหุ้นก็เหตุผลเหมือนท่าน fard แหละครับ ดอกเบี้ยธนาคารมันน้อย เลยซื้อหุ้นเพื่อรับปันผล คิดว่าดี
กว่าฝากธนาคาร ซึ่งมันก็ดีกว่าจริงๆ ถ้ารู้จักจังหวะในการซื้อ ซึ่งผมใช้เวลาหลายปีกว่าจะเต้นเข้าจังหวะ ยิ้มกว้างๆ แต่ก็
มิได้หมายความว่าเดี๋ยวนี้จะถูกจังหวะเสมอไป เพราะอะไรๆมันก็ไม่แน่นอน จึงใช้วิธีทยอยซื้อ ถ้าหุ้นขึ้นมีกำไรก็
ใช้วิธีทยอยขาย เป็นการแก้ความเสียดาย (ความโลภ)

ส่วนการรับปันผล ปีแรกผมก็ไม่ขอเครดิตภาษี เพราะไม่ทราบ แต่หลังจากได้รู้จักเพื่อนนักลงทุนรายย่อยอาวุโส
ในห้องค้าแล้วจึงขอรับเครดิตภาษี ซึ่งจะได้ประมาณ 30 - 40 % ของเงินปันผลที่ได้รับเชียวนะครับ ดีกว่าฝาก
ธนาคารชัดเจน แต่ตอนนี้รัฐลดภาษีเงินได้นิติบุคคลลง เครดิตภาษีก็น่าจะเหลือประมาณ 25 % ของเงินปันผล
แต่จำนวนเงินปันผลก็น่าจะเพิ่มขึ้น เพราะบริษัทฯเสียภาษีน้อยลง เท่ากับมีกำไรเพิ่มขึ้น ถ้าผู้บริหารมีธรรมาภิบาล
ก็ควรจ่ายปันผลให้ผู้ถือหุ้นเพิ่มขึ้นด้วย

เครดิตภาษีนี้สามารถขอคืนย้อนหลังได้ด้วยนะครับ (ไม่เกิน 3 ปี ) ถ้าสนใจ ผมยินดีให้คำแนะนำ (ฟรีครับ ไม่คิดตังค์ ยิ้มกว้างๆ)

คำถามเดียวกับท่านเปาครับ ท่าน fard ขายอะไร อยู่ตลาดไหน เผื่อไปอุดหนุน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

fard
*

« ตอบ #91 เมื่อ: วันที่ 01 กุมภาพันธ์ 2013, 22:44:56 »

ผมอยู่แม่จันครับ ดูแลมรดกเป็นร้านรองเท้าเล็กๆในตลาด จากการทำงานขายของหลายปี รู้สึกเบื่อแล้วครับ เพราะผมซื้อของมาเก็บแล้ว รอลูกค้ามาซื้อไปใช้(คนซื้อตัดสินใจเลือกซื้อ ผมถึงจะได้เงิน) ไม่เหมือนในตลาดหลักทรัพย์ครับเพราะผมซื้อหุ้นเข้าสต็อก แล้วสามารถขายได้ตลอดเวลา ผมเป็นคนตัดสินใจขายเองแต่ก็ไม่ค่อยได้ขายเท่าไหร่ ตั้งใจจะสะสมหุ้นเหมือนสะสมแสตป์ เก็บไว้นานๆ แล้วมานั่งดู จะได้ความภูมิใจครับ ว่าหุ้นที่เราตัดสินใจเลือกซื้อทำผลงานได้ดีอย่างไร ผมยอมรับได้ไม่ว่ามันจะขึ้นหรือลง
ในพอร์ต ตอนนี้ ก็มีหุ้นติดดอยแน่ๆ 3-4 ตัว หลักๆ AJ/21.- (เพื่อนมาบอกให้เข้าซื้อ) CCET/6.-(หลงไปนั่งในหลักทรัพย์ KGI.ช่วงปิดเทอมส่งลูกไปเรียนว่ายน้ำ ลุงที่นั่งในนั้นบอกให้ซื้อกำไรดี 555 เราไม่ได้ศึกษาดู ก็เข้าซื้อเลย เจ็บตัวไปตามระเบียบ 5555)
กำลังคิดว่า ถ้าอยากให้พอร์ตเขียวตลอด เจอะหุ้นแดงในพอร์ตก็ขายออกทันทีครับ จะได้ไม่เจ็บหัว 555      หุ้นติดดอยผมก็เก็บเอาไว้อยู่ครับ เอาไว้เตือนสติตัวเองครับ(นิสัยพ่อค้าไม่ขายของขาดทุนอยู่แล้วครับ)

การเครติตภาษีผมยังไม่เคยทำเพราะไม่รู้ ไม่ได้ศึกษามาก่อน และอีกอย่างชื่อพอร์ตเป็นชื่อแฟน (ไม่เคยยื่นเสียภาษีมาก่อน) เลยให้หักภาษี ณที่จ่าย ครับ  ถ้าอาชีพแม่บ้าน เครติตภาษีได้ก็ดีครับ

คุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์นะครับ ไม่ต้องเอาผมเป็นตัวอย่างต้นแบบนะครับ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2013, 14:45:49 โดย fard » IP : บันทึกการเข้า
Cupid

« ตอบ #92 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2013, 08:08:30 »

ขออนุญาตอธิบายย่อๆเรื่องการขอเครดิตภาษีนะครับ

ก่อนอื่นขอเรียนก่อนว่า เครดิตภาษี กับ ภาษีที่ถูกหัก ณ ที่จ่าย นั้นเป็นคนละตัวกันนะครับ

เครดิตภาษี คือภาษีที่นิติบุคคล (ที่จ่ายปันผลให้เราซึ่งเป็นบุคคลธรรมดา) ได้จ่ายไปแล้ว แต่ใฐานะที่
เราเป็นผู้ถือหุ้นที่เป็นบุคคลธรรมดา เราจึงไม่ต้องเสียภาษีอย่างนิติบุคคล เมื่อนิติบุคคลจ่ายปันผลให้
เราจากกำไรหลังหักภาษีเงินได้นิติบุคคล เราจึงขอคืนภาษีที่นิติบุคคลได้ชำระไปแล้วนั้นได้จากส่วน
ของเงินปันผลที่เราได้รับ นั่นคือเครดิตภาษี

ภาษีที่ถูกหัก ณ ที่จ่ายของเงินปันผล คือภาษีที่เราจะต้องเสียในฐานะบุคคลธรรมดาที่มีรายได้ ถ้าเรา
ไม่ยื่นแบบฯก็จะถูกหักไปเลย 10% ณ ที่จ่าย แต่ถ้าเรายื่นแบบ (ภงด.90 หรือ 91) และเมื่อคำนวณ
ภาษีออกมาจากแบบฯแล้ว ปรากฏว่าเราถูกหักภาษีไว้เกินกว่าที่จะต้องชำระ ก็ขอคืนได้เช่นเดียวกัน

การขอเครดิตภาษีและขอคืนภาษีที่ถูกหักไว้ดังกล่าว ทำได้โดยการยื่นแบบ (ภงด.90 หรือ 91) ในฉบับ
เดียวกันครับ (ยื่นปีละครั้งช่วง มกราคม - มีนาคม) จะยื่นแบบทางอินเตอร์เนต หรือกรอกแบบ ภงด.เอา
ไปยื่นที่สำนักงานสรรพากรพื้นที่ก็ได้ครับ   
ชั้นประถม
*

« ตอบ #93 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2013, 14:01:02 »

........
สำหรับคำถามที่ว่ากำไรขาดทุนเท่าไรจึงจะหยุด อันนี้ผมเคยอ่านเจอนะว่าต้องกำหนดเอาเองว่าต้องการไม่ให้ขาดทุนเกินเท่าไร แล้วเวลากำไรต้องการกำไรเท่าไร มันเหมือนกำปั้นทุบดิน แต่จริงๆแล้วก็น่าจะขึ้นอยู่กับเจ้าของเงินนั่นแหละครับ ที่จริงมันก็ขึ้นกับปัจจัยอะไรหลายๆอย่าง เช่นแนวโน้มหุ้นตัวนั้นๆเป็นไง บรรยากาศการลงทุนขณะนั้นเป็นไง ฯลฯ
ขอบคุณมากครับท่านซาลาเปา ที่ถามไปเพราะอยากได้ความรู้ และ เทคนิคอื่นๆเพิ่มเติมครับ
เพราะสำหรับผมแล้ว ผมจะตัดขาดทุนทันที หากหุ้นที่ถืออยู่ -20%
และในทางตรงข้ามทุกๆ +20% จะให้มาร์ฯโทรบอก
แล้วผมจะทำการตัดสินใจอีกครั้งครับว่าจะTake Action ยังไง
และถ้าหากเป็นไปตามที่คาดการณ์ และถือไว้ได้นานพอ
จนหุ้นตัวนั้นสามารถทำกำไรได้ตาม "เป้าหมายแรก" คือ +100%
ผมจะขายเพื่อเอาเงินทุนกลับมาไว้ก่อน และปล่อยหุ้นที่เหลือให้ทำหน้าที่ของมันต่อไป ยิ้มเท่ห์
( เป็นวิธีการที่ไม่ได้เน้นหลักการอะไร เอาหลักกรูและความสบายใจเข้าว่า ทำให้ผลชิลมากใช้ชีวิตปกติเหมือนวัยรุ่น{ตอนปลาย}ทั่วไป ไม่ต้องตามข่าวหรือเฝ้าดูราคาอะไรอีกเลย ยิ้ม )

fard
*

« ตอบ #94 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2013, 16:14:50 »

........
ขอบคุณมากครับท่านซาลาเปา ที่ถามไปเพราะอยากได้ความรู้ และ เทคนิคอื่นๆเพิ่มเติมครับ
เพราะสำหรับผมแล้ว ผมจะตัดขาดทุนทันที หากหุ้นที่ถืออยู่ -20%
และในทางตรงข้ามทุกๆ +20% จะให้มาร์ฯโทรบอก
แล้วผมจะทำการตัดสินใจอีกครั้งครับว่าจะTake Action ยังไง
และถ้าหากเป็นไปตามที่คาดการณ์ และถือไว้ได้นานพอ
จนหุ้นตัวนั้นสามารถทำกำไรได้ตาม "เป้าหมายแรก" คือ +100%
ผมจะขายเพื่อเอาเงินทุนกลับมาไว้ก่อน และปล่อยหุ้นที่เหลือให้ทำหน้าที่ของมันต่อไป ยิ้มเท่ห์
( เป็นวิธีการที่ไม่ได้เน้นหลักการอะไร เอาหลักกรูและความสบายใจเข้าว่า ทำให้ผลชิลมากใช้ชีวิตปกติเหมือนวัยรุ่น{ตอนปลาย}ทั่วไป ไม่ต้องตามข่าวหรือเฝ้าดูราคาอะไรอีกเลย ยิ้ม )

เป้าหมายผม จะเป็นเงินปันผลครับ ตอนเลือกซื้อจะดู บ.ที่ให้ปันผล 2 ครั้ง/ปี ก่อน หากหุ้นแดงแต่ยังจ่ายปันผลอยู่ผมก็ถือต่อไปเมื่อไหร่หยุดจ่ายปันผล ผมขายออกแน่ๆ เอาเงินไปซื้อตัวอื่นดีกว่าครับ   แล้วเล่งเป้าต่อไป จะดูว่าราคาหุ้นกับจำนวนหุ้นที่เงินเราสามารถจัดการมันได้ ตรรกะง่ายๆของผมช่วงนี้เลยครับ ซื้อหุ้นสะสมให้ได้จำนวนหุ้นเยอะๆ เช่นถ้ามีจำนวนหุ้นหมื่นหุ้น แล้วเกิดหุ้นขึ้น 1 บาท ความมั่งคั่งของเราก็เพิ่ม 1หมื่นบาท ถ้าหุ้นลงเยอะๆ ความมั่งคั่งก็หายเยอะเหมือนกันนะครับ โดนมาแล้วครับขาดทุนหลักแสน 555 ตอนนี้มันสวิงขึ้น มากำไรเกินคาดได้มากกว่าตอนที่มันลงแล้วครับ เพราะผมดูที่เงินปันผล ไม่ขายตอนที่มันลงแรงๆครับ  กำลังจัดการซื้อสะสมกับหุ้น FPI ครับ ได้ ipo มา  x000 หุ้น  ถ้าครบหมื่นหุ้นเมื่อไหร่ หยุดซื้อแล้วดูมันว่าจะทำกำไร หมื่นๆ ไปเรื่อยๆ หรือเปล่า (เหตุที่ดูหุ้นตัวนี้เพราะนโยบาย รถคันแรกของรัฐบาล อีกสัก 4-5 ปี รถมันเก่า อะไหล่รถ คงขายดีครับ มองภาพยาวๆ ไปเลย555)
Cupid

« ตอบ #95 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2013, 17:27:11 »

ทั้งท่าน :i3abyzeed:: และท่าน fard บอกว่าเป็นวัยรุ่น (ตอนปลาย) ทั้งคู่ แต่เชื่อว่าทั้งสองท่าน
ประสบความสำเร็จจากการลงทุนในหุ้นแล้ว ด้วยวิธีการและแนวคิดที่แตกต่างกันไปบ้าง แต่เป้าหมาย
ตรงกัน คือเพิ่มความมั่นคงทางเศรษฐกิจให้ตนเอง ให้ตนเองได้ใช้ชิวิตแบบชิลชิล ไม่เดือดร้อน

ส่วนผมที่เป็นหนุ่มน้อย ยิ้มกว้างๆ ก็มีเป้าหมายดังกล่าวเช่นกัน ขออนุญาตลอกเลียนแบบท่านทั้งสองเอาไปใช้
ตามภาวะ สถานการณ์ต่างๆ และจริตของผมเองนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Oconner
*

« ตอบ #96 เมื่อ: วันที่ 02 กุมภาพันธ์ 2013, 19:51:02 »

ถือว่าเป็นความผิดพลาดในชีวิตครั้งหนึ่งเลยที่  ไม่เคาะขวา N-PARK ที่ราคา 0.02 และ IEC

Day Trade
ชั้นประถม
*

« ตอบ #97 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 14:10:21 »

แนวคิดการลงทุนแบบนี้ น่าสนใจดีนะครับ ยิ้ม

http://www.dekisugi.net/archives/26532?utm_source=feedburner&utm_medium=twitter&utm_campaign=Feed%3A+dekisugi%2FHneL+%28Dekisugi.net%29

Cupid

« ตอบ #98 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 17:28:56 »

แนวคิดการลงทุนแบบนี้ น่าสนใจดีนะครับ ยิ้ม

http://www.dekisugi.net/archives/26532?utm_source=feedburner&utm_medium=twitter&utm_campaign=Feed%3A+dekisugi%2FHneL+%28Dekisugi.net%29

ขอบคุณที่เอางานวิจัยที่ให้แนวคิดแนวทางในการลงทุนในหุ้นมาแบ่งปันครับ ยิ้ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #99 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 15:44:01 »

มีเซียนไหนเข้า AKP บ้างล่ะ ลิ่งสนิทเลย
ปีไหนมีหุ้น IPO  เข้ามาเรื่อยๆ เขาบอกว่า SET ฉลุย
ไงก็ลองดู
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 พิมพ์