เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 07:22:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ฤดูปลาวางไข่
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ฤดูปลาวางไข่  (อ่าน 1719 ครั้ง)
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 00:55:39 »

ตั้งแต่วันที่ ๑๖ พฤษภาคม - ๑๕ กันยายน ของทุกปี
เป็นฤดูปลาวางไข่และเลี้ยงตัวอ่อน

ดังนั้นเพื่อความมั่นคง สมดุลทางอาหารในอนาคต รบกวนพี่น้อง ทำจับปลาด้วยเครื่องมือประมง เบ็ด (ยกเว้นเบ็ดราว) ไซ ตุ้ม อีจู้ ลัน โปง โทง ตะแกรง  สวิง  ช้อน  ยอ  และชนาง  ซึ่งมีขนาดปากกกว้างไม่เกิน  ๒  เมตร

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 01:09:44 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม มาเจิมให้ค่ะ ดีค่ะเป็นความรู้ นึกถึงสมัยเรียนเลยเคยท่องอยู่แต่ลืมแล้ว ถือว่าฟื้นความจำ ขอบคุณค่ะ

ป.ล  ว่าแต่ถ้า จับปลาสองมือ คงไม่ทำให้ปลาสูญพันธุ์ใช่มั้ยคะท่าน   ขยิบตา ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
ToR+
มัธยม
**

++ Art Of Life ++

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 01:17:08 »

ห้ามตกปลาในฤดูวางข่าย .... เดี๋ยวมันจะหวั๋นเน้อ...ออ  อิอิ แซวเล่น ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Even the knowledge of my own fallibility cannot keep me from making mistakes. Only when I fall do I get up again.
 : Vincent Willem van Gogh
blue dragon
มัธยม
**

..แดดสุดท้าย..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 07:12:35 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม มาเจิมให้ค่ะ ดีค่ะเป็นความรู้ นึกถึงสมัยเรียนเลยเคยท่องอยู่แต่ลืมแล้ว ถือว่าฟื้นความจำ ขอบคุณค่ะ

ป.ล  ว่าแต่ถ้า จับปลาสองมือ คงไม่ทำให้ปลาสูญพันธุ์ใช่มั้ยคะท่าน   ขยิบตา ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม แลบลิ้น

เก่งจังครับ...ได้กำสอง "คนกะว่าปลา" หนะครับ

กั๋นว่าจะมัด บ่ต้องมัดด้วยป๋อ กำปากกำคอ มัดกั๋นก็ได้
https://www.facebook.com/skyline.blue.9
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 08:35:56 »

มีโอกาสสูญพันธุ์ครับ  หมายถึงคนจับนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 11:13:08 »

ช่วงนี้ก็งดจับปลา ไปก่อนนะครับช่วยๆกันนะครับลูกหลานจะได้มีปลากินในปีต่อไปนะครับ
อีกอย่างปลาฤดูวางไข่ไม่อร่อยหรอกครับ
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 11:27:07 »

ขอร่วมรณรงค์ด้วยคน  แต่ไข่ปลามันลำแต้ๆ ยอมรับ  แต่ก็ไม่อยากสนับสนุนคนจับปลาฤดูวางไข่ครับ

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 11:44:37 »

ขอร่วมรณรงค์ด้วยคน  แต่ไข่ปลามันลำแต้ๆ ยอมรับ  แต่ก็ไม่อยากสนับสนุนคนจับปลาฤดูวางไข่ครับ

ขอบคุณแทนลูกหลานในอนาคตครับ

ช่วงนี้ก็งดจับปลา ไปก่อนนะครับช่วยๆกันนะครับลูกหลานจะได้มีปลากินในปีต่อไปนะครับ
อีกอย่างปลาฤดูวางไข่ไม่อร่อยหรอกครับ

ขอบคุณเช่นกันครับ  แค่เปลี่ยนวิธีการจับก็พอครับ  เปลี่ยนมาใช้เบ็ด ใช้ยอ ก็สามารถทำให้มันมีโอกาสไปวางไข่ได้เยอะครับ

gclubbet
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 12:24:54 »

เหอะๆๆๆ เอิ๊กๆๆๆ

platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 12:37:22 »

ตกใจ ขยิบตา ขยิบตา หัวเราะอะไรนี่ ไม่เข้าจึยยยยยย  แลบลิ้น ยิงฟันยิ้ม

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 12:43:41 »

ตกใจ ขยิบตา ขยิบตา หัวเราะอะไรนี่ ไม่เข้าจึยยยยยย  แลบลิ้น ยิงฟันยิ้ม

ปลาทูรู้ไหม ทำไมปลาต้องวางไข่ในช่วงนี้

platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 12:47:13 »

ปลาทูรู้ไหม ทำไมปลาต้องวางไข่ในช่วงนี้
มันเมื่อยมั้งคะ เลยต้องวาง  อะ ล้อเล่นนนนน  ยิ้มกว้างๆ แลบลิ้น ทำไมคะทั่น ขยิบตา

tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 12:55:09 »

มันเมื่อยมั้งคะ เลยต้องวาง  อะ ล้อเล่นนนนน  ยิ้มกว้างๆ แลบลิ้น ทำไมคะทั่น ขยิบตา

เอ่อ  เล่นแบบนี้งง เลย

งั้นเอาด้วย มันต้องวางซิ ขืนมันโยน ไข่ก็แตกซิ   เฮ้อ ขำไม่ออก

platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 13:02:32 »

เอ่อ  เล่นแบบนี้งง เลย

งั้นเอาด้วย มันต้องวางซิ ขืนมันโยน ไข่ก็แตกซิ   เฮ้อ ขำไม่ออก
ค่ะ วันนี้นู๋กฎขำไม่ออกเหมือนกัน เบื่อสิ่งมีชีวิตแถวๆนี้

สบายแมน

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 16:59:37 »

ใช่ๆปล่อยไปตัวเดียวได้มาเพิ่มอีกตั้งหลายตัว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 18:01:04 »

ฤดูคนวางไข่...คิคิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 18:38:25 »

ฤดูคนวางไข่...คิคิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วางไว้ตรงไหนหน่ะท่าน อิ อิ ยิงฟันยิ้ม
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 21:26:36 »

น่าจะอยู่ห้องเกษตรนะ  ว่าแต่มาได้ไงห้องนี้... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
tonkla
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 21:56:48 »

เรียนพ่อแม่พี่น้องชาวเวปบอร์ดเชียงรายที่เคารพ

เนื่องจากอีกการปกป้อง คุ้มครอง และปกปักษ์รักษาทรัพยากรสัตว์น้ำเป็นบทบาทหนึ่งของข้าพเจ้าด้วย
                       ดังนั้น เพื่อมิตรภาพที่ดีระหว่างกัน ตั้งแต่วันที่ ๑๖ พ.ค. - ๑๕ ก.ย. ขอให้ทุกท่าน พยายามทำการประมงโดยใช้เครื่องมอที่กฏหมายอนุญาต ได้แก่ เบ็ด(ยกว้นเบ็ดราว) ไซ ตุ้ม ลัน โปง และ โทง ช้อน สวิง ยอ ที่ปากกว้างไม่เกิน ๒ เมตร
                       แต่ถ้าท่านเห็นปลาเต้นโหย่ง ๆ จนอดใจไม่ไหว ต้องลงไปจับ ข้าพเจ้ามีข้อแนะนำดังนี้
                     ๑.จับแค่พอกิน อย่าเอาไปขาย เดี่ยว รุ่นลูกรุ่นหลานจะไม่มีกิน
                     ๒.ถ้าจะหมักปลาร้า เอาแค่ซัก สามไห ก็พอแล้ว อย่าเผื่อมาก เดี่ยวรุ่นลูกจะไม่รู้จักปลาร้า
                     ๓.หากเห็นประมงมา อย่าเสียดายปลา และเครื่องมือ ให้ท่านทำหน้าที่ของท่าน คือเผ่นสุดชีวิต เพราะทีมงานของผม ก็จะทำหน้าที่เต็มที่เช่นกัน คือไล่ตามสุดชีวิต จนกว่า ทีมงานของผมจะเหนื่อย ถ้าเห็นทีมงานผมหยุด รบกวนท่านอย่าหยุด ให้วิ่งต่อไป แนะขนาดนี้แล้ว คงเข้าใจนะครับ

ปล. ไม่เคยอยากไล่จับความจน แต่ด้วยหน้าที่ ที่มีต่อรุ่นลูกรุ่นหลาน จึงจำเป็นต้องทำเช่นนั้นครับ
                    อ้อ ลืมบอกไป หน้าที่ในการพิทักษ์ทรัพยากรสัตว์น้ำ หาได้ใช่หน้าที่ของหน่วยงานใดหน่วยงานหนึ่งไม่ แต่เป็นหน้าที่ของคนทุกคน ที่ต้องรักษาแหล่งอาหารไว้ให้ลูกหลานไทยครับ

ปล.อีกครั้ง  ในกรณี หนีไม่ทัน ไม่ต้องต่อรองนะครับ เพราะผมมิอาจจะกระทำตามที่ต่อรองได้ ไม่ว่ากรณีใด ๆ ดังนั้น ต้องจำให้แม่น ว่า หนีสุดชีวิต

ปล.สุดท้าย ในกรณีที่ไม่ได้กระทำความผิด คือทำการประมง ด้วยเครื่องมือที่บอกตามข้างต้น  ไม่ต้องวิ่งหนีนะครับ มันจะทำให้งงกันมากขึ้น ว่าใครเป็นใคร ที่สำคัญเหนื่อยครับ

ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

sandokdoi
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 00:32:49 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เรียนพ่อแม่พี่น้องชาวเวปบอร์ดเชียงรายที่เคารพ

เนื่องจากอีกการปกป้อง คุ้มครอง และปกปักษ์รักษาทรัพยากรสัตว์น้ำเป็นบทบาทหนึ่งของข้าพเจ้าด้วย
                       ดังนั้น เพื่อมิตรภาพที่ดีระหว่างกัน ตั้งแต่วันที่ ๑๖ พ.ค. - ๑๕ ก.ย. ขอให้ทุกท่าน พยายามทำการประมงโดยใช้เครื่องมอที่กฏหมายอนุญาต ได้แก่ เบ็ด(ยกว้นเบ็ดราว) ไซ ตุ้ม ลัน โปง และ โทง ช้อน สวิง ยอ ที่ปากกว้างไม่เกิน ๒ เมตร
                       แต่ถ้าท่านเห็นปลาเต้นโหย่ง ๆ จนอดใจไม่ไหว ต้องลงไปจับ ข้าพเจ้ามีข้อแนะนำดังนี้
                     ๑.จับแค่พอกิน อย่าเอาไปขาย เดี่ยว รุ่นลูกรุ่นหลานจะไม่มีกิน
                     ๒.ถ้าจะหมักปลาร้า เอาแค่ซัก สามไห ก็พอแล้ว อย่าเผื่อมาก เดี่ยวรุ่นลูกจะไม่รู้จักปลาร้า
                     ๓.หากเห็นประมงมา อย่าเสียดายปลา และเครื่องมือ ให้ท่านทำหน้าที่ของท่าน คือเผ่นสุดชีวิต เพราะทีมงานของผม ก็จะทำหน้าที่เต็มที่เช่นกัน คือไล่ตามสุดชีวิต จนกว่า ทีมงานของผมจะเหนื่อย ถ้าเห็นทีมงานผมหยุด รบกวนท่านอย่าหยุด ให้วิ่งต่อไป แนะขนาดนี้แล้ว คงเข้าใจนะครับ

ปล. ไม่เคยอยากไล่จับความจน แต่ด้วยหน้าที่ ที่มีต่อรุ่นลูกรุ่นหลาน จึงจำเป็นต้องทำเช่นนั้นครับ
                    อ้อ ลืมบอกไป หน้าที่ในการพิทักษ์ทรัพยากรสัตว์น้ำ หาได้ใช่หน้าที่ของหน่วยงานใดหน่วยงานหนึ่งไม่ แต่เป็นหน้าที่ของคนทุกคน ที่ต้องรักษาแหล่งอาหารไว้ให้ลูกหลานไทยครับ

ปล.อีกครั้ง  ในกรณี หนีไม่ทัน ไม่ต้องต่อรองนะครับ เพราะผมมิอาจจะกระทำตามที่ต่อรองได้ ไม่ว่ากรณีใด ๆ ดังนั้น ต้องจำให้แม่น ว่า หนีสุดชีวิต

ปล.สุดท้าย ในกรณีที่ไม่ได้กระทำความผิด คือทำการประมง ด้วยเครื่องมือที่บอกตามข้างต้น  ไม่ต้องวิ่งหนีนะครับ มันจะทำให้งงกันมากขึ้น ว่าใครเป็นใคร ที่สำคัญเหนื่อยครับ

ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม +10000 ครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์