เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 15:27:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ถ้าคุณเจอเจ้านายกวนตีน คุณจะทำไงกะมัน ?
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ถ้าคุณเจอเจ้านายกวนตีน คุณจะทำไงกะมัน ?  (อ่าน 4610 ครั้ง)
naijyaaj
หล่อลงดอย
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 23:11:53 »

ตูละเบื่อเจ้านายไม่มีเหตุผล ไม่ใช้เหตุผลในการตัดสินใจ
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 23:41:39 »

ถ้าเกี่ยวกับกระทู้ คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี ผมก็จะเอา เครื่องคอมขว้างหัวมัน

ล้อเล้นครับ จะบอกอะไรให้ ว่า คนเราก็มีเหตผลของตัวเอง ถึงแม้เจ้านายบางคนทำเหมือนไม่มีเหตผลก็ตาม แต่จริงแล้ว เหตผลของเขาคือ ลูกน้องไม่ต้องรู้เหตผล แต่ต้องทำงามที่สั่งก็พอ ถ้าคุณเข้าใจเหตผลนี้แล้ว ก็อย่าขัด แค่จัดไปก็พอ แล้วสุดท้ายเขาจะใช้เหตผลเอง หลังจากวัดใจคุณแล้ว อย่าเถียง อย่าขัด แต่ให้ผลของมันบอกและสอนเขาเอง สรุปได้ว่าการที่เราหวังดีอะไรๆ เพื่อองกร หรือเพื่อกลุ่มคณะ ก็เถอะ มันก็อยากจะชี้แจง หรือโต้แย้งได้ ดังนั้น ต้องดูสถานะการว่า ควรวางเฉยเสีย หรือไม่ แล้วทำใจ ถึงรู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นก็ตามถ้าทำตามที่สั่งนั้นลงไป แต่ก็อย่าลืมว่า นั่นคือสิ่งที่เราไม่อยากได้อยากเจอ แต่ไม่ใช่เขา แต่ถ้าด้วยความเมตตาของเรา ซึ่งไม่อยากให้เกิดสิ่งที่แย่นั้น เราควรขออนุญาติเขาก่อนด้วยน้ำเสียงที่นุ่มนวน ไม่แข็งกระด้าง เพราะเราไม่ใช่เจ้านายจำไว้ ว่า ผมขออนุญาติชี้แจงหน่อยได้ใหมครับ เพราะเห็นว่ามันจะเป็นเช่นนั้นเช่นนี้เป็นต้น แต่ถ้าคิดว่าไม่เหมาะสมผลก็พร้อมที่จะทำตามที่ท่านต้องการเสมอ / จบ

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
อ๊อด หมูน้อย
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 16:35:22 »

อดทน ครับ  แล้วค่อยด่าในใจ  ยิงฟันยิ้ม
nooamp
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 16:37:21 »

ทำไงได้เซ็ง ทน ทนไม่ได้ก็หางานใหม่ค่ะ
เจ็บจุงเบย
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้คุณเชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 16:40:05 »

อดทนครับเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกช่องทางหากินได้ ลองหาโอกาศใหม่ๆให้กับตัวเองดูครับ

"If you want to increase your success rate,double your failure Rate."
ถ้าคุณต้องการประสบความสำเร็จมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว จงเพิ่มความล้มเหลวเป็นสองเท่าตัว
baby69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 16:52:04 »

อด ทน ค่ะ เจ้านาย ที่ดีก็มีเพียงแต่เรายังไม่เจอ ส่วนคนที่เจอ 55+ ขี้เหนียว จุกจิก ชอบรับมากกว่าให้ เราต้องปรับตัวเอาค่ะ ถ้าอยากอยู่กับเค้า ก็เรามันลูกจ้างนี่เนอะ สู้ๆนะคะ^.^

Yuri  ยากูซ่าน่ารัก
ToRDef
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 18:20:51 »

อดทนละกันคับ เป็นกำลังใจ ชีวิตมันก้องี้แหละเด่วมันก้อผ่านไป ดูอย่างผมนี้ 2 คนแฟนผมวันไหนไม่มีจริงๆกินมาม่าน้ำเย็นแบ่งกัน ยิงฟันยิ้ม ;Dสู้ๆคับ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 18:22:42 »

อดทนละกันคับ เป็นกำลังใจ ชีวิตมันก้องี้แหละเด่วมันก้อผ่านไป ดูอย่างผมนี้ 2 คนแฟนผมวันไหนไม่มีจริงๆกินมาม่าน้ำเย็นแบ่งกัน ยิงฟันยิ้ม ;Dสู้ๆคับ

+1 นี่แหละครับชีวิต

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 20:38:16 »

หัว อก เดียวกันเลย ถ้าทนไม่ไหว ก่ะหางานใหม่ แต่มันไม่ใช่ทางแก้ที่ดีที่สุด ว่าป่ะ ฮิฮิ ยิงฟันยิ้ม
baby69
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 23:08:28 »

+1 นี่แหละครับชีวิต

จริงๆเลยค่ะ ชีวิตจริงๆ

Yuri  ยากูซ่าน่ารัก
naijyaaj
หล่อลงดอย
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 12:59:20 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ น้อมรับด้วยใจ ยิ้มกว้างๆ
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 13:01:16 »

เหนื่อยใจคับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
blue dragon
มัธยม
**

..แดดสุดท้าย..

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 14:59:33 »

ก็คงต้องทนอ่ะครับ..ทำไงได้...

กั๋นว่าจะมัด บ่ต้องมัดด้วยป๋อ กำปากกำคอ มัดกั๋นก็ได้
https://www.facebook.com/skyline.blue.9
ILoVePaNgYa
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 15:41:58 »

มีกฎเหล็กที่ถือปฎิกันบัติมาอย่างเคร่งครัด  สำหรับผู้ที่เป็นเจ้านายหรือผู้บังคับบัญชา
อยู่  2  ข้อดังนี้ครับ
  ข้อ..1  เจ้านายทำอะไร "ไม่ผิด"
  ข้อ..2  ถ้าสงสัยหรือเห็นว่า เจ้านายทำผิด...ให้กลับไปดูข้อ 1 ใหม่
                      ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ฮืม ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

ไม่หล่อแต่จน....
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 16:09:04 »

ถ้าเกี่ยวกับกระทู้ คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี ผมก็จะเอา เครื่องคอมขว้างหัวมัน

เคยแต่เอาคีย์บอร์ดทุ่มอ่ะ  แลบลิ้น

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 17:58:56 »

ชวนไปงานวัด...อาศัยช่วงชุลมุน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 19:46:04 »

ตูละเบื่อเจ้านายไม่มีเหตุผล ไม่ใช้เหตุผลในการตัดสินใจ

เชื่อไหมว่า ...
สักวันหนึ่งในอนาคต จะมีลูกน้อง (บางคน) พูดแบบนี้กับคุณ
เพราะในอดีต ... ผมก็เคยคิดและพูดแบบนี้เหมือนกัน อาจจะแรงกว่าด้วยซ้ำ
วันนี้ .. ผมเชื่อว่ามีเด็ก ๆ หลายคนที่แอบคิดและพูดแบบนี้กับผม .. และอาจจะแรงกว่า

บทสรุป
ในโลกนี้ เราไม่สามารถทำอะไรให้ถูกใจใครได้ทุกเรื่อง ทุกเวลา
วันนี้ เราอยู่ในสถานะหนึ่ง เราจึงมอง คิด และพูดไปตามสถานะที่เราเป็นอยู่
แต่พรุ่งนี้ .. เราอยู่ในสถานะอีกแบบหนึ่ง ซึ่งเราอาจจะจำใจต้องทำในแบบที่เราเคยตำหนิ..มาก่อน ก็เป็นได้ ...
ภาษาธรรมะ เขาบอกว่า กงกรรมกงเกวียน ครับ ..  ยิงฟันยิ้ม

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
>_อนัตตา_<

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 20:45:09 »

สักวันหนึ่งในอนาคต จะมีลูกน้อง (บางคน) พูดแบบนี้กับคุณ
เพราะในอดีต ... ผมก็เคยคิดและพูดแบบนี้เหมือนกัน อาจจะแรงกว่าด้วยซ้ำ
วันนี้ .. ผมเชื่อว่ามีเด็ก ๆ หลายคนที่แอบคิดและพูดแบบนี้กับผม .. และอาจจะแรงกว่า

บทสรุป
ในโลกนี้ เราไม่สามารถทำอะไรให้ถูกใจใครได้ทุกเรื่อง ทุกเวลา
วันนี้ เราอยู่ในสถานะหนึ่ง เราจึงมอง คิด และพูดไปตามสถานะที่เราเป็นอยู่
แต่พรุ่งนี้ .. เราอยู่ในสถานะอีกแบบหนึ่ง ซึ่งเราอาจจะจำใจต้องทำในแบบที่เราเคยตำหนิ..มาก่อน ก็เป็นได้ ...
ภาษาธรรมะ เขาบอกว่า กงกรรมกงเกวียน ครับ ..  ยิงฟันยิ้ม

อิอิ ^^ จากประสบการณ์ตรงค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Ironmaiden

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 16:41:55 »

บทสรุป
อิอิ ^^ จากประสบการณ์ตรงค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กวนตีนมาก็...ก้านคอสิครับ...อ้อ...ไม่ใช่ๆ...ล้อเล่นนะอย่าทำเด็ดๆ
เก้าสิบเปอร์เซ็นต์...เจ้านายไม่เคยมีเหตุผลตรงกันกับลูกน้องครับ...แต่เหตุผลส่วนใหญ่ก็มาจากมุมมองที่กว้างกว่าลูกน้องแน่นอน(ไม่งั้นเขาคงไม่ได้เป็นเจ้านายหรอก....จริงมะ)
มีบ้างครับที่จะฟังเหตุผลของลูกน้อง...แต่ก็แบ่งรับแบ่งสู้อ่ะนะ....เกิดเป็นลูกจ้างเขาก็ต้องทำใจครับ...ให้ผ่านหูขวาทะลุหูซ้ายบ้างครับ...ไม่งั้นสุขภาพจิตจะแย่เอา
xsaraynat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 20:15:59 »

ส่วนตัวแล้วไม่เคยมีเจ้านายหรอกครับทำธุระกิจส่วนตัวแต่หน้าเบื่อมากคือเจ้านายอดีตแฟนเวลาสั่งงานทีเขาจะสั่งทางโทรศัพย์อย่างเช่นวันหยุดเราจะคุยกันตามประสาคนเป้นแฟนกันรู้ไม๊พอขับรถผ่านห้าแยกพ่อขุนไปมีคนโทรเข้ามาแฟนรับสายคุยไปเรื่องงานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเราขับไปถึงแม่สายเจ้านายบ้ายังมีหน้าถามตามสายมาว่าเข้าใจไม๊สรูปวันนั้นไม่ได้เที่ยวคุยทั้งไปและกลับมาหยุดเอาหน้าตลาดบ้านดู่แต่ปัจจุบันไม่รู้เราแยกกันอยู่เรียบร้อยครับ โกรธ ขอโทษนะครับที่ยาวมากไปหน่อยครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์