เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 19:23:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  000 ***... กลอนกลบท คมในฝัก ..::: :::..ขอฝากใจ...***000
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน 000 ***... กลอนกลบท คมในฝัก ..::: :::..ขอฝากใจ...***000  (อ่าน 11045 ครั้ง)
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 11:17:51 »

ไม่ได้มา  มาไม่ได้  ให้โทรศัพท์
ไม่ได้รับ  รับไม่ไได้ ให้ออนหา
เน็ตขัดข้อง  ข้องขัดเน็ต  เมสเสจมา
รอตั้งตา    ตาตั้งรอ   ขอรักเธอ

แหะ  แหะ  แบบนี้ ใช่ป่าว ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 09:05:59 โดย ๑๐๔๑๐๑๒ » IP : บันทึกการเข้า

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
>_อนัตตา_<
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 13:01:56 »

ลุง ๆ ป้า ๆ แม่ ๆ พี่ ๆ อยู่ไหนค่ะ ช่วยหนูด้วย แง้ๆๆๆๆๆๆ

ท่านอาจารย์เพื่อนฯ สงสารเพื่อนตัวน้อยตัวนิดหน่อยน้าๆๆๆๆๆๆๆ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 13:51:07 »

ใครรังแก  แม่หนู  อนัตตา
จึ่งร้องมา  คร่ำครวญ  แม่นวลศรี
ฤาว่าท่าน   มหา   ไม่ปราณี ยิงฟันยิ้ม
จึงชวนชี้   แนะนำ  กระทำตาม

โอ้ว่าท่านศิษย์ใหม่ เมตตาหน่อย
อนัตตาตัวน้อยน้อย เธอครั่นคร้าม
เพิ่งจะเดินกระเตาะแตะ ไม่กี่ยาม
อย่าผลีผลาม ให้เธอวิ่ง  กลัวชิ่งไป

(ช่วยหรือซ้ำเติม นะเนี่ย

>_อนัตตา_<

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 14:01:48 »

ใครรังแก  แม่หนู  อนัตตา
จึ่งร้องมา  คร่ำครวญ  แม่นวลศรี
ฤาว่าท่าน   มหา   ไม่ปราณี ยิงฟันยิ้ม
จึงชวนชี้   แนะนำ  กระทำตาม

โอ้ว่าท่านศิษย์ใหม่ เมตตาหน่อย
อนัตตาตัวน้อยน้อย เธอครั่นคร้าม
เพิ่งจะเดินกระเตาะแตะ ไม่กี่ยาม
อย่าผลีผลาม ให้เธอวิ่ง  กลัวชิ่งไป

(ช่วยหรือซ้ำเติม นะเนี่ย

จุมพิต จุมพิต จุมพิต ผ่านไป 2 ชั่วโมง ได้อีก 1 บทค่ะเจ้าป้า
ยากจังงงงงงงง แต่ก็ไม่หวั่นแม้วันมามากค่ะ ฮ่าๆๆๆๆๆ  อายจัง อายจัง อายจัง
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 14:49:17 »

ลุง ๆ ป้า ๆ แม่ ๆ พี่ ๆ อยู่ไหนค่ะ ช่วยหนูด้วย แง้ๆๆๆๆๆๆ

ท่านอาจารย์เพื่อนฯ สงสารเพื่อนตัวน้อยตัวนิดหน่อยน้าๆๆๆๆๆๆๆ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แหะ แหะ ยิ้มจันทร์ยังเอาตัวไม่รอดเล้ยยย  ลักษณ์จันทร์เอ๋ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 14:51:52 โดย ๑๐๔๑๐๑๒ » IP : บันทึกการเข้า

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 21:29:40 »

ยิ้มกว้างๆ ขออนุญาตร่วมแจมมั่ง

"หิว"

ทนอดใจ   ใจอดทน   ไม่บ่นหิว
นั่งหน้านิ่ว นิ่วหน้านั่ง  หลังพิงฝา
แว่วยินเสียง เสียงยินแว่ว แผ่วออกมา
เหมือนดังว่า ว่าดังเหมือน มาเตือนกาย

ร้องท้องเสียง  เสียงท้องร้อง  ก้องจ๊อกจ๊อก
แสดงออก      ออกแสดง    ท้องแห้งหาย
คิ้วขมวด        ขมวดคิ้ว      หิวตาลาย
บิดเบือนกาย  กายเบือนบิด  หงิดหงุดใจ...  

ผมขออนุญาตต่อกลอนท่าน"Cupid" ครับ

....................................................

ครั้นได้กลิ่น กลิ่นได้ครั้น จากบ้านเพื่อน
ลมโชยเชือน เชือนโชยลม ฉมกรายใกล้
หอมกุ้งเผา เผากุ้งหอม ย้อมฤทัย
หมูย่างไฟ ไฟย่างหมู อยู่ครึ่งวัน

ควันรมแกะ แกะรมควัน อันชวนเพลิด
เครื่องเทศเลิศเลิศเครื่องเทศ พิเศษสรรค์
วัวกรอกใส้ ใส้กรอกวัว เยอรมัน
รถไฟด่วน อาฟริกัน นั่นรสดี

หนึ่งเหยือกเบียร์ เบียร์เหยือกหนึ่ง นำสมาน
ท่านคิวปิด คิวปิดท่าน ขมันขมี
เชิญเชิญครับ ครับเชิญเชิญ เพลินวลี
ตรงนี้นั่ง นั่งตรงนี้ มีโชคชัย

นั่นรถขาย ขายรถนั่น ชิ้นสวรรค์
สุดเสกสรรค์ สรรค์เสกสุด จุดขานไข
ตั๊กแตนทอด ทอดตั๊กแตน ตัวใหญ่ใหญ่
ไหมลองชิม ลองชิมไหม ได้แกล้มเบียร์

นูนอิแมง แมงอินูน คูณแรงซิ่ง
เดินหรือวิ่ง วิ่งหรือเดิน เพลินไม่เปลี้ย
คิดครวญใคร่ ใคร่ครวญคิด คนคลอเคลีย
ไม่ละเหี่ย ละเหี่ยไม่ ไกลจืดจาง

ทอดจิ้งหรีด จิ้งหรีดทอด ยอดอาหาร
ให้เชิญชิม ชิมเชิญให้ ไม่แตกต่าง
หมู กุ้ง แกะ แกะ กุ้ง หมู ดูเคว้งคว้าง
ให้อ้างว้าง ว้างอ้างให้..ไม่มีเงิน...        ....( ..แหะ...แหะ..)

ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่ไร้วิชา
๑๒ พ.ค. ๒๕๕๕

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 14:09:20 โดย ศิษย์ใหม่ไร้วิชา » IP : บันทึกการเข้า
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 22:18:54 »

มาไม่ได้  ไม่ได้มา  ให้โทรศัพท์
ไม่ได้รับ  รับไม่ไได้ ให้ออนหา
เน็ตขัดข้อง  ข้องขัดเน็ต  เมสเสจมา
รอตั้งตา    ตาตั้งรอ   ขอรักเธอ

แหะ  แหะ  แบบนี้ ใช่ป่าว ยิงฟันยิ้ม

เรียนพี่ท่านยิ้มจันทร์ ทราบครับ

ครับพี่วรรค 4 ที่แก้ไขถูกต้องครับ
@@@  แต่..วรรคแรกของเดิมถูกต้องอยู่แล้ว คราวนี้ไม่ถูกแล้วครับ
           ให้กลับไปใช้ของเดิมครับ ..แหะ..แหะ..

จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณากลับไปเหมือนเดิมสำหรับวรรคแรกครับ

ด้วยความคารวะครับ
ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่
๑๒ พ.ค. ๒๕๕๕
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 22:49:15 »

แหะแหะแก้ผิดเหรอ. ขอแก้ใหม่ก็แล้วกัน
แต่ห้ามมองนะ ยิงฟันยิ้ม

little girl

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 01:14:45 »

ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 15:47:10 โดย little girl » IP : บันทึกการเข้า

little girl

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 01:18:12 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 15:49:51 โดย little girl » IP : บันทึกการเข้า

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 15:39:09 »

เพื่อนอนัตตาครับ เพื่อนศิษย์ใหม่ก็สงสารนะเพื่อนนะครับ
อยากให้เพื่อนอนัตตา เขียนกลอนได้พลิ้วไหว ไม่ถูกตัวเองกักตัวเองไว้
ในวังวนของอักษร และเสียงอักษรซ้ำ ระหว่างวรรค และระหว่างบท
ถ้าความสงสารหมายถึงการไม่คำนึงฉันทลักษณ์ ลดหย่อนได้บ้างนั้น
ฉันทลักษณ์ถูกวางต่อๆกันมาหลายร้อยปีจนเป็นแบบแผนตายตัว ผู้ใด
จะเปลี่ยนแปลง ดัดแปลง แก้ไข เอาเองไม่ได้
ของผมเองนั้น ก็ต้องชี้นำกันตามฉันทลักษณ์
แต่กลอนแปดนี่ยิ่งตายตัวเป๊ะ ส่วนกลบท ยังอนุโลมเล็กน้อย เพราะ
คำทีใช้จะถูกกลบทบังคับไว้จึงอนุโลมเล็กน้อย

เพื่อนศิษย์ใหม่ฯขอนำตัวอย่างคำท้ายวรรค ระหว่างวรรค ระหว่างบท
มาแสดงให้ดูเพื่อให้เพื่อนอนัตตาจะได้พิจารณาว่า กลอนกลบทนั้น
สามารถใช้คำท้ายวรรค ระหว่างวรรค ระหว่างบท ทั้งอักษร เสียงเดียว
 และเสียงควบกล้ำ ได้ 6 บทโดยไม่ซ้ำ
ไม่นับรวมคำที่ 3 ของวรรค 4 ทุกบท
เนื่องจากเป็นกลบท บังคับ จึงไม่มีอิสระในการหาคำเเละอักษรมาลง
ได้เหมือนกลอนแปด
.........................
ให้เพื่อนอนัตตาได้คำนึงว่าเพื่อนอนัตตาก็ย่อมทำได้ ช้าหน่อยไม่เป็นไร

@@@  ได้แสดงไว้ในโพสท์ตอบที่# 25 ต่อกลอนของท่าน Cupidที่ท่าน
           บอกว่า..หิว..นั่นแหละ
เพื่อนอนัตตาต้องทำได้เช่นกัน ช้า ไม่เป็นไร
แต่ตอนนี้เพื่อนต้องเขียนกลอน 4 บทให้ได้ ดังว่า  แล้วถึงเวลานั้นเพื่อนจะเขียนกลอน
ซ้ำอักษร ซ้ำเสียงอย่างไร เพื่อนศิษย์ใหม่คนนี้ก็จะไม่สนใจแล้ว

จริงๆแล้วต้องฝึกเขียนเป็นกลอนแปดถึง 6 บทโดยไม่ซ้ำจุดบังคับเลยนะเพื่อน
เอาไว้ผ่าน 4 บทนี้ไปได้ เพื่อนอนัตตาก็น่าจะลอง 6 บทดูเป็นกลอนแปดเลยนะครับ

@@@  อีกไม่นานข้อความเหล่านี้จะลบออกเพื่อความสวยงามของหน้าเว็บ

ขอบคุณครับ
ศิษย์ใหม่

Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 16:28:40 »

แหะแหะแก้ผิดเหรอ. ขอแก้ใหม่ก็แล้วกัน
แต่ห้ามมองนะ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ แก้เผ็ด น่าจะดีที่สุด...!
>_อนัตตา_<

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 20:39:10 »

รับทราบครับผม.....ขออนุญาตเก็บไว้ก่อนน่ะค่ะ เผื่อเข้ามาทบทวนกลัวท่านอาจารย์เพื่อนฯลบไปก่อนน่ะค่ะ คริ คริ ^__^

เพื่อนอนัตตาครับ เพื่อนศิษย์ใหม่ก็สงสารนะเพื่อนนะครับ
อยากให้เพื่อนอนัตตา เขียนกลอนได้พลิ้วไหว ไม่ถูกตัวเองกักตัวเองไว้
ในวังวนของอักษร และเสียงอักษรซ้ำ ระหว่างวรรค และระหว่างบท
ถ้าความสงสารหมายถึงการไม่คำนึงฉันทลักษณ์ ลดหย่อนได้บ้างนั้น
ฉันทลักษณ์ถูกวางต่อๆกันมาหลายร้อยปีจนเป็นแบบแผนตายตัว ผู้ใด
จะเปลี่ยนแปลง ดัดแปลง แก้ไข เอาเองไม่ได้
ของผมเองนั้น ก็ต้องชี้นำกันตามฉันทลักษณ์
แต่กลอนแปดนี่ยิ่งตายตัวเป๊ะ ส่วนกลบท ยังอนุโลมเล็กน้อย เพราะ
คำทีใช้จะถูกกลบทบังคับไว้จึงอนุโลมเล็กน้อย

เพื่อนศิษย์ใหม่ฯขอนำตัวอย่างคำท้ายวรรค ระหว่างวรรค ระหว่างบท
มาแสดงให้ดูเพื่อให้เพื่อนอนัตตาจะได้พิจารณาว่า กลอนกลบทนั้น
สามารถใช้คำท้ายวรรค ระหว่างวรรค ระหว่างบท ทั้งอักษร เสียงเดียว
 และเสียงควบกล้ำ ได้ 6 บทโดยไม่ซ้ำ
ไม่นับรวมคำที่ 3 ของวรรค 4 ทุกบท
เนื่องจากเป็นกลบท บังคับ จึงไม่มีอิสระในการหาคำเเละอักษรมาลง
ได้เหมือนกลอนแปด
.........................
ให้เพื่อนอนัตตาได้คำนึงว่าเพื่อนอนัตตาก็ย่อมทำได้ ช้าหน่อยไม่เป็นไร

@@@  ได้แสดงไว้ในโพสท์ตอบที่# 25 ต่อกลอนของท่าน Cupidที่ท่าน
           บอกว่า..หิว..นั่นแหละ
เพื่อนอนัตตาต้องทำได้เช่นกัน ช้า ไม่เป็นไร
แต่ตอนนี้เพื่อนต้องเขียนกลอน 4 บทให้ได้ ดังว่า  แล้วถึงเวลานั้นเพื่อนจะเขียนกลอน
ซ้ำอักษร ซ้ำเสียงอย่างไร เพื่อนศิษย์ใหม่คนนี้ก็จะไม่สนใจแล้ว

จริงๆแล้วต้องฝึกเขียนเป็นกลอนแปดถึง 6 บทโดยไม่ซ้ำจุดบังคับเลยนะเพื่อน
เอาไว้ผ่าน 4 บทนี้ไปได้ เพื่อนอนัตตาก็น่าจะลอง 6 บทดูเป็นกลอนแปดเลยนะครับ

@@@  อีกไม่นานข้อความเหล่านี้จะลบออกเพื่อความสวยงามของหน้าเว็บ

ขอบคุณครับ
ศิษย์ใหม่

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 22:32:47 »

คมในฝัก  ฝักในคม  บ่มนักกลอน
ให้มาอ้อน  อ้อนมาให้  ได้ความคิด
ท่านศิษย์ใหม่ ใหม่ศิษย์ท่าน พลันประสิทธิ์
ให้มิ่งมิตร  มิตรมิ่งให้   ใฝ่กลกานท์

แหะ แหะ ใช้ได้ แล้วเนอะ ยิงฟันยิ้ม

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 22:53:01 »

คมในฝัก  ฝักในคม  บ่มนักกลอน
ให้มาอ้อน  อ้อนมาให้  ได้ความคิด
ท่านศิษย์ใหม่ ใหม่ศิษย์ท่าน พลันประสิทธิ์
ให้มิ่งมิตร  มิตรมิ่งให้   ใฝ่กลกานท์

แหะ แหะ ใช้ได้ แล้วเนอะ ยิงฟันยิ้ม

เรียน ท่านพี่ยิ้มจันทร์ ทราบครับ
ครับ ใช้ได้แล้วครับ แต่อยากจะขอให้เขียนต่ออีกสัก 2 บท
จะไหวไหมครับ ..แหะ..แหะ..ยิ่งเขียน ยิ่งสนุกนะครับ

ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่ไร้วิชา
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 23:12:17 »

สนุกตรงที่ แหะ แหะ นี่แหละ
ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกก ยิงฟันยิ้ม

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 15 พฤษภาคม 2012, 23:16:44 »

จะเขียนเพิ่มอีก ๒ บทก็ได้ค่ะ
แต่ท่านศิษย์ใหม่ ต้องไปแนะนำตัวในห้อง รู้จักนักกลอน ก่อน

ไม่งั้น พี่ยิ้มจันทร์ไม่ยอมด้วย

ก๊ากกกกกกกกกกกกก

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2012, 09:25:25 »

จะเขียนเพิ่มอีก ๒ บทก็ได้ค่ะ
แต่ท่านศิษย์ใหม่ ต้องไปแนะนำตัวในห้อง รู้จักนักกลอน ก่อน

ไม่งั้น พี่ยิ้มจันทร์ไม่ยอมด้วย

ก๊ากกกกกกกกกกกกก

เรียนพี่ท่านยิ้มจันทร์ทราบครับ

ผมได้ไปเขียนลงสมุดแนะนำตัวประจำห้องกลอนแล้วครับ

ขอบคุณครับ
ศิษย?ใหม่ฯ
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2012, 11:35:38 »

คืนนี้จะทำตามสัญญา

รอนะ นะ
ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก ยิงฟันยิ้ม

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2012, 17:40:19 »

คืนนี้จะทำตามสัญญา

รอนะ นะ
ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก ยิงฟันยิ้ม

ขอเลื่อนนะคะ กำลังอยู่ในอารมณ์โกรธ โกรธ
แต่งอะไรไม่ออกแน่นอน

หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์