เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 08:32:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  000 ***... กลอนกลบท คมในฝัก ..::: :::..ขอฝากใจ...***000
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน 000 ***... กลอนกลบท คมในฝัก ..::: :::..ขอฝากใจ...***000  (อ่าน 11073 ครั้ง)
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 08:07:52 »

กลอนกลบท คมในฝัก

ประชุมจารึกวัดพระเชตุพน
ในพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๓

ตัวอย่างพระราชนิพนธ์

กลอักษรดั่งนี้  มีกลบทชื่อ  คมในฝัก

พระราชนิพนธ์

ปางเริ่มรักษ รักษเริ่มปาง จะห่างเหิร
สองใจเป็น เป็นใจสอง ต้องหมองเมิล
เขินขามคิด คิดขามเขิน สเทินอาย

ว่าหวังรักษ รักษหวังว่า จะช้าชื่น
รื่นรวยรศ รศรวยรื่น เร็วคืนหาย
ชิดเชยกลิ่น กลิ่นเชยชิด ยังติดกาย
 วายว่างเว้น เว้นว่างวาย เสียดายที

ใส่แส้งทำ สะไบ สะบัด
ปัดป้องกร กรป้องปัด สลัดหนี
ผินผันภักตร์ ภักตร์ผันผิน ยั่วยินดี
ยียวลใจ ใจยวลยี ในทีงอน

ชื่นจิตร์จริง จริงจิตร์ชื่น เมื่อยื่นสลา
ตาต่อเนตร์ เนตร์ต่อตา สุดาสมร
นิ้วเลียมลอง ลองเลียมนิ้ว ผูกคิ้วคอน
วอนว่าสุด สุดว่าวอน จึงผ่อนตาม

แสนรักษเหลือ เหลือรักษแสน จะแขวนไว้
ไหนปานรักษ รักษปานไหนอย่าได้ถาม
คลึงเคล้าคลาด คลาดเคล้าคลึง สักกึ่งยาม
หวามไหวจิตร์ จิตร์ไหวหวาม ด้วยความรักษ

ฯลฯ

สลา  :  คำแปล ...หมาก

ผู้อ่าน : นิยะดา เหล่าสุนทร    พ.ศ. ๒๕๔๔
คำแปล : :เนื่องจากข้อความจารึกใกล้เคียงภาษาปัจจุบันแล้ว จึงไม่มีการแปล

***  เป็นกลอนเก้า ..วิธีการอ่าน ..

๑๒๓ ๓๒๑ ๔๕๖  อ่านคำที่ ๑๒๓ แล้วอ่านย้อนกลับ ๓๒๑ และอ่านต่อคำที่ ๔๕๖

ขอฝากใจ

**

ขอฝากใจใจฝากขอพะนอรัก
ส่งใจภักดิ์ภักดิ์ใจส่งตรงมาหา
ถึงเนื้อนวลนวลเนื้อถึงงามตรึงตา
ชื่นชีวาชีวาชื่นรื่นฤดี

ลมพัดพลิ้วพลิ้วพัดลมพรมผิวแผ่ว
ฝากลมแล้วแล้วลมฝากอย่าพรากหนี
แว่วปักษาปักษาแว่วหวานชีวี
ฝากวลีวลีฝากจากในทรวง

ใคร่ครวญคิดคิดครวญใคร่ไปถึงฟ้า
วอนเทวาเทวาวอนอ้อนจากสรวง
คำรับรู้รู้รับคำร่ายบำบวง
ให้ลุล่วงล่วงลุให้ได้สมกัน

สายลมหนาวหนาวลมสายมิคลายทุกข์
พ้นห้วงสุขสุขห้วงพ้นจนป่วนปั่น
แคลงคลางใจใจคลางแคลงแหนงครามครัน
คอยนานวันวันนานคอยจนน้อยใจ

แรกสบตาตาสบแรกแปลกใจฉัน
สุขชีวันชีวันสุขสมสมัย
ครายินเสียงเสียงยินคราพาอุ่นไอ
เยื่อใยฝากฝากเยื่อใยให้คนงาม

ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่ไร้วิชา
๑๐ พ.ค. ๒๕๕๕
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 09:28:26 โดย ศิษย์ใหม่ไร้วิชา » IP : บันทึกการเข้า
ร้าน บูม บูม มือถือ
ระดับ ป.ตรี

คนเรา ชื่อตรง อยู่ได้นาน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 15:44:40 »

ยิงฟันยิ้ม

ไลน์ สอบถาม ได้ครับ
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 17:05:05 »

ไม่ได้มา  มาได้ไม่   ให้โทรศัพท์
ไม่ได้รับ  รับได้ไม่   ให้ออนหา
เน็ตขัดข้อง  ข้องขัดเน็ต  เมสเสจมา
ตั้งตารอ     รอตาตั้ง  คลั่งเธอจริง

ง่ายเหลือเกิ๊นนนนนนน ยิงฟันยิ้ม
มีอะไรยากกว่านี้ อ๊ะป่าว
ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ยิงฟันยิ้ม

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 20:29:09 »

ไม่ได้มา  มาได้ไม่   ให้โทรศัพท์
ไม่ได้รับ  รับได้ไม่   ให้ออนหา
เน็ตขัดข้อง  ข้องขัดเน็ต  เมสเสจมา
ตั้งตารอ     รอตาตั้ง  คลั่งเธอจริง

ง่ายเหลือเกิ๊นนนนนนน ยิงฟันยิ้ม
ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ยิงฟันยิ้ม

ครับพี่ครับ...
ถ้าผมรู้อย่างนี้ ผมนำกลบทคมในฝักมาวางไว้เป็นกลอนแรกแล้วครับ
พี่จะได้สนุกด้วยกับกลบทนี้  ไม่เคยเห็นพี่รื่นเริงอย่างนี้เลยครับ
ที่นี้อยากทราบว่านอกจาก 4 วรรคนี้แล้วเขามีบทต่อเนื่องไหมครับ
อ่านสนุกคนคิดนี่ก็เก่งด้วยครับ

อีกเรื่องที่จะขอความอนุเคราะห์จากพี่..ก็รบกวนนั่นละครับ แหะ..แหะ..

คืออยากให้ย้ายเอามอเตอร์ไซค์คันนี้ไปเก็บโชว์ที่ห้องขายของครับ
ที่นี่ห้องกลอน มาค้าขายหากำไรนอกพื้นที่อนุญาตครับ

ด้วยความคารวะยิ่งครับ
ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่

>_อนัตตา_<
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 20:34:53 »

ขอลองมั้งค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

"ฝากบอก"

ร้อยเรียงคำ คำเรียงร้อย ถ้อยภาษา 
นึกคำมา มาคำนึก ตรึกตรองเขียน
คอยเนิ่นนาน นานเนิ่นคอย ค่อยพากเพียร 
อยากกราบเรียน เรียนกราบอยาก ยากเหลือเกิน.... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แห่ะๆๆๆๆๆๆ  อายจัง อายจัง อายจัง
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 21:20:01 »

ขอลองมั้งค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

"ฝากบอก"

ร้อยเรียงคำ คำเรียงร้อย ถ้อยภาษา 
นึกคำมา มาคำนึก ตรึกตรองเขียน
คอยเนิ่นนาน นานเนิ่นคอย ค่อยพากเพียร 
อยากกราบเรียน เรียนกราบอยาก ยากเหลือเกิน.... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แห่ะๆๆๆๆๆๆ  อายจัง อายจัง อายจัง

เรียนท่านอนัตตาครับ
ท่านทำผมมึนนะครับ ..แหะ..แหะ.. อ่านมาสามวรรคแจ๋วเลย
มาถึงท้ายวรรค 4 ....ยากเหลือเกิน..     ผมนี้ นั่งยิ้มอยู่..วูบไปเลยครับ
ผมว่าเอาที่ง่ายสุดมาแล้วนาครับ...แหะ ..แหะ..
และอยากให้ท่านเขียนกลอนยาวๆสัก สี่บทบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 21:57:36 »

กินลูกอม    อมลูกกิน   ไม่อร่อย
ตาละห้อย  ห้อยละตา  น่าสงสาร ยิงฟันยิ้ม
ฟันไม่ดี     ดีไม่ฟัน      มันทรมาณ
เลยถึงคลาน  คลานถึงเลย  เฮ้ย เหนื่อยจัง

(เอาแค่บทเดียวก่อน พอเป็นกระสายยา ให้ติดตามต่อไป

เมื่อไรก็ไม่รู้

>_อนัตตา_<

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 21:59:54 »

"ดวงดาว"

ส่องแสงมา  มาแสงส่อง  ผ่องคู่จันทร์
ดาวดวงนั้น  นั้นดวงดาว  พราวสดใส
แต่ละดวง  ดวงละแต่  แพ้แสงไฟ
หรี่ริบไกล  ไกลริบหรี่  มีมากมาย......

วันเดือนมืด  มืดเดือนวัน  พลันสว่าง
ให้เวิ้งว้าง  ว้างเวิ้งให้  ไร้จุดหมาย
เห็นดาวเหนือ  เหนือดาวเห็น  เป็นประกาย
มองดูคล้าย  คล้ายมองดู  สู่ทิศทาง........

รีบจัดเป้  เป้จัดรีบ  หนีบเข้าป่า
ไปไคว่ขว้า  ขว้าไคว่ไป  ไม่ถอยห่าง
มุ่งสู่ไพร  ไพรสู่มุ่ง  พุ่งฟ้ากว้าง
สิ่งกรีดขวาง  ขวางกรีดสิ่ง  ยิ่งดิ้นรน.....

มาถึงเขา  เขามาถึง  ทึ่งยอดภู
สิ่งที่รู้   รู้ที่สิ่ง   ยิ่งฉงน
ดาวนับล้าน  ล้านนับดาว  พราววกวน
ช่วงบัดดล  บัดดลช่วง  ร่วงหล่นพลัน.....ฮ่าๆๆๆๆๆ จบแล้ว ซี่รี่ย์ 4 บท

เฮ้อออ...เกือบไม่รอด ไหวมั้ยค่ะท่านอาจารย์เพื่อนฯ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 07:24:51 โดย >_อนัตตา_< » IP : บันทึกการเข้า
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 23:51:06 »

อิอิ ^^  สำหรับข้าพเจ้า ยากหมดเลยค่ะ แห่ะๆๆๆๆ อายจัง อายจัง อายจัง
กว่าจะได้แต่ละบท ค่อนข้างใช้เวลาน่ะค่ะ  ขอแป๊ะโป้งงงงง ไว้ก่อนน่ะค่ะ
จองไว้ก่อน เดี๋ยวแต่งเสร็จจะเอามาแก้ไขน่ะค่ะ คริ คริ ^__^

แหม..ท่านอนัตตาครับ กลบทนี้นะครับประหยัดความคิดหาคำลงหนึ่งในสาม
แล้วนะครับ
คือเป็นกลอนเก้าคำก็จริง แต่หามา หกคำเท่านั้น สามคำตรงกลางก็เอาข้างหน้า
มาอ่านถอยหลัง แล้วยังบอกยาก..ท่านนะท่าน
ที่ผมขอให้ท่านเขียนกลอนยาวๆหลายบทนั้น จะบอกได้ว่าท่านใช้สัมผัสซ้ำ
ระหว่างวรรค ระหว่างบทไหม ท่านใช้คำท้ายวรรค วรรคสดับ วรรครับ คือ
วรรคแรก และวรรครอง ออกเสียงวรรณยุกต์ใด
ถ้ายังเขียนกลอน1-2บทอยู่ ท่านจะไม่อาจหลุดข้ามไปสู่เนื้อกลอน
อันพลิ้วไหวได้ และก็ไม่รู้ว่ากลอนของท่านจะวนเวียนอยู่ในคำศัพท์ซ้ำบท
และสัมผัสซ้ำไหม
ผมอยากให้ท่านหลุดพ้นไปจากพันทนาตัวเองของบทกลอนให้ได้ ครับ

ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่
>_อนัตตา_<

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 07:58:07 »

ฮึบบบบบบบ....จะลองดูค่ะ สู้ตายค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 09:10:04 »

ฮึบบบบบบบ....จะลองดูค่ะ สู้ตายค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เรียนท่านอนัตตา ทราบครับ
แหะ..แหะ..ถ้าท่านสู้แล้วตาย..อย่างนี้ ท่านก็จะไม่ได้มาเขียนกลอนอีก..เสียดายจริงๆ
แหะ..แหะ.. ไม่เอาดีกว่า..เฮ้ออออ..

ถ้าท่านสู้ แล้วสามารถข้ามเส้นนี้ไปได้ ความปราถนาที่มีอยู๋ในใจนักกลอนทุกคน
ก็จะสำเร็จขึ้นได้กับท่านอนัตตาเช่นกัน นั่นคือเขียนกลอนได้ทุกอย่างทุกแนวทาง
อย่างก้าวกระโดดเลยทีเดียว กลบทใดที่ท่านเคยมองว่า..ยากแล้ว  ก็จะถูกท่าน
เขียนขึ้นมาอย่างรื่นรมย์
ด้วยว่ากลบทต่างๆที่นำมาลงไว้ในบ้านกลอนเชียงรายฯ ล้วนเป็นกลบทที่สนุกสนาน
ไม่ง่ายเกินไป แต่ก็ไม่ยากเกินไป ยกเว้นกลบทถอยหลังเข้าคลอง ที่นักกลอนทุกคน
ต่างยอมรับกันว่ายากมากที่สุด กลบทต่างๆทุกวันนี้นักกลอนก็ยังนำมาเขียนเผยแพร่
กันอยู่ทุกวัน
เป็นกำลังใจให้ท่านอนัตตาครับ
ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่ฯ
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 09:23:55 »

ยิ้มกว้างๆ ขออนุญาตร่วมแจมมั่ง

"หิว"

ทนอดใจ   ใจอดทน   ไม่บ่นหิว
นั่งหน้านิ่ว นิ่วหน้านั่ง  หลังพิงฝา
แว่วยินเสียง เสียงยินแว่ว แผ่วออกมา
เหมือนดังว่า ว่าดังเหมือน มาเตือนกาย

ร้องท้องเสียง  เสียงท้องร้อง  ก้องจ๊อกจ๊อก
แสดงออก      ออกแสดง    ท้องแห้งหาย
คิ้วขมวด        ขมวดคิ้ว      หิวตาลาย
บิดเบือนกาย  กายเบือนบิด  หงิดหงุดใจ...  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 11:13:15 โดย Cupid » IP : บันทึกการเข้า
little girl

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 15:52:04 »

..... ลา .....

คิดใคร่ครวญ ครวญใคร่คิด ถูกผิดหรือ
      หมองหม่นฤๅ ฤๅหม่นหมอง ตรองสับสน
           จิตตระหนัก ตระหนักจิต คิดวกวน
           ร้าวรานจน จนรานร้าว คราวจากลา

พบเพื่อพราก พรากเพื่อพบ ขอหลบหลีก
             ใจโดนฉีก ฉีกโดนใจ มิใฝ่หา
             ไร้เมตตา เมตตาไร้  ไม่นำพา
            จงเดินหน้า หน้าเดินจง ปลงฤดี

คราอยู่เคียง เคียงอยู่ครา ค่าหายหด
              จิตรันทด รันทดจิต จึงคิดหนี
              ขอเข้าใจ เข้าใจขอ พอกันที
             ร้ายหรือดี  ดีหรือร้าย  อภัยกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 08:38:17 โดย little girl » IP : บันทึกการเข้า

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 19:43:16 »

ถ้าผมรู้อย่างนี้ ผมนำกลบทคมในฝักมาวางไว้เป็นกลอนแรกแล้วครับ
พี่จะได้สนุกด้วยกับกลบทนี้  ไม่เคยเห็นพี่รื่นเริงอย่างนี้เลยครับ
ที่นี้อยากทราบว่านอกจาก 4 วรรคนี้แล้วเขามีบทต่อเนื่องไหมครับ
อ่านสนุกคนคิดนี่ก็เก่งด้วยครับ

อีกเรื่องที่จะขอความอนุเคราะห์จากพี่..ก็รบกวนนั่นละครับ แหะ..แหะ..

คืออยากให้ย้ายเอามอเตอร์ไซค์คันนี้ไปเก็บโชว์ที่ห้องขายของครับ
ที่นี่ห้องกลอน มาค้าขายหากำไรนอกพื้นที่อนุญาตครับ

ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่

ท่านศิษย์ใหม่คะ
รถที่ประกาศขายนั้น ติดสอยห้อยตามมากับเจ้าของ user ค่ะ
ถ้าจะลบรถ ก็ต้องลบ user ด้วยค่ะ
ทำเป็นไม่เห็นละกันบ๋อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 20:30:06 »

ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่

ท่านศิษย์ใหม่คะ
รถที่ประกาศขายนั้น ติดสอยห้อยตามมากับเจ้าของ user ค่ะ
ถ้าจะลบรถ ก็ต้องลบ user ด้วยค่ะ
ทำเป็นไม่เห็นละกันบ๋อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เรียน พี่ท่านยิ้มจันทร์ ทราบครับ

แหะ..แหะ..ผมรบกวนพี่ท่านแล้วครับ กรุณาอย่าไปลบ user ของเขาเลยครับ
 เพียงอยากให้ย้ายรูปรถที่โฆษณาขาย ในห้องกลอน ให้ไปโฆษณา
ขายในห้องขายสินค้าเท่านั้นแหละครับ แหะ..แหะ..
ครับพี่ ผมก็ทำเป็นไม่เห็นตามที่พี่ท่านแนะนำครับ

ด้วยความคารวะพี่ครับ
ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่ไร้วิชา
๑๑ พ.ค. ๒๕๕๕
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 01:14:49 »

"ดวงดาว"

ส่องแสงมา  มาส่องแสง  แข่งพระจันทร์     ....ท่านอนัตตา แก้ไขวรรคนี้ด้วยครับ..อ่านกลับ
ดาวดวงนั้น  นั้นดวงดาว  พราวสดใส
แต่ละดวง  ดวงละแต่  แพ้แสงไฟ
หรี่ริบไกล  ไกลริบหรี่  มีมากมาย......

วันเดือนมืด  มืดเดือนวัน  พลันสว่าง
ให้เวิ้งว้าง  ว้างเวิ้งให้  ไร้จุดหมาย
เห็นดาวเหนือ  เหนือดาวเห็น  เป็นประกาย
มองดูคล้าย  คล้ายมองดู  สู่ทิศทาง........

เฮ้อออ...เกือบไม่รอด เหลืออีก 2 บท  เดี๋ยวมาต่อใหม่น่ะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เรียน ท่านอนัตตาทราบครับ

ผมดีใจครับที่ท่านทำได้  และต่อจากนี้เป็นอีก 2 บท...คำขอของผมคือ
ผมจะแสดงให้ท่านทราบว่าท่านใช้อักษรใด คำใด เสียงใด ไปแล้วบ้าง
(..ของเดิม 2 บทขอยกประโยชน์ให้ท่านครับ..)
และต่อไปนี้ผมขอร้องว่าห้ามมิให้นำกลับมาใช้อีกเลย นะเพื่อนนะ
เพื่อนศิษย์ใหม่ ขอกับเพื่อนอนัตตาแล้ว และนี่เป็นคำสัญญาทีเพื่อนอนัตตา
ต้องทำให้ได้ และต้องได้เท่านั้น
...............................
ท้ายบท 1 ทุกวรรค
1                        จันทร์  อักษร จ    ห้ามใช้  เสียงอักษร  จ
2                        ใส        "     ส    ห้ามใช้         "         ส ศ ษ
3                        ไฟ        "    ฟ        "             "         ฟ ฝ
4 (คำที่3) ไกล*     มาย      "     ม        "             "         ม
                         ไกล*    "     กล      "              "         ก  กล

ท้ายบท 2 ทุกวรรค
1                        สว่าง    "     สว      "              "         ศว สว ศ  ษ  ส    
2                        หมาย         หม     "              "          หม
3                        กาย           ก                                  ก
4 (คำที่3) คล้าย*   ทาง           ท                                 ท ธ ถ
                         คล้าย*       คล                                 คล ข ค ฆ
.................................

ท่านต้องไม่นำคำที่ใช้อักษร และเสียงอักษร กลับมาเป็นคำสุดท้ายของวรรคอีก
เมื่อเอามาใช้ ก็จะเป็น "สัมผัสซ้ำ" ทันที ห้ามใช้

ถ้าเอาไปใช้ภายในวรรค ไม่ห้าม แต่ถ้าใช้ซ้ำกันหลายจุด จะตกที่นั่ง..
"ใช้คำฟุ่มเฟือย"แต่สัมผัสในไม่ห้าม
@@ ผมอาจมีอะไรลืมหรือผิดพลาด เดี๋ยวท่านอื่นคงจะเข้ามาเพิ่มเติมให้ครับ
ท่านอาจจะมึนแล้วมีรำพึงในใจอะไรบ้างก็ได้ แต่ยังมีมากกว่านี้
สำหรับช่วงนี้มีกฏจราจรบังคับท่านเท่านี้ก่อนนะเพื่อนอนัตตาครับ
ผมถือว่าท่านให้สัญญาแล้วครับ ไม่ได้สัญญากับศิษย์ใหม่ฯ.. แต่ท่านสัญญา
กับบูรพาจารย์ทุกท่านทุกรุ่นครับ
ปลายเดือนหน้าจะขอความช่วยเหลือจากท่านเขียนกลอนแปดสัก3-4 บทครับ
@@-ข้อความใดๆที่ไม่ใช่กลอนของท่านจะถูกลบออก ในเร้วนี้ เพื่อความสวยงาม
ของหน้าบอร์ดครับ

ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่ฯ
๑๒ พ.ค. ๒๕๕๕
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 01:37:10 โดย ศิษย์ใหม่ไร้วิชา » IP : บันทึกการเข้า
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 05:54:14 »

ค่อยยังชั่วรอดตัวไป
เพราะไม่ได้เป็นเพื่อนกับท่านศิษย์ใหม่ โกรธ

แต่เป็นพี่
ยิ้มจันทร์ ยิงฟันยิ้ม

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 08:20:23 »

ท่านศิษย์ใหม่   ใหม่ศิษย์ท่าน   อาจารย์สอน
มาว่ากลอน      กลอนว่ามา      ภาษาเขียน
ให้พากเพียร    เพียรพากให้     ใฝ่จำเนียร
ฝึกให้เรียน      เรียนให้ฝึก       ปรึกษากวี

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 09:51:40 »

ค่อยยังชั่วรอดตัวไป
เพราะไม่ได้เป็นเพื่อนกับท่านศิษย์ใหม่ โกรธ

แต่เป็นพี่
ยิ้มจันทร์ ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีครับพี่ที่น่ารัก
เข้ามาทักทายน้องเพิ่งมองเห็น
พี่ทำให้ขันขำ..ค่ำเช้าเย็น
ทุกวันเป็นดั่งนี้ไม่มีตรม

กลับไปอ่าน..อ๊ะนั่น ใช่แน่แน่
เคยเล็งแลล้วนคำนำใจสม
ยลย้อนหวนทวนคำพจน์พร่ำพรม
ชวนพี่ชม..ฝากไว้ ในพีเอ็ม.........(ครับ)

ด้วยความคารวะครับ
ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่ฯ
๑๒ พ.ค. ๒๕๕๕

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 10:02:59 »

ท่านศิษย์ใหม่   ใหม่ศิษย์ท่าน   อาจารย์สอน
มาว่ากลอน      กลอนว่ามา      ภาษาเขียน
ให้พากเพียร    เพียรพากให้     ใฝ่จำเนียร
ฝึกให้เรียน      เรียนให้ฝึก       ปรึกษากวี

เรียน พี่ท่านยิ้มจันทร์ ทราบครับ
แหะ...แหะ..ขออย่าเรียกผมเป็นครู อาจารย์เลยครับ ผมเป็นได้ก็เพียง นัอง เพื่อน
และคนเขียนกลอนธรรมดาคนหนึ่งเท่านั้น ยังเป็นอาจารย์ไม่ได้ครับ

ด้วยจิตคารวะยิ่ง
ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่ฯ
๑๒ พ.ค.๒๕๕๕
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์