เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 16:33:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ต้องการซื้อต้นกระถิน(ผักกระถิน)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ต้องการซื้อต้นกระถิน(ผักกระถิน)  (อ่าน 3520 ครั้ง)
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 13:02:46 »

ไค่ได้ต้นกระถินที่กินได้ ต้นเล็กก็ได้ ต้นใหญ่ก็ดีสัก100ต้น
หรือเม็ดสำหรับหว่านก็ได้เจ้า จะเอามาปลูกทำรั้วกินได้

Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2012, 19:11:18 »

ยังรอต้นผักกระถินอยู่เจ้า  ยิ้มกว้างๆ

yochiai
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2012, 20:02:07 »

รับซื้อยังไงครับ  0846433790
tonrung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2012, 14:15:11 »

แถวบ้านเยอะมากค่ะ จะเอากี่ต้นค่ะ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 09:37:43 »

รับซื้อยังไงครับ  0846433790

มีนักก่อเจ้า เสนอราคามาด่วนเลยเจ้า

Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 09:41:13 »

แถวบ้านเยอะมากค่ะ จะเอากี่ต้นค่ะ

ต้นกล้าใส่ถุงประมาณ100ถุง
หรือถ้าเป็นเม็ดสำหรับหว่านประมาณ1ลิตร
จะขายราคากี่บาทก็เสนอได้เลยเจ้า

civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 09:41:40 »

จะเป๋นชาวไฮ่ชาวดอยล่ะก่ะ ปลูกผักปลูกไม้เอาไว้กินนิ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 09:55:56 »

จะเป๋นชาวไฮ่ชาวดอยล่ะก่ะ ปลูกผักปลูกไม้เอาไว้กินนิ

55...เฮาเป๋นคนดอยแต้ลู๊...ฝนตกแล้วใจ๋ดีขนาด ไค่ปลูกซะป๊ะเจ้า
ใบกระถินสับหื้อไก่ นก เป็ด ห่านกิ๋นวิตามินเพียบเน้อเจ้า  ยิ้มเท่ห์

civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2012, 21:10:20 »

55...เฮาเป๋นคนดอยแต้ลู๊...ฝนตกแล้วใจ๋ดีขนาด ไค่ปลูกซะป๊ะเจ้า
ใบกระถินสับหื้อไก่ นก เป็ด ห่านกิ๋นวิตามินเพียบเน้อเจ้า  ยิ้มเท่ห์

ไปแอ่วดอยแม่สลองมายามหน้าฝน ดอยจิ่งขนาด โก้งซ้ายโก้งขวา  เกยไปแอ่วล่ะยัง
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 15:08:09 »

ไปแอ่วดอยแม่สลองมายามหน้าฝน ดอยจิ่งขนาด โก้งซ้ายโก้งขวา  เกยไปแอ่วล่ะยัง

เกยก่าเจ้า...เฮาเป๋นคนดอยลู๊...อิอิ  ยิงฟันยิ้ม
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 15:10:18 »

กล้าผักกระถินนี้ก็เขียมแต้น๊อออออ
ยังบ่มีไผเอามาขายหื้อสักต้นกำเตื่อ   ลังเล

++newlook++
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2012, 20:03:34 »

ไค่ได้ต้นกระถินที่กินได้ ต้นเล็กก็ได้ ต้นใหญ่ก็ดีสัก100ต้น
หรือเม็ดสำหรับหว่านก็ได้เจ้า จะเอามาปลูกทำรั้วกินได้

ปลูกเป๋นรั้ว บ่ะขามเป๋นแหมหนึ่งตางเลือกเน้อ ยอดกิ๋นก๋อได้ขายก็ได้ โตมาขายได้ทั้งไม้ ฝักบะขาม ได้ทั้งยอดเน้อ

รับทำกรงสุนัขและสัตว์เลี้ยง ตามสั่งทุกแบบทุกขนาด
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=189263.0
ติดต่อได้ที่ : 080-671-4993
ที่ตั้ง : http://goo.gl/maps/daSvO
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 07:50:23 »

ปลูกเป๋นรั้ว บ่ะขามเป๋นแหมหนึ่งตางเลือกเน้อ ยอดกิ๋นก๋อได้ขายก็ได้ โตมาขายได้ทั้งไม้ ฝักบะขาม ได้ทั้งยอดเน้อ

ขอบคุณในคำแนะนำเจ้าท่านnewlook ท่าจะดีเหมือนกั๋นเนาะ
ฮั้วมีสี่ด้าน ปลูกด้านละชนิดท่าจะดี แต่ไค่ได้ผักกระถินเอาไว้
ฮื้อเป็ด ฮื้อไก่และห่านสับกิ๋นตวยอี้นาเจ้า คนก็กิ๋นตวย...55  ยิ้มกว้างๆ

Panuchit1995
มัธยม
**

รักนะ จุ๊บ จุ๊บ

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 12:38:30 »

บ้านผมมีเยอะ อยู่แม่ลาวท่าสาย  ออกตามที่ว่างรอบ ๆ บ้าน บนหลังคาบ้านก็มี  แต่เป็นต้นกระถินยักษ์นะ  เพราะต้นแม่อยู่หลังบ้าน หลายต้น สูงพอ ๆ ต้นมะขาม โตเร็วด้วย  ถ้าใช้ได้ ลอง Pm หา  ไปอยู่หน้าบ้านรอ (บ้านเข้ายาก ลูกน้อง 5 ตัว หวงถิ่นมาก ขนาดไปรษณีย์ไปส่งจดหมาย ยังหำหดหลายครั้งแล้ว) จะถอนต้นที่แข็งแรงให้ แต่ถ้าเป็นต้นกระถินเล็ก (กินยอดได้)  ถ้าไม่อยู่ไกล ผมเห็นที่ข้างถนนคันคลอง จากท่าสายจะไปออกสันทราย มีเยอะมาก ถ้าไปจากเชียงราย เลี้ยวขวาเส้นที่ลาดยาง  (ชำรุดมาก) ลองจอดตรงที่เขายังไม่ตัดหญ้า ใช่ทั้งนั้นเลย  (รับรองว่าไม่เป็นไมยราบ)  น่าจะเป็นเมล็ดที่มาจากธรรมชาติ หาอุปกรณ์ขุด แล้วรีบนำไปปลูกได้เลย  ไม่มีใครว่าไรหรอก เพราะทางเส้นนั้น กำลังจะรื้อสร้างใหม่ เส้นบายพาสต่อจาก สนามกีฬา-สนามบิน  ถ้าไปตอนเย็น ๆ เจอผมจูงไอ้มอมแมม วิ่งออกกำลัง เกือบทุกวัน  จะช่วยถอนให้

เวลาฅนเราเหลือน้อยลงไปทุก ๆ วินาที โปรดคิดสร้างสรรค์และทำในสิ่งที่ดี ๆ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2012, 20:20:08 »

บ้านผมมีเยอะ อยู่แม่ลาวท่าสาย  ออกตามที่ว่างรอบ ๆ บ้าน บนหลังคาบ้านก็มี  แต่เป็นต้นกระถินยักษ์นะ  เพราะต้นแม่อยู่หลังบ้าน หลายต้น สูงพอ ๆ ต้นมะขาม โตเร็วด้วย  ถ้าใช้ได้ ลอง Pm หา  ไปอยู่หน้าบ้านรอ (บ้านเข้ายาก ลูกน้อง 5 ตัว หวงถิ่นมาก ขนาดไปรษณีย์ไปส่งจดหมาย ยังหำหดหลายครั้งแล้ว) จะถอนต้นที่แข็งแรงให้ แต่ถ้าเป็นต้นกระถินเล็ก (กินยอดได้)  ถ้าไม่อยู่ไกล ผมเห็นที่ข้างถนนคันคลอง จากท่าสายจะไปออกสันทราย มีเยอะมาก ถ้าไปจากเชียงราย เลี้ยวขวาเส้นที่ลาดยาง  (ชำรุดมาก) ลองจอดตรงที่เขายังไม่ตัดหญ้า ใช่ทั้งนั้นเลย  (รับรองว่าไม่เป็นไมยราบ)  น่าจะเป็นเมล็ดที่มาจากธรรมชาติ หาอุปกรณ์ขุด แล้วรีบนำไปปลูกได้เลย  ไม่มีใครว่าไรหรอก เพราะทางเส้นนั้น กำลังจะรื้อสร้างใหม่ เส้นบายพาสต่อจาก สนามกีฬา-สนามบิน  ถ้าไปตอนเย็น ๆ เจอผมจูงไอ้มอมแมม วิ่งออกกำลัง เกือบทุกวัน  จะช่วยถอนให้

ขอบคุณเจ้า ที่กรุณาเข้ามาเอิ้นบอก ไค่ได้ผักกระถินเล็กที่เก็บยอดได้เจ้า
ถ้าเซาะบ่ได้แต้ๆก็ท่าจะลองไปไปยื้อผ่อที่ท่านแนะนำมา ขอบคุณอีกครั้ง
ตี้จะจ่วยถอนต้นกล้าหื้อ...แต่กั๋วไอ่มอมแมมมันจะไล่เหิบเอานั่นก่ะเจ้า..55

มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 14:30:49 »

ที่ผมบอก เย็นวันอาทิตย์ไปวิ่ง เขาตัดไปพร้อมกับหญ้าแล้ว ต้องเลยไปอีกเกือบจะถึงบ้านร่องก้อ  แต่ต้นสูงเท่าเอวแล้ว ถอนน่าจะยาก เมื่อ 2 - 3 เดือนก่อนฝนตก ยังเล็กอยู่เลย  ผมเห็นมีฝักกำลังแก่ เป็นกระถินริมรั้ว (กินยอดได้อร่อย)  ถ้าจะเอา จะไปเก็บฝักให้  เอาเมล็ดไปหว่านได้เลย  ปลูกง่ายด้วย  แต่่มีไม่ค่อยมาก ก็น่าจะหลายร้อยเมล็ดอยู่นะครับ  ที่บอกเพราะเป็นคนชอบปลูกต้นไม้ รักต้นไม้   ผมเอาต้นราชพกฤษ์ (ต้นไม้ของพ่อ) เป็นต้นไม้พระราชทาน มาจาก อ.ภูเพียง จ.น่าน ปลูกเกาะกลางถนนหน้าบ้าน ตั้งแต่ปีที่ในหลวง 80 ปี  4 ปีกว่า สูงแค่ศอกนิด ๆ หน้าแล้งก้อหิ้วน้ำไปรดตลอด มาไม่กี่วัน พวกตัดหญ้าตามถนน เอาเครื่องตัดเตียนเลย เห็นแล้วพูดไม่ออก น้ำตาซึมเลย 

เวลาฅนเราเหลือน้อยลงไปทุก ๆ วินาที โปรดคิดสร้างสรรค์และทำในสิ่งที่ดี ๆ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2012, 23:34:42 »

อ๋ออ๊อย ... บ่ตันไปถอนสักกำน่อ
แต่จาใดก็ขอขอบคุณที่เอิ้นบอกเจ้า
โหหห...เสียดายแต้ว่าเนาะสูงศอกป๋ายก็ใหญ่อาละ
กำนี้เอามาปลูกตังบ้านนางแลเพ้เน้อจะจ่วยฮักษาหื้อเจ้า  ยิ้มกว้างๆ

11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2012, 04:14:45 »

บ้านผมมีเยอะ อยู่แม่ลาวท่าสาย  ออกตามที่ว่างรอบ ๆ บ้าน บนหลังคาบ้านก็มี  แต่เป็นต้นกระถินยักษ์นะ  เพราะต้นแม่อยู่หลังบ้าน หลายต้น สูงพอ ๆ ต้นมะขาม โตเร็วด้วย  ถ้าใช้ได้ ลอง Pm หา  ไปอยู่หน้าบ้านรอ (บ้านเข้ายาก ลูกน้อง 5 ตัว หวงถิ่นมาก ขนาดไปรษณีย์ไปส่งจดหมาย ยังหำหดหลายครั้งแล้ว) จะถอนต้นที่แข็งแรงให้ แต่ถ้าเป็นต้นกระถินเล็ก (กินยอดได้)  ถ้าไม่อยู่ไกล ผมเห็นที่ข้างถนนคันคลอง จากท่าสายจะไปออกสันทราย มีเยอะมาก ถ้าไปจากเชียงราย เลี้ยวขวาเส้นที่ลาดยาง  (ชำรุดมาก) ลองจอดตรงที่เขายังไม่ตัดหญ้า ใช่ทั้งนั้นเลย  (รับรองว่าไม่เป็นไมยราบ)  น่าจะเป็นเมล็ดที่มาจากธรรมชาติ หาอุปกรณ์ขุด แล้วรีบนำไปปลูกได้เลย  ไม่มีใครว่าไรหรอก เพราะทางเส้นนั้น กำลังจะรื้อสร้างใหม่ เส้นบายพาสต่อจาก สนามกีฬา-สนามบิน  ถ้าไปตอนเย็น ๆ เจอผมจูงไอ้มอมแมม วิ่งออกกำลัง เกือบทุกวัน  จะช่วยถอนให้
++555...กระถินแถวคลองชลนะผมปลูกเองครับ ปีกว่าแล้วว่าจะเอาไว้ตัดให้แพะ แกะกินแต่พี่แกขยันตัดหญ้าซะเหลือเกิน พี่จะเห็นรถคันนึงวิ่งช้าๆมองตามคันชล(ดูต้นกระถิน) นั้นแหละกระผมเอง..555 ผมเห็นมีพี่คนนึงวิ่งจูงหมาอยู่น่าจะเป็นพี่ซิยังงั้น
    ส่วนเจ้าของกระทู้....หากอยากได้เมล็ดกระถิน ผมพอมีอยู่ซัก 10 กก. แต่ไม่เคยนับครับว่ากี่เมล็ด สนใจแบ่งให้ได้ครับ ฟรีครับอยู่ในเมือง..081-7647552

มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 พฤษภาคม 2012, 15:25:05 »

อ๋อ ต้นกระถินริมคลองชล  เป็นกระถินมีเจ้าของ เอาไว้ให้แป๊ะกิน  แต่ว่าโดนตัดไปพร้อมกับหญ้าซะแล้ว  ฅนที่ต้องการกล้ากระถินไปปลูกเขาอยู่นางแล  น่าจะใช้ต้นสัปรดเป็นรั้วก็ได้เนาะ

11lee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 พฤษภาคม 2012, 03:07:17 »

อ๋อ ต้นกระถินริมคลองชล  เป็นกระถินมีเจ้าของ เอาไว้ให้แป๊ะกิน  แต่ว่าโดนตัดไปพร้อมกับหญ้าซะแล้ว  ฅนที่ต้องการกล้ากระถินไปปลูกเขาอยู่นางแล  น่าจะใช้ต้นสัปรดเป็นรั้วก็ได้เนาะ
....อย่าเอ็ดไป....เดี๋ยวกรมทางจะค้อนเอาครับ..ฮร้าๆๆ++

หน้า: [1] 2 พิมพ์