เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 19:58:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  โน๊ตบุ๊ตร้อนข้างเดียว ผิดปกติหรือป่าวคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน โน๊ตบุ๊ตร้อนข้างเดียว ผิดปกติหรือป่าวคับ  (อ่าน 4862 ครั้ง)
koongkamoo
คุณจะไม่มีวันเดินอย่างเดียวดาย
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 13:49:31 »

ผมซื้อโน๊ตบุ๊ค Toshiba L745 มา
เวลาใช้แล้วสังเกตุว่าโน๊ตบุคจะร้อนอยู่ข้างเดียว คือด้านซ้าย (ด้านพัดลมระบายความร้อน)
ส่วนอีกด้าน (DVD) จะเย็น ซึ่งเมื่อจับดูจะมีความแตกต่างกันมาก คือด้านซ้ายจะร้อนมาก แต่ด้านขวาเย็นปกติ ไม่แม้กระทั่งจะอุ่นเลย

เลยอยากสอบถามว่า อาการแบบนี้ผิดปกติหรือไม่ ถ้าผิดปกติเกิดจากอะไรคับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ให้คำแนะนำคับ
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 13:59:47 »

ผมซื้อโน๊ตบุ๊ค Toshiba L745 มา
เวลาใช้แล้วสังเกตุว่าโน๊ตบุคจะร้อนอยู่ข้างเดียว คือด้านซ้าย (ด้านพัดลมระบายความร้อน)
ส่วนอีกด้าน (DVD) จะเย็น ซึ่งเมื่อจับดูจะมีความแตกต่างกันมาก คือด้านซ้ายจะร้อนมาก แต่ด้านขวาเย็นปกติ ไม่แม้กระทั่งจะอุ่นเลย

เลยอยากสอบถามว่า อาการแบบนี้ผิดปกติหรือไม่ ถ้าผิดปกติเกิดจากอะไรคับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ให้คำแนะนำคับ

ไม่ผิดปกติครับ ถ้ามันจะร้อนเพียงจุดใดจุดหนึ่ง แล้วแต่ เทคโนโลยีการผลิตและการออกแบบผลิตภัณฑ์
แต่ในบางรุ่น จะมีการเสริมแผ่นกันความร้อน เพื่อมิให้ความร้อนแผ่ออกมาจากในเครื่อง
และในบางรุ่น ก็จะมีการ วางระบบระบายความร้อยให้อยู่ในจุดที่ไกลจากการสัมผัส
เฉพาะในบางรุ่น ก็ร้อนจนแทบจะเจียวไข่ดาวได้

แต่ถ้าหากมันร้อนจนเครื่องดับ หรือ ร้อนจนเครื่องมันค้าง นั้นแหละครับ ผิดปกติแน่นอน.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
koongkamoo
คุณจะไม่มีวันเดินอย่างเดียวดาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 14:17:25 »

ไม่ผิดปกติครับ ถ้ามันจะร้อนเพียงจุดใดจุดหนึ่ง แล้วแต่ เทคโนโลยีการผลิตและการออกแบบผลิตภัณฑ์
แต่ในบางรุ่น จะมีการเสริมแผ่นกันความร้อน เพื่อมิให้ความร้อนแผ่ออกมาจากในเครื่อง
และในบางรุ่น ก็จะมีการ วางระบบระบายความร้อยให้อยู่ในจุดที่ไกลจากการสัมผัส
เฉพาะในบางรุ่น ก็ร้อนจนแทบจะเจียวไข่ดาวได้

แต่ถ้าหากมันร้อนจนเครื่องดับ หรือ ร้อนจนเครื่องมันค้าง นั้นแหละครับ ผิดปกติแน่นอน.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณคับ
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 14:45:36 »

มันเป็นที่อยู่ของ CPU ครับ  ตอนทำงานย่อมมีความร้อนครับเป็นเรื่องปกติ 2.3-2.9 Ghz มิใช่น้อย เตาไมโครเวฟยังทำงานที่ 2.4 Ghz มันยังร้อนเลย

แต่ถ้ามันร้อนมากแนะนำให้มีอะไรมาเป่าเพื่อให้ความร้อนกระจายมั่ง  สงสัยเขาออกแบบมาเพื่อเมืองหนาว เมืองไทยตอนนี้เหงือไหลมาที่คางแล้ว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ปล. เพื่ออายุเครื่องที่ยืนยาว ความร้อนจะมาพร้อมกับความแรงส์...55

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 16:06:10 »

cpu ทำงานตลอด

แต่ dvd ไม่ได้ทำงานตลอด

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
koongkamoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 17:02:19 »

ขอบคุณคับ ตอนแรกตกใจนึกว่าผิดปกติ
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 18:07:19 »

หาโปรแกรมไปเช็คอุหภูมิด้วยครับ เพราะ ไม่แน่อาจสูกผิดปกติได้ แล้วจะให้ลิ้ง

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
koongkamoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 20:53:47 »

หาโปรแกรมไปเช็คอุหภูมิด้วยครับ เพราะ ไม่แน่อาจสูกผิดปกติได้ แล้วจะให้ลิ้ง
ขอบคุณคับ
JAMESCOM
ทักทายผมได้นะครับ MSN: JAMESCOM007@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 22:54:38 »

จัดไป ของผมเคยถึง 89C อิอิ

* CPCID HWMonitor.rar (256.69 KB - ดาวน์โหลด 180 ครั้ง.)

ลองแวะครับ --> http://JamescomChiangrai.webiz.co.th/
ผมชอบมีเพื่อนแยะๆครับ แอดมาทักผมนะ MSN: JAMESCOM007@hotmail.
shiraishi
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 พฤษภาคม 2012, 23:47:18 »

อากาศร้อนมากเดี๋ยวนี้ หาพัดลมระบายความร้อนดีๆได้เลยครับ
koongkamoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2012, 14:41:18 »

ขอบคุณคับ
koongkamoo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2012, 19:33:26 »

ความร้อนโดยปกติจะต้องไม่เกินเท่าไหร่คับ
ของผมเช็คแล้วอยู่ประมาณเฉลี่ย 50 ถือว่าปกติอยู่ใช่ไหมคับ
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 พฤษภาคม 2012, 21:23:24 »

ขอบคุณที่โหลดครับ เล่น dotA ต่อดีกว่าครับ อิอิ ไปละ

warwhere
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 09:20:47 »

อาการแบบนี้ ไม่ดีสำหรับ notebook ในระยะยาวครับ   ความร้อนภายในเครื่องถ้าใช้งานติดต่อกันเป็นเวลานาน สิ้นส่วนอุปกรณ์ภายในจะเสื่อมเร็วครับ

<<Tel. "085-7195955">>.  ID line : my.phanu
JAMESCOM
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 15:56:33 »

งั้นทำไงดีหละเพครับ ติดแอร์ซักหน่อยจะได้ ลดเป็น 30 องศา ไม่เกินนี้ อิอิ

Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 17:08:17 »

ถ้าใช้ macbook pro อากาศหนาวๆจะได้ฮีทเตอร์นอนกอดได้ด้วย    ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์