เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 00:53:36
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  กลอนกลบท "ฉัตรสามชั้น"
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน กลอนกลบท "ฉัตรสามชั้น"  (อ่าน 7238 ครั้ง)
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2012, 16:01:56 »

ฯลฯ

~~~~~~~~~~~~~~~~

**  ขอบคุณท่าน GOLDEN RIVER ครับ ที่กรุณานำปัญหา
กลอนกลบทอันไพเราะมาให้ฝึกสมองกันจะได้ไม่เบื่อ
เป็นแนวทางให้เพื่อนนักกลอน ได้มีโอกาสเลือกที่จะลองเขียน
หาความถนัดของตนเองได้สนุกเพิ่มทักษะให้กันครับ

และงานนี้ผมขอติดขบวนไปหน่อยหนึ่งนะครับ
ห้ามตัดหางออกนอกกองมรดกเชียวนาครับ กรุณาให้ความอนุเคราะห์
ด้วยครับ

ด้วยความคารวะครับ

ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่ไร้วิชา
๓๐ เมย. ๒๕๕๕

สวัสดีและขอบคุณท่านศิษ์ใหม่ฯ ที่ช่วยสร้างสีสันแปลกใหม่ขึ้นมาหลายอย่าง  และหวังว่าท่านคงไม่ทอดทิ้งห้องนักกลอนเชียงรายโฟกัสไปนะครับ 

ขอคารวะด้วยความจริงใจ
golden river
30 เม.ย.55     

สมกับเป็นจอมยุทธ์ มีแต่คารวะ ยังขาดท่านdemonza ท่านไซโค
ข้าน้อยขอคารวะ4 จอก

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
GOLDEN RIVER
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2012, 18:31:02 »

ฯลฯ

**  ขอบคุณท่าน GOLDEN RIVER ครับ ที่กรุณานำปัญหา
กลอนกลบทอันไพเราะมาให้ฝึกสมองกันจะได้ไม่เบื่อ
เป็นแนวทางให้เพื่อนนักกลอน ได้มีโอกาสเลือกที่จะลองเขียน
หาความถนัดของตนเองได้สนุกเพิ่มทักษะให้กันครับ

และงานนี้ผมขอติดขบวนไปหน่อยหนึ่งนะครับ
ห้ามตัดหางออกนอกกองมรดกเชียวนาครับ กรุณาให้ความอนุเคราะห์
ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

สวัสดีและขอบคุณท่านศิษ์ใหม่ฯ ที่ช่วยสร้างสีสันแปลกใหม่ขึ้นมาหลายอย่าง  และหวังว่าท่านคงไม่ทอดทิ้งห้องนักกลอนเชียงรายโฟกัสไปนะครับ 

30 เม.ย.55     

สมกับเป็นจอมยุทธ์ มีแต่คารวะ ยังขาดท่านdemonza ท่านไซโค
คิกๆ...รับคารวะน้ำอมฤตจากผู้รู้ใจ  ดื่มสิบไหก็ไม่มาวว...อิอิ
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2012, 21:41:26 »

ฯลฯ

ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

30 เม.ย.55     
เรียนท่านGOLDEN RIVER ทราบครับ

ผมขอบคุณท่าน GOLDEN RIVER ครับ ที่มองเห็นประโยชน์จากการนี้ ผมคิดว่า
เป็นการเปิดทางเลือกให้มีหลากหลายขึ้น จะได้สนุกกันกับร้อยกรองมากขึ้น
ซึ่งก็ได้ผลดีระดับหนึ่งน่าพอใจนะครับ  ส่วนห้องกลอนเชียงรายฯ ก็จะขยายตัว
ออกไปได้อีกบ้างครับ
ผมรับว่าจะมาเยือนบ้านกลอนเชียงรายอยู่เรื่อยๆนะครับ

ขอบคุณครับ

ผู้น้อย"ศิษย์ใหม่" มิกล้ารับคำชมครับ แหะ..แหะ..ผมยังก้าวไปไม่ถึงครับท่านพี่ยิ้มจันทร์
ก็เพียงได้เห็นว่า ห้องกลอนอื่นๆเขามีอย่างนี้ ให้เป็นที่สนุกสนานกันในหมู่มิตรนักกลอน
ก็เลยนำมาลงบ้างเป็นการเปิดช่องทางให้ไม่จำเจ และให้มีทางเลือกกันเองว่า
ท่านใดถนัดแนวไหน ทดลองกันดูซิ ก็ได้รับการตอบรับกันเป็นที่ยินดีครับ

และต่อไปห้องกลอนนี้ก็น่าจะสนุกสนานไปด้วย คำประพันธ์ร้อยกรองที่หลากหลาย
ไม่แน่ว่าต่อไปจะมีนักกลอนจากบ้านกลอนอื่นๆมาฝากฝีมือไว้ให้ได้ศึกษากันบ้างก็ได้ครับ
และนักกลอนเชียงรายฯก็คงจะได้แสดงผลงานไว้อวดพวกเขาบ้างครับ
..........................

..แหะ..แหะ..ที่พี่ท่านยกให้ผม ครั้งก่อนนู้นน..น..น ..ครั้งละ 3 ไห..  2 ครั้ง 6 ไห..
โอ..แค่ไหแรกยังมึนไม่รู้เรื่อง  นี่ ยัง 4 จอก.. แค่จอกแรกก็เห็นจะเมาแล้วครับ..แหะ..แหะ..

ขอบคุณครับ

๓๐ เมย.๒๔๔๔
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2012, 22:19:11 »

กินแล้วเมา  เขาห้าม  เมาแล้วกิน
ขอไม่ริน       ทำดิ้น    รินไม่ขอ
พอสี่จอก      ทำยอก  จอกสี่พอ
เลยเลิกง้อ      พ่อมา    ง้อเลิกเลย

แหะ แหะ  ดีขึ้นมาบ้างมั้ย  แหะ แหะ

(ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกก
ขำกลิ้งเลยอ่ะ ท่านจอมยุทธทั้งหลาย) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2012, 22:16:59 »

ดื่มแล้วเมา ห้ามเขา เมาแล้วดื่ม
ขอไม่ปลื้ม รินลืม ปลื้มไม่ขอ     
พอจอกสี่ ทำบอก สี่จอกพอ
เลยเลิกง้อ รินต่อ ง้อเลิกเลย

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2012, 22:20:31 »

ถือเป็นความรู้ใหม่ที่มาใส่กระหม่อมข้าน้อย
เดี่ยวว่างๆมาแต่งโชว์ แต่งกลอนแปดไม่รุ่ง มุ่ง  "ฉัตรสามชั้น" ดีกว่า
  ยิงฟันยิ้ม
b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2012, 22:35:03 »

มาแอบอ่าน  เอาความรู้ค๊
แต่งกลอนไม่เป็นค๊
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 01 พฤษภาคม 2012, 23:26:43 »

มาแอบอ่าน  เอาความรู้ค๊
แต่งกลอนไม่เป็นค๊

แต่งไมเป็นแต่ชอบอ่านก็ สุดยอดแล้วค่ะ
มาบ่อยๆนะคะ ยิงฟันยิ้ม

little girl

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 08:07:07 »

เขียนฝากถ้อย  น้อยมาก  ถ้อยฝากเขียน
สอนใจเพียร  เรียนรู้ไป  เพียรใจสอน
วอนขอมา  อย่าต่อว่า   มาขอวอน
มีเพียงอ้อน  วอนอักษร  อ้อนเพียงมี

หนีคนหลาย  มากมาย  หลายคนหนี
ไหนที่มี      สุขดี     มีที่ไหน
ไปด้นดั้น   กันสุขล้น   ดั้นด้นไป
ปองสดใส   หวังฤทัย  ใสสดปอง

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 20:48:39 »

ยิงฟันยิ้ม คิดไม่ออก

little girl

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 02 พฤษภาคม 2012, 20:50:44 »

ยิงฟันยิ้ม คิดไม่ออก

ยิงฟันยิ้ม รีบเข้ามาอ่าน...

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 05 พฤษภาคม 2012, 22:42:38 »

นกไร้รัง   อ้างว้างรังไร้นก
แสนวิตก อกเอ๋ย วิตกแสน
แดนที่อยู่ คงขาดคู่ อยู่ที่แดน
เคยหวงแหน ห่างหาย แหนห่วงเคย

เป๊กพ่อ ยิงฟันยิ้ม
คุณครูขา ต้องแก้อะไรบ้าง

แต่งได้บทเดียวจริงๆ พาราหมดค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 14:53:38 »

นกไร้รัง   อ้างว้างรังไร้นก
แสนวิตก อกเอ๋ย วิตกแสน
แดนที่อยู่ คงขาดคู่ อยู่ที่แดน
เคยหวงแหน ห่างหาย แหนห่วงเคย

เป๊กพ่อ ยิงฟันยิ้ม
คุณครูขา ต้องแก้อะไรบ้าง

แต่งได้บทเดียวจริงๆ พาราหมดค่ะ ยิงฟันยิ้ม
  ยิ้มกว้างๆ เป็นความพยายามที่น่าเอาเป็นตัวอย่าง   ก็น่าปวดหัวอยู่นะครับ บางทีหาคำได้แล้ว แต่ถูกบังคับให้อ่านกลับแล้วได้ความหมายด้วย  ทำให้คำที่คิดว่าใช่ ก็เอามาใช้ไม่ได้เสียงั้นแหละ   กลอนบทนี้น่าจะติดอยู่ตรงคำว่า "แสนวิตก อ่านกลับก็ต้อง "ตกวิแสน"   ซึ่งความหมายตรงนี้ยังไม่ได้นะครับ ติดนิดเดียวจริงๆ ลองเปลี่ยนเป็น "แสนช้ำชก  อกระกำ  ชกช้ำแสน"  ก็น่าจะได้ครับ

เชิญปวดหมองต่อเลยครับ...  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

6/5/55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 23:43:42 โดย GOLDEN RIVER » IP : บันทึกการเข้า
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 23:09:20 »

เหงาหงอยเหงา   หาหอย  แก้หงอยเหงา

.................................................. ร้องไห้ ร้องไห้

ชั้นประถม
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2012, 23:55:47 »

เหงาหงอยเหงา   หาหอย  แก้หงอยเหงา

.................................................. ร้องไห้ ร้องไห้
คิกๆ...อันนี้น่าจะเปลี่ยนเป็น

เหงาหงอยมา   หาหอย     มาหงอยเหงา
หอยงมเขา      ต้องก้ม      เขางมหอย
..............................................           
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 00:15:24 »

เหงาหงอยมา   หาหอย     มาหงอยเหงา
หอยงมเขา      ต้องก้ม      เขางมหอย
..............................................           

ลอยคอขี่.    สี่ห้าที.        ขี่คอลอย

ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 08:34:25 »

ลอยคอขี่.    สี่ห้าที.        ขี่คอลอย
บนหอคอย    ลวกหอยรอ   คอยหอบน
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 09:51:14 »

ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกก
ไม่ยักรู้ว่าท่าน หอคอย เอ๊ย GOLDEN RIVER (ต่อไปขอเรียก GR. ยิงฟันยิ้ม)
ก็เล่นแบบนี้เป็นด้วย[/url

หอยงมเขา     ต้องก้ม      เขางมหอย
ลอยคอขี่       สี่ห้าที       ขี่คอลอย
บนหอคอย    ลวกหอยรอ   คอยหอยบน

หนหวยมา     ไปหาเห็ด   มาหวยหน     

ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 12:30:18 »

ไม่ยักรู้ว่าท่าน หอคอย เอ๊ย GOLDEN RIVER (ต่อไปขอเรียก GR. ยิงฟันยิ้ม)
ก็เล่นแบบนี้เป็นด้วย[/url

หอยงมเขา     ต้องก้ม      เขางมหอย
ลอยคอขี่       สี่ห้าที       ขี่คอลอย
บนหอคอย      ลวกหอยรอ    คอยหอบน

อิอิ..เล่นคนละท่อนนี่พอไหว แต่อยากจะปรับอีกนิดหน่อยจะได้สัมผัสระหว่างบทด้วย

หอยงมเขา     เก็บก้ม      เขางมหอย
มีหอคอย       หอยน้อย   คอยหอมี

หนหวยมา     ไปหาเห็ด   มาหวยหน     
หมีหรือคน     เห็นมีขน     คนหรือหมี

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 16:50:04 »

( ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก)
เหงาหงอยมา   หาหอย     มาหงอยเหงา
หอยงมเขา     เก็บก้ม      เขางมหอย
ลอยคอขี่       สี่ห้าที       ขี่คอลอย
มีหอคอย       หอยน้อย   คอยหอมี

หนหวยมา     ไปหาเห็ด   มาหวยหน    
หมีหรือคน     เห็นมีขน     คนหรือหมี
มีดกดำ         ดาดดื่น      ดำดกมี

อิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก เอิ๊ก

กว่าจะคิดได้

กว่าจะคิดได้ ปวดหมองไม่เท่าไหร่
แต่ปวดกราม เพราะขำกลิ้ง  กลัวจะหลุด เรทอาร์ ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 พฤษภาคม 2012, 16:52:22 โดย ๑๐๔๑๐๑๒ » IP : บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์