เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 01:30:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  กลอนกลบท "ฉัตรสามชั้น"
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน กลอนกลบท "ฉัตรสามชั้น"  (อ่าน 7235 ครั้ง)
GOLDEN RIVER
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 10:14:02 »

ชักนึกสนุกขึ้นมาแล้วละครับ เห็นท่าน “ศิษย์ใหม่ฯ” นำกลอนกลบทมานำเสนอให้เพื่อนๆในห้องกลอนได้ศึกษา  ทำให้ได้ความรู้และได้ฝึกฝนจนหลายท่านแต่งกลอนได้เก่งขึ้นมาก   อาจจะมีถูกบ้างผิดบ้างก็ค่อยๆแก้ไขกันไป    ผมเคยพยายามเขียนกลอนกลบทต่างๆหลายครั้ง  แต่ก็มักจะท้อ เพราะแต่งยาก และไม่ค่อยมีเวลาว่างมากนัก    วันนี้ ลองไปค้นจากกระทู้ต่างๆในอินเตอร์เน็ต  เลยนำมาให้เพื่อนักกลอนได้ลองศึกษากันครับ   ได้ลองแต่งดูและนำมาให้ช่วยพิจารณา   ติดขัดบกพร่องตรงไหนช่วยติชม แนะนำบ้างนะครับ   ชื่อ “กลบทฉัตรสามชั้น”

กลบท "ฉัตรสามชั้น" มีลักษณะคล้ายกันกับมังกรคายแก้ว คือการนำคำในต้นวรรคมาสลับที่ในสุดวรรคของแต่ละวรรคนั้น ๆ แต่ต่างกันตรงที่ มังกรคายแก้วใช้เพียงสองคำ ส่วน "กลบทฉัตรสามชั้น" นั้น จะใช้คำสามคำของต้นวรรค มาสลับคำในท้ายวรรค เช่น

หวนสวาท โหยถวิล สวาทหวน      
ครวญคะนึง คะเนนึก คะนึงครวญ
ใจเศร้าโศก แสนกำสรวล โศกเศร้าใจ      
เอ๋ยอกโอ้ หวังวิตก โอ้อกเอ๋ย
โฉนฤานี่ จึงเฉย นี่ฤาไฉน      
ไกลสถาน ที่สถิตย์ สถานไกล
แค้นใจเจ็บ ด้วยอาลัย เจ็บใจแค้น

หวนสวาท จะมาใช้ในท้ายวรรคเป็น สวาทหวน
ครวญคะนึง จะมาใช้ในท้ายวรรคเป็น คะนึงครวญ
ใจเศร้าโศก จะมาใช้ในท้ายวรรคเป็น โศกเศร้าใจ
เอ๋ยอกโอ้ จะมาใช้ในท้ายวรรคเป็น โอ้อกเอ๋ย
ไฉนฤานี่ จะมาใช้ในท้ายวรรคเป็น นี่ฤาไฉน
ไกลสถาน จะมาใช้ในท้ายวรรคเป็น สถานไกล
แค้นใจเจ็บ จะมาใช้ในท้ายวรรคเป็น เจ็บใจแค้น
เป็นต้น
(อ้างอิง : http://www.st.ac.th/thaidepart/kolbot2.php )

สุดแสนห่วง       หวงแหน      ห่วงแสนสุด
แสนยากหยุด      ความรัก      หยุดยากแสน
แฟนจากลา         ไม่อยาก      ลาจากแฟน
ไกลถิ่นแดน          ห่วงถวิล       แดนถิ่นไกล

ห้องนอนเคย        เคียงสมร        เคยนอนห้อง
ใสเรืองรอง           เนตรน้อง        รองเรืองใส
ใจจำจด           ทุกถ้อยคำ        จดจำใจ
ยามทุกข์ได้      ปลอบปลุก      ได้ทุกยาม

ฟากฟ้าบน          ฝากยิหวา           บนฟ้าฟาก
ถามถ้อยฝาก          ถึงเนื้อกลอย      ฝากถ้อยถาม
ตามติดข่าว      เมื่อฟ้าพราว      ข่าวติดตาม      
คืนวันข้าม      ถามข่าวขวัญ      ข้ามวันคืน

จ๋าจันทร์เจ้า      เฝ้ารำพัน      เจ้าจันทร์จ๋า
ขื่นขมพา      ฝากลม      พาขมขื่น
กลืนกล้ำเก็บ      เจ็บช้ำ      เก็บกล้ำกลืน
คอยวันคืน      รักมั่น         คืนวันคอย

ไหม้หม่นทรวง   พวงผล      ทรวงหม่นไหม้
ฝอยฝ่อใจ      ไร้คู่คลอ      ใจฝ่อฝอย
ลอยลมฝาก      รักบ่ม         ฝากลมลอย
รอใจน้อย      เจ็บใน      น้อยใจรอ...   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 เมษายน 2012, 10:46:02 โดย GOLDEN RIVER » IP : บันทึกการเข้า
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 10:49:48 »

ได้ฝึกสมองใหม่อีกแล้ว เย เย ยิงฟันยิ้ม

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 12:12:07 »

โหหห ... สุดยอดแหมแล้วเจ้า  ยิ้มเท่ห์

ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 14:18:41 »

ได้ฝึกสมองใหม่อีกแล้ว เย เย ยิงฟันยิ้ม

โหหห ... สุดยอดแหมแล้วเจ้า  ยิ้มเท่ห์

มีกลบทอื่นๆอีกมาก   จำไม่หวาดไม่ไหว  บางกลบทก็มีความซับซ้อนและแต่งได้ยากมาก  ผมก็ลองพยายามเอาเท่าที่ทำได้นะครับ....
นายตะเข้
ระดับ :ป.โท

...แพ้ไม่เป็น...

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 19:40:16 »

มีกลบทอื่นๆอีกมาก   จำไม่หวาดไม่ไหว  บางกลบทก็มีความซับซ้อนและแต่งได้ยากมาก  ผมก็ลองพยายามเอาเท่าที่ทำได้นะครับ....

โห๋ววววววววววววววววว ตกใจ ตกใจ ตกใจ...ยากจัง เศร้า  ตกซ้ำชั้นแน่เรา ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

... กลัวอะไรกับโลกใบนี้ ...
เจตน์ครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 19:43:36 »

สุดยอด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
flashi

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 19:48:00 »

สุดยอดค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
>_อนัตตา_<

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 19:52:22 »

โห๋ววว...บทเก่ายังไปไม่ถึงไหน บทใหม่มาอีกแล้ว เก่งจริง ๆ เลยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
ตกซ้ำชั้นเป็นเพื่อนพี่ชายค่ะ แห่ะๆๆๆ อายจัง อายจัง อายจัง
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 21:48:05 »

ลมพัดเย็น  ชื่นใจ เย็นพัดลม
ให้สุขสม  ผ่อนคลาย  สุขสมให้
กายเรานี้  แม้นร้อน   นี้กายเรา
ลมพัดเอา ความชุ่มฉ่ำ เอาพัดลม

เย้ สำเร็จแล้ว ยิงฟันยิ้ม
(อาศัยเคยเล่นกลมาก่อน เจอกลบท จิ๊บ จิ๊บ  ก๊ากกกกกกกกกกก

แต่ใครมีพาราขอ ๓ เม็ด แก้ปวดหมอง ยิงฟันยิ้ม )

ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 22:17:06 »

สุดยอด  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
สุดยอดค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
โห๋ววว...บทเก่ายังไปไม่ถึงไหน บทใหม่มาอีกแล้ว เก่งจริง ๆ เลยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
ตกซ้ำชั้นเป็นเพื่อนพี่ชายค่ะ แห่ะๆๆๆ อายจัง อายจัง อายจัง
เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ   การได้มีโอกาสฝึกฝนบ่อยๆ  ช่วยให้เรานึกคำที่จะนำมาเขียนบทกลอนได้มากขึ้น  นึกถึงสมัยเรียนหนังสือ ติดต่อกับเพื่อนทางจดหมายจะเขียนเป็นกลอนแปดถึงกันเป็นฉบับๆ  แต่ก็ทิ้งการเขียนกลอนมานานมากๆทีเดียว เพิ่งมีโอกาสก็ตอนที่มีห้องกลอนในเชียงรายโฟกัสนี่แหละครับ   แต่ก็ยังหาโอกาสเข้ามาขีดเขียนอะไรได้ไม่บ่อยนัก    
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 22:27:43 »

ลมพัดเย็น  ชื่นใจ เย็นพัดลม
ให้สุขสม  ผ่อนคลาย  สุขสมให้
กายเรานี้  แม้นร้อน   นี้กายเรา
ลมพัดเอา ความชุ่มฉ่ำ เอาพัดลม

เย้ สำเร็จแล้ว ยิงฟันยิ้ม
(อาศัยเคยเล่นกลมาก่อน เจอกลบท จิ๊บ จิ๊บ  ก๊ากกกกกกกกกกก

แต่ใครมีพาราขอ ๓ เม็ด แก้ปวดหมอง ยิงฟันยิ้ม )

อิอิ...พยายามเกือบสำเร็จนะครับ  มีพลาดอยู่นิดหน่อยเอง แก้เป็น "ให้สุขสม  ผ่อนคลาย  สมสุขให้"  และท่อน  "กายเรานี้  แม้นร้อน  นี้เรากาย"  อีกอย่าง คำว่า กาย ซึ่งไปสัมผัสกับคำว่า ให้ ถือว่าเป็นสัมผัสเลือนครับ   ท่อนสุดท้ายก็ต้องแก้ไขตามด้วยครับ  ลองดูอีกที น่า....เดี๋ยวจะส่งยาแก้ปวดหมองไปให้
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 22:50:17 »

ลมพัดเย็น    ชื่นใจ    เย็นพัดลม
ให้สุขสม     ผ่อนคลาย  สมสุขให้
ใจที่ทุกข์     ปลดไป   ทุกข์ที่ใจ
ลมลูบไล้      หายเ้ศร้า  ไล้ลูบลม

(ขอเพิ่มยาดมด้วยนะคะ ยิงฟันยิ้ม)

ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 23:09:47 »

ลมพัดเย็น    ชื่นใจ    เย็นพัดลม
ให้สุขสม     ผ่อนคลาย  สมสุขให้
ใจที่ทุกข์     ปลดไป   ทุกข์ที่ใจ
ลมลูบไล้      หายเ้ศร้า  ไล้ลูบลม

(ขอเพิ่มยาดมด้วยนะคะ ยิงฟันยิ้ม)

555+ เอาจนได้นะครับ....ท่อนสุดท้ายน่าจะเป็น  ยาดมให้   หายตรม    ให้ดมยา... เอิ๊กๆ...
little girl

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 23:16:55 »

หวังเพียงใจ  อยู่เคียง  ใจเพียงหวัง
ฝืนทนยัง      มากล้น   ยังทนฝืน
คืนกลับรัก    พร้อมรับ  รักกลับคืน
เราใจชื่น       รักรื่น     ชื่นใจเรา..... ยิ้มกว้างๆ

Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 23:31:09 »

555+ เอาจนได้นะครับ....ท่อนสุดท้ายน่าจะเป็น  ยาดมให้   หายตรม    ให้ดมยา... เอิ๊กๆ...

ดีใจจัง   ที่ได้ฟัง  เสียงหัวเราะ เอิ๊กๆ จากท่านค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 23:57:50 »

หวังเพียงใจ  อยู่เคียง  ใจเพียงหวัง
ฝืนทนยัง      มากล้น   ยังทนฝืน
คืนกลับรัก    พร้อมรับ  รักกลับคืน
เราใจชื่น       รักรื่น     ชื่นใจเรา..... ยิ้มกว้างๆ

ไม่เบาๆ..ขอปรบมือให้เลยครับ
Number9
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2012, 10:21:02 »

ขอแบบว่า ... อะโลโล้ ง่ายแง๊ดบ่มีพ่องกาเจ้า ... แฮ่แฮ่

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2012, 15:09:04 »

~~~ ล่องทะเล ~~~
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

ใต้ฟ้าหม่น บนเวหา หม่นฟ้าใต้
แสงนวลใย ยามเพ็ญใส ใยนวลแสง
แข่งหมู่ดาว พร่างพราว หมู่ดาวแข่ง
เงาจำแลง ลงเล่นน้ำ แลงจำเงา

นั่นนาวา ท่องธารา นาวานั่น
เฝ้าบากบั่น ฝ่าฟัน บากบั่นเฝ้า
เคล้าห่มคลื่น ทะเลครืน คลื่นห่มเคล้า
มีเพียงเจ้า จันทร์เคียง เจ้าเพียงมี

ล่องเรือมา ลงอวนปลา มาเรือล่อง
ที่ผ่านท้อง ชลธาร ท้องผ่านที่
ปีเดือนวัน ผันเลื่อน วันเดือนปี
เป็นดั่งนี้ ยังชีวี นี้ดั่งเป็น

หลายครั้งมี พายุคลั่ง มีครั้งหลาย
เห็นลมร้าย ดั่งภูติพราย ร้ายลมเห็น
เย็นค่ำเช้า โหมกระหน่ำ เช้าค่ำเย็น
มันแสนเข็ญ มันหนักเน้น เข็ญแสนมัน

ผ่าฟ้าบ้าง เปรี้ยงปร้าง บ้างฟ้าผ่า
พรั่นอุรา ยิ่งหนาวพา อุราพรั่น
หวั่นฟ้าโหด พิโรธหนา โหดฟ้าหวั่น
ทีชลนั้น สุดประมาณ นั้นชลที

วิบัติซ้ำ ถึงกรรรม ซ้ำวิบัติ
หนีไม่วัฏ จักรมี วัฏไม่หนี
ชีวีมา ล่องลับลา มาวีชี
จมธารี พร้อมนาวา ธารีจม

ฟ้าม่านเปิด คราบรรเจิด เปิดม่านฟ้า
บ่มอุรา รื่นยิ่งหนา อุราบ่ม
ชมนภา ช่างงามตา นภาชม
ใจสุขสม รื่นภิรมย์ สมสุขใจ

ล่องกระสินธุ์ คืนแผ่นดิน สินธุ์กระล่อง
ได้ทรัพย์ผอง ก่ายกอง ผองทรัพย์ได้
ใส่ปูปลา ท้องนาวา ปลาปูใส่
พอเปลี่ยนให้ เป็นกำไร ให้เปลี่ยนพอ

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

**  ขอบคุณท่าน GOLDEN RIVER ครับ ที่กรุณานำปัญหา
กลอนกลบทอันไพเราะมาให้ฝึกสมองกันจะได้ไม่เบื่อ
เป็นแนวทางให้เพื่อนนักกลอน ได้มีโอกาสเลือกที่จะลองเขียน
หาความถนัดของตนเองได้สนุกเพิ่มทักษะให้กันครับ

และงานนี้ผมขอติดขบวนไปหน่อยหนึ่งนะครับ
ห้ามตัดหางออกนอกกองมรดกเชียวนาครับ กรุณาให้ความอนุเคราะห์
ด้วยครับ

ด้วยความคารวะครับ

ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่ไร้วิชา
๓๐ เมย. ๒๕๕๕

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 เมษายน 2012, 18:42:39 โดย ศิษย์ใหม่ไร้วิชา » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2012, 15:39:25 »

ขอแบบว่า ... อะโลโล้ ง่ายแง๊ดบ่มีพ่องกาเจ้า ... แฮ่แฮ่

ก็ว่านั้นเนาะ...กำลังผ่อหาอะหยังง่ายๆมาเล่นต่ออยู่หนา...
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2012, 15:52:23 »

ฯลฯ

~~~~~~~~~~~~~~~~

**  ขอบคุณท่าน GOLDEN RIVER ครับ ที่กรุณานำปัญหา
กลอนกลบทอันไพเราะมาให้ฝึกสมองกันจะได้ไม่เบื่อ
เป็นแนวทางให้เพื่อนนักกลอน ได้มีโอกาสเลือกที่จะลองเขียน
หาความถนัดของตนเองได้สนุกเพิ่มทักษะให้กันครับ

และงานนี้ผมขอติดขบวนไปหน่อยหนึ่งนะครับ
ห้ามตัดหางออกนอกกองมรดกเชียวนาครับ กรุณาให้ความอนุเคราะห์
ด้วยครับ

ด้วยความคารวะครับ

ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่ไร้วิชา
๓๐ เมย. ๒๕๕๕

สวัสดีและขอบคุณท่านศิษ์ใหม่ฯ ที่ช่วยสร้างสีสันแปลกใหม่ขึ้นมาหลายอย่าง  และหวังว่าท่านคงไม่ทอดทิ้งห้องนักกลอนเชียงรายโฟกัสไปนะครับ 

ขอคารวะด้วยความจริงใจ
golden river
30 เม.ย.55     
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์