เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 06:40:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  รถยนต์โดนปูนซีเมนต์ ทำไงดีครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รถยนต์โดนปูนซีเมนต์ ทำไงดีครับ  (อ่าน 7118 ครั้ง)
chat-baac
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2013, 18:59:16 »

คือรถยนต์ผมวิ่งผ่านถนนที่กำลังทำใหม่ ๆ กะว่าขากลับเดี๋ยวเจออีก ก็จะกลับไปล้างที่ทำงานเลย
แล้วก็ลืมจนได้ มารู้อีกทีใต้ท้องรถ แหนบ ใต้บังโคลน เจอคราบปูนแข็ง ๆ คาร์แคร์ก็ล้างไม่ออก
พี่ๆน้องๆ ที่เคยเจอทำยังไงดีครับ ช่วยด้วยครับ  (รถยนต์วิ่งผ่านลำปาง -ตาก ซ่อมถนนกันบ่อยมากๆครับ)
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2013, 08:39:17 »

เอาช้อน หรือของแข็งๆ ขูดออกครับ

เฉพาะที่ช่วงล่างนะครับ ถ้าติดที่สี....

ผมก็ต้องรอผู้ดูแล อีกท่านมาตอบดีกว่าครับ...

จากสูงสุด สู่สามัญ
chat-baac
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2013, 11:34:20 »

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองดูครับ
ฺB Wash Car Detailing
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2013, 12:39:48 »

ใต้ท้องกับแชสซีคงไม่ซีเรียสมาก ค่อยๆขูดก็หมดครับ

ถ้าจะทำเองในส่วนที่เป็นสีรถ
1. ล้างรถเอาฝุ่นออกให้หมด
2. ปล่อยให้บริเวณที่มีปูนติด ชุ่มน้ำไว้สักพัก
3. ใช้มะนาวผ่าซีกค่อยๆ ถู ไม่ต้องแรงมาก และเปลี่ยนมะนาวบ่อยๆ เพราะผงทรายที่หลุดออกมาแล้วฝังอยู่ในมะนาว จะได้ไม่ไปขูดสีเป็นรอย
4. เสร็จแล้วก็ล้างรถ เอาน้ำมะนาวออกให้หมด

ค่อยๆ ทำใจเย็นๆ เดี๋ยวก็หมด
แต่ถ้าเยอะ ให้ที่ร้านทำดีกว่าครับ เค้าจะมีวิธีที่เร็วกว่า

หลัีกการ : มะนาวเป็นกรด มันจะค่อยๆละลายปูนออกได้ครับ
Tip : คราวหน้าถ้าโดนปูน ให้จอดปั๊ม เอาน้ำราดทันที อย่าปล่อยให้แห้งนะครับ เดี๋ยวเรื่องจะยาว  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 มกราคม 2013, 13:24:33 โดย ฺB Wash Car Detailing » IP : บันทึกการเข้า
chat-baac
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2013, 17:31:18 »

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ดีที่ไม่โดนตัวรถครับ ส่วนใหญ่เป็นแชสซี,ใต้บังโคลน ,ขอบข้างบันไดอะครับ
ผมค้นในกูเกิ้ลบอกว่าใช้น้ำส้มสายชูลูบให้ชุ่มแล้วใช้สก๊อตไบร์ทขัดออก แล้วใช้น้ำล้างอีกที ก็ออกบ้างนะครับแต่ยังไม่หมดทีเดียว ค่อยๆ ทำไปอะครับ หลายๆครั้งคิดว่าคงออกหมดครับ แต่เหนื่อยหน่อยครับ จำไว้เลยไม่ว่าดึกดื่นขนาดใหนต้องใช้น้ำล้างฉีดออกทันทีเมื่อถึงปั๊มหรือบ้าน
fernzaaa
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 00:03:12 »

ใต้ท้องกับแชสซีคงไม่ซีเรียสมาก ค่อยๆขูดก็หมดครับ

ถ้าจะทำเองในส่วนที่เป็นสีรถ
1. ล้างรถเอาฝุ่นออกให้หมด
2. ปล่อยให้บริเวณที่มีปูนติด ชุ่มน้ำไว้สักพัก
3. ใช้มะนาวผ่าซีกค่อยๆ ถู ไม่ต้องแรงมาก และเปลี่ยนมะนาวบ่อยๆ เพราะผงทรายที่หลุดออกมาแล้วฝังอยู่ในมะนาว จะได้ไม่ไปขูดสีเป็นรอย
4. เสร็จแล้วก็ล้างรถ เอาน้ำมะนาวออกให้หมด

ค่อยๆ ทำใจเย็นๆ เดี๋ยวก็หมด
แต่ถ้าเยอะ ให้ที่ร้านทำดีกว่าครับ เค้าจะมีวิธีที่เร็วกว่า

หลัีกการ : มะนาวเป็นกรด มันจะค่อยๆละลายปูนออกได้ครับ
Tip : คราวหน้าถ้าโดนปูน ให้จอดปั๊ม เอาน้ำราดทันที อย่าปล่อยให้แห้งนะครับ เดี๋ยวเรื่องจะยาว  ยิงฟันยิ้ม
อันนี้ทำมาแล้ว ดีจริงๆนะ หลุดเปนแผ่นออกมาเลย ผ่าซีก แล้วกดไว้ทิ้งไว้สักพัก หลุดออกมาเลย นี่แระสมุนไพรของพี่ไทย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ฺB Wash Car Detailing
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 15:05:44 »

อันนี้ทำมาแล้ว ดีจริงๆนะ หลุดเปนแผ่นออกมาเลย ผ่าซีก แล้วกดไว้ทิ้งไว้สักพัก หลุดออกมาเลย นี่แระสมุนไพรของพี่ไทย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ใช่ครับ
นั่นเป็นการแก้ไข

ส่วนการป้องกันคือ เคลือบสีรถเอาไว้ ผมพบว่าเคลือบสีดีๆบางประเภท ป้องกันได้แม้กระทั่ง "สีที่ใช้ตีเส้นถนน " แค่เอาน้ำแรงๆฉีด ออกหมดเกลี้ยงครับ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์