เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 06:15:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  แนวทางการเกษตร แบบทุนต่ำกำไรบานนน ครับ [แบ่งบันความรู้ครับ]
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน แนวทางการเกษตร แบบทุนต่ำกำไรบานนน ครับ [แบ่งบันความรู้ครับ]  (อ่าน 1058 ครั้ง)
cybertower
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2012, 23:46:21 »

สวัสดีครับ

เนื้อหาเหล่านี้ ผมได้ศึกษามาจากสวนธงชัย ไร่ทักสม จ.นครนายก ครับ

สิ่งที่ผมได้ไปชมมาคราวๆนะครับ [มีเยอะกว่านี้]

1.เป็นการเกษตรแบบไม่ใช้สารเคมี เลย ซึ่งสวนใหญ่ค่าการทำเกษตรนั้นการใช้ปุ๋ยเคมีทำให้ต้นทุนสูงมากขึ้น

2.หมูที่นี้กินหญ้าครับ แตกต่างจากหมูนำเข้าที่ต้องทานอาหารเมล็ดอย่างเดียว

3.การเลี้ยงกุ้งน้ำจืดแบบธรรมชาติ ไม่ต้องมีกังหัน ไม่ใช้อาหารเมล็ด

Tips:1
ในขั้นต้นนี้ผมขอแนะนำให้ใช้การปลูกต้นไม้หลายๆ ชนิดในที่ดินของเราเพื่อให้ต้นไม้ผลิดใบเพื่อเลี้ยงกันเอง เพราะต้นไม้จะไม่กินใบตัวเองครับ
Tips:2
การทำจุลทรี เอาไว้บำรุงต้นไม้ ใช้ในการปลูกต้นไม้ ทำให้พืชพันธ์ไม่ต้องการปุ๋ยเคมี ปุ๋ยเคมีนั้นได้รับการคิดค้นจากต่างชาติเป็นส่วนหนึ่งที่กล่าวได้ว่าทำให้พวกเรา เกษตรจนลงๆ เพราะมันเกิดรายจ่ายขึ้น หากเราทำปุ๋ยเอง เพราะพันธ์พืชเองก็จะทำให้ลดต้นทุนได้เยอะขึ้น รายได้แม้นจะเท่าเดิน แต่กำไรก็เยอะขึ้น
Tips:3
การนำเมล็ดจากพื้นที่ถูกตัดต่อพันธุกรรม ให้ไม่สามารถใช้เมล็ดเพาะต่อได้นั้น มันมีวิธีแก้ครับโดยการนำไปบรรจุให้ขวดน้ำอัดรมที่แห้งสนิดแล้ว [พูดง่ายๆก็คือกินหมดแล้ว ล้างเรียบร้อย แล้วก็รอจนด้านในขวดอแห่ง] นำมาบรรจุเก็บไว้ ปิดฝาให้สนิท เป็นเวลา 4 เดือน !!! จากนั้นสามารถนำมาปลูกได้ครับ หุหุ

จะมาทยอย up อีกทีครับ ขอบคุณครับ
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2012, 11:44:51 »

--ตอบ  ข้อ 1.  เป็นการเพิ่มมูลค่าผลผลิตด้วย เพราะปลอดสารพิษขายได้ราคาดีกว่า
2. -3. ลดต้นทุนดีครับ  พืช---สัตว์ จะค่อยๆปรับตัวกับธรรมชาติเอง

การปลูกต้นไม้หลายชนิดจะมีผลดี เช่น--ในการที่โรคแมลงจะลงทำลายเป็นไปได้ยาก เช่นปลูกดาวเรืองไว้รอบจะช่วยไล่แมลง  มีต้นไม้หลายชนิดอยู่ด้วยกันก็เหมือนการสร้างป่าธรรมชาติด้วย

--อันนี้สำคัญ เมล็ดพันธุ์  ที่เขาขายเป็นซองๆ อาจตัดแต่ยีนส์มา เราก็ไม่รู้ ที่รู้จีนมีเยบอะ หอมกระเทียมหัวใหญ่โตมาก และข้าวได้ผลผลิตสูง--เมืองไทยทำวิจัยในสถานที่ราชการแท้ๆ เอ็นจีโอไล่ฟันทิ้งหมด ลองไปทำที่จีนซิ เขาก็ยิงทิ้งเหมือนกันแหละ กรีนพีซก็ไม่กล้า มันต่างกันครับ
--เท่าที่ฟังๆอ่านๆมาเขาจะผสมให้มียีนส์เป็นสองเท่า หรือเป็นรุ่นที่แสดงลักษณะดีเต็มที่ เราปลูกได้ แต่ถ้าเก็บเมล็ดมาปลูก มันจะมีลักษณะด้อยลง บางทีก็จะฝ่อไป  เหมือนเขาวางยาไว้แล้วครับ

--ถ้าใครมีเวลาแนะให้ไปศึกษาการเก็บเมล็ดพันธุ์ที่บ้านคุณ โจน จันได ที่เชียงใหม่ เฉพาะมะเขือเทศมี200 กว่าพันธุ์ การเก็บรักษาพันธุ์พืชไม่ใช่เรื่องเล็ก เพราะมันคือความมั่นคงทางอาหารของชาติ และก็เป็นส่วนหนึ่งของชาติที่มั่นคง เหมือนเป็นเอกสารลับแต่อยู่ใกล้ตัว--ที่ทุกคนนึกไม่ถึงน่ะครับ

--บางคนเงินเดือนสองหมื่นกว่า ออกมาทำเกษตรอยากได้อย่างนั้นบ้าง เขาเจาะต้นกล้วยน้ำว้า แล้วเอาหัวเชื้อน้ำปั่นใส่  พอกล้วยออกลูกกลายเป็นรสสตรอพเบอรี่ รสชาวเขียวและอื่นๆ บางคนเอาแป้งข้าวหมากขุดใส่ตรงราก(มันจะออกมลูกมาเป็นเหล้าไหมเนาะ)
 -- มีคนปลูกต้นบาวบับ ที่ต้นเก็บน้ำได้ และต้นจะอ้วนออก ใบและลูกมันมีวิตามินซีสูง
---บางคนปลูกอินทผาลัมสายพันธ์ใหม่ 2 ปีก็ได้ลูกแล้ว ของเดิม20 ปีขึ้นไป   คนผสมได้  อยู่ที่อ.ที่ไชยปราการ เชียงใหม่ครับ
--ผมชอบต้นไม้แปลกๆ ไผ่ตงยักษ์   กล้วยหักมุก(เด็กมหาวิทยาลัยไม่เคยห็น แต่กินแล้วรสอร่อยเหมือนไอศครีม  ชอบใจกันมาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 เมษายน 2012, 12:01:00 โดย jesdath » IP : บันทึกการเข้า

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
phoenix9g
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2012, 15:41:47 »

เห็นด้วยอย่างแรงครับ ตอนนี้ผมก็เริ่มทำอยู่ มีแต่คนว่าผมเป็นพวกบ้า ๆ บ๋อง ๆ แต่ก็อยู่ที่ผลของสิ่งที่เราทำแหละครับ ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ผู้รู้ด้วยนะครับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2012, 16:47:48 »

ยิ้มกว้างๆ...แม่ของผมทำสวนผักปลอดภัย..จริงๆจะเรียกว่าผักปลอดสารพิษเลยก็ได้...แต่ยังไม่ได้รับการรับรอง.....เอาผักไปขายที่โรงเรียนชาวนาทุกวันศุกร์..ขายได้ราคางามเลยครับ...เดี๋ยวจะถ่ายรูปสวนผักมาให้ดู...มีทั้งทำกองปุ๋ยหมักเอง,ทำปุ๋ยน้ำหมักเอง,ผักที่ปลูกก็มีหลายอย่างครับ...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
tonkla
ระดับ ป.ตรี

ธรรม=ธรรมชาติ ธรรมดา ธรรมนูญ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2012, 19:36:13 »

ยิ้มกว้างๆ...แม่ของผมทำสวนผักปลอดภัย..จริงๆจะเรียกว่าผักปลอดสารพิษเลยก็ได้...แต่ยังไม่ได้รับการรับรอง.....เอาผักไปขายที่โรงเรียนชาวนาทุกวันศุกร์..ขายได้ราคางามเลยครับ...เดี๋ยวจะถ่ายรูปสวนผักมาให้ดู...มีทั้งทำกองปุ๋ยหมักเอง,ทำปุ๋ยน้ำหมักเอง,ผักที่ปลูกก็มีหลายอย่างครับ...
ขายที่ไหนครับ ว่าง ๆจะแะพไปอุดหนุน

"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง"(ไว้เตือนตนเอง)
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 10:53:03 »

ขายที่ไหนครับ ว่าง ๆจะแะพไปอุดหนุน

ยิ้มกว้างๆ....ทุกวันศุกร์ที่โรงเรียนชาวนาบ้านป่าสักน้อยครับ....อยู่เยื้องกับตู้ตำรวจป่าสักน้อย

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
หน้า: [1] พิมพ์