เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 22:06:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  จะซื้อโน๊ตบุค ควรเลือกยี่ห้ออะไรดี ระหว่างacer กะ dell '
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน จะซื้อโน๊ตบุค ควรเลือกยี่ห้ออะไรดี ระหว่างacer กะ dell '  (อ่าน 3258 ครั้ง)
นานา..จิตตัง รักพ่อค่ะ
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2010, 09:36:27 »

ขอความเห็นหน่อยค่ะ พอดีจะซื้อโน๊ตบุคแต่ไม่รู้ว่าจะเลือกยี่ห้ออะไรดีค่ะ ระหว่าง เอเซอร์กะเดล ราคากะสเป็คใกล้ๆเคียงกัน เเต่บริการหลังการขายอันไหนดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 กรกฎาคม 2010, 14:38:30 โดย นานา..จิตตัง รักพ่อค่ะ » IP : บันทึกการเข้า

ไม่มีใครเเก้ไขอดีตได้ เเต่เลือกที่จะทำวันนี้ให้ดีที่สุด
             เพื่อพรุ่งนี้ที่ดีกว่าเมื่อวาน
  เพื่อลูกๆ เพื่อพ่อเเม่ เเละเพื่อตัวของเราเอง
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2010, 08:11:01 »

ยิงฟันยิ้ม... Dell ครับทนกว่า มีตังค์หน่อยซืิ้อประกันเพิ่มก็ดี  นั่งทำงานทั้งวันใช้แทนเครื่อง PC ได้เลย โต๊ะน้องข้างๆใช้ Acer ซื้อหลังผมตั้งหลายเดือนใช้มาเกือบๆสองปีมาดีๆเปิดไม่ขึ้นเฉย ไปละครับ อ้อ..คีย์บอร์ดไม่ค่อยทนด้วย ถ้าใช้งานนานๆเล่นเกมส์ต่อคีย์บอร์ดนอกเอาเด้อ..
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2010, 08:32:00 »

dell อีกเสียงครับ ถ้าเทียบสองยี่ห้อนี้

mcmcmcac
ชั้นประถม
*

เกลียดนัก ไอ้พวกนักเลง"คีย์บอร์ด"

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2010, 09:29:59 »

dell อีกเสียงครับ ถ้าเทียบสองยี่ห้อนี้

LP
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2010, 10:03:06 »

ถ้ายังไม่ได้ดู spec ให้เลือกแค่ยี่ห้อ ผมก็เลือก Dell ครับ
A1

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2010, 09:09:52 »

เช่นกันครับ ใช้ dell xps ไม่เคยมีปัญหา
Z@kuy@ & A!nE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2010, 09:19:03 »

แนะนำ HP ครับ  probook

เพื่อน" เหมือนน้ำ ไม่มีรสชาดแต่ขาดไม่ได้

"แฟน" เหมือนข้าว บางครั้งไม่หิวแต่ก็ต้องกิน

"ชู้" เหมือนเหล้า รู้ว่าไม่ดี แต่ก็ช๊อบชอบ

"กิ๊ก" เหมือนน้ำหวาน นานๆทีก็โอ บ่อยไปก็เลี้ยน

"แฟนเพื่อน" เหมือนเหล้าเถื่อน ร้อนแรง แต่อันตราย
boyzfunhouse
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2010, 02:22:50 »

แนะนำ dell เป็นอย่างยิ่งครับ hp ผมไม่แนะนำครับ เคยมีประวัติไม่ดีกับ notebook ยี้ห้อนี้ครับ

salee
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2010, 11:54:33 »

แนะนำ dell เป็นอย่างยิ่งครับ hp ผมไม่แนะนำครับ เคยมีประวัติไม่ดีกับ notebook ยี้ห้อนี้ครับ

+1 เห็นด้วยอย่างยิ่ง
Freedom
มัธยม
**

ห้องสมุดบิดคิด

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2010, 12:11:39 »

Dell อีก 1 เสียงครับ

Acer นี่ หาข้อมูลดีๆ ( ใน http://www.pantip.com ) ก่อน ตัดสินใจนะครับ  เจ๋ง เจ๋ง

ToR+
มัธยม
**

++ Art Of Life ++

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2010, 14:18:35 »

Dell อีกคนครับ เคยใช้มาเเล้วทั้ง hp และ Acer
-เครื่องเเรกในชีวิตใช้ hp ประกันหมดเมนบอร์ดเจ้งทันทีครับ

-เครื่องที่2 เลยหันมาใช้ Acer ครับนึกว่ามันจะดี ครบปีประกันหมดเจ้งอีกเหมือนกันอาการเดิมคือเมนบอร์ดเจ้ง แต่พอดีอาศัยประสบการณ์จากเครื่องhp เลยซื้อประกันต่ออีก 2 ปี ณ เวลานี้ส่งเครมที่ศูนย์Acer กทม.ยังไม่ได้เลยครับ ครบเดือนเเล้วเนี่ยยย....เศร้า

เครื่องที่3 คิดว่าน่าจะโซนี่เเระ ลองให้ครบๆทุกยี่ห้อ อิอิ

Even the knowledge of my own fallibility cannot keep me from making mistakes. Only when I fall do I get up again.
 : Vincent Willem van Gogh
kruyai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2010, 14:26:10 »

แนะนำให้ใช้ คอมแพคครับ ใช้มาเกือบ 2 ปีแล้ว ยังเนียบอยู่เลย ใช้วันละ 10 ชั่วโมง
ทนความร้อนได้ดีมากครับ นี่แหละใช่เลย
นายกระจอก
เตรียมอนุบาล
*

เพื่อความหวัง และ อนาคต

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2010, 02:38:19 »

dell อีกเสียงครับ ทนคุ้มราคาครับ
pom_9963

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 กรกฎาคม 2010, 11:31:33 »

แนะนำให้เสริมยางรองใต้เครื่องขึ้นมาหน่อยนะครับ อย่าง Dell 1564 ผมยางรองที่ให้มาผมว่าให้มาแค่กันลื่นแค่นั้น ถ้าวางไม่หาไรรองนี่ร้อนมากๆ ผมเลยไปซื้อยางรองขาเก้าอี้ เลือกเอาขนาดที่เหมาะ แบบมีกาวในตัว เสริมฝั่งแป้นพิมพ์อัน ฝั่งจอสองอัน ให้มันยกขึ้น เพื่อพัดลม CPU จะได้ระบายลมได้ดีขึ้น ช่วยยืดอายุเครื่องไปได้ระดับหนึ่ง ผมใช้วิธีนี้กะคอมแพ็คเครื่องเดิมใช้มาสี่ปีแล้วครับ ตอนนี้ยกให้แฟนไปใช้แล้ว
lemans
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2010, 04:46:41 »

ต้อง DELL เลยค่ะ

ดูแล้วถ้าไม่คิดมากอะไร โดยรวม สเป็คกับราคาพอๆกัน

แต่... จากประสบการณ์โดยตรงนะคะ Acer มักจะมีปัญหาเมื่อใช้งานไปได้ซัก 6 เดือน จะเริ่มมีอาการ เช่น ร้อนเร็ว แฮงค์บ่อย รวน แบตเสื่อมเร็วค่ะ เพราะเห็นมาหลายเครื่องแล้วอาการนี้ตลอด ขนาดพี่ที่รู้จักกันเค้าเปลี่ยนมา 2 เครื่องแล้วก็เป็นแบบนี้เหมือนกันค่ะ
ประกันของ Acer รู้สึกว่าจะเยอะกว่ามั๊งคะ ประมาณ 2 ปี (รึป่าวจำไม่ได้เหมือนกันค่ะ) โดยรวมแล้ว ซ่อมบ่อยค่ะ ไม่น่าเล่นเท่าไหร่ ชอบมีปัญหาจุกจิก

ส่วน DELL โดยรวมแล้วดีมากเลยค่ะ ตอนนี้ใช้ Notebook DELL Insprion 1440 สีขาว เป็นรุ่นไม่แรงมากค่ะ Core2Duo 2.2GHz HDD 320 RAM 2G ราคาตอนซื้อ 21390 ค่ะ สวยดีค่ะ กระทัดรัด คุณภาพสู้พีซีได้เลยค่ะ เค่ยเปิดคอมนั่ง Render กราฟิกทิ้งไว้เป็นวันๆ ไม่เป็นอะไรค่ะ ถ้าลงโปรแกรมเองเป็นก็เลือกแบบ DOS มาค่ะ ราคาจะถูกลงกว่าที่ลงมาให้แล้ว ใช้มาเกือบปีละค่ะ ไม่มีปัญหาอย่างได

แต่ชอบที่สุดของ DELL เลยก็คือ ประกันค่ะ ถูกใจมาก เรียกช่างมาถึงที่บ้านได้เลยค่ะ แบบโทรวันนี้ พรุ่งนี้เจอเลยค่ะ ถอดกันให้เห็นจะ จะ คาตา  เคย Adapter เสียค่ะ  (ไฟไม่เข้า แถมมีรอยกระต่ายแทะสาย)โทรไปที่ call center อีกวันนึง ส่งของมาถึงบ้านเลยค่ะ แต่เค้าไม่ได้เช็คนะคะเพราะถือว่าเป็นของใช้สิ้นเปลือง เปลี่ยนให้ทันที บริการส่งของ DHL ค่ะ แบบว่า สายมีสองส่วน ก็ใส่กล่องมาสองกล่อง กันกระแทกหนา 2 นิ้วโน่น ทำหยั่งกะส่งไปสนามรบได้ ฮ่าๆๆ

ถ้าประกันใกล้หมด ก็มีให้เลือกซื้อ 3 แบบค่ะ 1ประกันอุปกรณ์ 2ประกันอุบัติเหตุ 3ประกันเครื่องที่หมดอายุประกันไปแล้ว กรณีเราซื้อเครื่องมือสองมาแล้วประกันหมด ก็สามารถซื้อประกันต่อได้ค่ะ แต่ก็ต้องอยู่ในเงื่อนไขของ DELL อีกทีนึงค่ะ ดีไซน์ เรียบหรู สวยดีค่ะ รุ่นใหม่ๆ นี้เฉียบกว่าเดิมอีก (แอบไปเห็นที่เชียงใหม่มา จอ ประมาณ 17 นิ้วเห็นจะได้ สีชมพู มี Num Pad ด้วย อยากได้ๆๆๆๆ เป็น Core i3 สองหมื่นต้นๆเอง)

แบตเตอร์รี่ ก็ไม่เสื่อมเร็ว รึถ้ามันเสื่อมก็สั่งเลยค่ะ ส่งฟรีทั่วประเทศ โทรฟรี 1800 006 007 , 02 6707200 , 02 6707000 ตอนนี้ชาร์ตทีใช้ได้ 3 ชั่วโมงกว่าๆค่ะ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการใช้งานด้วย

เสียงยอมรับว่าสู้ Acer ไม่ได้ค่ะ เสียงไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ต้องลง Driver เพิ่ม ใช้ของ Windows มีปัญหา เหมือนมันไม่ support ลง driver แล้วเสียงไพเราะกว่าไม่ได้ลงค่ะ(มากๆๆๆ)

แต่..ระยะเวลาของประกันมันจะนับตั้งแต่เครื่องออกมาจากโรงงานเลยค่ะ ต้องหาร้านที่ดีๆหน่อย ไม่ดองของ พอดีซื้อที่ ทวียนต์ค่ะ ไปดูที่สินธานีก็มีวางขายให้ยลโฉมกันค่ะ ถ้าจะสั่งก็ ทวียนต์หรือ J.I.B << J.I.B อันนี้ร้านเค้าแรงค่ะ บริการดี พูดไพเราะเสนาะหู มีสาขาทั่วประเทศ ราคาตามหน้าเว็บค่ะ>> แนะนำสามร้านนี้ ถ้าเอาด่วน สินธานีเลยค่ะ  ตอนซื้อมา ประกัน 1ปีกับอีก 1 เดือนค่ะ  โดยรวม OK ผ่านเจ้าค่ะ

ต้องขออภัยสาวก HP Acer Asus บางคนด้วยนะคะ ไม่แนะนำให้ซื้อค่ะ !!! เพราะอะไรต้องลองสัมผัสด้วยตัวเอง บางคนก็ใช้ดีใช้นาน แต่ที่เจอมา ไม่ผ่าน!! ขนาดว่าที่ทำงานสั่งซื้อ HP มา 20 เครื่อง ยังไม่ทันข้ามเดือน ส่งกลับรังไป  2 แล้วค่ะ  Asus เห็นพวกพ้องใช้ เหนื่อยแทนค่ะ ลงโปรแกรมบ่อย เคลมบ่อย เคลมนาน เคลมกลับมา ก็เหมือนเดิมอีก เห็นประมาณ 5 เครื่องแล้วค่ะ Acer ก็ตามด้านบน ถ้าจะให้ทนๆหน่อยก็ตามราคาเลยค่ะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 สิงหาคม 2010, 04:55:59 โดย lemans » IP : บันทึกการเข้า
NEONAZI
ชั้นประถม
*

รัก กล้วยไม้ รักษ์ ต้นไม้

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2010, 09:54:04 »

โดยส่วนตัวผมไม่เคยใช้ทั้งสองยี่ห้อผมว่ามันอยู่ที่คนใช้นะถนอมมัน  รักษามันรึเปล่า
ดูแลดีมั้ย  เหมือนรถยนต์น่ะแหละ
ยี่ห้อมันคือBRAND ถ้าอันไหนโฆษณามากหรือเยอะก็ทำใจเถอะแพงบรรลัย
ส่วนของที่ติดมากับโน๊ตบุค  ผมว่าจะดีไม่ดีอยู่ที่สำนึกของพนักงานร้านนั้นๆ
เพราะเคยมีประสบการณ์ฝึกงานกับร้านไอทีมาก่อน เค้าโยกของครับ  บางทีเอาของเทียมใส่ เอาของสเปคต่ำใส่แทนเพื่อลดราคา หรือเอาไปขายเข้ากระเป๋าตัวเองซะงั้น
ถ้าจะให้ดีตอนไปซื้อเอามืออาชีพไปด้วยดีกว่า
ตั้งสเปคไว้แล้วค่อยๆศึกษาทีละยี่ห้อถึงข้อดี ข้อเสีย  แล้วเอามาหักลบกันเอา
(ขนาดผมยังเอาอะไหล่โน๊ตบุคเก่ามาโฮ๊ะกันแล้วใช้เลยถูกดีประหยัดด้วยส่วนใหญ่ของฟรีของเพื่อน)   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าทำดี เพียงเพื่อ ดีกว่าคนอื่น
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2010, 10:06:03 »

โดยส่วนตัวผมไม่เคยใช้ทั้งสองยี่ห้อผมว่ามันอยู่ที่คนใช้นะถนอมมัน  รักษามันรึเปล่า
ดูแลดีมั้ย  เหมือนรถยนต์น่ะแหละ
ยี่ห้อมันคือBRAND ถ้าอันไหนโฆษณามากหรือเยอะก็ทำใจเถอะแพงบรรลัย
ส่วนของที่ติดมากับโน๊ตบุค  ผมว่าจะดีไม่ดีอยู่ที่สำนึกของพนักงานร้านนั้นๆ
เพราะเคยมีประสบการณ์ฝึกงานกับร้านไอทีมาก่อน เค้าโยกของครับ  บางทีเอาของเทียมใส่ เอาของสเปคต่ำใส่แทนเพื่อลดราคา หรือเอาไปขายเข้ากระเป๋าตัวเองซะงั้น
ถ้าจะให้ดีตอนไปซื้อเอามืออาชีพไปด้วยดีกว่า
ตั้งสเปคไว้แล้วค่อยๆศึกษาทีละยี่ห้อถึงข้อดี ข้อเสีย  แล้วเอามาหักลบกันเอา
(ขนาดผมยังเอาอะไหล่โน๊ตบุคเก่ามาโฮ๊ะกันแล้วใช้เลยถูกดีประหยัดด้วยส่วนใหญ่ของฟรีของเพื่อน)   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โน้ตบุคดี ๆ เขาจะมีเอกสารให้เช็คครับว่าในเครื่องมีอะไรบ้าง กี่ชิ้น และแต่ละชิ้นติด วอยด์ เฉพาะ โยกไม่ได้ครับ

หน้า: [1] พิมพ์