เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 01:07:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ช่วยปลาผมด้วยคับมันเหมือนลำไส้โผล่ออกมาต้องทำไงคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยปลาผมด้วยคับมันเหมือนลำไส้โผล่ออกมาต้องทำไงคับ  (อ่าน 748 ครั้ง)
aleft
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2012, 07:46:07 »

ตอนแรกๆปลาหมอสีของผมขี้ขาวก่อนได้อีกประมาณ2-3วันมันเหมือน
มีลำไส้โผล่ออกมา(สีออกแดงๆคับ)ผมต้องทำไงคับ
รบกวนผู้รู้บอกหน่อยเถอะคับ..ปลาขนาด3นิ้วอะคับ
autkung
ชั้นประถม
*

สนใจ มีดตัดแต่งชวนชม สอบถามได้ครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2012, 08:13:17 »

เปลี่ยนน้ำ50 เปอร์ ก่อนครับ แล้วก็ใส่เกลือนิดหน่อย อัดอ้อกแรงๆๆ เปลี่้ยนน้ำทุกวัน มันอึออกมาเป็นขาววุ้นๆๆหรือป่าวครับ ไส้ไหลไหม ถ้าไส้ไหลให้ใช้อะม้อกซี่ยาแก้อักเสพของคน
เรื่องโรคขี้ขาว ลามไปถึง ไส้ไหล
สาเหตุ ของการ เกิดโรคขี้ขาว ปลาหมอสี
1. เกิดจากการที่เราให้อาหารสดที่มีเชื้อปะปนมา ทำให้เกิดการอักเสบของลำไส้
2.การเลี้ยงปลาในน้ำสกปรก ทำให้สภาพปลาที่อยู่ในที่ที่ไม่เหมาะสม ระบบภูมิคุ้มกันย่อมมีประสิทธิภาพลดน้อยลง ทำให้การเกิดการติดเชื้อได้

ความเห็นส่วนตัว  ใช้ยา เมดิก1 ฉีดเข้าปากเลย ก้ได้ ยาตัวนี้น่าจะหาได้ง่าย..
หรือจะเอายาดีๆๆ เลย ก็ไดเซนดี ผสมอาหารป้อนปลา  สองสามวันก้หายละ

ร้านขายปลาน่าจะมี เมดิก1 คะ   ส่วนไดเซนดี นี่ คิดว่าไม่มี  ร้านพี่ก้หมดแล้วด้วย
หรือถ้าน้องหาไม่ได้เลย ก็ใช้ เมโทรนิดาโซล + แอมม๊อกซิซิลิน ตามร้านขายยาทั่วไปอ่ะคะ 
พี่เพิ่งอ่าน ปลาน้องขนาดแค่ 2 นิ้ว เอง  ดังนั้น พี่คิดว่า น้องเอายาละลายน้ำดีกว่า  ถ้าจับป้อน ปลาจะช้ำและตายเอา สัดส่วนก็
ยาเมโทรดิดาโซน 200/250 มก/น้ำ 20 ลิตร ใช้แช่มัน
2.เมโทรดิดาโซน 200-250 มก บดละลายน้ำ 3-4 ซีซี ฉีดเข้าปากปลา 0.5-1.5 ซีซี แล้วแต่ขนาดปลา (เช่น ปลา 4-5 นิ้วใช้ 0.5 ซีซี)
อย่าลืมเปลี่ยนน้ำ 2-3 วันครั้ง  ครึ่งละประมาณ 30% คะ

เครดิต : Be fish aqua shop

นาย อรรถพล เมืองมั่น Line ID autkung000 โทร 081-4665200  ที่อยู่ 51 / 17 หมู่ 17 ต.ดอนศิลา อ.เวียงชัย จ.เชียงราย 57210
Be fish aqua shop
ระดับ ป.ตรี

คิดถึง มฟล จัง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2012, 08:20:09 »

หรือไม่ก็ใช้ยา นอร์ฟล๊อกซาซิน  ตามร้านขายยามี เป็นยาแก้อักเสบคนคะ
ให้ติดต่อกัน เปลี่ยนน้ำสองวัน 1 ครั้งก็ได้  และงดหนอนแดง ให้อาหารอ่อน
ว่าแต่ตู้เท่าไหร่คะ

aleft
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2012, 08:48:35 »

ตู้ผมขนาด48คับ
Be fish aqua shop
ระดับ ป.ตรี

คิดถึง มฟล จัง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2012, 12:56:41 »

ตู้ผมขนาด48คับ

อ้อ งั้นวันนึงรักษา 4 แคปซุลก็ได้คะ
เปลี่ยนน้ำ สองวันครั้งเหมือนเดิม
สัก สามสี่ วัน ไส้น่าจะค่อยๆหดบ้างง

aleft
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2012, 14:09:19 »

ขอบคุณคับ
nitisuk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 เมษายน 2012, 19:42:22 »

แช่ยาก็อย่าลืมปิดระบบกรองนะครับ  ถ้าหายแล้วก็ถือเคล็ด  น้ำสะอาดสำคัญกับปลามากและอาหารเม็ดดีที่สุดแล้วสำหรับปลา
หน้า: [1] พิมพ์