เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 09:13:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  +รวมกระทู้สารพันเทคนิคการเกษตร+
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน +รวมกระทู้สารพันเทคนิคการเกษตร+  (อ่าน 12454 ครั้ง)
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 20:24:02 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ด้วยก่อนหน้านี้ได้ปักหมุดกระทู้ไว้หลายกระทู้  ตอนนี้กะทู้ดีๆที่มีประโยชน์มีหลายกะทู้  จะปักหมุดให้ทั้งหมดก็คงเต็มหน้าแรกกันพอดี  ขอปลดหมุดออกแล้วรวมลิ้งค์ไว้ในกะทู้นี้ครับ
ชวนคนเชียงรายปลูกชวนชม และกล้วยไม้    โดย  iw
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=42345.0

โซล่าเซล ราคาถูกใช้กัน    โดย  kaewhilow
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=167796.0

ไฮโดรโปรนิกส์ที่พืชสวนเชียงรายสอนฟรี   โดย  ynwa2513
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=126860.0

ผมเลี้ยงหนอนนกกับจิ้งหรีดอยู่มีใครสนใจไหมครับ  โดย ynwa2513
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=92474.0

เกษตรมือใหม่  โดย  หม่อมต่อ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=62461.0

แนะนำสวนเห็ดเชียงราย จำหน่ายก้อนเชื้อเห็ดโคนญี่ปุ่น/นางฟ้า/นางรม/เป๋าฮื้อ/อื่นๆ   โดย  สวนเห็ดกรรณิการ์
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=65414.0

นำเสนอการเลี้ยงนกกระทาไข่และจำหน่ายไข่สด    โดย  สวนเห็ดกรรณิการ์
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=65408.0

สอนวิธีปลูกผักไฮโดรโพนิคส์(ผักลอยน้ำ,มีภาพ)  โดย  wongpare
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=105438.0

ระดมความคิดปราบหอยเชอรี  โดย  kaewhilow
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=70376.0

XXXXX ใครแจกต้นไม้ฟรีเชิญมาโพสกันจ้าาา...อิอิ XXXXX    โดย  ::เศษสังคม::
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=105810.0

การปลูกพืชออแกนิคส์    โดย  คนแม่จัน
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=63325.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 เมษายน 2012, 16:19:45 โดย bm1234 » IP : บันทึกการเข้า

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2012, 16:07:17 »

ยิ้มกว้างๆ...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 เมษายน 2012, 16:08:25 »

ยิ้มกว้างๆ...เก็บพื้นที่ไว้ก่อนครับ....

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2012, 10:19:52 »

ขอคำแนะนำผู้รู้ครับ
มีพื้นสำหรับเพาะปลูกเป็นเนินเขา...ช่วงนี้(ระยะ 3 เดือน เดือน ก.ค.-ต.ค.) ปลูกอะไรที่เก็บเกี่ยวได้ไวสุด....พื้นที่เป็นสวนลำใย..เก็บเกี่ยวลำใยเสร็จควรปลูกอะไรได้ผลภายใน 3 เดือน
จะเบนเข็มไปเป็นเกษตรกร..ครับ...

<<รับเดินสาย Fiber Optic ,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 กรกฎาคม 2012, 12:24:17 »

ขอคำแนะนำผู้รู้ครับ
มีพื้นสำหรับเพาะปลูกเป็นเนินเขา...ช่วงนี้(ระยะ 3 เดือน เดือน ก.ค.-ต.ค.) ปลูกอะไรที่เก็บเกี่ยวได้ไวสุด....พื้นที่เป็นสวนลำใย..เก็บเกี่ยวลำใยเสร็จควรปลูกอะไรได้ผลภายใน 3 เดือน
จะเบนเข็มไปเป็นเกษตรกร..ครับ...

โหรพาครับปลูกใต้ต้นลำใย
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2012, 20:41:31 »

จากข้อมูลทางประเทศมาเลเชีย เขาล้มต้นยาง
แล้วหันมาปลูกปาล์มน้ำมันแทนครับ
ณ เวลานี้มีคนที่กว๊านนซื้อที่ดิน เพื่อปลูกปาล์มในจังหวัดเชียงราย
เยอะมาก  เกษตรกรควรจะศึกษาข้อมูลนะครับ
เห็นว่า ปลูกแค่ 3 ปี ตัดผลทุก 2 สัปดาหฺ์
ดูแลก็ง่ายกว่าต้นยางนะครับ

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย
ซุ้มไก่ชนลูกพ่อขุนฯเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

โทร 0892576293/0808979330
netsak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 13:29:27 »

รบกวนผู้รู้หน่อยครับ  :)อยากทราบว่าถ้าปลูกต้นก้ามปู ล้อมนาข้าว จะมีผลกับต้นข้าวหรือไม่ และหากปลูกได้ ระยะปลูกที่เหมาะสมกี่เมตรครับ
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 31 ธันวาคม 2012, 12:05:25 »

ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
lisen
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 มกราคม 2013, 23:37:45 »

จากข้อมูลทางประเทศมาเลเชีย เขาล้มต้นยาง
แล้วหันมาปลูกปาล์มน้ำมันแทนครับ
ณ เวลานี้มีคนที่กว๊านนซื้อที่ดิน เพื่อปลูกปาล์มในจังหวัดเชียงราย
เยอะมาก  เกษตรกรควรจะศึกษาข้อมูลนะครับ
เห็นว่า ปลูกแค่ 3 ปี ตัดผลทุก 2 สัปดาหฺ์
"ปาล์มเป็นพืชที่มีระบบรากที่ดูดน้ำได้มากและลึกกว่าพืชหลายๆชนิด และกินน้ำมากผลเสียของการปลูกที่เห็นแล้วในปัจจุบัน จากภาคใต้ คือ มีน้ำไม่พอสำหรับปลูกข้าว ไม้ผลต่างๆล้มเหลวเกือบหมดในภาคใต้ ที่ยังเหลืออยู่ก็มีผลทำให้คุณภาพไม่ดี จนชาวสวนไม่มีทางเลือกอื่นต้องโค่นทิ้ง ทั้งนี้เพราะปาล์มน้ำมันที่ปลูกอยู่มีจำนวนมาก และขาดความรู้ความเข้าใจในการให้ปุ๋ยและสารอาหารที่ถูกต้องต่อพืชอย่างแท้จริง ทำให้ดินเสีย เช่น ที่ชุมพร ปากน้ำหลังสวน ทุเรียน มังคุด ลองกอง ส้ม คุณภาพแย่มากไม่เหมือนเดิม ปัญหาที่เจอ เช่น อาการฟ่าม เนื้อเป็นไต จนต้องมาสอนชาวบ้านให้กิน โดยบอกว่าเป็น มังคุดแก้วบ้างละ กระทรวงเกษตรไม่ได้ติดตามและให้ความสนใจลงไปแก้ไข หรือ ไม่มีปัญญาแก้ไข หรืออย่างไร ปัญหาผลผลิตโดยเฉพาะอย่างยิ่ง ผลไม้ และผักมักจะมีปัญหาคุณภาพเกือบทั่วประเทศมานานแล้ว แต่ทางราชการไม่เคยแก้ไขอะไรเลย รออะไรอยู่ หรือไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร เอาละกลับมาพูดกันเรื่องปาล์มต่อ รัฐบาลมีการขยายพื้นที่ปลูกปาล์มไปใน 23 จังหวัด ทั่วประเทศ และส่วนใหญ่เข้าไปสู่เขตที่ปลูกไม้ผลสำคัญของประเทศ เช่น จันทบุรี ระยอง และอื่นๆ พื้นที่เหล่านี้มีไม้ผลที่ขึ้นชื่อของประเทศอยู่มาก ถ้าเอาปาล์มไปปลูกและเกิดปัญหาเดียวกันกับทางภาคใต้ จะทำอย่างไรปัจจุบันทางมาเลเซีย อินโดนีเซีย ต้องมีมาตราการในการควบคุมการปลูกปาล์ม เพราะนอกจากทำให้ขาดน้ำต่อพืชอื่นๆแล้ว ยังทำให้เกิด Peat ปริมาณมากในดิน ซึ่งมีผลโดยตรงต่อไม้ยืนต้น ดังนั้นกรุณาวางแผนพื้นที่การปลูกเสียใหม่ ไม่ให้ไปกินพื้นที่ที่ให้ผลผลิตของพืชชนิดอื่นที่ดีอยู่แล้ว เพราะวันนึงเราจะมีแต่ปาล์ม แต่ไม่มีไม้ผล และแม้แต่ข้าวก็จะไม่มี หากเราไม่ช่วยกันในวันนี้
เมื่อไหร่ประเทศเราจึงจะมีระบบแบ่งพื้นที่ในการเพาะปลูกของพืชชนิดต่างๆเป็นเขตๆไปตามความเหมาะสมกับสภาพแวดล้อมนั้นๆ ไม่ใช่แห่กันไปกันมา แต่เที่ยวนี้ ไม่ใช่ราคาตกเพราะมีมากแต่เพียงอย่างเดียว แต่จะรวมไปถึงไม่มีอาหารจะกิน กลับกลายเป็นผู้นำเข้าอาหารเสียเอง
begin
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2013, 09:59:56 »

เยี่ยมเลยครับ ข้อมูลดีมีประโยชน์  เจ๋ง

โพสต์by Score Ball OneSBO
supraweemai
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2013, 16:45:24 »

"ปาล์มเป็นพืชที่มีระบบรากที่ดูดน้ำได้มากและลึกกว่าพืชหลายๆชนิด และกินน้ำมากผลเสียของการปลูกที่เห็นแล้วในปัจจุบัน จากภาคใต้ คือ มีน้ำไม่พอสำหรับปลูกข้าว ไม้ผลต่างๆล้มเหลวเกือบหมดในภาคใต้ ที่ยังเหลืออยู่ก็มีผลทำให้คุณภาพไม่ดี จนชาวสวนไม่มีทางเลือกอื่นต้องโค่นทิ้ง ทั้งนี้เพราะปาล์มน้ำมันที่ปลูกอยู่มีจำนวนมาก และขาดความรู้ความเข้าใจในการให้ปุ๋ยและสารอาหารที่ถูกต้องต่อพืชอย่างแท้จริง ทำให้ดินเสีย เช่น ที่ชุมพร ปากน้ำหลังสวน ทุเรียน มังคุด ลองกอง ส้ม คุณภาพแย่มากไม่เหมือนเดิม ปัญหาที่เจอ เช่น อาการฟ่าม เนื้อเป็นไต จนต้องมาสอนชาวบ้านให้กิน โดยบอกว่าเป็น มังคุดแก้วบ้างละ กระทรวงเกษตรไม่ได้ติดตามและให้ความสนใจลงไปแก้ไข หรือ ไม่มีปัญญาแก้ไข หรืออย่างไร ปัญหาผลผลิตโดยเฉพาะอย่างยิ่ง ผลไม้ และผักมักจะมีปัญหาคุณภาพเกือบทั่วประเทศมานานแล้ว แต่ทางราชการไม่เคยแก้ไขอะไรเลย รออะไรอยู่ หรือไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร เอาละกลับมาพูดกันเรื่องปาล์มต่อ รัฐบาลมีการขยายพื้นที่ปลูกปาล์มไปใน 23 จังหวัด ทั่วประเทศ และส่วนใหญ่เข้าไปสู่เขตที่ปลูกไม้ผลสำคัญของประเทศ เช่น จันทบุรี ระยอง และอื่นๆ พื้นที่เหล่านี้มีไม้ผลที่ขึ้นชื่อของประเทศอยู่มาก ถ้าเอาปาล์มไปปลูกและเกิดปัญหาเดียวกันกับทางภาคใต้ จะทำอย่างไรปัจจุบันทางมาเลเซีย อินโดนีเซีย ต้องมีมาตราการในการควบคุมการปลูกปาล์ม เพราะนอกจากทำให้ขาดน้ำต่อพืชอื่นๆแล้ว ยังทำให้เกิด Peat ปริมาณมากในดิน ซึ่งมีผลโดยตรงต่อไม้ยืนต้น ดังนั้นกรุณาวางแผนพื้นที่การปลูกเสียใหม่ ไม่ให้ไปกินพื้นที่ที่ให้ผลผลิตของพืชชนิดอื่นที่ดีอยู่แล้ว เพราะวันนึงเราจะมีแต่ปาล์ม แต่ไม่มีไม้ผล และแม้แต่ข้าวก็จะไม่มี หากเราไม่ช่วยกันในวันนี้
เมื่อไหร่ประเทศเราจึงจะมีระบบแบ่งพื้นที่ในการเพาะปลูกของพืชชนิดต่างๆเป็นเขตๆไปตามความเหมาะสมกับสภาพแวดล้อมนั้นๆ ไม่ใช่แห่กันไปกันมา แต่เที่ยวนี้ ไม่ใช่ราคาตกเพราะมีมากแต่เพียงอย่างเดียว แต่จะรวมไปถึงไม่มีอาหารจะกิน กลับกลายเป็นผู้นำเข้าอาหารเสียเอง
ในมุมนี้เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง และข้อมูลอีกด้านขณะนี้กระทรวงเกษตรได้กำหนดโซนนิ่งการปลูกพืชเพื่อให้สามารถจัดการในเชิงปริมาณและการตลาดได้และเท่าที่เคยดูข้อมูลในเบื้องต้นไม่มีการกำหนดให้เชียงรายเป็นเขตปลูกปาล์มน้ำมัน คนที่ปลูกแล้วอย่าเพิ่งตกใจลองสอบถามกับเกษตรอำเภอให้ชัดเจนดูอีกครั้ง เนื่องจากเมืองไทยข้อมูลเปลี่ยนไปเรื่อย......
Rath
มัธยม
**

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะตั้งหน้าทำดีที่พ่อสอน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2013, 17:32:54 »

ตอนนี้ผมปลูกมะนาวแป้น สำหรับบังคับออกนอกฤดู
(ปลูกในวงบ่อซีเมนต์) พร้อมกับทำกิ่งตอนสำหรับจำหน่าย
หลายสายพันธุ์ครับ มีมะนาวแป้น พิจิตร1, ดกพิเศษ, รำไพ และตาฮิติครับ
ถ้าสนใจผมมีคำแนะนำการทำนอกฤดูให้ทุกท่านครับ

<<สวนมะนาวเมืองพาน>>
จำหน่ายกิ่งพันธุ์มะนาวทุกสายพันธุ์และให้คำปรึกษาเรื่องการปลูกมะนาว, เทคนิคการทำมะนาวนอกฤดูในวงบ่อให้ได้ผลดี สนใจติดต่อ
คุณสิรภพ(ดอน) โทร. 087-1934028, 081-9522853, 097-9382946
tonnum
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2013, 21:16:59 »

ขอบคุณมากครับ

DoiSawangrak
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2014, 13:47:24 »

รบกวนสอบถามครับ

ปลูกลำใยแบบเสียบยอด 1 ปีกว่าๆ แล้วติดดอก
เราควรเด็ดทิ้งใช่ไหมครับ หรือควรทำอย่างไรครับ.
รบกวนท่นผู้มีประสบการณ์ด้วยนะครับผม

ขอบคุณครับ!!

Baan Doi-Sawangrak @แม่จัน Tel.091-071-2247
rammy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2014, 15:41:38 »

ตอนนี้มีการหาเกษตรกรเข้าร่วมเครือข่ายปลูกอินถผาลัม ไม่รุ้ว่าจะจริงหรือปล่าวเพราะต้องจ่ายเงินจองต้นกล้าก่อนพันกว่าบาท  แล้วสภาพอากาศบ้านเราสามารถปลูกได้ไหมคะ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยนะคะ
look saw kon lek
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2014, 12:01:32 »

ตอนนี้ผมปลูกมะนาวแป้น สำหรับบังคับออกนอกฤดู
(ปลูกในวงบ่อซีเมนต์) พร้อมกับทำกิ่งตอนสำหรับจำหน่าย
หลายสายพันธุ์ครับ มีมะนาวแป้น พิจิตร1, ดกพิเศษ, รำไพ และตาฮิติครับ
ถ้าสนใจผมมีคำแนะนำการทำนอกฤดูให้ทุกท่านครับ

อำเภอพาน บ้านหยังครับ อยากได้ความรู้ คำแนะนำ วิธีการ จะมาปลูกไว้กินที่บ้านสักต้น 2 ต้นครับ
                                                             ต้อมครับ โทร..087-3555916 ครับ
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2014, 13:43:08 »

อำเภอพาน บ้านหยังครับ อยากได้ความรู้ คำแนะนำ วิธีการ จะมาปลูกไว้กินที่บ้านสักต้น 2 ต้นครับ
                                                             ต้อมครับ โทร..087-3555916 ครับ
ลงไปผ่อกระทู้เขาด้านล่างครับ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] พิมพ์