เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 07:14:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับคลีนิคฝากครรถ์จากแม่ ๆ ชาวเชียงราย
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับคลีนิคฝากครรถ์จากแม่ ๆ ชาวเชียงราย  (อ่าน 4747 ครั้ง)
บ้านฮอมฮัก
ID-line cat-cream
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2013, 20:24:06 »

อืม อ่าน ๆ แล้วชักจะเครียดแล้วนะคะเนี่ย
รู้สึกว่า ร.พ.ไท ไม่ค่อยเวิร์คเลย
อยากคลอด รพ.บรุ๊คเหมือนกัน
แต่ค่าใช้จ่ายแพงกว่า เบิกไม่ได้ด้วย

รพ.ไทไม่ใช่ว่าไม่ดีนะค่ะ ขอเป็นอีกเสียงนึงเพราะลูกสองคนคลอดที่รพ.ไทค่ะ  ส่วนตัวแล้วฝากกับหมอพิษณุค่ะ และก็ฝากคลอดพิเศษกับหมอพิษณุ ใส่ซองสี่พัน คลอดแล้วก็ไปอยู่ห้องพิเศษแอร์ค่ะ เวลาเราไปคลอดถ้าเราฝากคลอดพิเศษ เค้าจะไม่มายุ่งกับเราเลย ไม่ใช่ว่าจะไม่ดูแลเลยนะค่ะ แต่เค้าจะรอหมอพิเศษเราก่อน ห้องคลอดก็โอเคอุปกรณ์พร้อม ส่วนที่ว่าแย่น่าจะเป็นห้องรวมมากกว่า เพราะถ้าเป็นเราก็ไม่ขออยู่เหมือนกัน รพ.รัฐก็ต้องเข้าใจว่าคนเยอะอยู่แล้ว แต่ถ้าได้ไปอยู่ห้องพิเศษก็โอเคเลย ของเราได้ห้องเร็วก็เพราะเครดิตหมอพิษณุ ถ้าเป็นคนอื่นก็คงต้องรอคิวนานหน่อย บางทีห้องก็ไม่ว่าง
artphone
ชั้นประถม
*

มีสมองกับสองมือ จะกลัวทำไม

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2013, 21:28:37 »

ผมว่าการแนะนำควรเอาที่ จขกท เข้าต้องการดีกว่า เข้าใจว่าหวังดี แต่ จขกท เน้น ร.พศูนย์หรือโรงบาลไทย ก็ควรแนะนำ หมอที่นี้เพื่อตรงกับความต้องการ สำหรับ ผม หมอกุลฑลี(หมอม้า) ดูแลดีมากประสบการณ์ตรงเลยครับ ก็จะมี หมอพิษณุ(หมอนุ) แต่แกไปเป็น ผ.อ.ที่ไหนสักที่แล้วครับ อีกท่านคือ หมอจุลพงษ์(หมอโจ้) ท่านก็ติดราชการบ่อยครับ
หมอม้า คลินิกอยู่สี่แยกอออมสิน
หมอนุ คลินิกอยู่ใกล้สี่แยกเด่นห้า
หมอโจ้ คลินิกอยู่ถนนธนาลัยติดอีซี่บาย
ทั้ง 3 ท่านนี้เป็นหมอร.พศูนย์หรือโรงบาลไทย
แต่ที่ได้ยินมามีโรงพยาบาลเอกชนที่สามารถใช้สิทธิ์ ราชการได้ ร.พ.เกษมราษฎร์ศรีบุรินทร์ ครับ
ปล.หมอเก่งเครื่องมือดีกว่าครับ อย่าเน้นสบายจะได้ไม่ต้องกังวลต่างๆนานา
ขอให้ลูกและแม่มีสุขภาพที่แข็งแรงนะครับ ยินดีด้วย

สนใจติดต่อ อาร์ท 0840765870 (ทรู-เอช) ครับ
ID LINE = art.phone
สุเมธ เสียงเย็น
เลขที่บัญชี ธนาคาร ทหารไทย 6342104970
เลขที่บัญชี ธนาคาร กรุงไทย 5040098774
mint_anny
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2013, 21:31:36 »

แนะนำฝากกับหมอม้าหรือหมอกุลฑลีคร้า
ดูแลดีมั๊กมากๆๆ
litespeed
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2013, 01:59:47 »

อืม อ่าน ๆ แล้วชักจะเครียดแล้วนะคะเนี่ย
รู้สึกว่า ร.พ.ไท ไม่ค่อยเวิร์คเลย
อยากคลอด รพ.บรุ๊คเหมือนกัน
แต่ค่าใช้จ่ายแพงกว่า เบิกไม่ได้ด้วย

รพ.ไทไม่ใช่ว่าไม่ดีนะค่ะ ขอเป็นอีกเสียงนึงเพราะลูกสองคนคลอดที่รพ.ไทค่ะ  ส่วนตัวแล้วฝากกับหมอพิษณุค่ะ และก็ฝากคลอดพิเศษกับหมอพิษณุ ใส่ซองสี่พัน คลอดแล้วก็ไปอยู่ห้องพิเศษแอร์ค่ะ เวลาเราไปคลอดถ้าเราฝากคลอดพิเศษ เค้าจะไม่มายุ่งกับเราเลย ไม่ใช่ว่าจะไม่ดูแลเลยนะค่ะ แต่เค้าจะรอหมอพิเศษเราก่อน ห้องคลอดก็โอเคอุปกรณ์พร้อม ส่วนที่ว่าแย่น่าจะเป็นห้องรวมมากกว่า เพราะถ้าเป็นเราก็ไม่ขออยู่เหมือนกัน รพ.รัฐก็ต้องเข้าใจว่าคนเยอะอยู่แล้ว แต่ถ้าได้ไปอยู่ห้องพิเศษก็โอเคเลย ของเราได้ห้องเร็วก็เพราะเครดิตหมอพิษณุ ถ้าเป็นคนอื่นก็คงต้องรอคิวนานหน่อย บางทีห้องก็ไม่ว่าง

มาช่วยให้ข้อมูล จากพ่อลูกสาม  ยิ้มกว้างๆ

สองคนแรกแฟนผมฝากหมอพิษณุ เพราะเชื่อมือและประสบการณ์

คลอดที่ รพ.ไทย หมอเก่ง พยาบาลเก๋า ให้คำแนะนำดี

แต่ติดที่ว่าห้องพิเศษ(ตึกเด็กจองยาก) คนแรกคลอดได้นอนห้องแอร์

ตึกรวม ห้องเล็ก คนเฝ้านอนไม่สบาย คนมาเยี่ยมก็จอดรถยากมากๆ

คนที่สอง ได้ห้องพิเศษ ตึกเด็กก็ดีขึ้นมาหน่อยนอนเฝ้าเมียได้สบายขึ้น

แต่เจอพยาบาลเฮียบ ดุ เก่ง และ สูงวัย ปากจัด ไปหน่อย

ค่าใช้จ่ายผ่าคลอด ไม่เกิน 13000 บาท เบิกประกันสังคมได้ประมาณ 12500 บาท ทั้งสองคน

คนที่สาม ฝากหมอพิษณุ เหมือนเดิม แต่พอฝากไปได้7 เดือน

มีคำสั่งย้ายหมอพิษณุ ไปเป็น ผอ.รพ.จังหวัดน่าน

หมอพิษณุเลยฝากกับหมอเอกชัย(ประจำ รพ.โอเวอร์บรู๊ค)ให้อีกที

หมอเอกชัยก็เป็นหมอรุ่นๆอยู่ เก่ง ให้คำปรึกษาดี

คนที่สามเลยได้ไปผ่าที่ รพ.โอเวอร์บรู๊ค เลือกห้องได้ สะดวก สบาย

ทำให้รู้ว่าคลอดลูกมันสมควรจะมีความสุขแบบนี้

คือเราไม่ต้องคอยตื่นมา เอาลูกไปชั่งน้ำหนัก วัดไข้ ฯลฯตลอด

จะมีพยาบาล น่ารักๆมาบริการให้ตลอด...ฮิ้ว!!

แต่อย่างว่า ความสะดวกสบายก็ต้องแลกมาด้วยเม็ดเงินก้อนโต

รวมค่าผ่าคลอด+ค่าห้อง ประมาณ 4x,xxx บาท(ได้ลด 10%จากบัตรเครดิต)

ยังมีข้อมูลของหมอแต่ละคน และ ข้อมูลของ รพ.อีกเยอะที่ไม่ได้เล่า

ถ้า จขกท.อยากทราบรายละเอียดอื่นๆฝากเบอร์มาหลังไมค์ได้

ยินดีให้คำปรึกษาครับ

หน้า: 1 [2] พิมพ์