เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 21:50:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  แนะนำหมอ รักษาโรคภูมิแพ้หน่อยค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน แนะนำหมอ รักษาโรคภูมิแพ้หน่อยค่ะ  (อ่าน 30745 ครั้ง)
beepeed
เฮา ฮัก เจียงฮาย
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2012, 22:20:14 »

คิดว่าตัวเองเป็นภูมิแพ้ค่ะ ดูจากอาการหลายๆอาการแล้ว
เป็นทั้งผื่น และแพ้อากาศ
ตอนนี้ไปหาแต่หมอผิวหนังค่ะ คือมีปัญหาเรื่องโรคขนคุดกับผื่นเลยไปหา
ซึ่งไม่รู้ว่าตัวเองเป็นภูมิแพ้ด้วย แต่อาการแสดงออกมาเรื่อยๆ
ไม่รู้ว่าหมอรักษาโรคภูมิแพ้มีใครบ้างคะ ลังเล
หรือใครมีแนะนำช่วยมาแชร์กันหน่อยนะคะ  ยิ้ม

ขอบคุณมากค่ะ

YOU ARE WHAT YOU THINK
Pien007
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 12:47:39 »

เคยเป็นภูมิแพ้ประเภทลมพิษเรื้อรังค่ะ (ไม่ได้เป็นโรคร้ายแรง แต่สร้างความรำคาญให้เรามากค่ะ) ประมาณว่ามีตุ่ม(เหมือนยุงกัด) ขึ้นเต็มตัวทุกวันเลยและคันมากด้วย ไปคลินิกหมอชัญญา หน้าโรงเรียนสามัคคีค่ะ กินยาประมาณ 1 ปี ตอนนี้หายแล้วค่ะ แต่ขึ้นอยู่กับสภาวะแวดล้อมของเราและอาหารการกินด้วย เช่น เลี่ยงอาหารประเภทนมวัว ทาโลชั่นที่มีส่วนผสมของมอยเจอร์เข้มข้นเพื่อไม่ให้ผิดแห้งจนเกินไป ลองไปปรึกษาอาการกับคุณหมอก่อนนะคะ ขอให้หายไวๆนะคะ
SomZJeed
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 10:25:36 »

แนะนำให้ไปทำ allergic test กับหมอ ระวี ที่รพ.โอเวอร์บรูค ค่ะ
MAE
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 16:40:34 »

เคยเป็นภูมิแพ้ประเภทลมพิษเรื้อรังค่ะ (ไม่ได้เป็นโรคร้ายแรง แต่สร้างความรำคาญให้เรามากค่ะ) ประมาณว่ามีตุ่ม(เหมือนยุงกัด) ขึ้นเต็มตัวทุกวันเลยและคันมากด้วย ไปคลินิกหมอชัญญา หน้าโรงเรียนสามัคคีค่ะ กินยาประมาณ 1 ปี ตอนนี้หายแล้วค่ะ แต่ขึ้นอยู่กับสภาวะแวดล้อมของเราและอาหารการกินด้วย เช่น เลี่ยงอาหารประเภทนมวัว ทาโลชั่นที่มีส่วนผสมของมอยเจอร์เข้มข้นเพื่อไม่ให้ผิดแห้งจนเกินไป ลองไปปรึกษาอาการกับคุณหมอก่อนนะคะ ขอให้หายไวๆนะคะ
ดิฉันก้อเป็นเหมือนกันค่ะ 1 ปีแล้วใจอ่อนมากกับการรักษา ขึ้นตามตัวแขนขาเหมือนตุ่มมด ยุงกัดหน้ากับศรีษะอีกคันมากถ้าออกนอกบ้านเจอฝุ่นจะขึ้นเหมือนสิว  อาบแสงก้อแล้วกิน อาบสมุนไพรก้อยังไม่หาย ส่วนที่หายก้อเป็นแผลเป้นด่างดำเหมือนรอยอีสุกอีใสเลยอายมากต้องคอยใส่เสื้อผ้าแขนขายาวตลอด  จนเพื่อนๆบางคนพากันเม้ากันเลยถึงขนาดว่าเราเป็นHIVหรือเปล่าเครียดมาก จิตตกคิดมากจนไม่กล้าไม่มั่นใจไปตรวจอีกรอบทั้งที่ตอนเราเริ่มมีผื่นเราตรวจแล้วนะ ตั้งแต่เป็นผื่นแบบนี้1ปีแล้วเราไม่เคยมีอาการอย่างอื่นเลย ไม่เคยเป็นไข้ มีแต่หวัดนิดหน่อยบางครั้ง ขับ่ถ่ายปกติ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2012, 17:09:31 โดย MAE » IP : บันทึกการเข้า
พี่เอเชียร์ กะ น้องโชกุน
*

ละ่อ่อนเจียงฮาย 100% จ้าว

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 21:03:17 »

หมอวิชญ์ สี่แยกประตูเชียงใหม่ คร๊า

วันนี้มีโอกาสได้พูด..จงพูด
วันนี้ทำ...เมื่อมีโอกาสได้ทำ
เพราะว่าบางทีพรุ่งนี้อาจไม่มีจริง T-T
Dung
มัธยม
**

สักวันฉันจะดีพอ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2012, 12:58:48 »

ที่บริษัทที่ทำอยู่มีสมุนไพรถังเช้านะคะ.ดีมากสำหรับคนเป็นภูมิแพ้...และอีกหลายๆๆโรค..ถ้าอยากหายก็ลองโทรมาปรึกษาได้นะคะ...ของเราเปนสมุนไพรนะคะไม่ได้เปนยาเคมีไม่มีส่วนผสมของแป้งและไม่เป็นอันตรายยินดีให้คำปรึกษานะคะ....083-4790036

ซื้อ + ขาย ไม่เคยมีปัญหากับใคร รับประกันความพอใจนะที่ตกลง หลังจากรับไปแล้ว ไม่รับทุกกรณี
ถือว่าท่านพึงพอใจแล้ว เห็นแล้วไม่พอใจก็ไม่ต้องชื้อ OK นะคับ
Lt.Golffy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2012, 04:43:32 »

แนะนำว่าคนเราแพ้ไม่เหมือนกันครับ อย่างผมก็อาจแพ้คนสวยๆ อิ อิ  แลบลิ้น
แต่เราจะรู้ได้ว่าแพ้หรือไม่แพ้ก็ต่อเมื่อ
1. เมื่อสัมผัสกับสิ่งกระตุ้นนั้นแล้วมีอาการ คัน ผื่นขึ้น จาม น้ำมูก/น้ำตาไหล ตาแดง/เปลือกตาบวม หรือหายใจลำบาก บางท่านอาเจียน/ท้องเสีย
2. เมื่อได้สัมผัสกับสิ่งนั้นแล้วมีอาการที่กล่าวมาอีกครั้ง

แต่อย่างที่กล่าวไว้ครับว่าคนเราแพ้ไม่เหมือนกัน เช่นผมแพ้หนอนรถด่วนรับประทานแล้วมีอาการคัน เปลือกตาบวม มวนในท้อง แต่น้องชายผมอาจจะรับประทานเล่นได้ครั้งละเป็นกิโลก็ได้ สาเหตุก็เนื่องมาจากกลไกของร่างกายคนเราต่่างกันครับ

แนะนำนะครับ ถ้ารู้สึกว่ามีอาการทางภูมิแพ้บ่อย ก็สามารถไปทดสอบสิ่งที่แพ้ได้ที่เชียงรายก็มีที่โรงพยาบาลศรีบุรินท์ครับมีราวๆ 40 - 50 รายการสารทดสอบ แต่ก็ต้องเสียค่าใช่จ่ายตามระเบียบ

ไม่แนะนำทดลองเองเช่น แพ้พิษเหล็กในผึ้ง แล้วลองให้ผึ้งต่อย เพราะอาการแพ้อาจจะรุนแรงถึงขั้นเสียชีวิตได้ครับ

หากมีอาการแพ้แบบ แน่นอก หายใจไม่ออก หน้ามืด ใจสั่น ผื่นขึ้นตามตัวจนตัวแดง คลื่นไส้อาเจียนรุนแรง หรือถ่ายเหลวไม่หยุด อาการทั้งหมดหรืออย่างน้อย 2 - 3 อาการที่ว่ามาท่านต้องรีบเข้ารับการรักษาโดยแพทย์โดยด่วนที่สุดครับ
หากต้องการความช่วยเหลือเร่งด่วน(ทางด้านสุขภาพ บาดเจ็บ หรือภาวะฉุกเฉินทางสุขภาพ) โทรมาที่ 1669 ได้ตลอด 24 ชั่วโมงครับ
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 เมษายน 2012, 05:16:13 »

ที่บ้านผมก็เป็นกันทุกคน หลายคนหายแล้ว
อย่างอามีกจะเป็นผื่นใหญ่ๆขึ้น ตั้งแต่เปลี่ยนที่จากนอน เป็นฟองน้ำก็หาย
ผมก็แพ้อากาศเย็นและร้อนจัด เคยหายมารอบนึง โดยการออกกำลัง พอไม่ได้ออกก็กลับมาเป็นอีก

doublePP2010
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2012, 01:59:02 »

พาแฟนไปหาหมอที่ศรีบุรินทร์มา เห็นมีคลินิคภูมิแพ้ด้วย ลองดูนะคะ หรือที่โอเวอบรูคก็ได้

Me design บริการห้องหอพักใกล้สิงห์ปาร์ค วิทยาลัยเชียงราย เคเทค และหอพัก ราชมงคลเชียงราย
teerapat555
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2012, 16:42:04 »

เห็ดหลินจือลองไปต้มกิน...
หยินหยาง
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 21:42:59 »

ผมเคยรักษาอากาศภูมิแพ้อากาศโดยการฝังเข็มรมควันตามตำแหน่งของหมอหลี่ 4 เข็มซึ่งเป็นตำแหน่งปรับสมดุลหยินหยาง ปรากฎว่าอาการคันตามผิวเวลาอากาศเปลี่ยน อากาศเย็นหายไปเลยประมาณ 2 เดือนก็กลับมาเป็นอีกเพราะว่าไม่ได้รักษาต่อเนื่องและในความจริงต้องมีการจับชีพจรตรวจสภาพหยินหยางในร่างกายว่าอะไร แกร่งหรือพร่อง เพื่อทำการรักษาจ่ายยา ให้ปรับสภาพร่างกายเข้าสู่สภาวะสมดุลจึงจะหายแน่นอนกว่า ปรกติภูมิแพ้อากาศเกิดจากสภาะวะหยินพร่อง ร่างกายภายในชื้นเย็น ข้างนอกต้องจับชีพจรดู แล้วจ่ายยารักษาไม่นานก็หายครับหายขาดด้วย... ยิ้มกว้างๆ
nnnnnnnnnn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 08:48:41 »

หมอวีระคะ  อยู่ถนนธนาลัย แถวธนาคารออมสินอะคะ  แฟนเปนไปครั้งแรกก็เหนผลคะ จากที่พ่นหลายรอบ ไอตลอดเพราะมีเสมหะ  หายใจไม่ออก พอไปนอนยาวทั้งคืนคะ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 12:13:27 โดย nnnnnnnnnn » IP : บันทึกการเข้า
saewar2u
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 13:53:15 »

เห็นด้วยค่ะ วีระอุษาค่ะ แต่ก่อนเปณไซนัส รักษาโรงบาลไหนก็ไม่หาย จนมาเจอวีระอุษานี่ล่ะค่ะ 
k sarisa
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 07:24:04 »

แนะนำให้ไปทำ allergic test กับหมอ ระวี ที่รพ.โอเวอร์บรูค ค่ะ

เคยพาลูกไปทำที่ รพ เชียงรายประชานุเคราะห์ เทส 30 อย่าง 300 บาทเองค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นผู้ใหญ่จะราคาไหน
ลองสอบถถามดูนะ
Queen_Devil
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 10:39:05 »

ที่ รพ. เชียงรายประชานุเคราห์  เทสทุกอย่างตามที่ความเห็นบนบอก  400 บาท ค่ะ  ไม่แน่ใจว่าเบิกได้มั้ย  แต่สิทธิ 30 บาท  ไม่ได้แน่นอน  ต้องจ่ายเอง  ^^  ก่อนไปเทสต้องงดรับประทานยาแก้แพ้ประมาณ  1 สัปดาห์ นะคะ  หรือเข้าไปสอบถามก่อนก็ได้  เผื่อคุณหมอจะมีคำแนะนำเพิ่มเติม 

ปล.  เท่าที่ทราบมา  ค่าทดสอบของที่นี่ถูกที่สุดแล้วค่ะ  เราดูมาหลายที่  คุณหมอหลายท่านที่เราไปหาก็แนะนำให้เทสทุกท่านเลย  - -"  แต่เรายังไม่สามารถหยุดยาแก้แพ้ได้เลย  ยิ่งอากาศแย่ๆ แบบนี้  T-T 
phanop
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 22:26:04 »

แนะนำให้ไปหาคุณหมอเจริญ  รพ.เชียงรายประชานุเคราะห์
ตึกเด็กเลยค่ะ ชั้น1 ไปถามเจ้าหน้าที่ก็ได้ว่า ที่เค้าฉัดวัคซีนเด็กไปทางไหน
เมื่อไปแล้ว ไปถามคุณพยาบาลที่นั่งอยู่ที่เค้าน์เตอร์ บอกว่าอยากทำ
สกินเทส ( skin test ) คุณหมอจะใช้ปลายมีดเล็ก เหมือนคัตเตอร์ทำรอยที่แขน
30 แผล แล้วหยดน้ำยา รอประมาณ 30 นาทีอ่านผล ราคา 400  บาท
แล้วคุณหมอจะถามว่า จะทานยาหรือจะฉีด  พี่แนะนำให้ฉีดนะค่ ครั้งละ200 บาท
ช่วงแรกจะฉีด ทุกวันพุธ  ( ทุกสัปดาห์ ) หลังจากนั้นจะห่างเป็น 2 สัปดาห์/ครั้ง
แล้ว เดือนละ 1 ครั้ง  ตอนนี้พี่ฉีดเดือนละ 1 ครั้งค่ะ  ถ้าทานยาจะไม่ค่อยหายเท่าไหร่
พี่ฉีดมาได้ประมาณ 2 ปีค่ะ
k sarisa
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2012, 11:08:39 »

แนะนำให้ไปหาคุณหมอเจริญ  รพ.เชียงรายประชานุเคราะห์
ตึกเด็กเลยค่ะ ชั้น1 ไปถามเจ้าหน้าที่ก็ได้ว่า ที่เค้าฉัดวัคซีนเด็กไปทางไหน
เมื่อไปแล้ว ไปถามคุณพยาบาลที่นั่งอยู่ที่เค้าน์เตอร์ บอกว่าอยากทำ
สกินเทส ( skin test ) คุณหมอจะใช้ปลายมีดเล็ก เหมือนคัตเตอร์ทำรอยที่แขน
30 แผล แล้วหยดน้ำยา รอประมาณ 30 นาทีอ่านผล ราคา 400  บาท
แล้วคุณหมอจะถามว่า จะทานยาหรือจะฉีด  พี่แนะนำให้ฉีดนะค่ ครั้งละ200 บาท
ช่วงแรกจะฉีด ทุกวันพุธ  ( ทุกสัปดาห์ ) หลังจากนั้นจะห่างเป็น 2 สัปดาห์/ครั้ง
แล้ว เดือนละ 1 ครั้ง  ตอนนี้พี่ฉีดเดือนละ 1 ครั้งค่ะ  ถ้าทานยาจะไม่ค่อยหายเท่าไหร่
พี่ฉีดมาได้ประมาณ 2 ปีค่ะ

+1 อีกคนค่ะ ลูกชายเป็นคนไข้หมอเจริญ เหมือนกันค่ะ ฉีดยามา7 ปีแล้ว ฉีดตั้งแต่เดือน 8 เข็มแต่ตอนนี้ เหลือ2 เข็มแล้ว เคยพาลูกรักษามาหลายที่แล้วเจอหมอเจริญ ครั้งแรกอาการดีขึ้นมาก ใช้ชีวิตปกติได้เลย  รับรองเลย แต่หมอเค้าเป็นหมอเด็กนะคะ ไม่แน่ใจว่ารับคนไข้ผู้ใหญ่ป่าว ลองถามดูเน้อ
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 18:06:25 »

แนะนำที่โรงพยาบาลมหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง  มีอาจารย์หมอที่มีความเชียวชาญด้านนี้เหมือนกันครับ
มีการรักษาแบบแพทย์แผนปัจจุบัน ผสมาผสานแพทย์แผนตะวันออก  น้องสาวก็ไปมา
jeera
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 10:43:36 »

หมอระวี ถนนธนาลัยครับ (แพง แต่ยาดี) ที่จริงต้องเทสดูก่อนว่าแพ้อะไร จะได้รู้และป้องกันได้บ้าง
chatt
ระดับ ป.โท
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2012, 19:15:52 »

ภูมิแพ้รักษายังไงก็ไม่หาย ถ้าไม่หาสาเหตุให้เจอ แล้วหลีกเลี่ยงสาเหตุนั้นครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์