เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 16:11:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ปรึกษาหน่อยครับผมร่วง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ปรึกษาหน่อยครับผมร่วง  (อ่าน 8993 ครั้ง)
romeo2011
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 22:06:46 »

ผมร่วงมีที่ไหนรักษาบ้างครับ ที่เชียงราย และมียารักษาที่ใช้ภายนอกเปล่าครับเช่นยาทา  ไม่อยากได้ยากิน เพราะได้ยินมาว่ายากินจะมีผลข้างเคียง ช่วยแนะนำหน่อยนะครับเครียดมาก

ขออนุญาติใช้ห้องนี้นะครับเห็นคนเยอะดี
Lin Yufeng
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 00:58:33 »

เห็นพี่เค้าไปหาหมอที่ รพ ศิริราช จุฬา หรือพระมงกุฎมั้ง ยาถูกและคุณภาพก็ดีเหมือนไปหาหมอตามคลินิกรักษาผมร่วง 

แต่....  ณ ตอนนี้เห็นเค้าสกรีนเฮดไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
little girl
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 01:48:28 »

นายแพทย์จักรีค่ะ ในเมืองเชียงราย

CBE
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 22:13:10 »

ขอแนะนำหมอจักรีเพราะรักษามาดีขึ้นมาก  ควรไปปรึกษาก่อน
Pattyg
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 11:12:37 »

ใช่แล้วที่หมอจักรี เราก็ไปรักษามาตอนนี้ผมขึ้นปกติแล้ว
ongtong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 16:07:26 »

ผมก็เป็นคนไข้หมอจักรีคับ. กินมาห้าปีแล้วแต่หยุดไม่ได้นะคับ พอหยุดผมร่วงเหมือนเดิมคับ
iherb
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 15:20:06 »

มีน้องชายผมร่วงจากกรรมพันธุ์คะ เคยปรึกษาคุณหมอ ก็ให้ยามาทาน เป็นยา finasteride คะ (น่าจะสะกดไม่ผิดนะคะ) ไม่มีผลข้างเคียงที่อันตรายเลยคะ เพราะปรึกษาคุณหมอที่เชี่ยวชาญโดยตรง และช่วยลดสาเหตุผมร่วงที่ต้นเหตุเลยคะ แต่ตอนหลังๆ เห็นเขาหาข้อมูลมากขึ้น ก็พบว่า เป็นยาจำพวกเดียวกับ proscar คะ ซื้อลองค้นๆดูพบว่า ซื้อที่ร้านขายยาก็ได้คะ ส่วนใหญ่เภสัช ก็จะมีความรู้ในด้านนี้เป็นส่วนใหญ่นะคะ ตัวยาอาจดูแพงนึดหนึ่งในตอนที่ซื้อ เพราะแผงละประมาณ 700 บาท แต่ทานได้ 2 เดือนคะ เลยไม่แพง แต่ที่สำัคัญ น้องเราผมแทบไม่ร่วงอีกเลย ทานยานี้มาเกือบ 10 ปีแล้วคะ ได้ผลจริงๆ ช่วงหลังๆเห็นมาทานอาหารเสริมพวก biotin เพิ่มอีกตัว เห็นบอกว่าช่วยได้เหมือนกันคะ ลองปรึกษาร้านขายยาใกล้บ้านดูนะคะ

----------------------------------------------------------------------------------------
ช่วงเวลา 10 ปีที่ผ่านมา พบว่า อาหารเสริม วิตามิน กำลังเริ่มเข้ามามีบทบาทมากยิ่งขึ้น เนื่องจากสภาพอากาศที่แย่ลง ชีวิตที่เร่งรีบและที่สำคัญคือ การบริโภคอาหารของประชาชนเริ่มเปลี่ยนแปลงไป การรับประทานผักผลไม้ที่สดสะอาด ปราศจากสารพิษทำได้ยาก ประชาชนส่วนหนึ่งจึงหันมารับประทานวิตามิน โดยมีความเชื่อว่าจะช่วยทำให้สุขภาพแข็งแรงได้

oor28177
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2012, 14:38:41 »

Biotin + ZINCE อีกเสียง เพราะเคยทานอยู่ อาการข้างเคียงก้อไม่เยอะ
แต่ต้องใช้เวลานะ สองตัวนี้ช่วยได้บ้าง
Cheap monday
ชั้นประถม
*

You'll Never Walk Alone

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2013, 15:35:35 »

ไบโอติน หาชื้อที่ไหนในเชียงรายครับ

คุ ณ ไ ม่ มี วั น เ ดี ย ว ด า ย......
ihchairloss
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2015, 10:38:19 »

ยารักษาผมร่วง มีหลายกลุ่มครับ และมีหลายกลไกการออกฤทธิ์แตกต่างกันไป แต่ความเข้าใจของคนทั่วไปมักจะเรียกเหมารวมว่าเป็น ยาปลูกผม

ต้องเข้าใจสาเหตุ และระดับอาการผมร่วง ของตัวเองก่อนว่า ผมร่วงมากขนาดไหน ผมบางมากหรือไม่ และถึงขั้น หัวล้าน หรือเปล่า

เพราะถ้าเข้าสู่ขั้นของภาวะ หัวล้าน หรือ ศีรษะล้าน แล้ว โดยทั่วไปรักษาให้หายขาดไม่ได้ แต่ภาวะหรืออาการผมร่วงสามารถลดลงและเส้นผมสามารถถูกกระตุ้นให้ขึ้นใหม่ได้ และดีขึ้นได้ โดยการใช้ยาปลูกผม ประสิทธิภาพของยาปลูกผมขึ้นอยู่กับสาเหตุ ความรุนแรงของ อาการผมร่วง

ทีนี้ หลายคนก็มีความกังวลว่า ใช้ยารักษาผมร่วง แล้วจะมีผลข้างเคียงหรือไม่ คำตอบคือ... มี ผลข้างเคียง ถ้าคุณใช้ยา Minoxidil และ Finesteride อย่างถูกต้องตามคำแนะนำ และอยู่ในความควบคุมของแพทย์ ผลข้างเคียงทั้งหลายจะน้อยมาก

แต่ก็มีคำเตือนเหมือนกันว่าหากวันใดคุณใช้ยา Minoxidil แบบหยอดในปริมาณมากเกินไป จะทำให้เส้นผมขึ้นเป็นตุ่มบนหนังศีรษะ หรือแพ้สารกันเสียในตัวยาได้ และ Minoxidilแบบทานนั้นอาจทำให้ความดันต่ำ หน้ามืด เป็นลมได้ไม่รู้ตัว

ส่วน Finesteride จะส่งผลข้างเคียงที่หนุ่มๆ ไม่ชอบเลย ก็คือ อาการนกเขาไม่ขัน สมรรถภาพทางเพศลดลง แต่จะมีอาการในเฉพาะผู้ป่วยบางรายเท่านั้น ข้อห้ามเด็ดขาดของยาตัวนี้ ก็คือ ห้ามใช้ในผู้หญิง ถ้าผู้หญิงทานเข้าไป จะมีปัญหาในเวลามีบุตร นั่นคือ ทารกที่คลอดออกมาจะมีอวัยวะเพศกำกวม และน้ำนมอาจมีอันตรายแก่ทารกที่ดื่มได้

และอีกประเด็นที่หลายคนเป็นห่วงเรื่องของ ผลข้างเคียงจากยาปลูกผม ที่ทำให้สมรรถภาพทางเพศเสื่อมนั้น.. ก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้ ลองคลิ๊กเข้าไปอ่านบทความ ยาปลูกผม ใช้มั่ว หัวล้าน นกเขาตายด้าน ได้ครับ

ข้อมูลเหล่านี้ ผมเอามาจาก คลินิกปลูกผม ด้วยเทคโนโลยีใหม่ โดยไม่ต้องผ่าตัด ที่ชื่อว่า IHC ครับ บทความน่าสนใจเพียบ ลองเข้าไปอ่านได้ที่ เว็บไซต์  หรือ ติตดามทาง Facebook กันได้

และผมเห็นวิดีโอรีวิว ผู้เข้ารับการรักษาผมร่วง และหัวล้าน โดยการทำ Dermal Lens เทคโนโลยีปลูกผม โดยไม่ต้องผ่าตัด ที่ทำออกมาแล้วดูดี และเป็นธรรมชาติมากๆ ลองเข้าไปดูใน Youtubeได้ครับ ตอนนี้คลินิกอยู่ที่กรุงเทพฯ แต่เห็นว่ากำลังจะเปิดสาขาที่เชียงใหม่ อีกไม่นานนี้ ... น่าจะเป็นอีกตัวเลือกหนึ่งให้ได้ครับ
https://www.youtube.com/watch?v=lFgSTCaDcjc
http://www.ihc-hairloss.com/solution-for-men/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มกราคม 2015, 10:44:23 โดย ihchairloss » IP : บันทึกการเข้า
monthana aesthetic clinic
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 24 มกราคม 2015, 11:28:50 »

มัญธนาคลินิค เวชกรรม
รักษาสิว ฝ้า กระ ลดน้ำหนัก ผมร่วง
ตรงข้ามโรงเรียนสามัคคี   053-752552
Dekdee.Study69
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2017, 23:15:23 »

#ผมขาด #ผมร่วง#หัวล้าน #ผมแหว่ง
0926242970หรือไลน์ollo2013 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มกราคม 2019, 00:22:33 โดย Dekdee.Study69 » IP : บันทึกการเข้า

หนาว
yayee19
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2017, 15:55:10 »

ขออนุญาตแนะนำสเปรย์ปลูกผมนีโอแอร์ค่ะ เห็นผลจริงจากคนข้างบ้าน เค้าใช้แล้วได้ผล จึงทดลองขาย ถ้าคุณยังมีปัญหาผมร่วง ผมบาง ลองสั่งไปใช้ดูนะคะ ขวดละ 600 บาท ทดลองใช้ดูซักขวดหนึ่ง ถ้าไม่ได้ผล ไม่ต้องซื้อซ้ำค่ะ สนใจโทรมาปรึกษาฟรีที่ 088-2944259 Line Id : otopdd ค่ะ

* ผลิตภัณฑ์กรีนเวลท์_๑๗๐๕๐๑_0002.jpg (470.76 KB, 1443x2048 - ดู 2544 ครั้ง.)

* ผู้ใช้นีโอแฮร์โลชั่น_๑๗๐๕๐๑_0003.jpg (89.28 KB, 720x720 - ดู 2501 ครั้ง.)

* ผู้ใช้นีโอแฮร์โลชั่น_๑๗๐๕๐๑_0073.jpg (273.54 KB, 1108x1478 - ดู 2516 ครั้ง.)

* ผู้ใช้นีโอแฮร์โลชั่น_๑๗๐๕๐๑_0067.jpg (258.71 KB, 1280x1280 - ดู 2521 ครั้ง.)

* ผู้ใช้นีโอแฮร์โลชั่น_๑๗๐๕๐๑_0011.jpg (137.66 KB, 768x1024 - ดู 2455 ครั้ง.)
หน้า: [1] พิมพ์