เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 03:38:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขอระดมความคิด
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอระดมความคิด  (อ่าน 507 ครั้ง)
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 20:47:38 »

คือหลายหัวย่อมดีกว่าหัวเดียวใช่ไหมครับ.....คือมีเรื่องอยากปรึกษาเรื่องการเกษตรหน่ะครับคือ ที่ๆคุณตาทิ้งไว้ให้หน่ะครับเวลาหน้าแล้งน้ำก็ไม่ค่อยมี.....(มีแต่ต้องสูบเอาครับ).....แต่เวลากล๋างป่ะสานี้ก่ะน้ำท่วมเป็นเดือนๆบ่าฮู้ว่าจะปลูกอะหยังดี มันท่วมเมินแต้นาครับ ท่านทั้งหลายคิดว่าที่ที่มีสภาพแบบนี้ควรปลูกพืชชนิดไหนดีครับ........รบกวนด้วยครับ. ยิงฟันยิ้ม
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 21:45:41 »

ยิ้มกว้างๆ....สภาพดินเป็นอย่างไรครับ....มีกี่ไร่....ที่ดินแปลงข้างๆเขาปลูกอะไรครับ..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 07:18:58 »

ปกติบ้านเราน้ำท่วมไม่นานมาก ปลูกข้าวก็ไม่ตาย ที่นาผมก็ท่วมทุกปีแต่ละครั้งไม่เกิน 3วัน แบบท่วมเร็วลงเร็ว
ส่วนหน้าแล้งไม่มีน้ำ ก็เป็ฯปัญหาคล้ายๆกัน
ผมใช้วิธีขุดลำเหมือง แต่ต้องขุดให้ใหญ่และลึก สามารเก็บหน้าใช้หน้าแล้งได้ แถมถ้ามีการเลี้ยงปลาได้ก็จะมีรายได้เพิ่ม
สบายแมน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 12:10:51 »

ยิ้มกว้างๆ....สภาพดินเป็นอย่างไรครับ....มีกี่ไร่....ที่ดินแปลงข้างๆเขาปลูกอะไรครับ..
สภาพเป็นดินเหนียวครับ   มีไม่มากครับ 2 ไร่กว่าเอง ตอนนี้ลงลำใยอยู่แต่ก็เจอปัญหาอย่างว่าครับแก้ไขโดยการยกโคนลำใยขึ้น แต่เสียดายพื้นที่ที่เหลือครับ ลำใยก็ถูก อยากได้อะไรมาปลูกเสริมครับ ปลูกกล้วยก็ไม่ได้ จะปลูกต้นอะไรดีหน้าน้ำทีไรมันท่วมเป็นเดือน

ปกติบ้านเราน้ำท่วมไม่นานมาก ปลูกข้าวก็ไม่ตาย ที่นาผมก็ท่วมทุกปีแต่ละครั้งไม่เกิน 3วัน แบบท่วมเร็วลงเร็ว
ส่วนหน้าแล้งไม่มีน้ำ ก็เป็ฯปัญหาคล้ายๆกัน
ผมใช้วิธีขุดลำเหมือง แต่ต้องขุดให้ใหญ่และลึก สามารเก็บหน้าใช้หน้าแล้งได้ แถมถ้ามีการเลี้ยงปลาได้ก็จะมีรายได้เพิ่ม

ขุดอยู่เหมือนกันครับแล้งมาก็ไม่ค่อยมีปัญหามีน้ำแม่ไหลผ่านสูบน้ำเอาพอประทังชีวิตมันไปครับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 12:20:40 »

ยิ้มกว้างๆ...ปรับพื้นที่เอาไว้ปลูกข้าวครับ.....

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
สบายแมน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 12:23:52 »

ยิ้มกว้างๆ...ปรับพื้นที่เอาไว้ปลูกข้าวครับ.....

ครับน่าจะต้องเป๋นหยังอั้นหน่ะครับคงต้องปลูกพื้ชล้มลุกอย่างเดียว ตี้มันมาหยังอี้ยะไดได้อ่ะเน๊าะ.....
หน้า: [1] พิมพ์