เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 22:57:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  กำลังจะไปอยู่เชียงราย ช่วยแนะนำหน่อยครับ จะทำอะไรดี สำหรับมือใหม่
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน กำลังจะไปอยู่เชียงราย ช่วยแนะนำหน่อยครับ จะทำอะไรดี สำหรับมือใหม่  (อ่าน 4315 ครั้ง)
ิำำbeerbrega
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 10:36:29 »

ผมมีที่อยู่ป่ากอดำครับ ประมาณ 1 ไร่ ข้ามถนนไปก็เป็นแม่น้ำลาว อยากจะไปใช้ชีวิตแบบเกษตรพอเพียง แต่ยังไม่รู้จะเริ่มทำอะไรดี คือปกติอยู่กรุงเทพ มา 30 ปี แล้ว อยากจะพาลูกเมียไปใช้ชีวิตที่เชียงราย แต่ก็ยังไม่มั่นใจเรื่องการทำมาหากิน และเศรษฐกิจของที่นั่น ยังไงรบกวนผู้มีประสบการณ์ แนะนำสำหรับ คนเมือง ที่จะผันชีวิตตัวเอง ไปเป็นเกษตรกรมือใหม่อย่างผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 10:51:29 »

ผมอยู่ อ.แม่ลาวเหมือนกันครับ...ที่อยู่ใกล้น้ำหรือว่าน้ำพอเพียงในการทำเกษตรก็ไม่ต้องห่วงครับ...ปลูกพืชผักสวนครัว..ส่วนหนึ่งก็ไว้กิน..ส่วนหนึ่งขายที่ ตลาดป่าก่อดำ..ตลาดใหญ่ครับป่าก่อดำ..ขายได้ทั้งวัน...ถ้าใช้ชีวิตแบบพอเพียง..ไม่หวือหวาเหมือนกรุงเทพฯ..อยู่ได้ครับเจียงฮายบ้านเฮา..

<<รับเดินสาย Fiber Optic ,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
สติ๊กเกอร์@อ.พาน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ตัดสติ๊กเกอร์ ฉลากสินค้า

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 10:56:17 »

ผมก็คนกรุงเทพ มาอยู่เชียงราย อ.พานได้ เกือบ 6-7 ปีและ ก็มาเริ่มอะไรใหม่ที่นี่เหมือนกัน ลองหลายๆอย่างว่าจะลงตัวกับอะไร ตอนนี้ก็ลงตัวแล้ว
อยู่นี่สบายหลายๆอย่างครับ แรกๆอาจจะดูไม่ค่อยสะดวก ลำบากหน่อย แต่อยู่นานๆแล้วชินเองครับ
ตอนนี้บอกได้เลยว่า เบื่อกรุงเทพมากกกกก ไม่อยากไปอีกเลย กำลังจะรับพ่อมาอยู่ที่นี่เหมือนกัน แต่แกยังดื้อนิดๆ ไม่อยากขายบ้านทางนู้น ยังติดเสียดายอยู่

ยังไงก็สู้ๆครับ ยิ้มเท่ห์

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=31449.0 <ตัด/ปริ้นสติ๊กเกอร์
supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 11:37:38 »

ปลูกผักทั้งบนดิน บนน้ำ ศึกษาจากผู้รู้ในเว็บ หรือ ไปศึกษาที่ศูนย์วิจัยพืชสวนเชียงราย ปลูกผลไม้ จำพวกลิ้นจี่ ลำไย มะม่วง อื่นๆแล้วแต่ท่านอยากจะปลูก จำพวกสัตว์ก็พวกปลาดุก กบ จิ้งหรีด ไม่ต้องใช้พื้นที่มาก จำพวกไม้ดอกไม้ประดับ ก็เอาของดีๆที่ตลาดต้องการ มาเพาะปลูกขายก็ได้ ภาคกลางมีเยอะขนมาขายเชียงรายเลย ผมเป็นคนเชียงราย แต่ไปทำงานอยู่กับอุตสาหกรรมอิเลคทรอนิคส์ 18 ปี ตอนนี้ก็ลาออกมาทำเกษตร ก็เริ่ม กบ ไก่ ปลา ทำนา กำลังจะไปที่ผักบ้าง ลองศึกษาทำดูนะครับ มาเที่ยวดูก็ได้ผมอยู่ป่ารวกเหนือ หลังตลาดแม่ลาว ใกล้ๆแค่นี้เอง
khuanta
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 15:43:53 »

ขวัญก้ใช้ชีวิตยามเด็กระหว่างชลบุรีกรุงเทพ มาเป็นสาวเอาที่เชียงราย ก็มาเริ่มการเกษตรตอนอายุน้อยๆๆนี่แหละค่ะ มีชีวิตพอกินพอใช้เลี้ยงพี่ชาย น้องสาว แม่และตัวเองได้แล้ว ณ เวลานี้ ลองทำการเกษตรผสมผสานดูนะค่ะ ตอนนี้ขวัญปลูกผลไม้ ขุดบ่อเลี้ยงปลา เลี้ยงไก่ เลี้ยงหมุ และปลุกผัก เอาจริงๆๆก็มีของขายๆได้ทุกวันแต่ตอนนี้แม่ค้าเริ่มที่จะมารับของที่ขวัญแล้วค่ะไม่ต้องไปนั่งขายที่ตลาดเองอีกแล้ว
supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 21:25:00 »

คนเชียงรายใจดีครับ
superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2012, 21:28:54 »

อยู่อย่างพอเพียง มีความสุขที่สุดล่ะครับในเชียงราย  ยิงฟันยิ้ม

hutto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 00:13:28 »

กำลังปลูกบ้านอยู่ครับที่ป่าก่อดำ แม่ผมอยากย้ายไปอยู่ให้เร็วๆจะแย่แล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ ตัวผมคงต้องขึ้นๆลงๆบ่อยๆหลังบ้านเสร็จ ตอนนี้กำลังศึกษาเรื่องปลูกไผ่ครับ

ขอให้โชคดีนะครับ  ยิ้มเท่ห์
น้ำทา
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 11:04:02 »

ขวัญก้ใช้ชีวิตยามเด็กระหว่างชลบุรีกรุงเทพ มาเป็นสาวเอาที่เชียงราย ก็มาเริ่มการเกษตรตอนอายุน้อยๆๆนี่แหละค่ะ มีชีวิตพอกินพอใช้เลี้ยงพี่ชาย น้องสาว แม่และตัวเองได้แล้ว ณ เวลานี้ ลองทำการเกษตรผสมผสานดูนะค่ะ ตอนนี้ขวัญปลูกผลไม้ ขุดบ่อเลี้ยงปลา เลี้ยงไก่ เลี้ยงหมุ และปลุกผัก เอาจริงๆๆก็มีของขายๆได้ทุกวันแต่ตอนนี้แม่ค้าเริ่มที่จะมารับของที่ขวัญแล้วค่ะไม่ต้องไปนั่งขายที่ตลาดเองอีกแล้ว

น่าอิจฉา และขอแสดงความยินดีด้วยคะ
p.k.pipe
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 18:59:20 »

จขกท คล้ายผมเลย ผมก็พึ่งมาอยู่ มีเนื้อที่ เกือบไร่ ตอนนี้เริ่มทำแบบพอเพียง ปลูกผัก ปลูกไม้ผล มะพร้าว ลินจี่ มะปราง ทุเรียน อโวโคโด เพาะเห็ดและ กำลังหัด เลี้ยงไก่ไข่  ค่อยๆ ศึกษา จากในนี้แหละครับ ผมก็หลงไหล เชียงราย
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 19:21:06 »

ผมอยู่เมืองชลก็อยากกลับไปใช้ชีวิตแบบเมืองๆเดิมๆคับ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 20:30:53 »

จขกท คล้ายผมเลย ผมก็พึ่งมาอยู่ มีเนื้อที่ เกือบไร่ ตอนนี้เริ่มทำแบบพอเพียง ปลูกผัก ปลูกไม้ผล มะพร้าว ลินจี่ มะปราง ทุเรียน อโวโคโด เพาะเห็ดและ กำลังหัด เลี้ยงไก่ไข่  ค่อยๆ ศึกษา จากในนี้แหละครับ ผมก็หลงไหล เชียงราย

ยิ้มกว้างๆ...ที่ๆโดนเขาลักตัดท่อประปานะก่ะครับ....

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
sirijanya
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 20:46:52 »

สู้ๆ นะค่ะ เดินตามรอยพ่อแบบพอเพียงมั่นใจว่ายังไงก็อยู่ได้ค่ะ.... ตัวเองก็กำลังจะย้ายไปอยู่แถว อ.ฝางเหมือนกัน รอขายบ้านที่ กทม.ก่อน อยากใช้ชีวิตแบบเรียบง่ายพอเพียงเหมือนกัน เอาใจช่วยนะค่ะ สู้ๆ ค่ะ
p.k.pipe
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 07:17:59 »

ยิ้มกว้างๆ...ที่ๆโดนเขาลักตัดท่อประปานะก่ะครับ....
555แม่นแล้วครับ   ยิงฟันยิ้ม
ผีอี่ฅ้อญ
ชั้นประถม
*

ฮักบ้านเฮา

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 11:41:25 »

ก็ต้องถามตัวเองก่อนหละครับ ว่า ชอบอะไร ทนอะไรได้มากที่สุด ถ้าตอบได้ ก็น่าจะมีทางนะครับ (เริ่มจากสิ่งที่ชอบนะจ๊ะ)

-
yuth35
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 08:30:38 »

ขอแนะนำสั้นๆสำหรับมือใหม่ ปลูกสิ่งที่กิน กินสิ่งที่ปลูก ส่วนเรื่องขายมันเป็นเพียงผลพลอยได้ ค่าใช้จ่ายไม่มี เงินก็จะเหลือเก็บอัตโนมัติ
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 08:45:32 »

ขอแนะนำสั้นๆสำหรับมือใหม่ ปลูกสิ่งที่กิน กินสิ่งที่ปลูก ส่วนเรื่องขายมันเป็นเพียงผลพลอยได้ ค่าใช้จ่ายไม่มี เงินก็จะเหลือเก็บอัตโนมัติ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  ยิงฟันยิ้ม

ไม้เมือง
ระดับ ป.ตรี

บ้านสวนกฤตศิณี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 13:38:38 »

การเกษตรไม่ใช่เรื่องยาก แต่ก็มิได้เห็นผลในพริบตา ต้องอาใสเวลา หมั่นศึกษาหาความรู้ และที่สำคัญคนที่ทำการเกษตรด้วยใจจริงๆ ถึงแม้ไม่ได้จบเกษตรมาโดยตรง ก็ประสพความสำเร็จได้ แต่ต้องถามใจตัวเองก่อนว่าชอบจริงๆไหม

จำหน่าย กิ่งพันธ์มะนาว พริกไทย ไผ่บงหวานเมืองเลย สะเดามัน
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2012, 15:34:26 »

การเกษตรไม่ใช่เรื่องยาก แต่ก็มิได้เห็นผลในพริบตา ต้องอาใสเวลา หมั่นศึกษาหาความรู้ และที่สำคัญคนที่ทำการเกษตรด้วยใจจริงๆ ถึงแม้ไม่ได้จบเกษตรมาโดยตรง ก็ประสพความสำเร็จได้ แต่ต้องถามใจตัวเองก่อนว่าชอบจริงๆไหม

ข้อนี้ผมเห็นด้วยนะครับ การที่จะทำเกษตร จะต้องใจเย็นๆค่อยๆทำไปครับ
และผลตอบแทนค่อนข้างช้า หากมีพื้นที่ เพียง1ไร่ ผมแนะนำ ให้ทำแบบ
สวนเกษตร ผักสวนครัว ครับ ผสมกับพืชเศรษฐกิจ เช่นไผ่หรือมะนาว
อาจจะแบ่งๆออกเป็นแปลงก็ได้ครับ เลือกทำ ตามฤดูที่ตลาดไม่ค่อยมีครับ
เช่น หน้าแล้ง พืชผล อาจจะแพงมาก แต่ฤดูฝนอาจจะถูกมากเช่นกัน
ตามตลาดที่ต้องการ หากทราบวิถีแล้ว ค่อยขยายซื้อแปลงใหม่หรือที่ใหม่ๆ
มาทำเยอะๆ และก็มีใจรักในการเกษตร อาชีพเกษตร เหนื่อยนะครับ
แต่ก็มีความสุข หากทำดีๆก็เป็นได้ทั้งธนาคาร หากทำบ้างไม่ทำบ้างก็จะกลับกลาย
มาเป็นทั้งหนี้สินให้คุณได้ การเกษตร ก็คือ นักลงทุนนี้เอง
ลงทุนทั้งแรงงานลงทุนทั้งแรงเงิน ลงทุนทั้งแรงเวลา กว่าจะได้ผลิตมา
ก็จะต้องหมดไปหลายอย่าง ศึกษานิดหน่อยกับองค์ประกอบเหล่านี้
ผมก็เชื่อว่าคุณก็อยู่ได้ครับ สำคัญที่ว่า คุณจะกลัวต่อความยากลำบากหรือเปล่า
กลัวที่จะเปลี่ยนแปลงตัวเองหรือเปล่า หากคุณ พร้อมที่จะต้องเผชิญ
เมื่อนั้น ไม่ว่าจะที่ไหนๆ คุณเองก็อยู่ได้หมดล่ะครับผม  ยิ้มเท่ห์

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
Aratae
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2012, 23:55:42 »

สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่จะย้ายไปอยู่เชียงรายด้วยค่ะ เวียงกาหลงค่ะ หนีกรุงไปสร้างเนื้อส้รางตัวค่ะที่ดินก้ไม่เยอะเท่าไร แรกๆๆกะทำสัก 4 ไร่ค่ะ
แถมมีลูกเล็กด้วยสิคะ แย่หน่อย

ความมุ่งมั่นยังมีอยู่ ยังต้องสู้ต้องทำทุกอย่าง อยู่บนทางที่แม้จะเหนื่อยแต่ยังไหว
สุขจริงแท้ในชีวิตคน จะค้นเจอได้ไม่ไกล อยู่ในใจของคนรู้จักเพียงพอ//อยู่อย่างพอเพียง โครงการคำพ่อสอน
หน้า: [1] 2 พิมพ์