เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 18:32:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขอคำแนะนำเรื่องการปรับปรุงดิน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำเรื่องการปรับปรุงดิน  (อ่าน 1271 ครั้ง)
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 19:10:07 »

ที่บ้านเป็นพื้นที่ติดเชิงเขา ลักษณะดินเป็นดินปนหินปนทราย
ตอนสร้างบ้านเอาดินลูกรังมาถมพื้นที่อีก (ประมาณ 20 ปีที่ผ่านมา)
ตอนนี้อายุมากขึ้นอยากทำอะไรให้เกิดประโยชน์และลดรายจ่ายในครอบครัว
ด้วยการขึ้นแปลงปลูกผัก. แต่ติดปัญหาเรื่องดินไม่เอื้ออำนวย

ขอความช่วยเหลือท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ว่า
ถ้าจะปรับปรุงดินให้สามารถเพาะปลูกผักสวนครัวได้
จะต้องทำยังไงบ้างครับ. ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 19:31:12 »

ยิ้มกว้างๆ....ง่ายๆก็ปุ๋ยคอกครับ......ปลูกกล้วยแซมด้วยครับ...

ปล.บ้านไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 19:33:46 โดย bm1234 » IP : บันทึกการเข้า

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 20:46:29 »

ยิ้มกว้างๆ....ง่ายๆก็ปุ๋ยคอกครับ......ปลูกกล้วยแซมด้วยครับ...

ปล.บ้านไหน

ชิชิ...มันจะได้ขุดหลุมแทนการปลูกผักซาลาม๊างเนี่ยยยยยยย...... ยิงฟันยิ้ม

คือว่า เอาแบบชัดๆ เลยนะ
หมายถึง ต้องขุดพรวนดินเต็มพื้นที่ที่ต้องการ แล้วใส่ปุ๋ยคอยลงไปผสมในดินบริเวณนั้นเลย ใช่ไหมครับ
หรือว่าเอาปุ๋ยมาเทกระจายลงบนดิน แล้วค่อยขุดพรวนดืน

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 20:48:40 »

ขอข้อมูลและขั้นตอนแบบละเอียดหน่อยนะครับ
ช่วยหน่อยนะครับ นึกว่าช่วยคนแก่ธรรมะธรรมโมมีช่องทางทำมาหากินนอกเวลาปฏิบัติธรรมหน่อยครับ.. ยิงฟันยิ้ม

bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 20:54:01 »

ปล.บ้านไหน

ชิชิ...มันจะได้ขุดหลุมแทนการปลูกผักซาลาม๊างเนี่ยยยยยยย...... ยิงฟันยิ้ม

หมายถึง ต้องขุดพรวนดินเต็มพื้นที่ที่ต้องการ แล้วใส่ปุ๋ยคอยลงไปผสมในดินบริเวณนั้นเลย ใช่ไหมครับ
หรือว่าเอาปุ๋ยมาเทกระจายลงบนดิน แล้วค่อยขุดพรวนดืน

ยิ้มกว้างๆ....ปลูกผักแล้วเอาปุ๋ยคอกใส่ครับ...ง่ายๆกว่า...การเกษตรอย่าทำยากๆครับ...ลุงตู่ปลูกผักทุกปีใส่ปุ๋ยคอกทุกปี...อีกหน่อยดินก็จะดีเอง...ค่อยๆทำ...ปุ๋ยน้ำ,ปุ๋ยคอก,ปุ๋ยหมัก...ค่อยๆหามาปรับใช้ครับ.....

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 21:03:41 »

ปล.บ้านไหน

ยิ้มกว้างๆ....ปลูกผักแล้วเอาปุ๋ยคอกใส่ครับ...ง่ายๆกว่า...การเกษตรอย่าทำยากๆครับ...ลุงตู่ปลูกผักทุกปีใส่ปุ๋ยคอกทุกปี...อีกหน่อยดินก็จะดีเอง...ค่อยๆทำ...ปุ๋ยน้ำ,ปุ๋ยคอก,ปุ๋ยหมัก...ค่อยๆหามาปรับใช้ครับ.....

ขอบคุณครับ...
ว่าแต่ว่าพอว่างมะช่วงนี้ มาช่วยสาธิตให้ดูหน่อยสิ
เดี๋ยวเตรียมน้ำยาบำรุงตับไว้ให้... ยิงฟันยิ้ม
ว่าแต่ทำไมต้องปลูกกล้วยแซมด้วยนิ .. ฮืม
แล้วใช้กล้วยน้ำว้าแทนกล้วยแซมได้ไหม (ไม่รู้จักกล้วยแซม..) ปลูกถี่หรือปลูกห่าง หรือปลูกเป็นกอ แล้วปลูกกี่กอ ..  ฮืม ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 21:05:49 โดย shiff2007 » IP : บันทึกการเข้า

bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 21:44:17 »

ปล.บ้านไหน

ขอบคุณครับ...
ว่าแต่ว่าพอว่างมะช่วงนี้ มาช่วยสาธิตให้ดูหน่อยสิ
เดี๋ยวเตรียมน้ำยาบำรุงตับไว้ให้... ยิงฟันยิ้ม
ว่าแต่ทำไมต้องปลูกกล้วยแซมด้วยนิ .. ฮืม
แล้วใช้กล้วยน้ำว้าแทนกล้วยแซมได้ไหม (ไม่รู้จักกล้วยแซม..) ปลูกถี่หรือปลูกห่าง หรือปลูกเป็นกอ แล้วปลูกกี่กอ ..  ฮืม ฮืม

ยิ้มกว้างๆ...ปลูกกล้วยช่วยทำให้ดินดีไงครับ.....พื้นที่ปลูกผักมีขนาดเท่าไหร่ครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 07:58:07 โดย bm1234 » IP : บันทึกการเข้า

shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 22:05:26 »

อะจ๊ากกกกกกกกกกกกกกก.............
ปลูกกล้วยอย่างเดียวก็พอแล้ว.....

มีที่ไม่เยอะครับที่ว่างหลังบ้าน ประมาณ 1 งาน ครับ
อยากทำอะไรที่เป็นการเริ่มต้นใหม่ ที่ไม่เคยทำ ....
แก้ง่อม แก้เหงา แก้เวลาว่าง ให้เวลาแก่ตัวเองบ้างเท่านั้นเอง
ไม่ได้คาดหวังอะไรมากมาย  .. แต่ก็อยากทำให้ดีที่สุดตาม ส.ด.แหละครับ

phongsak0001
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2012, 23:20:32 »

ใช้ปุ๋ยคอกปุ๋ยหมักเหมือนพี่ ๆ ท่านอื่นบอกครับ แล้วถ้ามีพวกฟางรึเศษหญ้าเศษวัชพืชที่แห้งแล้ว ก็เอามาใส่ในสวนด้วยก็ได้ครับ นานเข้าดินก็จะดีึ้ขึ้นเรื่อย ๆ ครับ
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 06:56:00 »

ใช้ปุ๋ยคอกปุ๋ยหมักเหมือนพี่ ๆ ท่านอื่นบอกครับ แล้วถ้ามีพวกฟางรึเศษหญ้าเศษวัชพืชที่แห้งแล้ว ก็เอามาใส่ในสวนด้วยก็ได้ครับ นานเข้าดินก็จะดีึ้ขึ้นเรื่อย ๆ ครับ

ขอบคุณครับ ผมก็คิดว่าจะใช้วิธีธรรมชาติบำบัดดินที่บ้านนี่แหละครับ
แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงถึงจะได้ผลดีในเวลาที่ไม่นานมากนัก

คำถาม ถ้าจะเอาเศษใบไม้ที่ร่วงเยอะแยะในตอนนี้มาปูให้ทั่วบริเวณ
แล้วซื้อดินดำมาลงทับก่อนจะลงมือปลูกพืชผัก จะเร็วขึ้นไหมครับ

Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 07:17:55 »

แนะนำให้ขุดหลุมลึกพอประมาณครับ(ลึกพอที่รากพืชจะหยั่งถึง/ถ้าจะปลูกผักไม่ต้องลึกมาก ถ้าจะปลูกไม้ผลขุดเป็นหลุมลึกสัก 50 ซม.) ถ้าทุนเยอะ จ้างแมคโครเล็ก ขุดแทนครับ หรือจ้างเอา เลือกเอาขนาดที่ต้องการ
ใช้ดินผสม(ผสมเอง)ใส่ลงไปในหลุมแทน เพื่ปรับโครงสร้างดินครับ
สูตรที่แนะนำคือ 3-2-1(ดิน 3 ส่วน/ใช้หน้าดินที่ขายเป็นลำรถครับ) (แกลบดิบ 2 ส่วน)(ขี้วัวแห้ง 1 ส่วน)ผสมให้เข้ากัน
วิธีผสมให้ไม่กินแรงมาก
-ให้เอาแกลบดิบ 2 ส่วนปูที่พื้นก่อน กะพื้นที่ให้พอดี เป็นชั้นแรก
-เอาดิน 3 ส่วนใส่ทับลงไป เป็นชั้นที่ 2
-เอาขี้วัว 1 ส่วนใส่ลงไปเป็นชั้นที่ 3
ใช้คราด ที่เราใช้คราดเศษหญ้า สับผสมให้เข้ากันดี(ทำสักสามรอบ)
(ช่วงผสมให้ใช้ปุ๋ยเคมีสูตร 15-15-15 ผสมลงไปด้วยประมาณ 1 กำมือครับ)
สูตรนี้ผมใช้ผสมปลูกมะนาวในบ่อซีเมนต์ครับ

จากนั้นนำลงไปใส่ในหลุมที่เราจะปลูกพืช เท่านี้ก็จะได้แปลงปลูกที่ใช้งานได้นานครับ นานๆเข้าดินลูกรังข้างๆก็จะมาผสมเข้ากับดินปลูกที่เราใส่ลงไปครับ โครงสร้างดินดีขึ้น ทีนี้จะปลูกอะไรก็ได้ครับ
ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
bm farm
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 08:02:12 »

คำถาม ถ้าจะเอาเศษใบไม้ที่ร่วงเยอะแยะในตอนนี้มาปูให้ทั่วบริเวณ
แล้วซื้อดินดำมาลงทับก่อนจะลงมือปลูกพืชผัก จะเร็วขึ้นไหมครับ

ยิ้มกว้างๆ...แบบนี้ก็ยิ่งดีครับ....

phongsak0001
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 มีนาคม 2012, 10:13:35 »

ขอบคุณครับ ผมก็คิดว่าจะใช้วิธีธรรมชาติบำบัดดินที่บ้านนี่แหละครับ
แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงถึงจะได้ผลดีในเวลาที่ไม่นานมากนัก

ถ้าเอาแบบเร่งด่วนหน่อย ก็หาพวกมูลสัตว์กับเศษใบไม้ ฟาง แนะนำว่าอย่าใช้ใบลิ้นจี่นะครับ มันย่อยยากมาก นอกนั้นน่าจะได้หมด มาหมักกับสาร พ.ด. 1 ครับใช้น้ำซาวข้าวกับน้ำมะพร้าวแก่ช่วยหมักจะเร็วขึ้นอีก พอได้ที่ก็ไถกลบเลยครับ ส่วนดินดำนั้นถ้าจัดหาได้ก็นำมาใส่ด้วยก็ได้ครับ ส่วนที่แนะนำให้หมักก่อน ก็เพราะว่าถ้าไม่หมักพวกมูลสัตว์นี่ จะทำให้เกิดเชื้อราครับ มันจะกินรากพืชผักที่เราปลูก ส่วนหญ้าถ้าไม่หมักให้ย่อยสลายในระดับหนึ่งก่อน เวลาทับถมกันมันจะเกิดความร้อนครับ หลังจากไถกลบแล้วถ้าสามารถหาพวกปุ๋ยพืชสดมาหว่าน ซักพักถ้าโตก็ไถกลบอีกรอบดินก็น่าจะดีขึ้นมากแล้วครับ เมื่อ 2 ปีก่อนตอนผมถมที่สวนใหม่ ๆ ดินก็แย่มาก ๆ ครับก็ใช้วิธีประมาณนี้แหละครับ ใหม่ ๆ ที่ปลูกผักก็ใช้ปุ๋ยเคมีช่วยบ้าง เพราะดินยังไม่สมบูรณ์ดี ใช้กับปุ๋ยหมักปุ๋ยคอก+น้ำหมักต่าง ๆ ตอนนี้ปลูกผักโดยไม่ได้ใช้ปุ๋ยเคมี รึย่าฆ่าแมลงเลยครับ มีผักปลอดสารพิษกินตลอด ความรู้ความเข้าใจจริง ๆ นั้นเกิดจากการลงมือทำครับ แรก ๆ ผมก็ไม่มีความรู้เลยค่อย ๆ ทำค่อย ๆ เข้าใจครับ ลองเอาวิธีนี้ไปปรับใช้ตามความเหมาะสมนะครับ
hutto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2012, 13:02:56 »

ดูข้อมูลของอาจารย์ยักษ์ เข้า google พิมพ์ อาจารย์ยักษ์  ยิ้มเท่ห์
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2012, 09:41:00 »

ขอบคุณข้อมูลจากทุกท่าน จะนำไปทดลองทำทุกวิธีเลยครับ
ได้ผลประการใด จะรายงานให้ทราบเป็นระยะๆ  ยิงฟันยิ้ม

tukamol
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2012, 21:20:50 »

หลายท่านแนะนำได้ดีครับ โดยเฉพาะการใช้น้ำหมัก จะเพิ่มการย่อยสลายเพิ่มอินทรีย์วัตถุในดินได้ดี แนะนำเพิ่มเติมอีกนิดครับว่าควรปลูกหญ้าแฝกรอบๆดินที่เราปรับปรุงและปลูกพืช เมื่อแฝกโตขึ้นก็ตัดใบแฝก(ยิ่งตัดยิ่งแตก)แล้วใส่ใบแฝกที่ตัดไว้รอบๆต้นไม้ที่เราปลูกเพื่อเป็นอินทรีย์วัตถุต่อไปและป้องกันการระเหยของน้ำ รากแฝกจะไม่แย่งอาหารจากพืชกลับจะช่วยอุ้มน้ำทำให้ดินชุ่มชื้นมากขึ้น
phoenix9g
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 มีนาคม 2012, 14:55:40 »

ถ้าจะให้รวดเร็วจะครับ ไปซื้อสารปรับปรุงดินครับ เค้าเรียกว่า หินฟอตเฟส  นะครับ ไม่ใช่ โดโลไมด์ ไม่ใช่อื่น ๆ ถามร้านนะครับ แต่ที่ผมเคยไปซื้อคือ ร้านชวลิตกิจเกษตร ติดแยกศรีทรายมูลมี เป็นสารที่ใช้ปรับปรุงดิน ซึ่งเป็นหินธรรมชาติ นำมาบด เราใช้ไปไร่ละ ประมาณ 100 กิโลกรัม ร่วมกับปุ๋ยอินทรีย์ จะช่วยปรับสภาพดินให้มีธาตุอาหาร คุณภาพ เหมาะสำหรับปลูกพืชไร่ พืชสวนทุกชนิดครับ ซึ่งทาง วว. ได้วิจัยมาแล้วว่า หินฟอสเฟต มีคุณค่าครบถ้วนตามที่พืชต้องการครับ
viratchanapong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 09:39:33 »

ที่บ้านเป็นพื้นที่ติดเชิงเขา ลักษณะดินเป็นดินปนหินปนทราย
ตอนสร้างบ้านเอาดินลูกรังมาถมพื้นที่อีก (ประมาณ 20 ปีที่ผ่านมา)
ตอนนี้อายุมากขึ้นอยากทำอะไรให้เกิดประโยชน์และลดรายจ่ายในครอบครัว
ด้วยการขึ้นแปลงปลูกผัก. แต่ติดปัญหาเรื่องดินไม่เอื้ออำนวย

ขอความช่วยเหลือท่านผู้รู้และมีประสบการณ์ว่า
ถ้าจะปรับปรุงดินให้สามารถเพาะปลูกผักสวนครัวได้
จะต้องทำยังไงบ้างครับ. ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ
ถ้าต้องการปรับโครง สร้างของดินและเพิ่มสารอินทรีย์ วัตถุหรือที่นักวิชาการเรียกว่าสาร ฟลูวิกแอซิด โดยใช้เวลาเพียง๕-๗ วัน ครับ สนใจต้องการข้อมูลเพิ่มเติมติดต่อ ได้ที่  ๐๘๔๖๒๔๖๙๑๔
หน้า: [1] พิมพ์