เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 17:37:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักกลอน
| | |-+  ได้มาเยือนเชียงรายโฟกัส..
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน ได้มาเยือนเชียงรายโฟกัส..  (อ่าน 5444 ครั้ง)
Mommy at home
มัธยม
**

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2012, 21:52:57 »

จากสมา-คมกวี ที่ลือลั่น
ฝากกลอนฝัน อันเพราะ เสนาะเสียง
ชื่อศิษย์ใหม่ ใครหนอ ช่างล้อเพียง
มีชื่อเสียง เกรียงไกร ไยถ่อมตน

ขอคำนับ ขับขาน เป็นกานท์น้อย
ฝีมือด้อย ร้อยเรียง เริ่มเพียงหน
ณ แห่งนี้ ที่ได้ ใช้กมล
เป็นตัวตน ฝนฝึก ศึกษามา

เคยอ่านพบ สบบ้าง ช่างร้อยรัด
เรียบเรียงจัด ชัดเจน ดูเด่นหนา
ผลงานเลิศ เพริศแพร้ว ที่แล้วมา
ยอดวิชา ท่ากระบวน ล้วนเลิศครู... ยิ้มกว้างๆ

เคยอ่านผลงานท่านมาบ้าง...ไพเราะมากค่ะ..ขอคารวะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

งงงวย  งวยงง  หลงถาม
ดูตาม  ถามตอบ  ชอบหลง
ตอบใคร  ไม่ตอบ  ลอบงง
ฤาหลง  คงลืม...อืม...เออ... เศร้า ฮืม ลังเล ตกใจ
ดอกรักสีม่วง
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 12:22:57 »

ท่าน"ศิษย์ใหม่ไร้วิชา"ใครกันหนอ        
อยากจะขอเรียนถามสำนักไหน
หรือว่าท่านเรียนมาเองด้วยหัวใจ          
ที่รักในบทกวีวจีกลอน

ท่านเป็นเพียง"ผู้มาใหม่"ใช่ศิษย์ใหม่    
ขอยกให้เป็นครูผู้ฝึกสอน
แล้วที่ว่าไร้วิชาว่าด้วยกลอน                
ไม่แน่นอนเพราะกลอนท่านนั้นขั้นเทพ    

เก่งจังค่ะท่านผู้มาใหม่ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ    

ขออนุญาต ท่าน"ดอกรักสีม่วง "ครับ

ผมขอลากิจอีกหลายวันจะกลับมาตอบครับ

แต่ขออนุญาตว่ากรุณาอย่าเรียกผมว่า..ครุ..เลยครับ

ผมยังห่างไกลกับคำนี้จริงๆครับ

ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่ไร้วิชา
๑๙ มีนาคม ๒๕๕๕

ไม่เรียกก็ได้ค่ะคุณครู...อิอิ... :Dงั้นจะเรียกยังไงดีล่ะคะก็ท่านเก่งจริงๆนี่คะ...
ดอกรักไม่ได้ยอนะคะทุกคนก็เห็น... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เรียนท่าน"ดอกรักสีม่วง" ทราบครับ

เรียนท่าน"ดอกรักสีม่วง"งามพวงร้อย
ลมพลิ้วพร้อยชายไหวชื่นในเวป
ขอตอบคำนำความตามสังเขป
กลอนขั้นเทพมิใช่ผมท่านชมนัก.......(ยิ่งแล้ว..)

มาได้ยลคำถามสานคำตอบ
คิดหลายรอบมองไปให้ตระหนัก
เขียนอักษรส่งสาส์นท่าน"ดอกรักฯ"
วาจาทักห้ามให้ผู้ใดรู้

ห้ามส่งต่อเป็นจดหมายลายลูกโซ่
มิให้โผล่เผยช่องใครมองอยู่
เก็บมิดชิดคนสนิทก็ห้ามดู
หน้าต่างประตูลงกลอนให้มั่นคง

รับปากว่าจักไม่ให้ใครเห็น
เดี๋ยวจะเป็นเรื่องใหญ่มิใช่ผง
กระจายทั่วโลกานะอนงค์
พวกเขาจะบินตรงมาดูตัว...........( แหะ..แหะ..)

ท่าน"ดอกรักฯ"จะเข้าไปบ้านกลอนหรือสำนักกลอนพบกับบทกลอนนับย้อน
ตั้งแต่รัตนโกสินทร์ไปถึงยุคอยุธยาและบางส่วนอาจเลยไปไกลกว่านั้น
รวมทั้งบูรพาจารย์อีกหลายๆท่านที่สั่งสมวิทยาการไว้ให้เป้นตำราศึกษา
ทั้งกาพย์กลอนโคลงฉันท์ ซึ่งหลายสำนักในปัจจุบันก็ได้สำเนาไว้ในสำนัก
ให้สมาชิกและผู้มาเยือนได้ศึกษา รวมทั้งกลบทต่างๆมากมาย

บทกลอนยุคปัจจุบันมีนักกลอนระดับฝีมือชั้นครู..( ไม่ใช่ผมครับ )ได้เขียนอยู่
ทุกสำนัก บางท่านเขียนอยู่หลายแห่ง ..บางท่านใช้ชื่อเดียวทุกแห่ง
บางท่านเขียนสี่-ห้าแห่งก็ใช้ห้า-หกชื่อ ..บางท่านมีชื่อมากมาย ถ้าท่านถาม
ผมคงไม่อาจตอบด้วยมารยาทท่านต้องสังเกตุศึกษาเองรู้ได้ง่ายนิดเดียว

แนวกลอนแต่ละท่านไม่เหมือนกัน
-บางท่านหวานเจี๊ยบ
-บางท่านเศร้าสุดๆ
-รักหวานซึ้ง
-บางท่านจะแนวดุก็มีแถมบ้าง
-ตลกเฮฮา
-ฯลฯ
.............................

นักกลอนชั้นครูเหล่านี้ยินดีแนะนำท่านตามแนวทางของตน แต่อยูใน
กรอบกฏของหลักฉันทลักษณ์
ในแต่ละบ้านหรือสำนักก็ได้มีห้องต้อนรับ ห้องฉันทลักษณ์แนะนำให้
ท่านได้ศึกษาทบทวน
ฯลฯ

..................

-บ้านกลอนไทย.........บ้านนี้มีนักกลอนมากสุดๆๆ
klonthai club.com

-บ้านกลอนไทย
oknation net

-ชาวบ้านกลอนไทย
thaipoem.com

บ้านกลอน ภ. ภาพวาด

สมาคมนักกลอนแห่งประเทศไทย

สมาคมกวีร่วมฯ

อุมารินดอทคอม....( ร้านขายทองด้วยนะเขียนจีบดีๆอาจได้ส่วนลดราคาทอง)
 Lady of gold                           ส่วนผมอ่านอย่างเดียวไม่เคยเขียนในเว็บนี้ครับ

ฯลฯ

ปัญญาไท.. (ไม่มี ยยักษ์)    ผมแกล้งลืม....นี่เลยครับต้องไปดูให้ได้ บ้านกลอนที่
 wisdomthai.com                      มีหน้าบ้านสวยงามที่สุด
.............................

ชื่อนักกลอน  ..เช่น...ครูระนาดเอก..ครูพิณนรี....

สุนันยา..วลีลักษณา..อักษราวลี ..พิม..พิมพรรณ..ครูพิม
..
                            หทัยกาญจน์..คนเผาถ่าน..บ้านริมโขง ..เกษรผกา ..ฯลฯ

.......ขออภัยครับ....ลืม...โปรดอ่านต่อโพสท์ถัดไปครับ

ขอบคุณครับ

๒๔ มีนาคม ๒๕๕๕

ขอขอบคุณท่านศิษย์ใหม่ไร้วิชา
สัญญาว่าจะไม่ให้ผู้ใดรู้
คำท่านบอกจะปิดไว้ห้ามใครดู
มีเรารู้เพียงสองคนบนบอร์ดกลอน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สองอะไร..มีหน้าเหลืองโผล่อีกสาม
ยิ้มฟันงามหน้าบานกันสลอน
รู้ความลับแล้วกระมังยอดบังอร
เดี๋ยวเดือดร้อนนอนสะดุ้งยุ่งแน่เลย.......( แหะ..แหะ..)

ขอบคุณครับ

๒๖ มีนาคม ๒๕๕๕

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 27 มีนาคม 2012, 22:34:18 »

ฝากกลอนฝัน อันเพราะ เสนาะเสียง
ชื่อศิษย์ใหม่ ใครหนอ ช่างล้อเพียง
มีชื่อเสียง เกรียงไกร ไยถ่อมตน

ฝีมือด้อย ร้อยเรียง เริ่มเพียงหน

เรียบเรียงจัด ชัดเจน ดูเด่นหนา
ผลงานเลิศ เพริศแพร้ว ที่แล้วมา
ยอดวิชา ท่ากระบวน ล้วนเลิศครู... ยิ้มกว้างๆ

เคยอ่านผลงานท่านมาบ้าง...ไพเราะมากค่ะ..ขอคารวะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

งงงวย  งวยงง  หลงถาม
ดูตาม  ถามตอบ  ชอบหลง
ตอบใคร  ไม่ตอบ  ลอบงง
ฤาหลง  คงลืม...อืม...เออ... เศร้า ฮืม ลังเล ตกใจ

ขออภัยท่าน"มอมมี่ฯ"มีปุจฉา
ผมตอบช้าใช่ว่าหลงหรือคงเผลอ
แต่ลัดตอบ"อนัตต์"ไปใช่ปรนเปรอ
พร้อมบำเรอทุกท่านด้วยกานท์กลอน

ท่าน"อนัตต์"ปุจฉาผมสะอึก
นั่งนอนนึกตรึกหวนทวนอักษร
นาม"ศิษย์ใหม่ไร้วิชา"ให้อาทร
จึงตอบก่อนจักคลายเข้าใจผิด

มีบางท่านชื่อคล้ายละม้ายนัก
ด้วยตระหนักจึงนำไปในลิขิต
ใครเป็นใคร อยู่ไหน ดูใกล้ชิด
มีชีวิต ตัวเป็นเป็น เห็นได้เลย

อีกขอแถมแซมกลอนน้อย..สองดนุช
คราครบชุดแล้วหนอพอเอื้อนเอ่ย
กลับมาตอบ"มอมมี่ฯ"นี่ละเอย
มิละเลย กลอนหกย้ำ เตือนตามมา

"สมาคมกวีฯ"นี่เล็กหนอ
ผมมิขออวดใดให้เลิศหนา
บ้านหลังน้อยร้อยรังสรรค์ในมรรคา
ตามอัตตาแห่งตนคนรักกานท์

เหล่าลูกบ้านมิมากหลายดังใครอื่น
ของามชื่นสะดับดังขับขาน
มีครูบาพาเสริมเพิ่มเชิงชาญ
กล่อมดวงมานสานวิถีกวีวงศ์

ครูท่านสอนด้วยใจใช่หันเห
เฝ้าทุ่มเทมิให้ได้เดินหลง
เริงระบิลบุพพาจารย์อย่างมั่นคง
ผู้ไม่ปลงใจก็ท้อถอยกัน

คำนับตอบท่านมอมมี่ศรีอักษร
คู่บ้านกลอน"เชียงรายฯ"มุ่งหมายมั่น
ผู้"ศิษย์ใหม่ฯ"ยังไม่ถึงซึ่งจุดนั้น..
คำ"เกรียงไกร" ..บันไดฝันอันเกินแรง

ครู"ระนาดเอก"
หลากผู้คนยกครูท่านเชี่ยวชาญยิ่ง
ท่านประวิงถ้อยคำนำแถลง
ปฏิเสธเรื่อยไปไม่สำแดง
ว่า"รู้แจ้ง"คือท่าน..เรื่องกานท์กลอน

แล้ว"ศิษย์ใหม่ฯ"เป็นใครใยจักหาญ
มิอาจขานรับคำชมสมสมร
เป็นเพียงฝัก-ไร้ดาบ ครับบังอร
ลายกนกเชิงงอนก็ไม่มี

เหล่าผู้รู้แม้เห็นเป็นยิ้มหัว
เขาจะยั่วเย้าให้ไร้ราศี
ว่าเห็นเดิน ละล้าลัง หลังกวี.................( ตัวจริง )
มาบ้านนี้..โอ๊ะ เลื่อนขั้น ลืม..วิญญาญ

แม้นไม่เก่งกลับยังอ้างว่าเก่ง
นานไปเองเขารู้ทันทุกสถาน
จักไม่มี เวทีให้..ยืนร่ายกานท์
อวสานต์สิ้นกันนิรันด์ไป............ ...........(ครับ)

....   ....   ....

บ่หลง ลืมคำ ตามข้อ
คำพ้อ อนงค์ สงสัย
รอนาน รานนวล รวนใจ
โฉมอย่า หมางใน ฤดี

เอื้อนถ้อย คำนุช ปุจฉา
จึงตอบ วาจา "มอมมี่ฯ"
อักษร เรียงริน ยินดี
ระตี รู้แจ้ง ดังจินต์

**   ขอขอบพระคุณครับที่ท่านชื่นชมผลงานของผม
**   อีกท่านหนึ่งคือ ครูพิณนรี ครับกลอนของท่านไหลและระรื่น
      ดั่งสายน้ำที่เย็นฉ่ำจริงๆ

ขอบคุณครับ

๒๗ มีนาคม ๒๕๕๕

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 18:54:08 โดย sitmairaivicha » IP : บันทึกการเข้า
Mommy at home
มัธยม
**

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 28 มีนาคม 2012, 13:19:24 »

เคยอ่านผลงานท่านมาบ้าง...ไพเราะมากค่ะ..ขอคารวะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

งงงวย  งวยงง  หลงถาม
ดูตาม  ถามตอบ  ชอบหลง
ตอบใคร  ไม่ตอบ  ลอบงง
ฤาหลง  คงลืม...อืม...เออ... เศร้า ฮืม ลังเล ตกใจ

ขออภัยท่าน"มอมมี่ฯ"มีปุจฉา
ผมตอบช้าใช่ว่าหลงหรือคงเผลอ
แต่ลัดตอบ"อนัตต์"ไปใช่ปรนเปรอ
พร้อมบำเรอทุกท่านด้วยกานท์กลอน

ท่าน"อนัตต์"ปุจฉาผมสะอึก
นั่งนอนนึกตรึกหวนทวนอักษร
นาม"ศิษย์ใหม่ไร้วิชา"ให้อาทร
จึงตอบก่อนจักคลายเข้าใจผิด

มีบางท่านชื่อคล้ายละม้ายนัก
ด้วยตระหนักจึงนำไปในลิขิต
ใครเป็นใคร อยู่ไหน ดูใกล้ชิด
มีชีวิต ตัวเป็นเป็น เห็นได้เลย

อีกขอแถมแซมกลอนน้อย..สองดนุช
คราครบชุดแล้วหนอพอเอื้อนเอ่ย
กลับมาตอบ"มอมมี่ฯ"นี่ละเอย
มิละเลย กลอนหกย้ำ เตือนตามมา

"สมาคมกวีฯ"นี่เล็กหนอ
ผมมิขออวดใดให้เลิศหนา
บ้านหลังน้อยร้อยรังสรรค์ในมรรคา
ตามอัตตาแห่งตนคนรักกานท์

เหล่าลูกบ้านมิมากหลายดังใครอื่น
ของามชื่นสะดับดังขับขาน
มีครูบาพาเสริมเพิ่มเชิงชาญ
กล่อมดวงมานสานวิถีกวีวงศ์

ครูท่านสอนด้วยใจใช่หันเห
เฝ้าทุ่มเทมิให้ได้เดินหลง
เริงระบิลบุพพาจารย์อย่างมั่นคง
ผู้ไม่ปลงใจก็ท้อถอยกัน

คำนับตอบท่านมอมมี่ศรีอักษร
คู่บ้านกลอน"เชียงรายฯ"มุ่งหมายมั่น
ผู้"ศิษย์ใหม่ฯ"ยังไม่ถึงซึ่งจุดนั้น..
คำ"เกรียงไกร" ..บันไดฝันอันเกินแรง

ครู"ระนาดเอก"
หลากผู้คนยกครูท่านเชี่ยวชาญยิ่ง
ท่านประวิงถ้อยคำนำแถลง
ปฏิเสธเรื่อยไปไม่สำแดง
ว่า"รู้แจ้ง"คือท่าน..เรื่องกานท์กลอน

แล้ว"ศิษย์ใหม่ฯ"เป็นใครใยจักหาญ
มิอาจขานรับคำชมสมสมร
เป็นเพียงฝัก-ไร้ดาบ ครับบังอร
ลายกนกเชิงงอนก็ไม่มี

เหล่าผู้รู้แม้เห็นเป็นยิ้มหัว
เขาจะยั่วเย้าให้ไร้ราศี
ว่าเห็นเดิน ละล้าลัง หลังกวี.................( ตัวจริง )
มาบ้านนี้..โอ๊ะ เลื่อนขั้น ลืม..วิญญาญ

แม้นไม่เก่งกลับยังอ้างว่าเก่ง
นานไปเองเขารู้ทันทุกสถาน
จักไม่มี เวทีให้..ยืนร่ายกานท์
อวสานต์สิ้นกันนิรันดร............ ...........(ครับ)

....   ....   ....

บ่หลง ลืมคำ ตามข้อ
คำพ้อ อนงค์ สงสัย
รอนาน รานนวล รวนใจ
โฉมอย่า หมางใน ฤดี

เอื้อนถ้อย คำนุช ปุจฉา
จึงตอบ วาจา "มอมมี่ฯ"
อักษร เรียงริน ยินดี
ระตี รู้แจ้ง ดังจินต์

**   ขอขอบพระคุณครับที่ท่านชื่นชมผลงานของผม
**   อีกท่านหนึ่งคือ ครูพิณนรี ครับกลอนของท่านไหลและระรื่น
      ดั่งสายน้ำที่เย็นฉ่ำจริงๆ

ขอบคุณครับ

๒๗ มีนาคม ๒๕๕๕

ฟังถ้อย  ร้อยคำ  พร่ำเฉลย
โอมเอย  เลยปริ่ม  ยิ้มใส
สร่างหาย  หน่ายแหนง  แคลงใจ
สิ่งใด  ได้วุ่น  ขุ่นเคือง
อภัย  ให้ฉัน  นั้นหนา
อาจมา  หาสิ่ง  ทิ้งเรื่อง
ขอบคุณ  ที่หนุน  ประเทือง
ถึงเรื่อง  กวี  ศรีไทย.... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2012, 22:34:03 »

เรียน ท่าน"ดอกรักสีม่วง" ทราบครับ

ผมขออภัยครับ ลืมไปหนึ่งคำตอบ
ท่านถามผมว่า..

"ศิษย์ใหม่ไร้วิชา" ใครกันหนอ..

......คำตอบคือ..ผมเป็นประชาชนธรรมดา ฐานะระดับล่าง เป็นพวกที่รัฐบาล
ทุกรัฐบาลบอกว่าคนกลุ่มนี้เป็นรากหญ้าครับ

สถานภาพ..มีครอบครัว มีลูกสาวสองคน

ที่อยู่เดิม..เกิดที่บางซื่อ กรุงเทพฯ
ทีอยู่ปัจจุบัน.. อ.บางกรวย นนทบุรี

ถามถึงชื่อ"ศิษย์ใหม่ฯ"..ใช้ชื่อนี้มาตั้งแต่แรกเริ่ม เขียนกลอนบทแรก ครั้งแรก
วันแรก โพสท์แรก สิบปีผ่านมาแล้วครับ เป็นชื่อหลักไม่เคยเปลี่ยน
"ศิษย์ใหม่ไร้วิชา 2" คือผมเองครับ ..ด้วยว่าเว็บเขาล่มไปร่วมเดือนละมัง
เมื่อเว็บเขาปรับปรุงได้แล้ว มีหลายท่านใช้ชื่อเดิมได้ แต่หลายท่านใช้ไม่ได้
รวมทั้งผมด้วย จึงต้องตั้งชื่อขึ้นมาใหม่ เอาเลข 2 มาต่อท้ายครับ ปัจจุบัน
ไม่ได้ใช้เว็บนี้แล้วครับ

มีผู้ใช้ชื่อคล้ายกันก็มี..."ศิษย์ใหม่ไม่มีวิชา" .เขาเป็นทอมครับ เขียนแต่บทร้อยแก้ว
"ศิษย์น้อยฝึกวิชา"..เคยต่อกลอนกันสองสามครั้ง หรือเขามีสองคน ผมไม่แน่ใจ

ชื่ออื่นมีไหมที่เป็นชื่อหลัก.. กำลังจะมีครับ ใกล้แล้วครับ
ชื่อสำรองมีไหม..มีครับเอาไว้ป้องกันชื่อ"ศิษย์ใหม่ฯ"มิให้ถูกจิ๊กโก๋ในบางเว็บ
ตามราวีไปทุกที่
และอีกชื่อสำรองไว้ใช้แล้วไม่ติดตาม เพระเคยตามไม่พบหลังจากใช้ไป1-2วัน
ตั้งแต่นั้นใช้แล้วไม่เคยตามเลย

ท่านคงหายสงสัยแล้วนะครับ

ขอบคุณครับ

๒๕ มีนาคม ๒๕๕๕

อยู่บางกรวย แถวเมืองนนท์  หรือท่าน้ำ
เคยเดินจ้ำ    ล้ำผ่าน            กอ ฟอ ผอ
แล้วก็ไป       บางซื่อ            ยังมิพอ
ขอไปต่อ       บางโพ           โผล่ปทุม

แถวบางกรวย บางโพ  มีร้านอาหารเก่าๆอร่อย หลายแห่ง เช่นร้านไก่ย่างวิเศษ บางโพ เก่าแก่กว่า ๕๐ ปี   (ถ้าจำไม่ผิด)  แถวท่าน้ำ มีร้านขายข้าวเหนียวมะม่วง อร่อยๆหลายเจ้า ร้านอาหารริมแม่น้ำ ก็วิเศษสุด  มาอีกนิด พวกกุ้งเต้น พล่ากุ้งแถวปทุม
ไอศครีมกะทิเจ้าเก่าแก่อีก โอ๊ยยยยยยยยยยยยย อยากกลับไปกินอีก

(ขออนุญาตนอกเรื่องนะคะท่านศิษย์ใหม่ พอพูดถึงบางกรวยก็เตลิดไปเลยค่ะ

เห็นประวัติท่านแล้ว ขอคารวะ สามไห ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

เรียน ท่าน ๑๐๔๑๐๑๒ ผดล.ทราบครับ
ผมอยู่ใกล้ กฟผ. ขอบ่งชี้
ในพื้นที่มีต้นไม้ได้ชื่นชุ่ม
มาเดี๋ยวนี้แทบไม่เหลือ..ร้อนรอนรุม
นกกากลุ้มถูกแย่งแหล่งพักพิง

บ้านจัดสรรค์ขึ้นกันนั้นหลากหลาย
ถนนอีกมากมายกว้างใหญ่ยิ่ง
รถไฟฟ้าสายสีแดงแสนแพงจริง
ใกล้จะวิ่งได้หนาไม่ช้าเลย

เชิญท่าน ๑๐๔ ออกเดินเที่ยวกันสักนิดหน่อยนะครับ ไปถนนสายไม้ ซอยประชานฤมิตร
ร้านผลิตเฟอร์นิเจอร์มากมาย เดินทะลุไปออกถนนประชาราษฎร์ ๒ บนอากาศตามแนวถนนเป็นทางรถไฟลอยฟ้า กำลังสร้าง มองเห็นเป็นมลภาวะทางสายตายาวเหยียดไปเหนือถนน ถ้าทำเป็นมุดลงใต้ดินจะดีมากๆเลย ..เราเลี้ยวซ้ายผ่านซอยโกศลอุดมวิทย์ตรงไปสน.เตาปูน ข้ามถนนไปเข้าซอยจันทนชาติ ทะลุออกถนนประชาชื่นขนานคลองประปาเลี้ยวขวาไป...ไปชนสามแยกมองข้ามแยกไปข้างหน้ากำลังสร้างสถานีรถไฟฟ้า ทางซ้ายมือไปบางซื่อ เราเลี้ยวขวาขึ้นไปสามแยกเตาปูนเเวะกินไอสครีม..เอวัน..  เจ้าเก่าเตาปูน มีสารพัดอย่าง
แล้วไปต่อผ่านซอยที่ดังที่สุดของแถวนั้น ซอยสะพานขวา แต่ก่อนนั้น ย่านซอยนี้เป็นดงคนดุ ..เราตรงไปร้านวิเศษไก่ย่างที่แยกบางโพ
อ้อลืมไปบางกรวยเขากำลังสร้างทางรถไฟฟ้าสายสีแดงขนานไปกับรถไฟสายใต้ เริ่มที่บางซื่อไปถึงตลิ่งชัน
มาครับ..ไปกันต่อ..ท่าน้ำนนท์..ข้าวเหนียวมะม่วง นายแฟ้มเจ้าดัง แม่เล็ก แม่น้อย .แม่...โฮยมากมายหลายเจ้า  ร้านอาหารริมน้ำ..น่าจะเป็น..แพริมน้ำกระมังครับ

ขอพักตรงนี้ก่อน มาต่อพรุ่งนี้ครับ

มาแล้วครับขณะเขียนย่อหน้านี้ คือวันศุกร์ ๓๐ มีนาคม ครับ จะขึ้นโพสท์ใหม่นะครับ โพสท์ยาวๆอย่างนี้ ตาลายเนื่องจากกดแป้นอักษรแต่ละแป้นอักษรและบรรทัดมันกระโดดจมหายไปข้างล่างมากขึ้นๆ ที่เว็บอื่นไม่เป็นอย่างนี้ ปรึกษาผู้เชียวชาญแล้ว เขาบอกว่า..เป็นที่เว็บเอง หรือมีวิธีใดที่ผมจะใช้งานได้เป็นปกติครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

ศิษย์ใหม่ฯ
๒๙มีนาคม ๒๕๕๕
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 19:00:40 โดย sitmairaivicha » IP : บันทึกการเข้า
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 14:25:49 »

คิวปิดน้อยหวนถึงรำพึงหลัง
ห้วงภวังค์ครั้งตอนก่อนเก่าหลาย
บางกระบือบางซื่อสะพานควาย
วัดเชิงหวายถิ่นเก่าเราคุ้นเคย

มีเพื่อนฝูงมากมายได้คบค้า
เขียวไข่กาท่าน้ำพร่ำเฉลย
หัวราน้ำศรีย่านยันคลองเตย
แต่ไม่เคยเสเพลเกเรใคร ยิ้มเท่ห์
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 20:26:12 »

เรียนท่าน ๑๐๔๑๐๑๒ ทราบ ครับ

มาต่อเรื่องท่าน้ำนนทบุรีนะครับ ทางฝั่งตลาดนนท์ มีวงเวียนหอนาฬิกา ถ้าจำปีไม่ผิด
มีตัวอักษรติดอยู่เหนือฐานว่า สร้างปี ๒๕๐๕ นาฬิกายังเดินปกติ คงดูแลซ่อมแซมกันอย่างดี เมื่อต้นกุมภานี้ไปท่าน้ำมา ยังไปยืนมองอยู่ตั้งนาน เทศบาลทาสีครีมให้ใหม่ดูสวยงามในความเก่าแก่เชียวละครับ
ท่านถามเรื่องร้านอาหารริมน้ำ ตอนเย็นๆมีรถเข็นขายอาหารมากมาย แต่ท่านอาจจะหมายถีงแพริมน้ำ ทุกวันนี้ก็ยังเปิดบริการอยู่ครับ บนแพเคยเห็นมีภาพพระบรมฉายาลักษณ์พระเจ้าอยู่หัวทรงฉายกับพระเจ้ามหาชีวิตสว่างวัฒนาทรงประทับบนแพนี้ในคราวทั้งสองพระองค์เสด็จร่วมกันทำพิธีเปิดหรือวางศิลาฤกษ์งานใดสักอย่างในประเทศลาวครับ
ใต้ภาพบรรยายว่าทั้งสองพระองค์ทรงประทับบนแพนี้ในครั้งนั้น(ได้เห็นนานหลายปีแล้วหากข้อมูลผิดพลาด ผมขออภัยด้วยครับ)
ส่วนท่าน้ำนนท์ฝั่งตะวันตกเรียกว่าท่าบางศรีเมืองครับ ค่าเรือข้ามฟากคนละ ๓ บาท
หลังท่าเรือเป็นท่ารถโดยสารสาธารณะหลายสายครับ

ไม่ทราบว่าท่านมาครั้งหลังสุด เที่ยวนนทบุรีหรือมาพักอยู่นานแล้วหรือยังครับ
นนทบุรีฝั่งตะวันออกกับกรุงเทพฯ ปัจจุบันดูไม่ออกแล้วว่าแตกต่างกัน

สำหรับ..กุ้งเต้น ที่ปทุมฯ..ขอเรียนว่าผมไม่เคยไปชิมครับ ไม่ว่าที่ไหนก็ตาม ผมไม่สันทัดในอาหารรายการนี้ มันยังมีชีวิตเป็นๆอยู่ เคยเห็นพ่อค้าเร่เขาทำผมก็รู้สึกแย่กับตัวเองแล้วครับ และถ้าบนโต๊ะอาหารมีรายการนี้วางอยู่ตรงหน้าผมก็เลือกกินกับข้าวอย่างอื่น ผมกินแต่ที่ปรุงสุกจากในครัวแล้วเท่านั้นครับ

ขอบคุณครับ

๓๐ มีนาคม ๒๕๕๕
Cupid

Experience is the best teacher.

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 20:41:44 »

ขออนุญาตเรียนเรื่องกุ้งเต้นปทุมธานีหน่อยครับ

สมัยก่อนตอนแรกผมก็คิดเหมือนท่านศิษย์ใหม่ฯนั่นแหละว่าเขาใช้กุ้งฝอยเป็นๆ ใส่เครื่องปรุง
(พริก มะนาว และอื่นๆ) แล้วมาเสริฟให้ลูกค้าเลย

แต่เมื่อไปเจอเข้าจริงๆ กุ้งเต้นเมืองปทุมฯนั้น เขาใช้กุ้งใหญ่ครับ ทำให้สุกโดยการเผา หรือย่าง
แล้วผ่าซีก ปรุงด้วยเครื่องปรุง (พริก มะนาว และอื่นๆ) แล้วนำมาเสริฟครับ

ไม่ใช่กุ้งเป็นๆอย่างที่เข้าใจครับ

ที่ใช้ชื่อว่ากุ้งเต้นนั้น คงเป็นเพราะรสชาดค่อนข้างเผ็ดพอสมควร คนกินอาจต้องเต้นเพราะความเผ็ด ยิ้มกว้างๆ
>_อนัตตา_<

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 21:07:13 »

ขออนุญาตเรียนเรื่องกุ้งเต้นปทุมธานีหน่อยครับ

สมัยก่อนตอนแรกผมก็คิดเหมือนท่านศิษย์ใหม่ฯนั่นแหละว่าเขาใช้กุ้งฝอยเป็นๆ ใส่เครื่องปรุง
(พริก มะนาว และอื่นๆ) แล้วมาเสริฟให้ลูกค้าเลย

แต่เมื่อไปเจอเข้าจริงๆ กุ้งเต้นเมืองปทุมฯนั้น เขาใช้กุ้งใหญ่ครับ ทำให้สุกโดยการเผา หรือย่าง
แล้วผ่าซีก ปรุงด้วยเครื่องปรุง (พริก มะนาว และอื่นๆ) แล้วนำมาเสริฟครับ

ไม่ใช่กุ้งเป็นๆอย่างที่เข้าใจครับ

ที่ใช้ชื่อว่ากุ้งเต้นนั้น คงเป็นเพราะรสชาดค่อนข้างเผ็ดพอสมควร คนกินอาจต้องเต้นเพราะความเผ็ด ยิ้มกว้างๆ

ป๊าดดด.....น้ำลายไหลเลยค่ะท่านลุงฯ หยดติ๋ง ๆ อยากทานจังเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 15:49:06 »

ห้วงภวังค์ครั้งตอนก่อนเก่าหลาย

แต่ไม่เคยเสเพลเกเรใคร ยิ้มเท่ห์

บางกระบือ บางซื่อ ออกบางซ่อน
ใช่ยอกย้อนซ่อนกลแต่หนไหน
อยู่บางซื่อถือรักประจักษ์ไซร้
สาวบางซ่อน เก็บซ่อนใจ..เจ็บให้จำ

คนบางอื่น คืนคำ ให้ช้ำนัก
แต่ก็หักใจขื่นทุกคืนค่ำ
ซ่อนความทุกข์รักระทมถมระกำ
เฝ้าเก็บงำหม่นหมองไว้ไม่นำพา

วัดเซิงหวายอยู่ในถิ่นบางซ่อน
นานปีก่อนอาจารย์ดังขลังยิ่งหนา
เเต่เป็นด้วยอนิจจังดั่งมีมา
ท่านก็ลาละสังขารตามกาลไป

เขียวไข่กาท่าน้ำดำเนินผ่าน
สี่แยกย่านโรงเรียนดังกว่าแห่งไหน
"ราชินีบน"นักเรียนมากหลากเหลือใจ
รถก็ติดยาวไกลถนนนี้

เขียวไข่กา ศรีย่าน นั้นเลื่องชื่อ
ทั้งร่ำลือกล่าวขานผ่านวิถี
เป็นตำนานคนหนุ่มกลุ้มฤดี
แต่บัดนี้สิ้นไปไร้ร่องรอย

ย่านคลองเตยเคยผ่านไปแต่ไม่คุ้น
พ่อเนื้ออุ่นโปรดให้ได้รู้ถ้อย
รู้ว่าเป็นย่านเด่นดังอย่างไม่น้อย
แม้ฟื้นฝอย ก็เกินกว่า จะบรรยาย

ขอบคุณครับ

๓๑ มีนาคม ๒๕๕๕
ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 16:33:18 »

โอ้..โฮ. ท่านคิวปิดครับ ขอบคุณยิ่งครับที่ท่านเปิดหนทางอันไม่รู้ในเรื่อง..กุ้งเต้น..
ให้ผมได้รู้จริงๆก็วันนี้เอง ก็แสดงว่าทุกคนที่พูดให้ผมฟัง หรือพวกเขาพูดสู่กันฟัง
พวกเขาก็ไม่เคยไปสัมผัสของจริงสักคนเดียว ได้แต่พูดกันไป ผมเองก็ยังคิดว่า
มันเป็นไปตามที่ผมเคยเห็นพ่อค้าเร่เขาทำ

ถ้าอย่างนี้..ผมเคยสั่งรายการกุ้งพล่า แต่ให้เขาเอาไปย่างให้สุกก่อนแล้วจึงเอาไปปรุงเป็นพล่า
ซึ่งจะได้กลิ่นหอมย่างไฟด้วยครับ ..อืมนะ..หิวซะแล้วครับ...ขอขอบคุณยิ่งเทียวครับ

ขอบคุณครับ

๓๑ มีนาคม ๒๕๕๕
>_อนัตตา_<

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 16:38:50 »

แต่กุ้งเต้นที่ท่านศิษย์ใหม่ไร้วิชา กล่าวถึงที่เชียงรายมีน่ะค่ะ
เป็นกุ้งเล็ก ๆ ฝอย ๆ เป็น ๆ  เต้นกระดุ๊กกระดิ๊ก เสร็จแล้วเค้าเครื่องปรุงยำอีกทีหนึ่งน่ะค่ะ
อนัตตาเคยเห็น แต่น่ากลัว น่าสงสารมากกว่าน่ากินค่ะ แห่ะๆๆๆๆ อายจัง อายจัง อายจัง
ซาลาเปา(เฉพาะกิจ)
...เฉพาะกิจเท่านั้น...
ชั้นประถม
*

IN GOD I TRUST

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 15:44:40 »

ย่านคลองเตย ผมเคยพักรักอาศัย
นึกแล้วแสนอาลัย ในวัยเรียนเพียรศึกษา
ทั้งญาติสนิทมิตรสหาย หลากหลายนานา
โอ้อนิจจาต้องอำลา มาแยกย้ายหายหน้ากันไป

..น่าจะรู้จักท่านคิวตอนอยู่ กทม.นะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นึกถึงสมัยนั้น กทม.ร้อนก็ร้อน ไม่รู้จะไปไหน หลบเข้าโรงหนังย่านพระโขนงแก้ร้อน
แต่มันเป็นหนังโป๊ 2 เรื่องควบ 3 เรื่องควบ ออกมาร้อนกว่าเดิม 5555
ขออภัยเจ้าของกระทู้และสมาชิกนักกลอนทุกท่าน ที่นอกเรื่องไปไกล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 เมษายน 2012, 16:46:17 โดย ซาลาเปา(เฉพาะกิจ) » IP : บันทึกการเข้า
Cupid

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 02 เมษายน 2012, 17:22:34 »

ย่านคลองเตย ผมเคยพักรักอาศัย
นึกแล้วแสนอาลัย ในวัยเรียนเพียรศึกษา
ทั้งญาติสนิทมิตรสหาย หลากหลายนานา
โอ้อนิจจาต้องอำลา มาแยกย้ายหายหน้ากันไป

..น่าจะรู้จักท่านคิวตอนอยู่ กทม.นะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
นึกถึงสมัยนั้น กทม.ร้อนก็ร้อน ไม่รู้จะไปไหน หลบเข้าโรงหนังย่านพระโขนงแก้ร้อน
แต่มันเป็นหนังโป๊ 2 เรื่องควบ 3 เรื่องควบ ออกมาร้อนกว่าเดิม 5555
ขออภัยเจ้าของกระทู้และสมาชิกนักกลอนทุกท่าน ที่นอกเรื่องไปไกล

ลมตะเภาพัดท่านเปาเข้าห้องนี้
นานนานทีโฉบเฉี่ยวเลี้ยวให้เห็น
ถิ่นคลองเตยเคยคุ้นทุกเช้าเย็น
เคยเดินเล่นทำงานนานหลายปี

หากได้รู้จักกันคงมันส์แน่ ยิงฟันยิ้ม
ไม่เชือนแชกลับกลายไม่หน่ายหนี
อาจได้เที่ยวท่องกรุงยามราตรี
ให้เห็นดำเห็นดีที่อยากลอง ยิ้มกว้างๆ

วัยหนุ่มน้อย ผมทำงานอยู่คลองเตยสิบกว่าปี สนุกมาก ท่าเรือคลองเตย โรงงานยาสูบคลองเตย
โรงไฟฟ้าคลองเตย มีเพื่อนเยอะแยะ แต่ทำไมไม่รู้จักเจอะเจอท่านเปา ยิงฟันยิ้ม

เมื่อก่อนโน้นท่านเปาว่ากรุงเทพฯร้อน แต่เดี๋ยวนี้ผมว่ามันร้อนหนักกว่าเมื่อก่อนนะ (ตอนนี้ลงมากรุงเทพฯ
จึงรู้สึกได้...)

little girl

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2012, 08:47:05 »

ขออนุญาตรดน้ำดำหัว  ท่านศิษย์ใหม่ฯค่ะ ยิงฟันยิ้ม

>_อนัตตา_<

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2012, 09:24:03 »

รดน้ำดำหัวท่านศิษย์ใหม่ไร้วิชาค่ะ ^__^

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2012, 18:21:14 »

ขออนุญาตรดน้ำดำหัว  ท่านศิษย์ใหม่ฯค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณท่านลิตเติ้ลเกิร์ล ครับ

ขออัญเชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายอำนวยพรท่าน
ให้มีความสุข และสุขภาพดีตลอดไปครับ

ขอบคุณครับ

๑๕ เมษายน ๒๕๕๕

ศิลาสีรุ้ง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2012, 18:29:03 »

รดน้ำดำหัวท่านศิษย์ใหม่ไร้วิชาค่ะ ^__^

ขอขอบคุณท่านอนัตตา ครับ

ขออัญเชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายคุ้มครองท่านและอำนวยพรท่าน
ให้มีสุขภาพดีและมีความสุขตลอดไปครับ

ขอบคุณครับ

๑๕ เมย. ๒๕๕๕
Cupid

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2012, 20:28:25 »

เนื่องในโอกาสเทศกาลสงกรานต์ ๒๕๕๕ 

ขอให้สิ่งศักสิทธิ์สัมฤทธิ์ผล          โปรดได้ดลบันดาลท่านศิษย์ใหม่ฯ
ให้แข็งแรงเบิกบานสราญใจ              จิตสดใสใจสดชื่นรื่นสบาย
    ให้ไร้ทุกข์ไร้โศกวิโยคศัลย์           สารพันสิ่งหวังสมดังหมาย
ได้มิตรดีร่วมเรียงเคียงข้างกาย          อริร้ายแพ้พ่ายสลายไป...

Cupid

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 เมษายน 2012, 20:35:13 โดย Cupid » IP : บันทึกการเข้า
Yim sri
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2012, 16:48:44 »

เยือนเชียงราย โฟกัสถึงบัดนี้           ท่านคงมีวจีที่เอื้อนเอ่ย
สองเดือนกว่า ก็น่าจะคุ้นเคย           อย่าละเลย ห้องกลอนให้ กร่อนอุรา

แต่ตัวเราเฝ้าดูมานานเนิ่น               ได้เผชิญ กับจอมยุทธ์ สุด เก่งกล้า
คงฝ่าฟัน ยุทธจักร มาหลายครา       จึ่งได้มา ห้องนี้ ที่เชียงราย

ยินดีนัก ยินดีหนา ที่ได้พบ               มาประสพนักกวี ที่มากหลาย
ผู้เชี่ยวชาญ ชำนาญกานท์กลอนพราย   เปล่งประกายไพเราะเสนาะคำ

เอาโต๊ะผูกกับตัวไว้ด้วยนะ เดี๋ยวลอย ก๊ากกกกกกกกก

อิ อิ  ถ้าไม่ได้มา คงไม่ได้รู้    ไม่ได้เห็น  ไม่ได้ทำ  แน่นอน ยิงฟันยิ้ม     

ธ สถิตย์ในใจตราบนิรันดร์กาล
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์