เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 00:04:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  เรียนรู้เรื่องการเงินและการลงทุนผ่าน "เกมส์กระแสเงินสด" Cashflow101 ^__^
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน เรียนรู้เรื่องการเงินและการลงทุนผ่าน "เกมส์กระแสเงินสด" Cashflow101 ^__^  (อ่าน 14473 ครั้ง)
:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 04 กุมภาพันธ์ 2013, 14:06:08 »

มีจัดอีกเมื่อไรครับท่าน สนใจมากๆครับ (พอดีเพิ่งมาพบกระทู้นี้ครับ)

จะจัดเล่นอีกที ก็ต่อเมื่อมีคนที่เห็น"คุณค่า"ของมันครับ ยิ้ม

C_Tar
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 07 กุมภาพันธ์ 2013, 09:26:37 »

ขอโทษครับมาไม่ทัน จะอีกนะครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2013, 20:41:07 »

ขอโทษด้วยนะคับ ช่วงก่อนอยู่ต่างจังหวัด ช่วงนี้กลับมาแล้ว ไม่ทราบถ้ามีอีกที รบกวนแจ้งด้วยนะครับ ผมสนใจมาก

มีจัดอีกเมื่อไรครับท่าน สนใจมากๆครับ (พอดีเพิ่งมาพบกระทู้นี้ครับ)

ขอโทษครับมาไม่ทัน จัดอีกนะครับ

สะดวกกันช่วงวันเวลาไหนกันบ้าง ถ้าหากสนใจก็กฏกติกาตามนี้ครับ ยิ้ม

วันที่.......... เวลา.......... ว่าจะจัดเล่นอีกซักรอบ
ที่บริเวณชั้น 3 ตึก CR Mall ตึกตรงข้าม บริษัทหลักทรัพย์ คันทรี่กรุ๊ป ( cgsec )
สนใจส่งชื่อเล่นและเบอร์โทรมาในกล่องข้อความภายในวันศุกร์นี้

ค่าสมัครคนละ 300 บาท หรือจะเลือกเป็น หนังสือในหมวดการเงินจำนวน 2 เล่มแทนก็ได้
( เปิดรับจำนวนจำกัดแค่ 5 ที่เท่านั้น ) แล้วพบกันครับ ยิ้ม

Cescbalo
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2013, 01:10:20 »

ขอโทษครับมาไม่ทัน จะอีกนะครับ

นัดวันมาเลยนะครับ  ผม +1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2013, 14:49:29 »

ขอโทษด้วยนะคับ ช่วงก่อนอยู่ต่างจังหวัด ช่วงนี้กลับมาแล้ว ไม่ทราบถ้ามีอีกที รบกวนแจ้งด้วยนะครับ ผมสนใจมาก

ขอโทษครับมาไม่ทัน จัดอีกนะครับ

สะดวกกันช่วงวันเวลาไหนกันบ้าง ถ้าหากสนใจก็กฏกติกาตามนี้ครับ ยิ้ม

วันที่.......... เวลา.......... ว่าจะจัดเล่นอีกซักรอบ
ที่บริเวณชั้น 3 ตึก CR Mall ตึกตรงข้าม บริษัทหลักทรัพย์ คันทรี่กรุ๊ป ( cgsec )
สนใจส่งชื่อเล่นและเบอร์โทรมาในกล่องข้อความภายในวันศุกร์นี้

ค่าสมัครคนละ 300 บาท หรือจะเลือกเป็น หนังสือในหมวดการเงินจำนวน 2 เล่มแทนก็ได้
( เปิดรับจำนวนจำกัดแค่ 5 ที่เท่านั้น ) แล้วพบกันครับ ยิ้ม

บ่าย 4 โมงตรง / วันพุธที่ 6 มีนา / สถานที่ ชั้น 3 ตึก CR Mall
สะดวกกันไหม ไงลองนัดหมายกันดูนะครับ ยิ้ม

►•••   Natz.   •••◄
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 01 มีนาคม 2013, 17:23:00 »

ช่วงเย็นนี่ไม่ว่างเลยครับ  โกรธ
C_Tar
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2013, 14:14:28 »

วันพุธเย็นผมโอเคครับ แต่ขอ 16.30 นะครับ(เลิกงาน) แต่ถ้า่ท่านไหนไม่สะดวก ก็ขอให้นัดกันอีกที ส่วนเสาร์-ทิด ผมว่างครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 มีนาคม 2013, 14:16:32 โดย C_Tar » IP : บันทึกการเข้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2013, 14:25:37 »

วันพุธเย็นผมโอเคครับ แต่ขอ 16.30 นะครับ(เลิกงาน) แต่ถ้า่ท่านไหนไม่สะดวก ก็ขอให้นัดกันอีกที ส่วนเสาร์-ทิด ผมว่างครับ  ยิงฟันยิ้ม

แจ้งเวลาที่สะดวกไว้แบบนี้ ดีเลยครับ ...พุธที่ 6 มีนา 4 โมงกว่าเจอกันครับ ยิ้ม

C_Tar
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2013, 16:57:43 »

แจ้งเวลาที่สะดวกไว้แบบนี้ ดีเลยครับ ...พุธที่ 6 มีนา 4 โมงกว่าเจอกันครับ ยิ้ม
ขอโทษครับ คือผมไม่ทราบจริงๆว่า ตึก CR mail อยู่ตรงไหนของเชียงรายครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2013, 22:55:23 »

ขอโทษครับ คือผมไม่ทราบจริงๆว่า ตึก CR mail อยู่ตรงไหนของเชียงรายครับ

CR Mall ก็คือตึก บริษัททวียนต์ อยู่บริเวณสี่แยกประตูสลี เชียงรายไนท์บาร์ซ่า
( เลยเอ็กโปฯ ศรีเกิดมานิดเดียว )
หรือรู้จัก บริษัทหลักทรัพย์คันทรี่กรุ๊ป cgsec รึว่า ออฟฟิศตำรวจท่องเที่ยวรึเปล่าครับ?
ตึก CR Mall อยู่ฝั่งตรงข้ามเลยครับผม ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม

ฟ้ามีตา
ชั้นประถม
*

ไม่พูด ก็ไม่ได้แปลว่า โง่

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2013, 23:18:03 »

ชั้นประถม
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2013, 12:42:44 »

ขอบคุณท่านฟ้ามีตามากๆครับสำหรับรูปบอกพิกัดในการนัดเล่นเกมส์กระแสเงินสด หากสังเกตุในรูปดีๆ จะเห็นโต๊ะเก้าอี้ ที่อยู่บริเวณชั้น 3 ซึ่งก็คือจุดที่เราใช้ในการนั่งเล่นเกมส์กระแสเงินสดด้วยกันนั่นแหละครับ อยู่กลางเมืองไปมาง่าย วิวสวย ที่จอดรถสะดวกสบาย มีห้องน้ำให้ใช้ มีน้ำและขนมขาย มีแสงสว่างแถมเงียบสงบพอที่จะมีสมาธิจดจ่ออยู่กับเกมส์ได้ ไงมีโอกาสเรียนเชิญท่านฟ้ามีตาและทุกท่านที่สนใจแวะมาแลกเปลี่ยนมุมมองผ่านเกมส์นี้ด้วยกันครับ ยิ้ม

เวลาตั้งแต่ 16.30น. วันพุธที่ 6 มีนาคม 2556 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ค่าสมัคร : เงินไม่ต้อง ขอเป็นหนังสือในหมวดการเงินการลงทุน 1-2 เล่มพอครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 มีนาคม 2013, 12:46:09 โดย :i3abyzeed:: » IP : บันทึกการเข้า

C_Tar
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2013, 14:11:21 »

อ๋อ ทวียนต์นี่เอง ไปจ่ายค่าผ่อนทีวีทุกเดือน  ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณมากครับ แล้วเจอกันครับทุกท่าน(เมื่อวานผมแอบลองเล่น Cashflow online อ่านไม่ออกครับเป็นภาษอังกฤษ เล่นกับชาวต่างชาติ เดินวนมา 2 รอบ ล้มละลายครับ  ร้องไห้ )
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 05 มีนาคม 2013, 20:07:59 »

อ๋อ ทวียนต์นี่เอง ไปจ่ายค่าผ่อนทีวีทุกเดือน  ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณมากครับ แล้วเจอกันครับทุกท่าน(เมื่อวานผมแอบลองเล่น Cashflow online อ่านไม่ออกครับเป็นภาษอังกฤษ เล่นกับชาวต่างชาติ เดินวนมา 2 รอบ ล้มละลายครับ  ร้องไห้ )
ดีเลยครับ มีพื้นฐานมาบ้างแล้วอย่างนี้ จะได้ไม่ต้องใช้เวลาในการอธิบายเกมส์มาก
มาถึงก็จะได้เริ่มเล่นกันได้เลย ไงพรุ่งนี้เจอกันครับ ยิ้ม

ชั้นประถม
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 11:35:45 »

วันพุธเย็นผมโอเคครับ แต่ขอ 16.30 นะครับ(เลิกงาน) แต่ถ้า่ท่านไหนไม่สะดวก ก็ขอให้นัดกันอีกที ส่วนเสาร์-ทิด ผมว่างครับ  ยิงฟันยิ้ม

วันนี้หลังเล่นเกมส์แล้ว มีโอกาสอาจได้แลกเปลี่ยนความรู้ แนวคิด รวมถึงเคล็ดลับบางอย่างในการลงทุนกันครับ ยิ้ม

.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มีนาคม 2013, 23:24:35 โดย :i3abyzeed:: » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 15:55:12 »

กำลังจะออกบ้าน เดี๋ยวอีกซักพักเจอกันที่ CR-Mall ครับ ยิงฟันยิ้ม

C_Tar
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2013, 12:44:16 »

ขอบคุณมากครับพี่เอ็ดดี้ ที่จัดกิจกรรมให้ กลับบ้านไปนั่งคิดอะไรหลายๆอย่างเลย บางทีโอกาสมันมาเพียงเบาๆแว๊ปๆจริงๆด้วยครับ ถ้าเราไม่ตั้งใจฟังจริงๆคงไม่ได้ยินหรือไม่ทันสังเกตุมันเป็นแน่   ยิ้มกว้างๆ
tongchai
มัธยม
**

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2013, 22:17:43 »

จัดเลยต้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2013, 23:23:15 »

ขอบคุณมากครับพี่เอ็ดดี้ ที่จัดกิจกรรมให้ กลับบ้านไปนั่งคิดอะไรหลายๆอย่างเลย บางทีโอกาสมันมาเพียงเบาๆแว๊ปๆจริงๆด้วยครับ ถ้าเราไม่ตั้งใจฟังจริงๆคงไม่ได้ยินหรือไม่ทันสังเกตุมันเป็นแน่   ยิ้มกว้างๆ

ด้วยความยินดีครับต้า ยิ้มเท่ห์

เกมส์กระแสเงินสด และหนังสือในซีรี่ยส์ชุดนี้ ( เล่มหนึ่ง #พ่อรวยสอนลูก กะเล่มสอง #เงินสี่ด้าน ) เคยเปลี่ยนทัศนคติและมุมมองของพี่มาแล้วเมื่อหลายปีก่อน ทำให้พี่เห็นในสิ่งที่คนส่วนใหญ่มองไม่เห็น ( อาทิ เงินและโอกาสอยู่รายล้อมตัวเราเต็มไปหมด แต่ที่เรายังมองไม่เห็นเพราะมุมมองของเรายังแคบและพร่ามัวอยู่ ) นอกจากนั้นก็ยังมีข้อคิดที่สำคัญและจำเป็นเป็นอย่างมากในการแยกและมองให้ออกว่าอะไรคือ "ทรัพย์สิน" และอะไรคือ "หนี้สิน" เมื่อนำมาเสริมกับความเชื่อด้านศีลธรรมส่วนตัวในเรื่อง การรู้จักพอให้เป็น อดใจให้ได้ ห้ามใจให้อยู่ อย่าพึ่งรีบร้อนหาหนี้สินเข้ามาในชีวิต

ตั้งโจทย์กับตัวเองก่อนว่าจะต้องหาทรัพย์สิน(ที่สร้างกระแสเงินสด)ให้ได้ก่อน จึงจะให้รางวัลกับตัวเองด้วยของที่อยากได้ชิ้นนั้น ( นำความอยากที่อยากได้ มาใช้เป็นแรงผลักดันให้สมองคิดและหาวิธีที่จะมีทรัพย์สินที่สร้างกระแสเงินสดให้ได้ ) เมื่อทำได้ครั้งหนึ่งแล้วเราจะมีกำลังใจขึ้นอีกมาก ก็ให้คิดและทำซ้ำวิธีการเดิมไปเรื่อยๆ เพียงแต่เปลี่ยนเป้าหมายให้เป็นอะไรที่ใหญ่และมีความหมายมากยิ่งขึ้น

แม้เวลาอาจจะสั้นไปนิด เพราะตึก CR Mall ปิดไวกว่าเมื่อก่อนมาก แต่ก็ยินดีที่มีโอกาสได้แลกเปลี่ยนมุมมองกันในเรื่องนี้ หากอ่านหนังสือที่แลกไปแล้วติดขัดไม่เข้าใจอะไรยังไงตรงไหนก็มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้เสมอ หรือจะเปลี่ยนเป็นเล่มอื่นที่พี่คัดมาให้แล้วก็ยินดี แล้วไงมีโอกาสเจอกันคราวหน้า ค่อยมาแก้มือว่าจะหลุดออกจากสนามแข่งหนู (ทั้งในเกมส์และในชีวิตจริง) นี้ได้ยังไง ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้ม

tongchai
มัธยม
**

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 09 มีนาคม 2013, 07:16:51 »

จัดเมื่อไหร่ขอไปร่วมด้วยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 พิมพ์