เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 10:25:33
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  สอบถามเรื่องต่อใบขับขี่รถยนต์หน่อยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่องต่อใบขับขี่รถยนต์หน่อยค่ะ  (อ่าน 16888 ครั้ง)
น้ำแข็งใส
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 12:34:19 »

ยิ้มกว้างๆ :Dขอสอบถามดังนี้ค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

1.ต้องใช้หลักฐานอะไรอย่างอื่นนอกจากใบขับขี่ที่หมดอายุรึไม่ค่ะ คือได้ยินมาว่าต้องใช้ใบรับรองแพทย์
   ด้วย เลย งง?? ใช้ด้วยหรือต่อใบขับขี่
2.ใบขับขี่หมดอายุประมาณ 1-2 เดือนต้องเสียค่าปรับหรือไปสอบใหม่มั้ยคะ
3.กรณีใบขับขี่หาย เราสามารถนำใบแจ้งความ ไปยืนขอทำใบขับขี่ใหม่เลยได้หรือไม่คะ หรือว่าต้องสอบ
   ใหม่อย่างเดียว
4. วันเสาร์-อาทิตย์ เค้าเปิดบริการให้ไปติดต่อทำได้หรือไม่คะ

ยิงฟันยิ้ม ;Dขอขอบคุณพี่ๆเชียงรายโฟกัสล่วงหน้าค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 12:50:11 »

ข้อที่ 1 : ถ้าต่อใบขับขี่ชั่วคราวจาก 1 ปี เป็น 5 ปี ต้องใช้ใบรับรองแพทย์  ถ้ามีใบขับขี่ 5 ปีอยู่แล้วจะไปต่อใหม่ ก็ไม่ต้องใช้ครับ

ข้ออื่นๆรอท่านอื่นเน้อ

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 12:51:21 »

ตอนไปต่อไปขับขี่ ต้องนั่งฟังหนูดี ประมาณ 30 นาที

๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 13:29:16 »

ยิ้มกว้างๆ :Dขอสอบถามดังนี้ค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

1.ต้องใช้หลักฐานอะไรอย่างอื่นนอกจากใบขับขี่ที่หมดอายุรึไม่ค่ะ คือได้ยินมาว่าต้องใช้ใบรับรองแพทย์
   ด้วย เลย งง?? ใช้ด้วยหรือต่อใบขับขี่
2.ใบขับขี่หมดอายุประมาณ 1-2 เดือนต้องเสียค่าปรับหรือไปสอบใหม่มั้ยคะ
3.กรณีใบขับขี่หาย เราสามารถนำใบแจ้งความ ไปยืนขอทำใบขับขี่ใหม่เลยได้หรือไม่คะ หรือว่าต้องสอบ
4. วันเสาร์-อาทิตย์ เค้าเปิดบริการให้ไปติดต่อทำได้หรือไม่คะ

ยิงฟันยิ้ม ;Dขอขอบคุณพี่ๆเชียงรายโฟกัสล่วงหน้าค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีกฏหมายใหม่มาแล้วนะค่ะ ใบขับขี่หมดอายุ ต้องทำเรื่องใหม่
คือ ไปนั่งอบรม 1 วันเต็ม 10 โมงเช้า ถึง 3 โมงเย็น
อีก 1 วันมาสอบขับค่ะ แล้วก็รับ 5 ปีไปเลย (กรณี ของ จขกท นะค่ะ)
ลองไปสอบถามดูอีกทีก็ได้ค่ะ

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
น้ำแข็งใส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 13:46:37 »

มีกฏหมายใหม่มาแล้วนะค่ะ ใบขับขี่หมดอายุ ต้องทำเรื่องใหม่
คือ ไปนั่งอบรม 1 วันเต็ม 10 โมงเช้า ถึง 3 โมงเย็น
อีก 1 วันมาสอบขับค่ะ แล้วก็รับ 5 ปีไปเลย (กรณี ของ จขกท นะค่ะ)

คงต้องลางานซัก 2 วันแล้วมั้งเนี่ย ไม่น่าปล่อยให้หมดอายุเลย เป็นใบขับขี่แบบ 5 ปี อ่ะคะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 15:22:53 »

คงต้องลางานซัก 2 วันแล้วมั้งเนี่ย ไม่น่าปล่อยให้หมดอายุเลย เป็นใบขับขี่แบบ 5 ปี อ่ะคะ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

อ่อ คือ มี 5 ปี อยู่แล้ว แต่หมด ไปหลายเดือนหรอค่ะ อันนี้ไม่แน่ใจ ต้องเข้าไปสอบถามดู
แต่ว่า ต้องสอบใหม่ แน่นอนค่ะ อิอิ

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

vasparr
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 15:59:14 »

ใบขับขี่หมดอายุได้ไม่เกิน 1 ปีครับ ถ้าได้ใบขับขี่ 5 ปี ไม่ต้องนำใบรับรองแพทย์ไปครับ นั่งอบรม 1 ชั่วโมงครับ ทางขนส่งเขามีเป็นรอบๆ จำไม่ได้ละครับว่ารอบไหนบ้าง โทรไปถามเองนะครับ ถ้าใบขับขี่หายไม่ต้องไปแจ้งความครับ ไปที่ขนส่งได้เลยครับ ที่เดียวจบ 
tayphone
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 16:49:14 »

ผมสบาย ใบขับขี่ทั้งรถจักรยานยนต์ และ รถยนต์ เป็นแบบตลอดชีพ

ไม่ต้องมาต่ออายุทุก ๆ 5 ปี แต่อย่าหายถ้าหายก็ได้แบบ 5 ปี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 17:58:30 »

ผมสบาย ใบขับขี่ทั้งรถจักรยานยนต์ และ รถยนต์ เป็นแบบตลอดชีพ

ไม่ต้องมาต่ออายุทุก ๆ 5 ปี แต่อย่าหายถ้าหายก็ได้แบบ 5 ปี

ตลอดชีพ ก็เลิกไปหลายปีแล้วนะค่ะอิอิ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มรูดซิบปาก รูดซิบปาก

tayphone
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 19:23:06 »

ตลอดชีพ ก็เลิกไปหลายปีแล้วนะค่ะอิอิ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้มรูดซิบปาก รูดซิบปาก

ใช่เลิกไปหลายปี แต่ของผมยังใช้อยู่ครับ ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดู ของผมได้มาก่อนที่จะยกเลิกตลอดชีพของรถยนต์ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นี่ครับ ใบขับขี่ของผม ตลอดชีพทั้ง 2 อย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 มีนาคม 2012, 20:37:44 โดย tayphone » IP : บันทึกการเข้า
น้ำแข็งใส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 00:54:48 »

ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะคะ เดี๋ยววันจันทร์-อังคารนี้ จะลองเข้าไปติดต่อดูอีกครั้ง
ขอขอบคุณ เชียงรายโฟกัส ด้วยค่ะ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 มีนาคม 2012, 01:14:18 »

ข้อ 3 ไปแจ้ง เรื่องทำใหม่ได้เลยคับ ไม่ต้อง สอบใหม่

เสียเงินค่าใบแทน ถ้าเอาแบบสมาร์ทการ์ดก็ต้อง ถ่ายรูป อ่ะคับ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
Nick
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2012, 19:46:06 »

อยากรู้ว่า วันเสาร์ - อาทิตย์ เค้ามีเปิดบริการแถวไหนไหมค่ะ
Once Again
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 กันยายน 2012, 22:15:50 »

ของผมก็เป็นแบบตลอดชีพทั้งรถยนต์ และจักรยานยนต์ ได้มานานเกือบ 20 ปีแล้วครับ

มีเพื่อนดีๆสัก 2 -3 คน ดีกว่ามีเพื่อนเลวเป็น 10
Nick
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 กันยายน 2012, 14:12:36 »

ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กันยายน 2012, 14:16:24 โดย Nick » IP : บันทึกการเข้า
waytolove
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2015, 21:27:37 »

เราไปต่ออายุใบขับขี่รถยนต์จาก 1ปีเป็น 5ปี เมื่อเร็วๆนี้เอง ถ้าใบขับขี่ 1ปีหมดอายุ ต้องไปต่อภายใน 1ปี
หลักฐานที่ต้องใช้คือ
1.ใบรับรองแพทย์
2.บัตรประชาชนฉบับจริง พร้อมสำเนา
3.ใบขับขี่ใบเก่า
4.ใบเปลี่ยนชื่อ(ถ้ามี)
ไปถึงที่ขนส่งเชียงรายกี่โมงก็ได้ ไปถึงก็ขึ้นไปชั้น3 ยื่นที่ช่อง7 เขาก็จะให้ทดสอบสายตาตรงนั้นเลย (ไม่มีอบรมอะไรเพิ่ม) ใช้เวลาแค่แป๊ปเดียวเอง และก็ไปตามช่องต่างๆเพื่อจ่ายค่าธรรมเนียม 505บาท ถ้าเปลี่ยนชื่อคิดเพิ่ม 50 บาท และค่าถ่ายบัตรอีก 100บาท รวมเป็น 605บาท

ถ้าต่อจาก 5ปีเป็น 5ปีก็ใช้หลักฐานแค่ 1.บัตรประชาชนฉบับจริง พร้อมสำเนา 2.ใบขับขี่ใบเก่า เท่านั้นเองค่ะ
manoo1148
คนเชียงรายจริงใจเสมอครับ
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 27 มกราคม 2015, 13:55:38 »

ของผมเป็น 5 ครับ แล้วกำลังจะหมดเดือนมีนาคมนี้  จะต่อเค้ามีขั้นตอนอะไรบ้างครับ ไม่อยากไปเสียเวลา
หน้า: [1] พิมพ์